[Funland] Tất tần tật về ăn chay

darkks

[Tịch thu bằng lái]
Có câu chuyện thế này, ngẫm cũng nhiều ý nghĩa

1. Sư thầy và chú tiểu và ăn đám trong làng; lúc vè chú tiểu thắc mắc là sao thầy dạy chúng con không ăn mặn mà hôm nay trong bữa thầy ăn bình thường; hình như trong cỗ còn thấy có cả thịt chó. Thầy bảo khi chúng ta là khách mời dự đám nghĩa là gia chủ không phải là đồ ăn cho riêng chúng ta. Khi đó con hay nghĩ chúng ta đang làm khách; ăn để chủ nhà và cả đám vui vẻ; đừng nghĩ là lúc đó chúng ta đang ăn gì.

2. Thầy và tiểu đi qua công cán, đến một con suối khá nguy hiểm; bất chợt gặp một cô gái khỏa thân vì lúc tắm quần áo bị trôi hết. Cô gái không dám tự lội qua suối; thầy bào chủ tiểu cõng cô gái qua; chú tiểu giãy nảy nói thầy dạy con nam nữ thụ bất thân, mà cô này còn đang khỏa thân nữa. Thầy cõng cô gái qua suối. Chú tiểu thắc mắc sao thầy dạy thế mà thầy lại làm thế ? Thầy nói ta vừa cõng một con người cần cứu giúp qua sông; Đứng nghĩ lúc đó ta đang cõng ai, tay ta chạm vào đâu.
thầy lươn.

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
Đúng thật. Ăn chay mà gắp tôm chay, chả giò chay, đùi gà chay… thì ăn mặn cmn từ trong tâm rồi.
Hài nhất ăn chay nhưng cũng toàn tên món mặn, làm giống hình thức món mặn (bò kho, gà chiên, tôm rim, bún bò...) =)) =))
chuẩn luôn cụ. E cũng thấy buồn cười. Chay thì chay hẳn, mặn thì mặn hẳn. Nửa nạc nửa mỡ chả ra làm sao :))

Em thì thấy ăn chay chả sao. Mình ăn thế nào thì nói thế đó. Ai tôn trọng thì chơi đc. Ai cứ ý kiến nọ kia thì cóc cần chơi. Em ăn hết nhưng trừ vài món thôi. Như những món làm từ tiết, trứng vịt lộn…nhưng ai ăn thì vô tư. E ko có ý kiến hay phản bác gì :)

MiTa

Xe lăn
chuẩn luôn cụ. E cũng thấy buồn cười. Chay thì chay hẳn, mặn thì mặn hẳn. Nửa nạc nửa mỡ chả ra làm sao :))

Em thì thấy ăn chay chả sao. Mình ăn thế nào thì nói thế đó. Ai tôn trọng thì chơi đc. Ai cứ ý kiến nọ kia thì cóc cần chơi. Em ăn hết nhưng trừ vài món thôi. Như những món làm từ tiết, trứng vịt lộn…nhưng ai ăn thì vô tư. E ko có ý kiến hay phản bác gì :)
Vâng e cũng có phản bác hay chê bai những người ăn chay đâu. Ai thích ăn sao thì ăn thôi. Cũng giống như đi tiệc ai uống bia thì uống ai uống nc ngọt thì uống chứ có gì đâu. E và cccm trên chỉ thắc mắc tại sao bảo ăn chay từ tâm mà lại làm mấy món giống mặ & tên gọi cũng mặn thôi.

4X4=16

Xe điện
Cứ bia với rượu tẩn thật lực vì bia rượu làm từ ngũ cốc. Xong tẩn 2 bát cơm rồi cắp đít đi về.

blackhole1

Xe tăng
ăn chay thì đừng lập thớt, cái tâm nó dao động bởi khen chê hỏng cmn chuym

đừng nói ko dao động nhé, thế đã éo lập thớt làm cmn gì, nhất là thêm cái đoạn cuối 7/ với câu đừng ném đá

tạm biệt chim én đê
Đúng vậy đã tuyên truyền thì nó đã không còn là tĩnh tâm ,chay hay mặn thì tùy tâm và người ăn chay chưa chắc đã tốt hơn người ăn mặn .

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
Vâng e cũng có phản bác hay chê bai những người ăn chay đâu. Ai thích ăn sao thì ăn thôi. Cũng giống như đi tiệc ai uống bia thì uống ai uống nc ngọt thì uống chứ có gì đâu. E và cccm trên chỉ thắc mắc tại sao bảo ăn chay từ tâm mà lại làm mấy món giống mặ & tên gọi cũng mặn thôi.
E cũng đồng ý với cụ. Cái dòng thứ 2 là e đang bày tỏ quan điểm với cụ chủ thớt :D

Nhà hàng xóm em có 2v.c có tâm lắm. 2 nhà cũng quý mến nhau. Nhưng mời e ăn món chay mặn mà e nuốt ko trôi. Toàn từ chối khéo :))
Mà buồn cười ở chỗ, vợ thì ăn chay 100% (bao gồm cả chay giả), còn cậu kia thì toàn ăn mặn. Thế e hay trêu là 2 vợ chồng ăn khác nhau vậy, sau này lỡ vợ đc đi tây thiên còn chồng ko đc đi cùng thì buồn :))

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Ghét nhất lũ người ăn đồ chay giả mặn trong chùa, mang tiếng ăn chay nhưng cái tâm rất mặn.

dungvan129

Xe máy
Có mấy lần em ăn đồ chay mà không phân biệt nổi,ăn như đồ mặn vậy.Đồ chay họ có cho gia vị mắm muối không các cụ .

kimthanlahan

Xe tăng
1. Nên giấu kín mình là người ăn chay.
2. Ăn tùy duyên bởi cỗ mặn nào cũng có rau củ quả. Vài món dính chút đồ mặn cũng ko sao. Hoặc là không hoặc hoan hỉ dùng trong im lặng.
3. Đừng nên gọi thêm đồ chay vì nhiều nhà hàng họ yêu cầu người đặt cỗ đứng ra mới được gọi thêm món. Sẽ rất phiền cho gia chủ.
4. Nếu gọi được họ mang món chay ra mâm cũng sẽ hỏi đây có phải Anh A Chị B ăn chay đặt món này không? Cả mâm biết! Rồi tranh luận, giải thích rất mất thời gian và năng lượng.
5. Ăn chay đúng thì Tâm từ & Hiền lành nhưng nhiều người ăn chay cũng hay bị ngộ nhận. Khi gặp điều bất như ý dễ tham sân si hơn người bình thường. Dễ làm cho người khác hiểu sai về những người ăn chay chân chính.
6. Ăn chay hay mặn ngoài lý do chính là sức khoẻ thì còn luyện cho Tâm chay ( Tâm thanh tịnh) nhưng cũng lưu ý có nhiều người ăn mặn Tâm họ cũng rất Hiền hoà & Thanh tịnh nên trong mâm cỗ đừng coi thường họ.
7. Việc chia sẻ những điều tích cực về việc ăn chay như tốt cho sức khoẻ, tốt cho môi trường, tốt về mặt Tâm linh... tuy nhiên cũng nên tùy duyên.
Ngồi cùng mâm thấy người đối thoại họ ko muốn nghe hoặc đặt câu hỏi gây tranh luận, hơn thua thì nên dừng lại.
8. Ăn chay đúng sẽ có sức khoẻ, năng lượng và trí tuệ. Sẽ biết lúc nào nên chia sẻ, lúc nào nên im lặng.
9. Ăn chay đúng sẽ luôn tích lũy được năng lượng của sự chuyển hoá. Muốn giúp ai hữu duyên chỉ cần dùng năng lượng từ Tâm để chuyển hoá, giác ngộ. Nên nói nhiều chưa chắc đạt kết quả mong muốn.
10. Ăn chay đúng sẽ chữa được rất nhiều bệnh về Tâm. Trong đó bệnh hơn thua, lý lẽ, chấp trước...
Nếu ăn chay lâu rồi mà còn nhiều sân si, hơn thua và lý lẽ thì là do ăn chưa đúng cách.
Ps: Chia sẻ cá nhân dành cho các Cụ đang ăn chay. Cụ nào ăn mặn cứ ăn bình thường, đừng ném đá em là được :)
--------------------------------
#Axega - Là niềm tin của bạn.
Riêng cái đoạn chay giả mặn thì mọi lý lẽ, lập luận vứt đi được rồi cụ nhỉ?

kimthanlahan

Xe tăng
Ha ha, ăn chay nếu hướng đến an ninh lương thực thì mới tiết kiệm được năng lượng mất đi trong chuỗi thức ăn.
Nói thật, nếu ăn chay được là tốt nhất, vì thực phẩm được con người xơi trực tiếp, không qua chuỗi thức ăn của động vật, đỡ được khối ngũ cốc và rau cỏ nuôi động vật để lấy thịt. :D
Sai bét, thế cái đống rơm, cỏ hoa lá… chỉ để làm giá thể trồng nấm thôi à? Đất không có phân trâu, phân bò, giun, dế… cắt đứt chuỗi tuần hoàn của hệ sinh thái thì còn lên nóc tủ sớm hơn.

duongctt

Xe tăng
Xin hỏi cụ , Có ai ăn mặn mà sống mãi không ạ? Có ai ăn mặn mà không bệnh không ạ?
Vào bệnh viện iêm thấy toàn người ăn mặn bị bệnh chứ có mấy người ăn chay trong bệnh viện đâu?
Vậy ăn gì thì các bác cũng bệnh tật già chết thôi.
Nhưng ăn gì thì lợi ích hơn?
Nếu so ra chắc là hơi công phu.
Trần đời tôi mới thấy có mỗi một người sống mãi 😁 chứ tôi chưa thấy ai trường sinh bất lão cả, mà tôi cũng chả biết họ ăn gì, uống gì nhưng hầu hết già rồi đều thăng 🤣
Tôi cá luôn là anh nói phét, chém gió. Anh lấy số liệu ở đâu mà bảo: vào viện toàn người ăn mặn, không ai ăn chay? Quy nạp như anh thì tôi cũng chém đc, toàn bọn ăn đóe có chất mới đi viện. Quanh tôi mấy đứa ăn chay toàn bọn dặt dẹo, đi viện suốt, chứ nhà tôi đây, gì cũng chén, đời tôi trộm vía chưa nằm viện ngày nào.

kimthanlahan

Xe tăng
Ha ha, ăn chay nếu hướng đến an ninh lương thực thì mới tiết kiệm được năng lượng mất đi trong chuỗi thức ăn.
Nói thật, nếu ăn chay được là tốt nhất, vì thực phẩm được con người xơi trực tiếp, không qua chuỗi thức ăn của động vật, đỡ được khối ngũ cốc và rau cỏ nuôi động vật để lấy thịt. :D
Sai bét, thế cái đống rơm, cỏ hoa lá… chỉ để làm giá thể trồng nấm thôi à? Đất không có phân trâu, phân bò, giun, dế… cắt đứt chuỗi tuần hoàn của hệ sinh thái thì còn lên nóc tủ sớm hơn.
Hài nhất ăn chay nhưng cũng toàn tên món mặn, làm giống hình thức món mặn (bò kho, gà chiên, tôm rim, bún bò...) =)) =))
🤪😜😭

kimthanlahan

Xe tăng
Thực ra ăn chay sinh lý rất khoẻ. Cụ cứ quan sát các động vật ăn thịt như Hổ, Báo với các động vặt ăn cỏ như Trâu, Bò, Ngựa xem loài nào có sinh lý mạnh hơn. Hay hôm nào em viết về chủ đề này nhé. Hehe
Hi hi… cụ không nên nhập nhèm vậy. Con hổ nó ăn thịt vì thiết kế hệ thống tiêu hoá của nó vậy. Sinh lý của nó cũng thế. Cụ cho hổ ăn chay, sinh lý nó cũng đổi được đâu. Cụ nên tâm niệm làm phước cho nhân loại thì thông tin nó phải trung thực. Người là loài ăn tạp điển hình, ăn chay hay toàn ăn thịt là bất tự nhiên.

kimthanlahan

Xe tăng
Bố mẹ em đều là người ăn chay trường hơn 30 năm. Tâm họ rất trong sáng và không hề rao giảng đạo lý gì cả như một số cụ đã còm ở trên. Em chỉ thấy ăn chay có một cái hại như sau, đó là khi ba em bị xe đụng gãy chân đưa vào bệnh viện BS bảo không phẫu thuật được. Lý do là vì ăn chay lâu quá thuốc mê không có tác dụng nên BS không dám làm phẫu thuật, chỉ bó cho xương từ từ lành lại thôi nên chân ba em bị nhô lên một cục ở ống quyển.
Bậy bạ quá, đâu lại có thể loại ăn chay gây mê không được. Chắc yếu quá, bác sỹ không dám gây mê vì sợ không tỉnh lại được. Thật là buồn 😭😭😭 vì sự u mê 😭

Wave cùi bắp

Xe điện
Vậy có vấn đề gì mà những người ăn mặn phải sân si nhỉ???
nếu cụ ăn chay vì sức khỏe thì em xin lỗi cụ, em chỉ buồn cười với những ai có hướng tu mà chế biến và ăn những món đó, còn chống chế bằng lý do đỡ ngán ạ