[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

holland

Xe tăng
Nếu em là cô giáo hoặc phụ huynh chủ trì liên hoan, em sẽ mua đủ 32 xuất gà rán. Việc mua 31 xuất và thiếu phận gà rán của mình dù cho các bạn có chia cho, sẽ là một kỷ niệm buồn theo đứa trẻ đi suốt cuộc đời (với một đứa có trí nhớ tốt).
Đảnh rằng nhà chị phụ huynh kia có vấn đề về nhận thức, nhưng mình phải chuẩn đã. Ko thể lấy cái sai đè lên cái sai, nhất là trong cư xử với trẻ con.
Chán cái thời buổi,
Dở hơi, cứ sống kiểu ba phải, nhân đạo online thế này bảo sao xã hội lắm kẻ nhu nhơ coi thường pháp luật. Nhà có nghèo đâu mà bắt ng khác bố thí? Nếu lớp có 5-6 thành phần thế này bắt các phụ huynh khác phải gánh? Nhà nó tiếc tiền thích ngược dòng thì con nó gánh 1 lần cho lần sau chừa, chứ không lê lết 12 năm học nhây và ăn ké của người. Ghét mấy người đạo đức giả online mà quên không nghĩ đến nhà kia cũng cần tự trọng. Trẻ con nhiều cháu 3-4 tuổi sang chơi nhà khác đã được bố mẹ rèn không nhận đồ ăn khi bố mẹ chưa cho phép và các cháu làm được điều đó.

cairong_2011

Xe container
2 cụ trên chịu khó đọc hết comment đi rồi chửi cũng chưa muộn mà. Còn nếu vội quá thì các cụ đọc comment của cụ dưới cho nhanh:
Xin lỗi cụ/mợ. Quan điểm em dù PH cháu bé chây bửa thế nào ko nên vì người mẹ mà tẩy chay cháu bé. Cháu bé không có lỗi gì cả, đừng vì lý do cha mẹ cháu mà gây áp lực đối với cháu. Dù cháu có thể được chia bánh trước đó nhưng cuộc chơi chính thức thì cháu ngồi ngoài khi tất cả các bạn và cô giáo PH vui vẻ cũng khó chấp nhận. Nhưng cô giáo đó và cả các PH có ý định thế này thì cũng có tính xấu ko khác gì mẹ cháu bé. Đừng nên đổ lỗi cho người khác hay bao biện trong khi mình đã sai, nhất là với trẻ con. Một hành động ko đáng có ảnh hưởng tâm lý đứa trẻ cả đời. Nếu các PH vào vai đó sẽ thấy thế nào. Con người luôn bao biện cho mình làm là đúng còn sai là lỗi người khác .... bảo sao con cái nó hư hỏng ngay từ bé mà trước kia rất ít chuyện đó dù cuộc sống còn khó khăn gấp bội

cairong_2011

Xe container
Kể cả cha mẹ họ có tệ đến thế nào cũng không nên để sự hiện diện của đứa trẻ ở đó, làm tổn thương tâm lý của cháu. Không hiểu cô giáo và mấy bác phụ huynh khi gắp miếng thức ăn lên mà vô tình nhìn thấy cháu bé ngồi một mình ở đấy thì ntn :(( :(( :((
Thiếu gì cách để có thể cháu bé ko xuất hiện ở đó mà ko ảnh hưởng tâm lý cháu, do mẹ cháu ko đóng tiền. Nhiều khi con người ko rõ vô tâm hay cố ý để làm chuyện rất ko hay với các cháu nhỏ

Xechaybangcom

Xe điện
Xã hội có những kiểu bố mẹ rất khó hiểu.

Lớp con nhà em có bạn bố làm nội bài, mẹ kinh doanh. Hình ảnh mẹ khoe trên facebook rất sành điệu, có nhà cho thuê có xe ô tô đẹp. Thế nhưng quỹ lớp của con thì không đóng, học phí tháng nào cũng bị muộn.

Có phụ huynh lên nhóm PH lớp nói chung chung thôi là nuôi con thì nên chú ý việc đóng học cho con, để giáo viên không bị ảnh hưởng. Mẹ này nhảy vào chửi bới PH kia không ra gì rồi out nhóm luôn.

Mà cậu nhóc đó vẫn nhận bài, nhận quà, liên hoan từ BPH bình thường. Không biết mẹ đó có bao giờ dừng lại để suy nghĩ chưa.

Chỉnh sửa cuối:

Sứa.

Xe điện
Kể cả cha mẹ họ có tệ đến thế nào cũng không nên để sự hiện diện của đứa trẻ ở đó, làm tổn thương tâm lý của cháu. Không hiểu cô giáo và mấy bác phụ huynh khi gắp miếng thức ăn lên mà vô tình nhìn thấy cháu bé ngồi một mình ở đấy thì ntn :(( :(( :((
Thiếu gì cách để có thể cháu bé ko xuất hiện ở đó mà ko ảnh hưởng tâm lý cháu, do mẹ cháu ko đóng tiền. Nhiều khi con người ko rõ vô tâm hay cố ý để làm chuyện rất ko hay với các cháu nhỏ
2 cụ này đề xuất xem cách gì để cháu bé ko đc mẹ đóng quỹ ko xuất hiện ở lớp nào?
- Chuẩn bị liên hoan thì bảo con là con đc về trước vì mẹ chưa đóng tiền liên hoan?
- Gọi riêng 31 con còn lại đến lớp vào ngày nghỉ để tổ chức liên hoan?
- ...???

alceste

Xe điện
2 cụ này đề xuất xem cách gì để cháu bé ko đc mẹ đóng quỹ ko xuất hiện ở lớp nào?
- Chuẩn bị liên hoan thì bảo con là con đc về trước vì mẹ chưa đóng tiền liên hoan?
- Gọi riêng 31 con còn lại đến lớp vào ngày nghỉ để tổ chức liên hoan?
- ...???
Em thì chỉ thấy lớp đã cư xử rất tốt rồi. Còn nếu ai đó bỏ tiền cho bé ra ăn gà rán, thì về bé sẽ khoe, mẹ bé sẽ thấy à chẳng tội gì phải đóng, phụ huynh khác cũng vậy và năm sau nếu 10-50% phụ huynh ko đóng thì xử lý ntn?
Lâu dần sẽ ra những con người thấy càng chây ỳ trầy bửa họ càng có lợi, và mọi người sẽ phải chiều theo ý họ. Các cụ sẽ lại phải lên đây chửi sao nhà nước kém, bao năm kô giải tỏa được đường vì dân chây ỳ ko đi, giao thông kém vì những người ko coi luật giao thông ra gì, Vân vân và mây mây…

Anita Emi

Xe điện
Nhiều vị phật online, bồ tát online không phân biệt được giữa một đứa trẻ nghèo cần được chia sẻ giúp đỡ và một đứa trẻ có bố mẹ KHÔNG MUỐN con mình tham gia các hoạt động chung của lớp.

Cho nên nâng cao quan điểm và ăn nói thể hiện đạo đức rất chói lòa... một cách ngô nghê. :))

Sứa.

Xe điện
Ta đúng là TC kép, vừa muốn XH công bằng, minh bạch nhưng gì cũng muốn xử lý theo tình cảm, cảm tính :D
Hô hào Nam nữ bình đẳng nhưng đi kèm là Ưu tiên phụ nữ :)) đến % quy hoạch nọ kia cũng phải tỷ lệ 30% nữ =))

my.eb

Xe điện
Các cụ cứ bảo em là cảm tính, mua cho cháu ăn nhỡ nó đau bụng thì ai chịu trách nhiệm. Ok, về lý thì các cụ đúng nhưng em quan tâm đến kết quả. Thực tế là cháu nó vẫn được các bạn chia cho phần gà ăn và chẳng đứa nào đau bụng gì hết. Vậy nên giả thiết của các cụ ko đúng và kết quả có ko mua cho nó thì nó vẫn được ăn. Vậy tại sao ko mua cho nó riêng một phần để nó cũng hào hứng như các bạn thay vì ngồi mặt buồn thiu nhìn bác PH chia đến phần mình thì hết mà chẳng hiểu lý do tại sao,
Còn các cụ bào nó phải đổi diện với thực tế do con mẹ nó nhây, để trưởng thành này nọ kia. Gớm dạy con thì thiên biến vạn hoá, chẳng ai nắm tay được chắc chắn cứ dạy A là chắc chắn ra B đâu.
Đứa bé nó mới 6 tuổi, nó còn quá bé để hiểu có chuyên gì đang xảy ra ở cái xã hội loài người này. Nhưng người lớn, những người đang tranh luận ở đăy và đâu đó khắp nơi, có thấy thoả mãn ko khi nhìn ánh mắt ngơ ngác của một đứa bé 6 tuổi khi phần gà chia đến lượt mình thì hết?!!!

losedow

Xe buýt
Có vẻ trên này cũng nhiều cụ ủng hộ cách làm của mẹ cháu bé nhỉ.
Nhân danh đạo đức để ép mọi người phải cho con mình hưởng y nguyên quyền lợi như những bạn đã thực hiện đủ nghĩa vụ.
Trong khi mình thì không thực hiện nghĩa vụ, không phải do khó khăn, mà là do chó tính.
Con mình mà bị đối xử công bằng (theo nguyên tắc quyền lợi ~ nghĩa vụ) thì cứ lên mạng chửi, kiểu gì cũng có một đám não phẳng nhảy vào bênh, sợ gì.

dhela

Xe tăng
Chả bao giờ ý kiến . Quỹ ph ngang bữa bia thôi
Công nhận nhiều phụ huynh kỹ tính thật. Nhà em quỹ gì chứ quỹ cho mini là đóng ngay và luôn, ko ý kiến ý cò gì sất dù có những năm trúng phải BPH đúng nghĩa là cánh tay nối dài nối ngắn gì đấy :D

my.eb

Xe điện
Vấn đề là trong 1 cuộc liên hoan khác trc đó, lớp tổ chức có chia phần cho cả bé kia. Khi về nhà phụ huynh bé phản ánh lại là k đồng ý cho con ăn đồ nguồn gốc k rõ ràng nên lần này các mẹ khác k chia nữa. TH này là em thì em vẫn chia cho bé 1 phần, k đáng bnh cả cho nó đỡ tủi thân hơn thua gì phần ăn cho 1 đứa trẻ.
Còn mẹ đứa bé kia thì cư xử kém thật sự. Việc k đóng quỹ dù k đáng là bao đẩy con mình vào cảnh vô tình bị cô lập thôi. Có 100k mà mất công đi nghiên cứu cả cái thông tư rồi đi kiếm chuyện chi cho mệt :)
Ok, con mẹ nó thì next thôi, ko thèm chấp. Cái chị trưởng BPH hay gì đó cũng thừa hơi khi đi tranh luận dài dòng. Tóm lại nó dở hơi nên mình đi nói với nó thì mình bằng nó à.
Chị vẫn chọn cách đối xử 32//32. Còn đã sọ đau bụng thì ko cho ăn tuyệt đối luôn chứ ko làm như thế kia. Còn đã cho ăn là phải đàng hoàng, vì của cho ko bằng cách cho, miếng ăn là miếng nhục. Nó mới 6t nó mới ăn thế chứ nó x6 tuổi nó biến luôn chứ còn lâu mới thèm.

Chopchopchop

Xe buýt
quả này sang năm chắc chả có liên hoan gì nữa, tội 31 cháu còn lại về hỏi 31 bố mẹ câu "đau xé lòng" (như con hãm l kia nó viết) là sao các lớp khác được liên hoan mà lớp con không có liên hoan.
Có câu chuyện này cách đây mấy năm xảy ra ở trường cấp 2 con em:
Khoá trước của con em chuẩn bị thi lớp 9, tháng cuối cùng của năm học, nhà trường rút gọn các môn không thi tốt nghiệp không học nữa, tập trung cho các con vào các môn thi tốt nghiệp thôi. Ấy vậy mà sau đó có phụ huynh trong trường làm um xùm kiện cáo các kiểu. Và thế là năm sau, khoá của con em, cô hiệu trưởng quyết định vẫn học bình thường không giảm tải các môn không thi tốt nghiệp cho các con, cô buồn rầu phát biểu là các phụ huynh thông cảm cho nhà trường vì rút kinh nghiệm năm trước tình hình xảy ra như vậy.
Con nhà em về cũng than thở là các trường khác giờ đã không phải tiếp tục học các môn không thi tốt nghiệp rồi, trường con vẫn cứ phải học lãng phí thời gian quá

Chỉnh sửa cuối:

Son23

Xe buýt
Chí ít em không thấy nhóm PH đạo đức online trên này miệt thị quan điểm khác biệt. Các cụ miệt thị người khác chắc cũng nghĩ tầm mình nó cao vời vợi. Có cụ còn phân tích tâm lý nhóm PH đạo đức online mới nể. Hi. May mắn đời con em đi học, gặp toàn BPH siêu hết lòng vì các con, nên đã hóa giải mọi thứ chưa thuận lòng bằng...tâm sức và tiền túi của các bác ấy. Câu cửa miệng của họ: thôi cứ chốt phương án a b c này đi, đừng tiết kiệm quá, các con mất vui, nhỡ bị chênh, ko cần thu thêm, chị bù. Ko phải 1 mà cả 2 đứa nhà em đi học đều như thế. Vì em ở trong nhóm nhỏ BPH mới biết. Các cụ nên thoáng hơn, bao dung hơn và sau cùng luôn nghĩ đến đứa trẻ, cho dù đó là con của người bố/mẹ ko ra gì. Em mạn phép gõ vài dòng đạo đức online sáng ngày ra. Dù sao thớt bàn về trẻ em, giáo dục và nhà trường cũng có ích.

Leanh65

Xe container
Chẳng biết có thật hay ko nhưng mà các cô giáo cũng quá đáng nhỉ. Với cả ko biết đồ ăn liên hoan là gì, như trường con em thì bánh kẹo, thạch, hoa quả mà mấy đồ này thì kiểu gì cũng mua nhiều bày ra đĩa. Để cả lớp ngồi ăn, 1 bạn đứng nhìn, bao nhiêu cô giáo chẳng lẽ ko thấy thương con?
Về phía phụ huynh, thật ra 100k cũng ko fai nhiều. Cũng ko biết là có phải gia đình nghèo và 5 con học thật hay ko.
Dù sao thì nếu các cô giáo muốn nhắc phụ huynh về quyền lợi thì có thể còn những cách khác hay hơn, chứ ko nên cư xử ntn ạ
Ko đóng thì xác định không có phần ăn có mà gì thắc mắc. Nhà nghèo thì BPH chẳng bao giờ gây khó dễ còn toàn free ko cho đóng. Đây nhà không nghèo nhưng thích thể hiện nên nhất định không đóng, xong đòi quyền lợi, kỳ thật.
Ngoài xã hội đúng là có vô vàn dạng người, có những loại người rất khó hiểu.
Em nay đang chờ đến giờ đi họp ph đây. Năm nay ác thật, cả 3 cấp trong toàn tp họp trùng vào 1 ngày. 3 đứa lại phải nhờ người họp hộ 1. Lớp f1 út nhà em có 1 ph có người nhà là nhà báo, nhất quyết không đóng bất cứ 1 đồng nào, kể cả tiền ăn bán trú. Nhà trường và hội ph đành bao cả. Ấy vậy mà còn suốt ngày bới móc gây xích mích, dọa kiện cáo. Chả hiểu họ nghĩ gì. Trường hợp này thì hội ph và cô giáo xử lý cứng nhắc quá. 1 xuất ăn hs có đáng là bao, để trẻ năm đầu đi học đã tổn thương. Lớp 1 là nhớ rồi, sẽ theo cháu bé suốt đời.

haidongtay

Xe điện
Kể cả do mẹ bé chây ì ko đóng, để 1 đứa trẻ ngồi nhìn cả lớp liên hoan là 1 hành vi phản giáo dục. Kị nhất ở trường học là sự phân biệt, cô lập bất cứ đứa trẻ nào.
Đọc tin nhắn cho kỹ vào cụ ei, bé vẫn được ăn mà

Sứa.

Xe điện
Lớp f1 út nhà em có 1 ph có người nhà là nhà báo, nhất quyết không đóng bất cứ 1 đồng nào, kể cả tiền ăn bán trú. Nhà trường và hội ph đành bao cả.
Có khi cụ là PH cùng lớp đứa cháu em rồi, nhà nó ở HL ;))

haidongtay

Xe điện
Dù mẹ cháu không đóng nhưng để 1 đứa nhỏ lớp 1 đứng nhìn cô và các bạn ăn liên hoan còn mình thì không là quá đáng, nếu không muốn nói là ÁC. Người lớn làm hại trẻ em là chính ở chỗ này
Cụ ei, vẫn được ăn nhé.

nowhereland

Xe điện
Chả bao giờ ý kiến . Quỹ ph ngang bữa bia thôi
Quỹ nhà cụ rẻ nhỉ.
Chỗ nhà em củ rưỡi 1 học kỳ, cuối năm báo thiếu xyz + liên hoan quà cáp cuối năm đóng thêm mỗi cháu 1 củ nữa. Nhà em sinh đôi hai bạn, tổng là 8 củ năm vừa rồi.