[Funland] Tất tần tật về Biển số định danh và Thông tư 24/2023/TT-BCA quy định về cấp, thu hồi đăng ký, biển số xe cơ giới

HANOICity

Xe điện
Mục đích của định danh biển là gò về chính chủ 1 cách quyết liệt nhất, để khi sử dụng có ý thức hơn và cần xử lý xử phạt cũng chính xác hơn. Ví dụ ông A đi xe biển 999.99 cả thành phố thậm chí cả nước biết rồi, lỡ có đi nhà nện cũng phải kín đáo, đỗ láo hay đâm va thì tra phút mốt là túm ông A luôn. Đời xe thì ông chủ xe biết, nhân dân ai để ý mới biết chứ còn lại biết nó là cái ô tô thôi cụ, k quá quan trọng
Gò về tiền, các thể loại đầu mục hành chính phát sinh thêm sẽ là tiền thằng dân phải bỏ thêm ra.

Congnongdaukeo

Xe máy
Ko phải tâm linh các cụ ạ, nhưng nhà e bốc biển đen cực cả vợ lẫn chồng.Thế mới thấy có những người đen mãi nhưng có những người đỏ mãi :))
Con xe đầu tiên biển 2270, dịch là mãi mãi thất bại ko ngóc đầu lên đc. Tiếp theo là con Ford biển 49.1.53 , đi đc gần năm bán. Rồi e mua xe bán tải bốc được đuôi 4549, vừa mua ô a sang phán:Dịch nôm na chết đói năm 45 rồi chết hẳn , là chết hẳn chết nghẻo k ngóc đầu lên được đâu e, cay k tả được. Tưởng con vợ e thế nào, nó cấm e đi bấm biển với chê bai tay thối. Rồi đợt mấy tháng trước nó mua con Madza tự tay bốc , ăn ngay quả đít 49. E cười trong lòng k dám nói, an ủi nó quan trọng gì cái biển số , đầy thằng biển tam hoa tứ quý tù tội , tai nạn chết người.
Nhưng chung quy lại , để mà nói nếu xếp hạng sưu tầm biển số xấu. Nhà e có số má vì chưa bao giờ bốc đc biển thường chứ k nói biển đẹp :))

ong dat

Xe tăng
Vòng đời cái xe đa số sẽ đổi chủ nhiều lần, việc đk cấp giấy và biển ko lẽ lại thu trước bạ như xe mới đk lần đầu, mỗi lần lại thu tiền biển như đk mới thì là cả vấn đề mà chưa thấy ai lên tiếng việc này cho rõ ràng.
Sợ là phí giữ biển còn cao hơn phí cấp thì sao, ai đi ngồi canh giữ ko công cho cụ được
Em cũng mới bán xe vài tháng mà thằng mua chưa chịu làm sang tên. Thôi để sau 15/8 nó trả lại em biển đó cũng đc vì số ngon hơn nhiều cái xe mới mua
Định danh hết cụ nhé!
Bán xe nộp biển, đk cho xxx. Mua xe thì cấp lại biển đó + đk mới.
Mà cụ nào biết cho e hỏi thêm.
Thế mua cái xe cũ giờ sang định danh mới, biển của chủ mới đính vào. Vấn đề cái tem đk nó vẫn là cái biển số xe cũ. Lại phải đi xin tem khác của ttdk mất $ mất thời gian nữa ah ????
Rất lắm vấn đề loằng ngoằng
...
Nó sẽ là thế này:
1. Lệ phí trước bạ bắt buộc phải nộp mỗi lần sang tên đổi chủ tài sản có giá trị; tuy nhiên, số tiền phải nộp các lần sau sẽ giảm dần theo giá trị còn lại của tài sản (với xe ô tô tính giảm dần theo thời gia sử dụng xe).
2. Tiền cấp/đổi biển sẽ có 2 trường hợp:
- Nếu người mua đã được cấp biển số định danh nhưng hiện tại xe đã bán/thanh lý/hết hạn SD/..., thì biển số định danh sẽ được gắn vào cái xe mới mua và không phải nộp tiền cấp biển số mới (từ xxx đến 20 củ tùy địa phương).
-
Nếu người mua đã được cấp biển số định danh và gắn trên 1 chiếc xe đang sở hữu thì được cấp thêm biển số định danh để gắn vào xe mới và phải nộp tiền cấp biển số mới (từ xxx đến 20 củ tùy địa phương).
-
Nếu người mua chưa được cấp biển số định danh (chưa từng sở hữu xe ô tô) thì được cấp biển số định danh để gắn vào xe mới và nộp tiền cấp biển số mới như bình thường (từ xxx đến 20 củ tùy địa phương).
3. Phí đăng ký xe thì mỗi lần đăng ký mới hoặc đăng ký lại nộp một lần theo quy định./.

tientung000

Xe điện
Định danh hết cụ nhé!
Thế mua cái xe cũ giờ sang định danh mới, biển của chủ mới đính vào. Vấn đề cái tem đk nó vẫn là cái biển số xe cũ. Lại phải đi xin tem khác của ttdk mất $ mất thời gian nữa ah ????
Rất lắm vấn đề loằng ngoằng
Em nghe kể bên bển mua xe cũ mà mới đăng kiểm lại thì có giá trị. Xe gần hết kỳ đăng kiểm giảm giá nhiều, vì phí đk bên bển cao.

ong dat

Xe tăng
Định danh biển số khiến chúng ta phải thay đổi cách "nhìn nhận" về biển số xe cá nhân:
- Xưa: Nhìn biển đoán biết xe mới/cũ.
- Nay: Nhìn biển số đoán tài mới/cũ.

PhongFood

Xe điện
Sợ là phí giữ biển còn cao hơn phí cấp thì sao, ai đi ngồi canh giữ ko công cho cụ được
Em cũng mới bán xe vài tháng mà thằng mua chưa chịu làm sang tên. Thôi để sau 15/8 nó trả lại em biển đó cũng đc vì số ngon hơn nhiều cái xe mới mua
Giả sử phí 200k/tháng giữ biển thì cũng êm phết 😅

3077

Xe container
Không quan trọng, chủ xe giữ lại biển cũ thì trừ tiền biển đi thôi. Mọi giao dịch sẽ vẫn rất linh hoạt theo chinh sách và cơ chế.
Lúc đấy ông chủ cũ mua xe mới phải được miễn 20tr thì mới hợp lý, k thể thu 2 đầu được

Toàn Hoa HY

Xe buýt
Xin phép em hỏi 1 câu ngớ ngẩn là : Nếu tôi đang sở hữu 1 biển số đẹp thì sau ngày 15/8 nó sẽ gắn bó trọn đời với tôi, bất kể thay đổi xe bao nhiêu lần. Nếu tôi đang sở hữu 1 biển số không ưng ý, tôi làm thủ tục thu hồi biển số trước ngày 15/8, sau ngày này tôi sẽ bốc random 1 số ( một 10 một tịt ) hoặc có tiền thì đấu giá lấy biển số ưng ý theo mình trọn đời, phải không các cụ ?

NgangNganh

Xe tải
Chán nhỉ, chỉ nghĩ ra trò để vặt lông người tiêu dùng. Càng thâm sâu có nghĩa càng giỏi. Giỏi nhất là vặt hết lông mà còn "vịt" cũng ko biết đã bị vặt trụi.

NgangNganh

Xe tải
Ko phải tâm linh các cụ ạ, nhưng nhà e bốc biển đen cực cả vợ lẫn chồng.Thế mới thấy có những người đen mãi nhưng có những người đỏ mãi :))
Con xe đầu tiên biển 2270, dịch là mãi mãi thất bại ko ngóc đầu lên đc. Tiếp theo là con Ford biển 49.1.53 , đi đc gần năm bán. Rồi e mua xe bán tải bốc được đuôi 4549, vừa mua ô a sang phán:Dịch nôm na chết đói năm 45 rồi chết hẳn , là chết hẳn chết nghẻo k ngóc đầu lên được đâu e, cay k tả được. Tưởng con vợ e thế nào, nó cấm e đi bấm biển với chê bai tay thối. Rồi đợt mấy tháng trước nó mua con Madza tự tay bốc , ăn ngay quả đít 49. E cười trong lòng k dám nói, an ủi nó quan trọng gì cái biển số , đầy thằng biển tam hoa tứ quý tù tội , tai nạn chết người.
Nhưng chung quy lại , để mà nói nếu xếp hạng sưu tầm biển số xấu. Nhà e có số má vì chưa bao giờ bốc đc biển thường chứ k nói biển đẹp :))
Tại tay cụ ko lót 1 củ tránh 49/53 chứ đâu phải tại số đen. Mà cái biển số xe làm sao vận vào mình đc.

nq19832005

Xe tăng
Xin phép em hỏi 1 câu ngớ ngẩn là : Nếu tôi đang sở hữu 1 biển số đẹp thì sau ngày 15/8 nó sẽ gắn bó trọn đời với tôi, bất kể thay đổi xe bao nhiêu lần. Nếu tôi đang sở hữu 1 biển số không ưng ý, tôi làm thủ tục thu hồi biển số trước ngày 15/8, sau ngày này tôi sẽ bốc random 1 số ( một 10 một tịt ) hoặc có tiền thì đấu giá lấy biển số ưng ý theo mình trọn đời, phải không các cụ ?
Em đoán là để tạo đk cho các bác trước đây không may mắn, đồng thời gia tăng ngân sách, bác có quyền xin cấp nhiều biển số, cứ mỗi biển 20tr mà táng.

caisua

Xe lăn
Giả sử phí 200k/tháng giữ biển thì cũng êm phết 😅
thế chết em, giờ làm gì còn xiền mà kiếm xe cho cái biển, lại mất cả tiền gửi xe nữa chứ, giờ 1 xe mà em còn chả mấy khi lôi ra đi

Toàn Hoa HY

Xe buýt
Em đoán là để tạo đk cho các bác trước đây không may mắn, đồng thời gia tăng ngân sách, bác có quyền xin cấp nhiều biển số, cứ mỗi biển 20tr mà táng.
Em đọc thì đấu giá khởi điểm 40tr, mỗi bước ít nhất +5tr cụ nhé

Toilatoi242_5

[Tịch thu bằng lái]
Cái vô lý đùng đùng nhất là thuế phí trước bạ tính khi sang tên đổi chủ xe oto cũ; cũng chỉ bằng đó thao tác hồ sơ giấy tờ hành chính xe nào cũng như nhau - mà lại đánh cái thuế vô lý theo % còn lại của xe; đó mới là tận thu.

NguyenChum1219

Xe tăng
thế chủ cũ mua xe mới thì có phải nộp 20tr nữa ko cụ.
Chủ cũ bán xe giữ lại biển thì khi đk cho xe cũ khác xe vẫn dùng biển đó (đc giữ trong 5 năm đầu) thì ko mất tiền biển, chỉ mất tiền đăng ký + trước bạ. Quan trọng là ngươi mua cái xe cũ đó mà chưa có sẵn biển thì phải cấp biển mới + 20tr (ở HN) tiền biển, vậy là 1 con xe sẽ vài lần mất tiền cấp biển trong cùng địa phương, như hiện tại thì ko cấp biển mới nên ko mất tiền biển => quy định mới này sẽ gia tăng thu cho ngân sách, 1 cái xe sẽ chịu chi phí nhiều hơn.

Chỉnh sửa cuối:

NguyenChum1219

Xe tăng
Thế bây giờ tôi có biển định danh theo người rồi, tôi bán xe, biển số và đăng ký tôi nộp lại CSGT sau đó tôi đi mua xe mới và ra làm đăng ký mới và CSGT trả cho tôi cái biển số theo định danh của tôi. Vậy lúc này tôi có mất lệ phí cấp biển nữa ko?
Vì là biển cũ nhưng gắn vào xe mới (chưa lăn bánh) nên khả năng là vẫn mất tiền biển đk lần đầu dù chỉ là cấp tấm nhôm mới, biển số đc giữ lại khi bán xe ở đây đc hiểu là con số chứ ko phải tấm nhôm. Chưa sửa quy định về phí và lệ phí lĩnh vực mới mẻ này nên sẽ phát sinh nhiều bất cập.

kienbinh

Xe điện
Chủ cũ bán xe giữ lại biển thì khi đk cho xe khác xe vẫn dùng biển đó (đc giữ trong 5 năm đầu) thì ko mất tiền biển, chỉ mất tiền đăng ký + trước bạ. Quan trọng là ngươi mua cái xe cũ đó mà chưa có sẵn biển thì phải cấp biển mới + 20tr (ở HN) tiền biển, vậy là 1 con xe sẽ vài lần mất tiền cấp biển trong cùng địa phương, như hiện tại thì ko cấp biển mới nên ko mất tiền biển => quy định mới này sẽ gia tăng thu cho ngân sách, 1 cái xe sẽ chịu chi phí nhiều hơn.
Em nghĩ ko hẳn vì chủ mới mất 20tr nhưng chủ cũ lại ko phải đóng 20tr cho xe mua mới. Định danh biển số làm lợi ngân sách khi nộp trước bạ vì 100% xe cũ sẽ phải sang tên chính chủ.