[Funland] Tất tần tật về ăn chay

tridaulau

Xe tăng
Em nghe nhiều quá nên cũng tin và cũng thấy hợp lý chứ cũng chưa có tìm hiểu gốc rễ từ đâu nhưng cụ tạm tìm thông tin này xem:
"
Năm 2015, Cơ quan Nghiên cứu Ung thư Quốc tế (IARC) của Tổ chức Y tế Thế giới đã gây chú ý trên khắp thế giới khi thông báo rằng thịt chế biến sẵn có thể gây ung thư. Thịt đỏ có liên quan đến việc tăng nguy cơ ung thư ruột kết và trực tràng, đồng thời có liên quan đến một số bệnh ung thư khác như ung thư tuyến tiền liệt, ung thư tuyến tụy.

Theo WHO, nguyên nhân một phần có thể do cách nấu các loại thịt này. Nướng, chiên và các phương pháp nấu ăn ở nhiệt độ cao khác dễ tạo ra các hóa chất thúc đẩy ung thư. Nguy cơ gia tăng có thể được giải thích là do hàm lượng sắt và chất béo trong thịt đỏ và/hoặc muối; nitrat/nitrit trong thịt chế biến sẵn. Ngoài ra, khi thịt được nấu ở nhiệt độ cao sẽ hình thành các chất có thể gây ung thư.

Tuy nhiên, vẫn cần nhiều nghiên cứu hơn để xác định thịt đỏ và thịt chế biến sẵn ảnh hưởng đến nguy cơ ung thư như thế nào. "

Cảm ơn cụ
Mong cụ sau viết đừng dùng từ khẳng định vì điều này vẫn còn đang nghiên cứu
Bệnh ung thư không đơn giản là kiêng thịt đỏ với các kiểu thể loại khác đâu cụ, nhất là qua lời mấy ông bán TPCN nữa càng nguy hiểm cho người bệnh

Waterblack

Xe tải
Thế giới này mấy ông ăn chay có làm được cái quái gì đâu, à, trừ nói phét với truyền bá mê tín dị đoan :D
Em nói thật là em cũng từng ăn chay hơn 2 năm và em nhận ra một điều rằng, ông nào ăn chay thì cứ ăn đừng có rao giảng này nọ, tốt thế này thế kía, thối bỏ mẹ. Ăn chay nhưng lại phải ăn thực phẩm giả thịt, giả cá… Người lúc nào cũng xanh rờn chả có mấy sức sống, những vẫn phải giả khoẻ mạnh. Ăn chay nhưng phải tẩm bổ đủ các loại. Cụ nào vẫn có nhu cầu sinh lí thì tránh xa ăn chay nhé, không có thịt cá lấy đâu ra testoterone mà đòi nháy nọ nháy kia. Các cụ cứ ăn uống điều độ cho em.

Min Autumn

Xe tải
Trưa nay em có người rủ đi ăn buffet chay, 1 quán ở mạn Mỹ Đình 2. Bạn thanh toán online nên em không để ý giá, đến đọc tên là vào. Đồ ăn thì cũng vừa phải, chủ yếu là rau, đậu, miến mì, bún, cháo, ngô, khoai... tráng miệng thì có chè và hoa quả. Em ăn thấy bình thường ko ngon miệng lắm nên ăn qua loa cho lửng bụng rồi thôi.
Đến khi về check trên FB thì giá vé buffet chay của quán đấy nó là 150k/người em thấy phí tiền quá, chi phí nguyên liệu có đáng bao nhiêu đâu nhỉ.
Em ko tiện nêu tên quán đấy nhưng cụ nào biết thì nó là tên của 1 loài cây có hoa nở đỏ rực trời vào tháng 3
Em hay ăn buffet chay ở Hương Thiền ở Xã Đàn (120k nhiều món nhiều nấm) với Veggie Castle ở Yên Ninh 90k vì 2 hàng này chế biến ngon, vừa miệng, giá hợp lý. Trừ các quán đầu tư lớn cao cấp hơn như Ưu Đàm, Cồ Đàm, Vị Lai, Sadhu,... thì em cũng thử quán tầm trung 150k nhưng cảm nhận giống cụ chủ là hơi đắt vì hầu như toàn rau, đắt nhất là nấm thì nhiều khi mò mãi mới thấy.

Nhưng làm quán cũng bị phụ thuộc vào vị trí. Nếu mặt tiền đẹp, phố lớn thì giá buffet cao cũng hợp lý ạ mặc dù hơi đắt so với cảm nhận của ng ăn như em hay cụ.

Min Autumn

Xe tải
Thấy nhiều Cụ nói về ăn chay và nhận xét khá nhiều về chuyện ăn chay. Tuy nhiên phần lớn lại chưa từng trải nghiệm ăn chay. Mình chia sẻ những trải nghiệm của mình sau 5 năm ăn trường chay ( 1 năm gần đây mình hay phải tiếp khách và họp nhiều với các Anh em đối tác làm doanh nghiệp nên chỉ ăn chay được 90% )
1. Sức khoẻ tốt hơn, mình làm dịch vụ nên khá bận và di chuyển nhiều, Ngày chỉ ăn 2 bữa. Nếu quá bữa không thấy đói và mệt. ( thức ăn chủ yếu rau luộc, đậu rán hoặc sốt cà chua, lạc rang, rong biển, rau củ quả).
2. Sinh lý cũng tốt hơn. Ở tuổi 4x số lần đều đặn 3-4 lần/ tuần nhưng quan trọng là tình trạng sau khi QH. Nhiều hôm 7h30 đi họp nhưng 6h vẫn "bình minh" 1 cái. Trước đây hồi chưa ăn chay thì mình phải nghỉ ngơi khoảng 2-3 tiếng mới phục hồi được sức khoẻ.
3. Tính tình điềm đạm hơn. Lúc trước mình là người khá nóng tính, rất khó kiểm soát cảm xúc trước những điều bất như ý. Ăn chay một thời gian mình thấy tính cách trở nên hiền hoà, vui vẻ và lạc quan hơn.
4. Tăng khả năng thấu hiểu. Tâm tính hiền hoà hơn nên khả năng cảm nhận về con người hay sự việc tốt hơn. Điều này làm cho mình thấy cuộc sống khá thú vị
5. Sau thời gian dài ăn chay mình ngộ được nguyên lý của Thân và Tâm. Trở thành tư vấn tâm lý cho những người thân lúc nào ko hay. Đặc biệt hơn phương pháp dùng hơi thở cai nghiện cho những người bị nghiện cờ bạc hoặc game, điện thoại có kết quả đến 90%.
Chốt lại cá nhân mình thì thấy ăn chay là tốt, có nhiều sự thay đổi tích cực nhưng mình không cổ xúy ăn chay và lên án ăn mặn. Ăn gì cũng được miễn là tinh thần, cơ thể khoẻ mạnh và suy nghĩ tích cực.
Mình chia sẻ chân thành dựa trên những trải nghiệm trong thời gian dài. Có thể ăn chay tốt với mình nhưng chưa chắc đã phù hợp với người khác. Cảm ơn các Cụ nhiều!
Em cũng phải công nhận có thời gian em chịu khó ăn chay liên tục, em cảm thấy tâm tính mình dễ chịu, hiền hòa hơn, bớt sư tử Hà Đông hẳn. Tính toán công việc cũng dễ bình tĩnh, thông suốt hơn, sức khỏe ổn định hơn, tâm tính vui tươi tích cực. Đó là điểm em thích khi ăn chay.

Mấy điểm về giác ngộ thì em chịu, ko thấy liên quan lắm ạ.

Chỉnh sửa cuối:

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em nói thật là em cũng từng ăn chay hơn 2 năm và em nhận ra một điều rằng, ông nào ăn chay thì cứ ăn đừng có rao giảng này nọ, tốt thế này thế kía, thối bỏ mẹ. Ăn chay nhưng lại phải ăn thực phẩm giả thịt, giả cá… Người lúc nào cũng xanh rờn chả có mấy sức sống, những vẫn phải giả khoẻ mạnh. Ăn chay nhưng phải tẩm bổ đủ các loại. Cụ nào vẫn có nhu cầu sinh lí thì tránh xa ăn chay nhé, không có thịt cá lấy đâu ra testoterone mà đòi nháy nọ nháy kia. Các cụ cứ ăn uống điều độ cho em.
Cụ bảo ăn chay 2 năm là chay trường hay chay kỳ đấy?

lan806

Xe tăng
Loài người thuộc nhóm ăn đa dạng vậy nên em cứ ăn theo nhu cầu cơ thể. Đủ các thành phần dinh dưỡng và thực phẩm cho cuộc đời nó sung sướng

Haiau69

Xe buýt
Ở các nhà hàng ăn chay theo em quan sát thì không nhiều người theo đạo phật đâu. Đi ăn chay có thể là vì người ta thích đồ chay hoặc đổi món cho lạ miệng. Còn nếu mà ăn chay niệm phật thì thường là ăn chay ở nhà thôi cho nó giản dị. Đi ăn nhà hàng đối với đạo phật là không khuyến khích.

Waterblack

Xe tải
Cụ bảo ăn chay 2 năm là chay trường hay chay kỳ đấy?
Ăn chay trường đấy cụ, không thịt cá gì cả. Hồi đấy em tập Yoga thời gian những năm 2000-2001. Thầy cô dậy thì cứ khuyên ăn chay khi tập, nhưng đối với em nghiệm ra rằng cứ ăn uống điều độ và tập luyện là tốt nhất, ăn chay cũng chỉ là thêm sự phong phú cho cái sự ăn uống của mình thôi.
Thêm một điều nữa là nếu cụ nào nhịn ăn theo chu kì (2 tuần một lần) có thể nhịn toàn phần hoặc bán phần cũng rất tốt. Nên tìm hiểu trước khi thực hiện xem có phù hợp với sức khoẻ và điều kiện của mình hay không.

mb.vaynganhang

Xe tăng
60-70k gì đó em ko nhớ chính xác, buffet chay, có 4 ngày/tháng, tầng 3 siêu thị Coopmart Trần Phú Hà Đông. em thấy ngon, rẻ, của bếp siêu thị Coopmart làm, chắc là dùng nguyên liệu của họ luôn, có vẻ yên tâm!

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Ăn chay trường đấy cụ, không thịt cá gì cả. Hồi đấy em tập Yoga thời gian những năm 2000-2001. Thầy cô dậy thì cứ khuyên ăn chay khi tập, nhưng đối với em nghiệm ra rằng cứ ăn uống điều độ và tập luyện là tốt nhất, ăn chay cũng chỉ là thêm sự phong phú cho cái sự ăn uống của mình thôi.
Thêm một điều nữa là nếu cụ nào nhịn ăn theo chu kì (2 tuần một lần) có thể nhịn toàn phần hoặc bán phần cũng rất tốt. Nên tìm hiểu trước khi thực hiện xem có phù hợp với sức khoẻ và điều kiện của mình hay không.
Chắc lâu rồi Cụ ko tập Yoga hử?

XPQ

Xe cút kít
Có nhiều sự thật về ăn chay. Như trường hợp của bác thớt cũng là một loại sự thật.

Ớt xanh

Xe điện
Em không ăn chay nhưng có thể cả tuần chỉ lạc rang với đậu sốt.
Cảm nhận là ăn thực vật tiêu hóa rất nhẹ nhõm ợ.

beSuSu

Xe điện
Cụ có link chính thống của y tế việt nam về vấn đề ung thư không nên ăn thịt đỏ không ạ. Nhà em bác sũ đầu ngành K vẫn tư vấn ăn hết (tất nhiên là không quá nhiều)
cái quả có thể với có khả năng gây ung thư này thì nhiều bài lắm cụ ạ.
Uống nước đun sôi để nguội qua ngày em còn thấy cũng gây ung thư cơ.
Còn ung thư thì nó thế này: là 1 dạng tế bào bị đột biến, hàng ngày thậm chí hàng giờ, phút, giây nó luôn được sinh ra cụ ạ.
Có loại lành tính, có loại ác tính (phù hợp hoặc không phù hợp với cơ thể)
Trong cơ thể có các "anh hùng" đi xử lý đội này (hình như là hệ miễn dịch hay gì đó em quên rồi)
Tuy nhiên cũng có loại đột biến, "anh hùng" có thể xử lý được, có loại không hoặc sau khi đột biến nhiều lần nó tạo ra đc 1 loại full giáp. thì bệnh ung thư bắt đầu hình thành.
Vậy nên dù bác ăn nhiều hay ít, sạch hay ko sạch lắm thì đến lúc đen vẫn dính ung thư thôi
Bỉ qua nguy cơ cao thấp, tỷ lệ phần trăm. Chỉ coi bị hay ko bị, đen với đỏ thì Mỹ cũng như Vn. Hn cũng như hà giang.

Waterblack

Xe tải
Chắc lâu rồi Cụ ko tập Yoga hử?
Em vẫn cố gắng duy trì tuần 2-3 buổi từ xưa tới nay, coi nó như tập thể dục thôi cụ. Lúc nào rảnh thì tập nhiều lúc bận thì cố gắng làm vài động tác cơ bản.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Hây da.
Còn mấy loài ăn kiểu dạng ăn Chay như con ngựa con dê chẳng hạn, bô đỳ cũng được, và cái nầm của nó thì thôi rồi Lượm ơi.

Thôi, êm chay trường theo bác AXEGA , luôn từ tối nay.
Tối nay Cụ ăn gì rồi :)

Sinh_tố_bơ

Xe tăng
Các cụ cho hỏi ăn chay có liên quan đến nhóm máu ko ạ? Hay ăn dần thì cơ thể thích nghi