[Funland] Tất tần tật về Biển số định danh và Thông tư 24/2023/TT-BCA quy định về cấp, thu hồi đăng ký, biển số xe cơ giới

cuongdiv

Xe container
Cái xe máy đầu tiên của em, con dream Việt là em đk từ hồi 2001 khi còn là sv (chưa chuyển khẩu về HN), biển 29 và đk ở tận.... Hà Đông :)
Hà Đông hồi ấy vẫn thuộc Hà Tây, biển 33 mà cụ. Mà xuống Hà Đông hồi ấy thì cảm tưởng như bây giờ đi Ba Vì ấy cụ nhỉ :))

Rookies

Xe tăng
Sắp tới đấu giá biển đẹp thì đâu còn quan trọng nữa, cụ thấy số nào trùng số cụ thích thì khéo biển Tây Nguyên chạy ầm ầm Hn ấy chứ
Cqnn chuyển tư duy từ qly xe thành qly theo con người rồi nên đăng ký đâu có quan trọng gì nữa
Còn cái hạ tầng ta, k chịu làm tàu điện ngầm, đường sắt đô thị, vs vành đai là phải làm trên cao, tách khỏi giao thông dưới đất thì có cấm xe máy hay cấm ô tô thì vẫn tắc thôi
Bao giờ thấy đào đường làm điện ngầm thì may ra 10 năm sau hết tắc, lúc đó thu phí vào nội đô em ủng hộ
Thôi!
Tầm nhìn của cán bụ theo nhiệm kỳ.

Chính sách thay đổi theo đời bụ trưởng!

Các cụ lại chuẩn bị náo loạn đổi bằng trước đi là vừa

taiadau

Xe điện
Hà Đông hồi ấy vẫn thuộc Hà Tây, biển 33 mà cụ. Mà xuống Hà Đông hồi ấy thì cảm tưởng như bây giờ đi Ba Vì ấy cụ nhỉ :))
Đúng rồi cụ, ý em là làm giấy tờ ở tận phía dưới đó, em nhớ hình như là phòng csgt hay gì gì đó, mặt đường Nguyễn Trãi (hoặc Trần Phú) chứ HĐ tận 2007 hay 2008 mới sát nhập mà

HANOICity

Xe điện

Cơ bản là khá văn minh, còn phải kèm theo các thủ tục đăng ký, kiểm soát 4.0 nữa cho xứng tầm. Điều em nghĩ cần thay đổi là biển số xe gắn với mã định danh công dân, nên đã cấp là phải cấp trọn đời, dù người sở hữu biển có treo trong nhà 10 năm hay 50 năm cũng vẫn thuộc về người ta, trừ khi chết thì thu hồi lại. Sở dĩ làm như vậy sẽ kiểm soát đc đúng người sử dụng xe khi cho mượn, cho thuê xe...Khi đó ai mượn hoặc thuê thì hãy lắp cái biển số của mình lên, và từ đó trở đi phải chịu trách nhiệm hình sự, dân sự với cái biển đó. Luật đừng vì điều gì đó mà nảy sinh ra nhiều bó buộc các ngành nghề cho xã hội, lại thêm khó khăn cho chính việc quản lý. Các cụ có phát hiện điều gì cần thay đổi cho phù hợp đời sống nhân dân không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

HeoQuay66

Xe tăng

Cơ bản là khá văn minh, còn phải kèm theo các thủ tục đăng ký, kiểm soát 4.0 nữa cho xứng tầm. Điều em nghĩ cần thay đổi là biển số xe gắn với mã định danh công dân, nên đã cấp là phải cấp trọn đời, dù người sở hữu biển có treo trong nhà 10 năm hay 50 năm cũng vẫn thuộc về người ta, trừ khi chết thì thu hồi lại. Sở dĩ làm như vậy sẽ kiểm soát đc đúng người sử dụng xe khi cho mượn, cho thuê xe...Khi đó ai mượn hoặc thuê thì hãy lắp cái biển số của mình lên, và từ đó trở đi phải chịu trách nhiệm hình sự, dân sự với cái biển đó. Luật đừng vì điều gì đó mà nảy sinh ra nhiều bó buộc các ngành nghề cho xã hội. Các cụ có phát hiện điều gì cần thay đổi cho phù hợp đời sống nhân dân không ạ?
E thấy văn minh chỗ nào đâu nhỉ?

nvh_hn

Xe container
Em thấy nó chỉ là miếng sắt in mấy chữ số. Quan trọng là cái phương tiện của cụ, cái biển chắc chỉ háo hức 3 hôm.

P/s: em không bàn vụ đẹp xấu nhé.

FANVIST

Xe tăng

Cơ bản là khá văn minh, còn phải kèm theo các thủ tục đăng ký, kiểm soát 4.0 nữa cho xứng tầm. Điều em nghĩ cần thay đổi là biển số xe gắn với mã định danh công dân, nên đã cấp là phải cấp trọn đời, dù người sở hữu biển có treo trong nhà 10 năm hay 50 năm cũng vẫn thuộc về người ta, trừ khi chết thì thu hồi lại. Sở dĩ làm như vậy sẽ kiểm soát đc đúng người sử dụng xe khi cho mượn, cho thuê xe...Khi đó ai mượn hoặc thuê thì hãy lắp cái biển số của mình lên, và từ đó trở đi phải chịu trách nhiệm hình sự, dân sự với cái biển đó. Luật đừng vì điều gì đó mà nảy sinh ra nhiều bó buộc các ngành nghề cho xã hội. Các cụ có phát hiện điều gì cần thay đổi cho phù hợp đời sống nhân dân không ạ?
Em ko có xe nên chưa có BS xe định danh, vậy em mồ đc mượnnxe hay điều khiển xe khác à? Công ty vận tải có mấy trăm xe thì mỗi xe gắn với ai cụ nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

HANOICity

Xe điện
Em thấy nó chỉ là miếng sắt in mấy chữ số. Quan trọng là cái phương tiện của cụ, cái biển chắc chỉ háo hức 3 hôm.

P/s: em không bàn vụ đẹp xấu nhé.
Vâng, vì theo cái qui định mới kia thì bán xe phải trả lại biển, nên nó sẽ mất đi giá trị về kiểm soát mã số định danh của biển và người, trong các trường hợp cho mượn, cho thuê xe...

HANOICity

Xe điện
Em ko có xe nên chưa có BS xe định dạng, vậy em mồ đc mượnnxe hay điều khiển xe khác à? Công ty vận tải có mấy trăm xe thì mỗi xe gắn với ai cụ nhỉ?
Theo em thì gắn với chủ sở hữu hoặc đại diện đứng tên...có thể 1000 xe chung 1 số id hoặc bao nhiêu số id tùy số người và hình thức của công ty là gì thôi ạ. Vật tài nguyên số sẽ coi là vô tận, biển chỉ cần ít con số thôi, chứ cứ như này thì cái biển số dần phải đeo bên sườn xe.mới đủ chỗ.

nvh_hn

Xe container
Vâng, vì theo cái qui định mới kia thì bán xe phải trả lại biển, nên nó sẽ mất đi giá trị về kiểm soát mã số định danh của biển và người, trong các trường hợp cho mượn, cho thuê xe...
Em thật sự chẳng quan tâm, cũng chẳng đọc. Tuy nhiên em hiểu cấp cái biển để gắn vào xe chứ chẳng lẽ để đeo lên cổ? Còn cái xe cho mượn thì mượn, cho thuê thì thuê chứ cụ tháo biển ra à?

poiuy

Xe ba gác
Đâu có mất gì cụ? Biển đó vẫn là của chủ xe đó, không xuất hiện trên xe khác. Chỉ là CA người ta giữ để tránh biển đó lưu thông trên đường thôi.
Nếu mà người mượn xe, thuê xe chưa có biển số định danh nào thì không được thuê, mượn à cụ? Chẳng lẽ khi đó chạy xe không biển? Vậy bộ 3: người sở hữu + biển + xe là 1 bộ thống nhất. Còn ai dùng xe để lái thì không ảnh hưởng gì cả.

poiuy

Xe ba gác
Theo em thì gắn với chủ sở hữu hoặc đại diện đứng tên...có thể 1000 xe chung 1 số id hoặc bao nhiêu số id tùy số người và hình thức của công ty là gì thôi ạ. Vật tài nguyên số sẽ coi là vô tận, biển chỉ cần ít con số thôi, chứ cứ như này thì cái biển số dần phải đeo bên sườn xe.mới đủ chỗ.
1000 xe thì 1000 cái biển nhưng chung 1 mã định danh của chủ tất cả các xe ấy. Xe nào bán đi thì biển vẫn thuộc người đó, nếu xe mới thì lại gắn lên thôi. Biển mà hết số thì người ta thay bằng chữ thì thoải mái, không đến mức số kéo quá dài.

HANOICity

Xe điện
Đâu có mất gì cụ? Biển đó vẫn là của chủ xe đó, không xuất hiện trên xe khác. Chỉ là CA người ta giữ để tránh biển đó lưu thông trên đường thôi.
Nếu mà người mượn xe, thuê xe chưa có biển số định danh nào thì không được thuê, mượn à cụ? Chẳng lẽ khi đó chạy xe không biển? Vậy bộ 3: người sở hữu + biển + xe là 1 bộ thống nhất. Còn ai dùng xe để lái thì không ảnh hưởng gì cả.
Tamj thu lạ i biển là mất giá trị của biển số id rồi, còn chưa có biển muốn thuue xe thì lại có hình thức khác nữa chứ ạ. 1 cái áo sao mặc đc cho tất cả?

Diep1979

Xe container
EM CÓ 3 XE, NHƯNG CHỈ CÓ 1 BIỂN THEO ĐỊNH DANH

Mỗi lần đi xe khác lại lắp biển vào, mệt phết :))

sonthytb

Xe buýt
Theo em thì áp dụng luôn, kiểu gì cứ phải dền dứ thăm dò cho mệt. Để cho đỡ ách tắc thì chia thời hạn ra để hoàn thành. Có điều buôn bán xe cũ và đang sử dụng xe cũ không chính chủ chắc không ai thích.
Định danh là cách để bán xe phải sang tên đổi biển, vừa dễ phạt nguội vừa thu được thuế, đỡ lãng phí tài nguyên biển xe

HANOICity

Xe điện
EM CÓ 3 XE, NHƯNG CHỈ CÓ 1 BIỂN THEO ĐỊNH DANH

Mỗi lần đi xe khác lại lắp biển vào, mệt phết :))
Khg phải cụ ạ, cụ có 3 xe, mỗi xe 1 tấm biển cùng dãy số. Vd 3 tấm biển có id là 30z 99. Mà như này thì chả cần 29 đến 33 làm gì, chỉ cần HN 99 là xong

HnA

Xe tăng
Đm, thằng đầu b, lại khổ dờ ân thôi. Cứ chòm chõm vào túi tiền của ng ta thế này. Ông này rồi cũng lại đến phá chứ làm cái l gì.

BMW X10

Xe điện
Định danh là cách để bán xe phải sang tên đổi biển, vừa dễ phạt nguội vừa thu được thuế, đỡ lãng phí tài nguyên biển xe
Thực ra tôi nghĩ áp dụng cho Xe máy nhiều hơn.
Ô tô thì chủ xe vẫn muốn đổi tên, chí ít với xe còn khá mới.

Xe máy thì chắc phải 99.99% không đổi tên, hụt thu 1 mớ tiền trước bạ.