Tất tần tật về bảo hiểm

TuanHung1

Xe tăng
Với các chổ ị ố sơn mắt thường nhìn thấyddwcowcj . nhưng chụp lại nó ko hiện rỏ lắm vì sơn xe trắng bị ố vàng, nó lóa chụp ảnh ko lên rỏ. thì bên BH có chịu trả phí sơn ko nhề. Hum nay em đi làm sơn mấy chổ. trên capo bị 1 đám to nhưng nhìn thì thấy mà chụp ko lên ảnh được. thế là cụ Giám định bảo em về báo lại sếp. có gì em thông báo lại. ( nhưng có ý nói là cái nào chụp ko lên ảnh thì ko trả phí sơn ) em hơi bực . hẹn chiều gọi lại mà ko thấy gọi. em nói bên dịch vụ các A cứ sơn đi. nó ko trả em trả lấy. lộn ruột.
Vậy hỏi các cụ trong trường hợp các bệnh như em nêu lên là chụp ảnh ko hiện rỏ nét nhưng nhìn mắt thường thì thấy được. thì BH có trả Phí ko ?

LAtran0802

Xe buýt
Website
baohiemsuckhoe365.wordpress.com
Với các chổ ị ố sơn mắt thường nhìn thấyddwcowcj . nhưng chụp lại nó ko hiện rỏ lắm vì sơn xe trắng bị ố vàng, nó lóa chụp ảnh ko lên rỏ. thì bên BH có chịu trả phí sơn ko nhề. Hum nay em đi làm sơn mấy chổ. trên capo bị 1 đám to nhưng nhìn thì thấy mà chụp ko lên ảnh được. thế là cụ Giám định bảo em về báo lại sếp. có gì em thông báo lại. ( nhưng có ý nói là cái nào chụp ko lên ảnh thì ko trả phí sơn ) em hơi bực . hẹn chiều gọi lại mà ko thấy gọi. em nói bên dịch vụ các A cứ sơn đi. nó ko trả em trả lấy. lộn ruột.
Vậy hỏi các cụ trong trường hợp các bệnh như em nêu lên là chụp ảnh ko hiện rỏ nét nhưng nhìn mắt thường thì thấy được. thì BH có trả Phí ko ?
Theo em là mấy cái xước sơn nhỏ nhỏ cụ để gộp 1 lần hẵng đi @@. Đợi lần tới xước nhiều hơn làm 1 thể, tránh cái miễn thường với việc bên BH đánh giá lại vào năm tái tục thứ 2, khả năng tăng phí sẽ nhiều hơn ạ :>

TuanHung1

Xe tăng
Theo em là mấy cái xước sơn nhỏ nhỏ cụ để gộp 1 lần hẵng đi @@. Đợi lần tới xước nhiều hơn làm 1 thể, tránh cái miễn thường với việc bên BH đánh giá lại vào năm tái tục thứ 2, khả năng tăng phí sẽ nhiều hơn ạ :>
Ko xước mà bị té cái gì vào ấy. Tổng sơn phải 1.4 xe đến 1.5. Bên hảng báo giá 1.8t có vat.
Em đi bị xe tải nó lao vào vủng nước bùn đỏ. Ko hiểu có gì mà bị ố sơn tẩy ko ra.
Bên BH đến giám định rồi bảo đợi báo. Đơik hoài ko thấy em gọi thì nó nói ko bh cái này. Em mún hỏi là bị như e có được bh ko.

LAtran0802

Xe buýt
Website
baohiemsuckhoe365.wordpress.com
Ko xước mà bị té cái gì vào ấy. Tổng sơn phải 1.4 xe đến 1.5. Bên hảng báo giá 1.8t có vat.
Em đi bị xe tải nó lao vào vủng nước bùn đỏ. Ko hiểu có gì mà bị ố sơn tẩy ko ra.
Bên BH đến giám định rồi bảo đợi báo. Đơik hoài ko thấy em gọi thì nó nói ko bh cái này. Em mún hỏi là bị như e có được bh ko.
Nhà mình tham gia của bên nào ạ @@?

Titmin

Xe hơi
Các cụ cho hỏi. Nếu mua bh vật chất xe. Sau khi mua nếu mình độ bộ đèn từ choá zin lên bi xenon. Sau đó va qoẹt làm vở cái đèn độ thì bên bh có thay cho mình cái cụm đèn zin khác không. Và cần thủ tục gì để được thay mới.
Em xin trả lời cụ là trường hợp này cụ không được bồi thường gì cả nhé. Cụ phải độ trước khi mua bảo hiểm và có thông báo cho bên bảo hiểm được biết, khi đó bên bảo hiểm sẽ quyết định là có bảo hiểm phần độ cho cụ hay không, nếu có thì mức phí cũng sẽ cao hơn cụ nhé.

TuanHung1

Xe tăng
Em xin trả lời cụ là trường hợp này cụ không được bồi thường gì cả nhé. Cụ phải độ trước khi mua bảo hiểm và có thông báo cho bên bảo hiểm được biết, khi đó bên bảo hiểm sẽ quyết định là có bảo hiểm phần độ cho cụ hay không, nếu có thì mức phí cũng sẽ cao hơn cụ nhé.
Vậy là ko đền cho bộ zin khác hả cụ. Thank cụ. Chắc từ dày khỏi mua bh. Quá lằng nhằng và phức tạp

Titmin

Xe hơi
Vậy là ko đền cho bộ zin khác hả cụ. Thank cụ. Chắc từ dày khỏi mua bh. Quá lằng nhằng và phức tạp
Trường hợp cụ không báo là đèn có độ, khi có sự kiện bồi thường, thì chắc vẫn được bồi thường theo đúng quy định cụ ạ.

TuanHung1

Xe tăng
Trường hợp cụ không báo là đèn có độ, khi có sự kiện bồi thường, thì chắc vẫn được bồi thường theo đúng quy định cụ ạ.
Xe mua thì lúc mới zin. Sau đó kèm bh. Sau đó em mới độ nó lên. Ko báo bh vì em cung chả biết. Nhưng giám định là nó bit đèn độ. Nhưng em chỉ cần ù cái zin là ok. Có lẻ sau mua bh pải ngâm cứu kỷ chứ mua bừa thế này nhọc lắm.

lengocha

Xe đạp
Xe mua thì lúc mới zin. Sau đó kèm bh. Sau đó em mới độ nó lên. Ko báo bh vì em cung chả biết. Nhưng giám định là nó bit đèn độ. Nhưng em chỉ cần ù cái zin là ok. Có lẻ sau mua bh pải ngâm cứu kỷ chứ mua bừa thế này nhọc lắm.
Cụ nói từ ngứ khó hiểu quá...

Titmin

Xe hơi
Trường hợp của cụ khá là nhậy cảm, cũng giống như bắt việt vi trong bóng đá vậy, có thể bắt có thể không.Theo đúng nguyên tắc thì cụ độ lên mà không thông báo, khi có sự kiện, công ty bảo hiểm có quyền từ chồi bồi thường, cái đó còn tùy là hãng nào và giám định có nhiệt tình hay không. Trường hợp chỉ là tổn thất bộ phận là vỡ đèn thì có thể vẫn được bồi thường đèn mới zin , nhưng nếu vì độ như vậy mà xảy ra chập điện gây cháy xe thì chắc chắn là không bồi thường, họ sẽ đánh giá cụ là trục lợi bảo hiểm, vi nguy cơ rủi ro là quá cao. Cụ nên cân nhắc kỹ nhé.

4tuner1015

Xe máy
Em mới lấy xe. cụ nào làm bảo hiểm cho em xin báo giá ạ

Titmin

Xe hơi
Em mới lấy xe. cụ nào làm bảo hiểm cho em xin báo giá ạ
Cụ mật thư cho em thông tin nhé. Xe gì? Đăng ký năm nào? Số km hiện nay? Cụ sinh năm nào? Bằng lái cấp năm nào? Thành phố đang sống? Em sẽ gửi cụ báo giá chính xác và các dịch vụ. Em bên Liberty ạ. Địa chỉ email của em: tuan.nguyenliberty@gmail.com

dream1616

Xe buýt
Lâu lắm ko động đến giấy tờ nên bây giờ xem lại còn mỗi cái đăng ký, tem đăng kiểm còn 1 tháng. Cho em hỏi là phải mua loại bảo hiểm bắt buộc gì và hãng nào là rẻ nhất?

Titmin

Xe hơi
Lâu lắm ko động đến giấy tờ nên bây giờ xem lại còn mỗi cái đăng ký, tem đăng kiểm còn 1 tháng. Cho em hỏi là phải mua loại bảo hiểm bắt buộc gì và hãng nào là rẻ nhất?
Thưa cụ, cái cụ hỏi là bảo hiểm trách nhiệm dân sự bắt buộc, giá đồng nhất như nhau. Cụ cho em xin cái biển số, em cấp cho cụ nhé. Còn bảo hiểm tự nguyện thì tuỳ cụ, nếu cụ cần em chạy qua tư vấn cho cụ ạ.

Titmin

Xe hơi
Xe e bị mấy vết móp nhỏ có mua dc bảo hiểm ko cụ
Được cụ ạ, khi mua thì sẽ làm giám định xe. và hãng bảo hiểm sẽ loại trừ các vết móp hoặc xước xát đã có sẵn cụ nhé. Nếu cụ có nhu cầu cứ ới em ạ.

Anhkibo27

Xe buýt
1. Trách nhiệm dân sự là nghĩa vụ và trách nhiệm bồi thường bằng tiền của người được bảo hiểm (ở đây là chủ xe, là bên mua BH được ghi trong giấy yêu cầu BH, trong hợp đồng BH và trên giấy chứng nhận BH) cho người thứ 3 theo quy định của PL. do đó, thực chất là trả tiền BH cho người gây ra tai nạn, nhưng điều này gián tiếp giúp người bị thiệt hại có tiền bồi thường từ người gây tai nạn.

2) Nguyên tắc bồi thường được áp dụng cho BH tài sản và BH TNDS: khi rủi ro xảy ra thuộc phạm vi BH, DNBH chi trả số tiền bồi thường nhỏ hơn hoặc bằng (=<) giá trị thiệt hại thực tế.

3) Luật có quy định (Điều 8, TT 126/2008) "Khi tai nạn xảy ra, trong phạm vi mức trách nhiệm bảo hiểm, doanh nghiệp bảo hiểm phải bồi thường cho chủ xe cơ giới số tiền mà chủ xe cơ giới đã bồi thường hoặc sẽ phải bồi thường cho người bị thiệt hại" và "Doanh nghiệp bảo hiểm không có trách nhiệm bồi thường phần vượt quá mức trách nhiệm bảo hiểm theo quy định"

4) Mức giới hạn trách nhiệm như sau:
+) Đối với xe máy: 70tr/người/vụ (thiệt hại về người). 40tr/vụ (thiệt hại về tài sản).
+) Đối với oto: 70tr/người/vụ (với người). 70tr/vụ (với tài sản).

5) Điều 1, TT 151/2012 (điểm 7) chỉ quy định "Đối với vụ tai nạn được cơ quan có thẩm quyền xác định nguyên nhân do lỗi hoàn toàn của người bị thiệt hại thì mức bồi thường thiệt hại về người bằng 50% mức bồi thường theo quy định". Do đó, trường hợp này là lỗi hỗn hợp, ko phải lỗi 100% do người bị thiệt hại -----------> DNBH phải chi trả mức tối đa là 70tr, nhưng với điều kiện là toàn bộ khoản tiền này phải đưa cho gia đình nạn nhân. chứ ko phải cty mợ đc nhận 70tr rồi bồi thường cho người bị hại có 35tr, và giữ lại cho mình 35tr.

6) Điều 3, TT 126/2008 cũng nói rõ “Chủ xe cơ giới” (tổ chức, cá nhân) là chủ sở hữu xe cơ giới hoặc được chủ sở hữu xe cơ giới giao chiếm hữu, sử dụng hợp pháp, điều khiển xe cơ giới". do đó, trường hợp này, lái xe cũng được coi là chủ xe, vì được chủ xe giao quyền sd hợp pháp.

KL: DNBH xử lý như vậy là sai rồi.
Tks cụ, thông tin hữu ích