[Funland] Tất tần tật về Biển số định danh và Thông tư 24/2023/TT-BCA quy định về cấp, thu hồi đăng ký, biển số xe cơ giới

nhatlongcamera2

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Trường hợp 1: ông A đang sở hữu cái xe máy biển ngũ 9, đăng ký tên người khác, do lúc mua bán chỉ giấy tay. Đây là 1 con xe đời cũ, trị giá khoảng 5tr,
ông A lúc mua 200tr.
Như từ trước đến giờ thì mua bán xe máy biển đi cùng xe, vẫn bán tốt, qua ngày 1/7 thì bán xe đi cái biển cũ vẫn phải quay về ông X ( là chủ xe trên đăng ký)
nên khách chỉ trả giá 5tr = giá trị thật cái xe thôi, ông A lỗ 195tr
Trường hợp 2: xe chính chủ tên ông A: thì người mua cũng chỉ trả 5tr, ông A giữ cái biển đẹp lại mà dùng đến hết đời chứ cũng ko bán cho ai được
-------------
Trên FB cả tuần nay mấy thợ buôn xe biển đẹp đa lo sốt vó, ko thể đẩy hàng tồn đi được
CCCM thông thái vào cho ý kiến xem em nhận định đúng ko

Minh Đạt US

Xe hơi
hóng thôi

Hanamlut

Xe buýt
Như trường hợp 1, ông A lại bán xe và chỉ có giấy viết tay thì xe sẽ cao hơn

a_cheng

Xe điện
Nói chung các cụ làm luật tính hết rồi. Trứng đòi khôn hơn vịt :-j

vandatAT

Xe container
Biển định danh kể ra cho dân tự chọn cả chữ cả số để cá nhân hóa thì tốt :D (quy định tối đa số ký tự, miễn sao ko quá dài, khó nhận dạng, ko vi phạm thuần phong mỹ tục...)

khtn

Xe tải
Xe biển đẹp đc mua bán giá trị cao mà căn cứ mỗi giấy viết tay kể cũng ghê răng

poiuy

Xe ba gác
Cái gì cũng có thời thôi. Khi luật chơi thay đổi thì giá trị thay đổi.

nhatlongcamera2

Xe tăng
Như trường hợp 1, ông A lại bán xe và chỉ có giấy viết tay thì xe sẽ cao hơn
thế thì 1 ngày đẹp zời ông X khai báo xe đã bán/ cho / tặng / mất và đi định danh cái biển đấy, là người mua mất trắng cái biển à?

Quê bầm

Xe điện
Không biết anh em có được đi đấu giá biển đẹp về gắn cho xe đang đi và xin bỏ biển cũ ko ạ

Hanamlut

Xe buýt
thế thì 1 ngày đẹp zời ông X khai báo xe đã bán/ cho / tặng / mất và đi định danh cái biển đấy, là người mua mất trắng cái biển à?
Trường hợp này rất hiếm xảy ra, vì khi mua bán mà chỉ giấy viết tay là phải có sự tin tưởng nhau rồi. Mấy năm trước em cũng bán Dream Thái biển đẹp, nhưng chắc chắn sẽ không gây khó dễ cho họ

nhatlongcamera2

Xe tăng
Có hồ sơ đk xe bản gốc đâu mà định danh ah
mua bán viết tay thì hồ sơ vẫn nằm trên CA cụ nhé, còn khai báo mất cả xe cả đăng ký em nghĩ vẫn định danh đc, chứ ko thì ông nào xe cũ biển xấu quá vứt luôn cả xe cả đk đi là coi như thoát được cái biển đấy ???

khtn

Xe tải
mua bán viết tay thì hồ sơ vẫn nằm trên CA cụ nhé, còn khai báo mất cả xe cả đăng ký em nghĩ vẫn định danh đc, chứ ko thì ông nào xe cũ biển xấu quá vứt luôn cả xe cả đk đi là coi như thoát được cái biển đấy ???
Người mua cầm đk bản gốc cùng giấy tờ mua bán viết tay kèm đơn tố vu khống nữa thì xử thế nào cụ?

nhatlongcamera2

Xe tăng
Người mua cầm đk bản gốc cùng giấy tờ mua bán viết tay kèm đơn tố vu khống nữa thì xử thế nào cụ?
thế những xe mua bán trước 1/7 mà viết tay thì theo luật, cái biển thuộc về người đang giữ cái xe đấy hay chủ xe cũ nhỉ?
hay suốt vòng đời còn lại của cái xe chỉ có thể tiếp tục mua bán giấy tay

khtn

Xe tải
thế những xe mua bán trước 1/7 mà viết tay thì theo luật, cái biển thuộc về người đang giữ cái xe đấy hay chủ xe cũ nhỉ?
hay suốt vòng đời còn lại của cái xe chỉ có thể tiếp tục mua bán giấy tay
Theo e cũng phải xem qđ mới có hiệu lực từ lúc nào
Theo qđ hiện hành mua xe mà ko sang tên bị phạt hc thì phải ah

BMW_X7

Xe điện
mua xe biển đẹp mà cùng tỉnh, TP thì giờ họ đi sang tên, được ôm biển đẹp cả đời, tăng giá chứ nhỉ.
chỉ có điều như này giờ mua xe là bắt buộc phải sang tên, chứ ko có chuyện ủy quyền này lọ, nhà nước thu đủ thuế phí.
em chỉ đang thắc mắc em mua xe có giấy tờ bán viết tay, nay em ko sang tên mà cứ đi, xong bỉm đó hiện là tên bác chủ khác, giờ bác đó mua xe, họ lấy biển xe em gắn cho xe bác ấy, xong xe em vẫn có biển cùng tên, số như biển xe bác ấy, thế thành ra 2 xe chung 1 biển ạ

khtn

Xe tải
mua xe biển đẹp mà cùng tỉnh, TP thì giờ họ đi sang tên, được ôm biển đẹp cả đời, tăng giá chứ nhỉ.
chỉ có điều như này giờ mua xe là bắt buộc phải sang tên, chứ ko có chuyện ủy quyền này lọ, nhà nước thu đủ thuế phí.
em chỉ đang thắc mắc em mua xe có giấy tờ bán viết tay, nay em ko sang tên mà cứ đi, xong bỉm đó hiện là tên bác chủ khác, giờ bác đó mua xe, họ lấy biển xe em gắn cho xe bác ấy, xong xe em vẫn có biển cùng tên, số như biển xe bác ấy, thế thành ra 2 xe chung 1 biển ạ
Có nhiều a mua đi bán lại biển đẹp mới lo. Chứ nhà có 1 vài cái có đk mua biển đẹp thì cũng ko lquan lắm đến vụ này

Mr.Alo

Xe lăn
thế giờ những biển đã từng đăng ký nó áp luôn vào chủ à hay mình được quyền chọn số cũ hoặc mới nhỉ , vidu em có số 14953 bán rồi mà thằng chủ nó không sang tên giờ em đi đk cái mới nó check áp mợ luôn cái biển đó vào xe mới em à :D

xukthal

Xe lăn
XX nó kiểm tra cái biển đó hiện đang gắn vào xe cũ, giờ muốn gắn vào xe mới thì phải có giấy bán xe cũ ko kèm biển nó mới cho đky vào xe mới chứ :D