[Funland] Tất tần tật về ăn chay

langthangnoidau

Xe buýt
Ăn uống là thói quen, ăn thanh đạm như bác chủ top quen thì thấy bình thường, nhưng ăn vầy có đủ chất ko ạ, nên ăn thêm rau xanh, hoa quả, đậu, đạm thực vật...Cách ly nên ko đi chợ được hay nhà bác quanh năm ăn vậy ạ?

công nông tàu

Xe container
Em ăn chay ăn mặn đều ngon miệng như nhau. Nghỉ ở nhà nhiều thời gian nên chỉ biết giết thời gian bằng cách nấu nướng món nọ món kia cho nhanh hết ngày.
Như nhà cụ chủ ăn uống đơn giản thế kia thì thời gian còn lại biết làm gì cho hết ngày nhỉ :D

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Ăn gì thấy ngon miệng và khoẻ mạnh là được. Ăn chay thì nó có nhiều lợi ích về lâu dài nhưng ko phải ai cũng ăn được.
Em bữa chay bữa mặn có gì ăn nấy, thế cho đơn giản cụ ạ, chứ còn vẫn bám chấp cái gì chay cái gì mặn món này tốt món kia xấu là vẫn còn sân si lắm haha :))

boy_spott

Xì hơi lốp
Em ăn chay ăn mặn đều ngon miệng như nhau. Nghỉ ở nhà nhiều thời gian nên chỉ biết giết thời gian bằng cách nấu nướng món nọ món kia cho nhanh hết ngày.
Như nhà cụ chủ ăn uống đơn giản thế kia thì thời gian còn lại biết làm gì cho hết ngày nhỉ :D
U50 lấy vợ 9x đấy mợ :D

công nông tàu

Xe container
Em bữa chay bữa mặn có gì ăn nấy, thế cho đơn giản cụ ạ, chứ còn vẫn bám chấp cái gì chay cái gì mặn món này tốt món kia xấu là vẫn còn sân si lắm haha :))
Sân si nó từ tâm ra chứ đâu phải từ mấy miếng ăn. Em thấy quan niệm ăn chay để giảm sân si chả đúng.
Nhưng cụ chủ hình như ăn chay vì lý do sức khỏe chứ không phải tôn giáo.

Traisuonggio

Xe buýt
Cháo ăn còn phong hơn cụ vài chục lần, vẫn lẫn 1 ít ăn mặn mà thế nào vẫn tụt 5 cân, còn có 59, đang sợ quá đây. Tất nhiên là cháo còn chạy bộ, bơi lội vs vài kiểu nữa. Chắc tại tập mạnh quá ah

Vanhoatnguyen

Xe buýt
Cháo ăn còn phong hơn cụ vài chục lần, vẫn lẫn 1 ít ăn mặn mà thế nào vẫn tụt 5 cân, còn có 59, đang sợ quá đây. Tất nhiên là cháo còn chạy bộ, bơi lội vs vài kiểu nữa. Chắc tại tập mạnh quá ah
Việc bị giảm cân thì cụ xem chế độ dinh dưỡng các bữa ăn nữa cụ ạ. Có thể cụ ăn nhiều nhưng thực phẩm ít năng lượng thì nó vẫn giảm cân mà.

realworks

Xe hơi
Sữa có tính là ăn chay ko cụ? Cà phê ca cao sữa dừa e nghiện hàng ngày. Và ăn đường hàng ngày có làm giảm tác dụng giảm cân của ăn chay ko ạ?

kubi82

Xe điện
Ăn chay nó cũng chia mấy nhóm:
- Ăn thuần chay ko ăn trứng và ko dùng các Sp từ động vật.
- Ăn chay có dùng trứng ( ko thể ấp thành con)
- Ăn chay không ăn thịt nhưng vẫn ăn cá.
- Ăn chay kỳ ( tháng ăn chay vài buổi )
Còn một nhóm nữa là ăn thô chỉ ăn hoa quả và rau không qua chế biến.

DuongHL

Xe container
Gian thương và tâm chay, hehe, cũng giống như cá và tay gấu.
Chả liên quan gì đến nhau.

Chỉnh sửa cuối:

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ăn uống vậy thì ngoài giãn cách xã hội bác phải thực hiện nghiêm việc giãn cách với vợ thì mới thọ được qua mùa dịch !
Ăn chay người nó nhẹ nhõm, tăng động lắm nên cái khoản này lại tự tin hơn Cụ ạ.

DidiLe

Xe container
Đây là đồ ăn của vợ chồng nhà em trong 2 tuần giãn cách . Một hộp rong biển và 1 hộp gạo nứt. Trong tủ còn 5 quả cà chua và mấy củ khoai tây.
An nhiên đi qua mùa dịch mà ko phải lo tích trữ về lương thực & thực phẩm. Cũng ko phải lo ở nhà ăn nhiều bị béo phì. Hehe.
Ps: Em trường chay được 5 năm. Còn vừa ăn vừa nhịn thì được gần 1 năm rồi. Vẫn khoẻ như thanh niên nhé các Cụ.
Ăn uống này có đủ dưỡng chất không ạ!
Còn bao nhiêu việc phải làm nữa chứ đâu chỉ có ngồi im phòng bệnh dịch được cụ ơi.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Cụ giải quyết vấn đề thiếu đạm thế nào ạ?
Đây là câu chuyện dài mà nếu em chia sẻ nhiều khi sẽ gây ra tranh cãi. Thực ra trong cuộc sống chỉ có trải nghiệm là thực tế mà ngôn từ diễn tả để hiểu nó thì lại bị hạn chế. Vậy nên nó mâu thuẫn!
Mà mẫu thuẫn như là một phần của cuộc sống, từ chuyện lớn đến chuyện nhỏ, từ chuyện giải thích được đến chuyện ko thể giải thích được. Nhưng nó là điều thú vị dưới góc nhìn nào đó.
Lại nói về câu hỏi của Cụ. Cơ thể là cỗ máy khá hoàn hảo khi nó tổng hợp đạm một cách rất linh động, từ đạm động vật đến đạm thực vật ( khi thay đổi nguồn thức ăn) để cung cấp năng lượng cho cơ thể. Ngay cả khi chúng ta nhịn ăn ( cần quá trình) thì nó lại lấy năng lượng qua hơi thở. Cái này em đã thực hành nhiều ngày chỉ thở mà không ăn ( lâu là khoảng 1 tuần) cơ thể vẫn khoẻ mạnh ko có dấu hiệu mệt mỏi, thậm chí vẫn chạy nhảy chơi thể thao và chống đẩy ngon lành. Em luyện phương pháp nhịn ăn gần 1 năm nay và ko thấy tác dụng phụ gì cả. Các chỉ số sức khoẻ đạt chuẩn. Đây cũng là 1 trong số những phương pháp phát triển thân năng lượng ( con người có 2 thân : Thân vật chất và thân năng lượng. Thân vật chất thì cần ăn uống theo khoa học, còn thân năng lượng thì nhiều khi nó "phản khoa học" ( em tạm gọi nó như vậy)
Ăn chay hay mặn đều có người khoẻ người yếu. Ăn chay theo quan sát của em thì khoẻ hơn và ít bệnh hơn tuy nhiên không dễ dàng.
Ăn theo cách nào mình thấy phù hợp thích là được.

Chỉnh sửa cuối:

dz0r0

Xe điện
Đây là đồ ăn của vợ chồng nhà em trong 2 tuần giãn cách . Một hộp rong biển và 1 hộp gạo nứt. Trong tủ còn 5 quả cà chua và mấy củ khoai tây.
An nhiên đi qua mùa dịch mà ko phải lo tích trữ về lương thực & thực phẩm. Cũng ko phải lo ở nhà ăn nhiều bị béo phì. Hehe.
Ps: Em trường chay được 5 năm. Còn vừa ăn vừa nhịn thì được gần 1 năm rồi. Vẫn khoẻ như thanh niên nhé các Cụ.
Góp ý cụ thớt là gạo lứt chứ không phải nứt. Còn cái chuyện khoẻ mạnh thì vô cùng lắm. Em tôn trọng sở thích của thớt nhưng cá nhân thì nghĩ rằng ăn uống cân bằng mới là khoẻ.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Em mà không có tí tanh là không ăn được.
Ăn như em bây giờ là cả quá trình mấy năm chiến đấu với bản Tâm của mình. Đang ăn các món mặn nó ngon giờ ăn sang rau củ quả Tâm nó phản ứng dữ lắm. Em phải chuyển sang món giả mặn một thời gian cho Tâm nó quen rồi mới ăn sang thuần chay được. Mục đích em ăn chay là vì lý do sức khoẻ và cũng muốn thay đổi và làm chủ cái Tâm. Tìm hiểu nguyên lý vận hành của nó.
Đó là lý do sau này khi nhìn được nguyên lý vô hình vận hành Tâm rồi em có thể chữa cho những người bị nghiện cờ bạc, game, suy nghĩ nhiều hay nghiện các loại liên quan đến Tâm mà ko cần phải dùng đến bất kỳ loại thuốc nào. Đưa họ phương pháp nguyên lý của Thân Tâm để họ tự chữa lành. Ăn chay theo cách này cũng đơn giản hơn bao giờ hết.
Cụ đang ăn bây giờ Tâm nó quen với các vị "Tanh" nên nó thấy ngon. Giờ thay đổi nó phản ứng đấy. Nên còn thích thì cứ chén vô tư đi. Hehe
Chỉ nên ăn chay khi nào cơ thể có vấn đề như bệnh tật hoặc béo phì lúc này mới cần thay đổi chế độ ăn và tập luyện. Hoặc thấy mình hay nóng tính, cố chấp áp đặt và hơn thua quá thì chuyển sang ăn bớt thịt và tăng rau củ kết hợp với vài phương pháp tu sửa thân tâm, tính cách nó thay đổi hẳn đấy Cụ. Cái này em có kinh nghiệm thực tế hướng dẫn & áp dụng cho khá nhiều người rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Johnny Cupcakes

Xe điện
Nhịn ăn cách bữa e còn làm được chứ ăn chay nhạt mồm lắm

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Ăn chay giống chỉnh xăng tiết kiệm cho xe máy, rất tốt cho môi trường và mẹ thiên nhiên đúng k cụ :))
Bố em vẫn là "nạn nhân" của vụ chỉnh xăng này đấy Cụ. Ông vẫn dùng chiếc Nouvo em chỉnh cho từ 2015 đến bây giờ. Hiện tại em vẫn tích hợp vào những xe bán ra cho khách. Đặc biệt những xe chưa trang bị công nghệ phun xăng thì giảm khá nhiều.

Chỉnh sửa cuối: