[Funland] Tất tần tật về ăn chay

Website
talata.uk
Con người là động vật ăn tạp, hệ tiêu hóa và bộ răng tiến hóa là bằng chứng rõ ràng nhất.
Nhiều người cứ bảo ăn chay tốt , ăn thịt không tốt. Theo em họ chỉ đánh tráo quan điểm khái niệm.
Các cụ thủ hỏi mấy thanh niên hay tham gia các môn vận động đòi hỏi thể lực cao như leo núi, bơi lội, hay đơn giản nhất như tập gym.....
Chế độ ăn chay không thịt liệu có đáp ứng được thể lực không.
Em thấy phần lớn người ăn chay toàn chủ yếu là những người ít vận động, mà ít vận động thì không cần 1 nguồn năng lượng cao.
Cụ này cảm tính quá đi, mấy ông tổng thống Mỹ ăn chay trường thì không hoạt động à cụ, nhà vật lý nổi tiếng thế giới ăn chay trường là phản khoa học hả cụ, cái ông nghĩ ra thuyết tương đối ấy. Còn ông hạng 1,2 thế giới làng quần vợt ăn chay ba năm nay cũng không hoạt động thể thao à cụ.
Em không cổ suý ăn này hay kia, em chỉ cổ vũ cho việc tìm hiểu kỹ các vấn đề trước khi còm thôi ạ.
Và em xin có thêm cho cụ thông tin là người Do thái khi tới một nơi mới họ thường ăn chay cho tới khi kiếm được món ăn phù hợp sơ chế đúng cách.

Mật Mật 0606

Xe tăng
Em không rõ ăn chay tốt hay không , nhưng em tiếp xúc với nhiều người ăn chay từ bé ,hoặc ăn chay nhiều năm và theo đạo Phật thì em thấy tâm của họ rất đơn giản và ít người béo phì.

ĐàoNgọc214

Xe hơi
Cụ này cảm tính quá đi, mấy ông tổng thống Mỹ ăn chay trường thì không hoạt động à cụ, nhà vật lý nổi tiếng thế giới ăn chay trường là phản khoa học hả cụ, cái ông nghĩ ra thuyết tương đối ấy. Còn ông hạng 1,2 thế giới làng quần vợt ăn chay ba năm nay cũng không hoạt động thể thao à cụ.
Em không cổ suý ăn này hay kia, em chỉ cổ vũ cho việc tìm hiểu kỹ các vấn đề trước khi còm thôi ạ.
Và em xin có thêm cho cụ thông tin là người Do thái khi tới một nơi mới họ thường ăn chay cho tới khi kiếm được món ăn phù hợp sơ chế đúng cách.
Hinh như cụ hiểu sai ý em.
Cái em đang nói ở đây có 2 vấn đề
1 là sự đánh tráo về quan điểm ăn chay tốt còn ăn thịt không tốt của phần lớn những người ăn chay.
2 là phần lớn những người ít vận động mới ăn chay không có nghĩa là những người vận động mạnh không ăn chay.
trong hàng triệu vận động viên trên thế giới được bao nhiêu người ăn chay mà đạt thành tích tôt hay chỉ được 1 vài người cá biệt ?.

Về cái nhận xét bảo em cảm tính thì em check luôn cho cụ các thông tin cụ phản biện em đây ạ.

Em có tra thông tin thì người Do thái không hề ăn chay như cụ nói mà chế độ ăn của họ tuân theo nguyên tắc chế biến Kashrut (Kosher) kiểu chế độ ăn kiêng chứ không phải an chay.
https://vi.wikipedia.org/wiki/Ẩm_thực_Do_Thái

Ngoài ra theo em tìm hiểu thì có mỗi ông BILL CLINTON BILL là ăn chay, cơ mà lúc ông ăn chay thì ông đã là cựu tổng thống rồi.

maytrangbay

Xe máy
Không ăn thịt mà chỉ ăn cá có gọi là ăn chay không?

Xetho_2sot

Xe tải
Cái này là do cơ địa thôi, cụ nào thấy ko thèm thịt thì cứ ăn thôi

angiadoor1

Xe hơi
Website
www.angiadoor.com
Em nghĩ là ăn chay trường chỉ dành cho 1 số ít người: có thể trạng tốt, bắt buộc phải ăn chay (nhà sư)... Còn lại nếu ăn chay chỉ nên ăn kiểu kết hợp ăn bình thường thì mới đảm bảo sức khỏe ạ.
Em biết có một số người ăn chay trường nhưng họ có các công thức nấu các món cháy rất cầu kỳ và ăn ngon hơn cả khi chúng ta nấu món thịt.

giahung

Xe tải
Trong giới vận động viên chuyên nghiệp ở tất cả các môn thể thao hình như không có ai ăn chay thì phải.
Các cụ cứ lấy thông tin từ chính các ông ăn chay nói là ăn chay khỏe lên này nọ. Giờ mà bảo các ông ý ăn chay rồi chơi thể thao chuyên xem trụ được mấy bữa

kimthanlahan

Xe tăng
Cá nhân em thấy là giờ ăn chay ngoài tiệm chưa chắc tốt cho sức khỏe vì ng ta tạo mầu sắc mùi vị bằng các hóa chất hương liệu tương đối khó lường. Còn ăn chay mà lại phải giả hình dáng và mùi vị như các món mặn thì khác gì ăn mặn, thế thì ăn chay đâu có thực sự là ăn chay khi phải lừa giác quan của mình như là món mặn.
Nhất trí với cụ! Cái dạng ăn chay mà còn phải làm giả mặn nó thối không ngửi được.

kimthanlahan

Xe tăng
Trong giới vận động viên chuyên nghiệp ở tất cả các môn thể thao hình như không có ai ăn chay thì phải.
Các cụ cứ lấy thông tin từ chính các ông ăn chay nói là ăn chay khỏe lên này nọ. Giờ mà bảo các ông ý ăn chay rồi chơi thể thao chuyên xem trụ được mấy bữa
Các môn chạy bền thì ăn chay vẫn được. Ăn chay nhưng uống đủ thứ bổ sung. Nói chung ăn uống là khẩu vị, văn hoá cá nhân. Tuy nhiên, chắc chắn là loài người là loài ăn tạp điển hình. Nên không được phép nguỵ biện kiểu như nói ăn chay là đúng tự nhiên, răng người hợp ăn chay... vân vân và mây mây...

kimthanlahan

Xe tăng
Hinh như cụ hiểu sai ý em.
Cái em đang nói ở đây có 2 vấn đề
1 là sự đánh tráo về quan điểm ăn chay tốt còn ăn thịt không tốt của phần lớn những người ăn chay.
2 là phần lớn những người ít vận động mới ăn chay không có nghĩa là những người vận động mạnh không ăn chay.
trong hàng triệu vận động viên trên thế giới được bao nhiêu người ăn chay mà đạt thành tích tôt hay chỉ được 1 vài người cá biệt ?.

Về cái nhận xét bảo em cảm tính thì em check luôn cho cụ các thông tin cụ phản biện em đây ạ.

Em có tra thông tin thì người Do thái không hề ăn chay như cụ nói mà chế độ ăn của họ tuân theo nguyên tắc chế biến Kashrut (Kosher) kiểu chế độ ăn kiêng chứ không phải an chay.
https://vi.wikipedia.org/wiki/Ẩm_thực_Do_Thái

Ngoài ra theo em tìm hiểu thì có mỗi ông BILL CLINTON BILL là ăn chay, cơ mà lúc ông ăn chay thì ông đã là cựu tổng thống rồi.
Cụ nói quá chuẩn. Phần đông người ủng hộ ăn chay đang quá đà. Để thuyết phục người khác, nhiều khi viện dẫn rất thiếu khoa học, mang cảm nhận cá nhân, hiện tượng cá biệt áp đặt cho người khác.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
👉Sự khác biệt giữa 2 bức ảnh trước và sau khi ăn chay trường được 4 năm.
🌟Ưu điểm:
- Da trắng và mịn màng hơn.
- Vóc dáng gọn gàng hơn.
- Tính tình hiền hoà hơn.
- Cơ thể khoẻ mạnh & Năng lượng hơn.
🌟Nhược điểm:
- Lúc nào cũng nghĩ mình đang ở tuổi 20.
- Chuyện xxx tốt hơn trước rất nhiều lại tạo ra một thói quen ko tốt ( cái này em nói thật).
Ps: Em chia sẻ câu chuyện thật của em mong có hữu duyên gặp thêm các Cụ, mợ có cùng chung sở thích ăn chay để học hỏi, chia sẻ thêm kinh nghiệm.
Ăn chay hay mặn là do sở thích ko có đúng hay sai, nên mong các Cụ hoan hỉ ko tranh luận hay nhận xét gây mâu thuẫn. Cảm ơn các Cụ!
--------------------------------
#Axega - Là niềm tin của bạn.

VHM

Xe buýt
Chúc mừng cụ

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Mừng cụ đatk đỉnh cao

202

Xe container
Ăn mặn chuẩn và luyện tập đều đặn thì ngon hơn ăn chay. Ăn chay luôn là bất thường và lấy so với ăn mặn lệch lạc.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

dongnat123

Xe container
Ăn mặn chuẩn và luyện tập đều đặn thì ngon hơn ăn chay. Ăn chay luôn là bất thường và lấy so với ăn mặn lệch lạc.
Em thấy răng người không giống răng động vật ăn thịt như hổ, chó, mèo ... Mà giống động vật ăn cỏ cây như trâu, bò