[Funland] Tất tần tật về Biển số định danh và Thông tư 24/2023/TT-BCA quy định về cấp, thu hồi đăng ký, biển số xe cơ giới

vocuckiem

Xe đạp
100.000 tỉ đối với 1 QG vẫn là lom dom.
Tại sao em nói là lom dom, vì nếu muốn Tận Thu thì nhà làm chính sách phải đồng bộ. Tư duy phải lớn, làm một phát chuẩn luôn.
Sinh ra bao nhiêu cái đề án vô lý, đốt tiền khảo sát xong bỏ đấy, em thấy nhiều rồi, muốn bênh cũng không bênh được.
Thế theo cao kiến của cụ thì chính sách đồng bộ là sao, cụ thể hơn đc ko để tận thu. Mà từ tận thu là cụ sử dụng, nghe có vẻ cay nghiệt , thâm nho, chứ ko ai nói vậy, và muốn vậy. Ai có tài chính dư dả, nhu cầu biển đẹp thì tự nguyện tham gia, có phải ép buộc tất cả đâu
Cụ có thấy đề án này vô lý giống các đề án khác ko. Cái này cần khảo sát gì, rõ ràng là nhu cầu rất lớn, doanh thu rất nhiều nếu đc thông qua. Sao lại bỏ qua để những người có tiền đi cửa sau, mua biển, tiền chảy vào túi quan tham. Giống như đấu giá nhà đất vừa rồi vậy, biết bao nhiêu tiền chảy vào ngân sách qua đấu giá, trong khi trước đó chảy vào túi ai

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Cứ bình tĩnh cccm ơi. Bao năm nay thì thoảng lại có tý nghị quyết, dự thảo. Xong lại đâu hoàn đấy. Cccm đừng mong thiên đường giống giãy chết. Hãy nhìn người ta làm gì đã.

bomong

Xe điện
Biển SG----101.69 có thuộc dạng đẹp để đấu giá không các Cụ!

NNS

Xe ngựa
Khi biển số xe gắn liền với mỗi người, sẽ không còn biển giả hay dán băng dính đổi chữ số nữa.
các cái khác em ko bàn, cơ mà cho hỏi lí do nào mà cá nhân hóa biển xe (xe theo người thì sẽ ko còn biển giả, biển dán bằng dính, che biển, mẹ bồng con vvv??? hô hố, em nghĩ hoài chả ra lí do? biển theo người hay biển theo nhà nước thì biển giả nó vấn thế, chả bớt đi cái nào, nếu nó đã định làm giả =))

muachieukyniem

Xe điện
Hợp lý thì quá hợp lý rồi cụ. Nhưng còn có thể hợp lý hơn nữa, vd như cho chuyển nhượng, cho phép đăng ký biển có cả chữ v.v..
Không cho chuyển nhượng là đúng. Cho chuyển nhượng các bố lại phím hàng cho con cháu bán lại.
Còn biển có chữ thì khó. Nó liên quan đến công nghệ đọc biển số của các trạm thu phí, máy bắn tốc độ.

Clear

Xe buýt
các cái khác em ko bàn, cơ mà cho hỏi lí do nào mà cá nhân hóa biển xe (xe theo người thì sẽ ko còn biển giả, biển dán bằng dính, che biển, mẹ bồng con vvv??? hô hố, em nghĩ hoài chả ra lí do? biển theo người hay biển theo nhà nước thì biển giả nó vấn thế, chả bớt đi cái nào, nếu nó đã định làm giả =))
Đưa vào luật hình sự cụ ạ, so với luật hiện nay cũng đã đưa đc vào luật hình sự rồi, khi cá nhân cái biển số. Còn cố tình thì nói làm gì, đối tượng đã xác định ăn cơm tù hay bơm thuốc rồi, số lượng này không nhiều như số còn lại. Các nước văn minh người ta quản lý xã hội từ những việc như thế đấy. Cụ cười vừa thôi, té ghế mất.:D:D:D

zangzang80

Xe buýt
Giống ở Úc và 1 số nước mua cái biển cứ mua xe mới thì tự vác biển chuyển sang, thế ok hơn vì trách nhiệm luôn gắn liền với chủ dù anh đi xe gì.

NNS

Xe ngựa
Đưa vào luật hình sự cụ ạ, so với luật hiện nay cũng đã đưa đc vào luật hình sự rồi, khi cá nhân cái biển số. Còn cố tình thì nói làm gì, đối tượng đã xác định ăn cơm tù hay bơm thuốc rồi, số lượng này không nhiều như số còn lại. Các nước văn minh người ta quản lý xã hội từ những việc như thế đấy. Cụ cười vừa thôi, té ghế mất.:D:D:D
ô thì biển giả, che biển, dán số đều là cố tình chứ ai vô tình đeo biển giả vô làm chi hả cụ? theo em thì chả có mối quan hệ biện chứng nào giữa biển số cá nhân hóa với biển giả biển đểu cả, vì đó là 2 lĩnh vực khác nhau của ... biển số, thằng làm giả là để nó trốn, ngụy trang, ẩn núp hành vi vi phạm pl, hay xe lậu, xe gian đeo biển giả, biển cá nhân hay biển nhà nước nó cũng đều sẽ làm giả hết.

Clear

Xe buýt
ô thì biển giả, che biển, dán số đều là cố tình chứ ai vô tình đeo biển giả vô làm chi hả cụ? theo em thì chả có mối quan hệ biện chứng nào giữa biển số cá nhân hóa với biển giả biển đểu cả, vì đó là 2 lĩnh vực khác nhau của ... biển số, thằng làm giả là để nó trốn, ngụy trang, ẩn núp hành vi vi phạm pl, hay xe lậu, xe gian đeo biển giả, biển cá nhân hay biển nhà nước nó cũng đều sẽ làm giả hết.
Dạ, đó là theo cụ hiểu ạ.
Còn so với luật hiện hành, làm giả, che biển chỉ bị phạt hành chính tối đa 1triệu đồng. Còn làm giả giấy tờ xe thì 100triệu đồng cùng với án tù....tùy theo mức độ phạm tội.
Rõ ràng là làm giả biển số, che biển số, biển số giả bán tràn lan, nhưng tội phạm làm giả giấy tờ xe thì hiếm.

Chỉnh sửa cuối:

NNS

Xe ngựa
Dạ, đó là theo cụ hiểu ạ.
Còn so với luật hiện hành, làm giả, che biển chỉ bị phạt hành chính tối đa 1triệu đồng. Còn làm giả giấy tờ xe thì 100triệu đồng cùng với án tù....tùy theo mức độ phạm tội.
ô, thế khi cá nhân cái biển thì làm giả nó phải làm cả giấy tờ hay vẫn làm mỗi cái biển hả cụ?

Clear

Xe buýt
;)
ô, thế khi cá nhân cái biển thì làm giả nó phải làm cả giấy tờ hay vẫn làm mỗi cái biển hả cụ?
Làm giả giấy tờ là 1 tội danh khác với làm giả biển số như luật hiện nay và nhất là khi đã cá nhân biển số. Muốn nhiều thành tích thì cộng cả 2 cụ ạ.

NNS

Xe ngựa
;)

Làm giả giấy tờ là 1 tội danh khác với làm giả biển số khi đã cá nhân biển số. Muốn nhiều thành tích thì cộng cả 2 cụ ạ.
việc đấu giá biển số xe chỉ làm minh bạch và tăng thu ngân sách 1 mảng lớn lâu nay trôi nổi ở chợ đen, tiền vào túi cò vạc và anh em chủ trì cấp biển số. chả liên quan gì đến việc làm giả biển số xe hay dán chữ che biển số để trốn phạt nguội cả

Clear

Xe buýt
việc đấu giá biển số xe chỉ làm minh bạch và tăng thu ngân sách 1 mảng lớn lâu nay trôi nổi ở chợ đen, tiền vào túi cò vạc và anh em chủ trì cấp biển số. chả liên quan gì đến việc làm giả biển số xe hay dán chữ che biển số để trốn phạt nguội cả
Việc này nhiều cụ đang bàn luận đấy, vấn đề là tư duy như thế nó có tầm cỡ nào, dân tình đang đánh giá, nó là chủ đề việc cá nhân biển số xe còn gì.

Chỉnh sửa cuối:

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Xe có độc cái biển số giả nhiều chứ bác.
Cậu cùng lớp tôi chạy xe máy biển giả từ tám đời, chia sẻ: Chạy ngoan ngoãn thôi, chẳng may bị vẫy vì bất cứ lý do gì thì xin xỏ thông thường kiểu 50/50, không được thì đành mất xe.
Vì không có giấy tờ gì cả.

Tương tự với ô tô. Họ chấp nhận rủi ro mất trắng cái xe đó.

search

Xe điện
Đùa cái này có cái méo gì đâu mà phức tạp, nước khác nó làm thế nào thì mình làm thế, học theo bọn nào nó giàu có văn minh nhất mà cũng có luật đấu giá biển thế là xong.

Ryan848

Xe container
Tăng thu ngân sách nhưng phải minh bạch, em ủng hộ.

Demchinhhang.net

Xe container
Em chỉ thích đi xe đạp, nếu em có quyền em yêu cầu cấp biển số cho xe đạp mới thích. Chứ cái xe đạp thằng khác nó nẫng mình không có chìa khóa, ko có đăng ký nên khó chứng minh nó là của mình:))

onano69

Xe container
Sing nó có đặc thù, biển không chỉ là ý thích mà liên quan đến quota sử dụng xe.
Vâng, nó làm như vậy để khống chế lượng xe cá nhân tăng,
Ví dụ có tháng nó khống chế quận này chỉ được phép đăng ký 10 biển mới và đem biển đó ra đấu giá, ai thực sự có nhu cầu và chịu được nhiệt thì chơi :) không thì mời sử dụng dịch vụ công cộng ;))
VN thì cũng khó áp dụng y chang như thế được nhưng có thể điều chỉnh để luật đấu giá biển xe phù hợp với tình hình thực tế!