[Funland] Tất tần tật về Biển số định danh và Thông tư 24/2023/TT-BCA quy định về cấp, thu hồi đăng ký, biển số xe cơ giới

lanhpham

Xe điện
Tổng KT trong đầu đã chỉ nghĩ đến thu rồi cụ ạ. Nói thật là làm CT cái đất thổ đu này phải có tâm, có tầm mới được, chứ thay đi thay lại vẫn rứa. Đm cái sông Tô thối mà thằng cũ nó vẫn muốn cá kiếm là em lộn ruột rồi. Đúng lại tâm chó, tầm cứt. Xin lỗi các cụ ạ.
chán lắm cụ ah

td2000

Xe tăng
Nói thật, em éo hiểu nổi tư duy của lờ đờ khi bảo mỗi xe ô tô 1 mã định danh. Biển số không phải là mã định danh thì là cái gì?

td2000

Xe tăng
Cụ đi ít nên thấy thiệt chứ người đi nhiều lại thấy lợi. Nếu thu phí đó mà bổ theo nhiên liệu thì người dùng xe để phục vụ SXKD là thiệt vì đi nhiều. Đây cũng là 1 hình thức hỗ trợ kinh doanh, lấy tiền từ người dư tiền (mua xe bỏ xó không chạy) trợ giá cho người dùng nhiều. Cái này mà áp dụng vào thuế nhà thì tốt.
Em cũng nghĩ là đi nhiều đóng tiêng nhiều nó mới công bằng. Mỗi năm em chạy không quá 5000km mà đóng bằng cụ chạy 5v là không đúng.

lanhpham

Xe điện
Tổng KT trong đầu đã chỉ nghĩ đến thu rồi cụ ạ. Nói thật là làm CT cái đất thổ đu này phải có tâm, có tầm mới được, chứ thay đi thay lại vẫn rứa. Đm cái sông Tô thối mà thằng cũ nó vẫn muốn cá kiếm là em lộn ruột rồi. Đúng lại tâm chó, tầm cứt. Xin lỗi các cụ ạ.
chán lắm cụ ah tưởng a này đột phá tý ,ai ngờ đầu tiên a ấy đã làm quả loa phường thấy chán hẳn

haipvg

Xe tăng
Nói thật, em éo hiểu nổi tư duy của lờ đờ khi bảo mỗi xe ô tô 1 mã định danh. Biển số không phải là mã định danh thì là cái gì?
Mã định danh nó chính là cái biển số được số hoá thôi. Giống như trước kia gọi là số CMT, giờ gọi là mã định danh. Dùng từ mới cho nó có vẻ nguy hiểm.

duongphong

Xe container
chán lắm cụ ah tưởng a này đột phá tý ,ai ngờ đầu tiên a ấy đã làm quả loa phường thấy chán hẳn
Sau nhiều năm nhảy việc ở các tỉnh. Khi về tiếp quản thổ du anh ấy có 2 đề xuất; thu phí nội đô và khôi phục loa phường đi luôn vào lòng đất :D

lang thang48

Xe buýt
Tay chủ tịch này giỏi lắm.
Mới 20 tuổi đã là chuyên viên bộ tài chính thì phải.

tunganh_a76amc

Xe tăng
Chưa cần những điều to tát, các anh phạt thật chuẩn các loại xe đi sai luật, sai làn, ngược chiều đi, sẽ có nguồn thu không nhỏ đâu
Làm gì cũng phải nghĩ đến dân họ cần gì, mong mỏi gì các anh ạ
Trước mắt:
Các anh làm tốt việc ngăn chặn thả chó rông chưa?
Làm tốt việc cấm xe ba gác, tự chế, xe "thương binh" rởm chưa?
Ngoài ra, Dân cần môi trường sạch cả nghĩa đen đến nghĩa bóng: không còn bóng trộm cắp, hút chích; cần vỉa hè để đi bộ chứ không phải hàng quán tràn xuống cả lòng đường; Hà Nội sạch rác thải, giảm bụi đất;...
Đấy, mong các anh nhìn gần đã ạ
Ối dồi ôi , thức tỉnh cụ ơi , cụ giờ này vẫn còn mơ màng thế này à ???? Em fun tý

a_cheng

Xe điện
Chốt hạ rồi các cụ. Mà đọc một hồi em thấy u mê quá 8-}
Người trúng đấu giá được đăng ký biển số với ôtô thuộc sở hữu của mình; được giữ lại biển số trong trường hợp ôtô bị mất, hư hỏng hoặc được chuyển nhượng, trao đổi, tặng cho để đăng ký cho xe khác thuộc sở hữu của mình trong thời hạn 12 tháng kể từ thời điểm ôtô bị mất, hư hỏng hoặc chuyển giao.

Người trúng đấu giá không được chuyển nhượng, trao đổi, tặng cho, để thừa kế biển số trúng đấu giá, trừ trường hợp chuyển nhượng, trao đổi, tặng cho, để thừa kế ôtô gắn biển số trúng đấu giá.
Nói chung là muốn "bán" biển thì phải "bán" cả xe gắn với biển đúng ko ạ? Và biển đó sau đó thì gắn lên xe nào đứng tên mình cũng đc? :-?
Em có thắc mắc là các biển xe đang có ( trước khi luật đấu giá ra đời) thì chủ xe có quyền sở hữu không? :-??

bjboyn00b

Xì hơi lốp
lại vừa lái vừa run, mei, người ta đã đấu giá là xác nhận sở hữu, coi biển số xe là 1 tài sản, giá trị hữu hình, mà đã quyền sở hữu thì phải được chuyển nhượng, tặng, cho, thừa kế vvv, chứ ko bỏ tiền ra đấu giá, rước về làm cái éo gì, giữ cho đẹp à? có hình thành 1 thứ hàng hóa mới, đc công nhận hợp pháp thì giá đấu nó mới xôm, chứ cầm biển cho đẹp thì với em số éo nào cũng như số nào, trừ cái loại số phải viết lai jbằng chữ trên coton hay polime mới khác nhau thôi
Cho chuyển nhượng thì sẽ có tiêu cực nhé, đấu giá biển ngũ quý 100tr, ra thị trường chợ đen bán 10 tỷ

kk2

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ thích xe có chủng loại, kiểu dáng, màu sắc và biển số... càng phổ thông càng tốt để đi đâu ít bị ai chú ý.

a_cheng

Xe điện
Cho chuyển nhượng thì sẽ có tiêu cực nhé, đấu giá biển ngũ quý 100tr, ra thị trường chợ đen bán 10 tỷ
Cái gì chẳng có 2 mặt hả cụ. Cho chuyển nhượng thì nó cũng như cái sim điện thoại bây giờ thôi.

MEC V6

Xe điện

Lại chuẩn bị cho đấu giá biển số cccm ạ.

Dự thảo Nghị quyết của Quốc hội, do Bộ CA soạn. Có mấy điểm đáng lưu ý trong dự thảo.

Chỉ đấu biển số ô tô, không chơi với xe máy
Đấu trực tuyến
Khởi điểm ở Hà Nội và TPHCM = tiền biển x 2
Ở tỉnh = tiền cấp biển x 10
Cho sở hữu trọn đời, bán xe giữ biển nhưng không được sang nhuợng biển số.

Sao không đề xuất luôn ông bán xe giữ lại biển lại tăng thu ngân sách

bjboyn00b

Xì hơi lốp
Cái gì chẳng có 2 mặt hả cụ. Cho chuyển nhượng thì nó cũng như cái sim điện thoại bây giờ thôi.
Hơn sim chứ cụ, cái Sim không chưng ra được, còn cái biển nó lù lù ai cũng nhìn thấy :) , về giá trị hiệu quả gấp 1000 lần sim.

a_cheng

Xe điện
Sao không đề xuất luôn ông bán xe giữ lại biển lại tăng thu ngân sách
Em vẫn chưa thấy cơ chế cho người đang sở hữu biển trước khi có luật mà muốn giữ lại biển cho mình. Hay chờ xây dựng luật sau? :-??

NNS

Xe ngựa
ơ, nó mua đấu giá minh bạch, sòng phẳng, xong nó bán bao nhiêu kệ cụ nó chứ, lãi 10 tỷ thì cứ nộp đủ thuế, bán đc lãi nhiêu thì nó cứ hưởng thôi, tài sản mà? lãi thế sao cái thằng mua 10 tỷ ko vô mà đấu giá cho ngọt?
ko cho chuyển nhượng thì đó vẫn éo phải tài sản

quy la tien

Xe điện
ơ, nó mua đấu giá minh bạch, sòng phẳng, xong nó bán bao nhiêu kệ cụ nó chứ, lãi 10 tỷ thì cứ nộp đủ thuế, bán đc lãi nhiêu thì nó cứ hưởng thôi, tài sản mà? lãi thế sao cái thằng mua 10 tỷ ko vô mà đấu giá cho ngọt?
ko cho chuyển nhượng thì đó vẫn éo phải tài sản
Thêm nữa chẳng may chủ biển đẹp tạch hoặc làm ăn thua lỗ, thiếu thốn ...vv thì vẫn phải cho người ta chuyển nhượng như quyền với ts chứ nhể???