[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

Website
www.otofun.net
Em cũng 2 đứa và từng làm BPH nhiều lần. Hiện vẫn đang làm trong BPH của lớp con bé con trong 1 trường cấp 2. Trong hơn chục năm làm phụ huynh (cả làm BPH và không), em có duy nhất 1 lần thấy TBPH có vấn đề về việc báo cáo thu chi và ngay lập tức bác kia bị bắt chuyển khi sang HK2. Ngoài ra thì bù tiền mua đồ khi đi dã ngoại, nguyên liệu cho chợ quê, phí dịch vụ khi chơi...cho các con cũng có đủ cả. Nói không nhìn mặt con em chứ em chửa thấy ai làm BPH mà vụ lợi được tí xèng nào hay tay dài gì cả bởi các khoản thu đều công khai, các khoản chi thì bán công khai vì những khoản biếu xén không thể ghi ra được nhưng họp là BPH đều báo cáo rất rõ kiểu như "tri ân 20/11 BGH 3 người=3tr, cô CN 1tr, các thầy cô bộ môn mỗi người 300k...". Mà đúng như 1 số cụ mợ nói là khi họp và được yêu cầu tự nguyện làm thì không ai đăng ký nhưng xong cứ làm như BPH là tay sai của cả cô lẫn PH ý ạ ;))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
ai chả biết bọn trẻ con nào vào mấy trang ấy bình thường, nó có biết fb của phụ huynh của bạn không mới là vấn đề. FB của bố mẹ nó mà nhiều đứa nó còn không muốn kết bạn.
Fb để chế độ public share sẽ thấy mà cụ.

Mr.Alo

Xe lăn
em thấy chi tiêu của lớp giờ minh bạch mà , các vị phụ huynh cũng lên hiểu và giúp giáo viên chứ em thấy họ đứng giữa nhiều khoản bị nhà trường ép cũng ác

lehahai

Xe buýt
Năm nay em cầm quỹ hội phụ huynh đây.
Các bác nào đi họp phụ huynh đầy đủ đều biết chi tiết thu- chi quỹ HPH rất rõ ràng. Trừ khoản đóng góp cho quỹ trường là phải nộp tuỳ theo quy định từng trường: thường là khoảng 100-150k/ học sinh; các khoản còn lại đều phục vụ các con hết. Lễ tết chỉ tặng gv bó hoa 200-300k và 1 pb nhỏ tầm 1 triệu, các cô bán trú 200-300k, cấp 2 các gv bộ môn cuzng chỉ nhẹ nhàng thế này thôi: em hỏi các vị là gv họ có giàu lên nhờ các pb này không ạ? Có bằng bữa nhậu của quý vị không?
Cấp 1 thì các con nào đc tổ chức trung thu, liên hoan cuối năm, quà cuối năm, lì xì đầu năm...
Các bác không làm lại còn ngồi chửi đổng bọn em ngu với cánh tay nối dài này nọ...Thu quỹ này dễ à? Gớm, phải tổng hợp xong công bố ds lên group phụ huynh lớp, lỡ có sót ai còn bổ sung luôn, ai chưa đóng thì phải nhẹ nhàng nhắc nhở chung chung chứ không cũng sợ bị ăn chửi ngược lắm!
Năm nay covid nên trường tiểu học F1 nhà em vẫn họp online, thu quỹ qua chuyển khoản. Vậy là phụ huynh 1 bạn thuộc diện gđ khó khăn thấy thông báo chung nên vẫn đóng quỹ. Nhập tên hs xong em mới biết, vội nhắn tin xin stk để ck lại tiền, vì bạn đó gđ khó khăn nên lớp thống nhất miễn từ lớp 1. Đấy, người khó khăn thật người ta tự trọng lắm.
Người nào cũng đàng hoàng, tự trọng thế thì đã không có cái thớt này.

Chopchopchop

Xe buýt
Mấy ngày em không vào thớt, thấy các cụ mợ vẫn cãi nhau loạn lên. Xã hội muôn hình muôn vẻ, người có người tốt người xấu , trường có trường nọ trường kia, Phụ huynh có người dit người dat. Nói tóm lại muôn hình vạn trạng, cuộc sống cũng nhiều điều tốt đẹp bên cạnh đó cũng vẫn tồn tại tiêu cực. Thế nhưng em thấy nhiều cụ mợ bảo thủ kinh khủng, cụ mợ đó chả hiểu sao toàn sống trong môi trường đầy rẫy tiêu cực nên cứ nhìn xung quanh các thứ cũng tiêu cực y như nơi họ gặp phải. Họ không tin và không muốn tin những điều tốt đẹp, những con người tốt đẹp vẫn đang xảy ra hàng ngày hàng giờ trên cuộc đời này. Đơn cử ở cái thớt này, rất nhiều minh chứng cho việc BPH họ làm việc rất tốt, rất nhiệt huyết và vì các con, cô giáo cũng nhiều cô giáo tốt, nhà trường vẫn giữ được môi trường sư phạm tốt. Nhưng họ, với trải nghiệm của chính bản thân họ khi không có may mắn gặp được cuộc sống như những người khác, và dứt khoát họ không tin. Dù minh chứng rất rõ ràng họ vẫn cho là trong đó có sự dối trá. Ôi.................8->

hoang26

Xe tăng
Fb để chế độ public share sẽ thấy mà cụ.
public share mọi người đều có thể thấy, nhưng có cả trăm triệu người để public share. Mình phải biết facebook của họ thì khi họ để public share may ra nó mới hiện trên facebook của mình. Em cũng để public share đây nhưng cụ có thấy em đâu vì cụ ko biết em.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
public share mọi người đều có thể thấy, nhưng có cả trăm triệu người để public share. Mình phải biết facebook của họ thì khi họ để public share may ra nó mới hiện trên facebook của mình. Em cũng để public share đây nhưng cụ có thấy em đâu vì cụ ko biết em.
Hehe, vợ em kết bạn fb với phụ huynh, share em vẫn thấy đấy @@ chưa kể các trang mạng beat bủng share. Em ví dụ thế, đọc báo thấy ghi thế em nói lại thôi.

haizz

Xe tải
Nhưng sao lại thế hả cụ. Ở lớp 2 con em, ban phụ huynh tâm huyết lắm, ghi rõ ngày này chi tiền này, này kia chi tiền kia, rồi đồng ý mới thu. Mà như mình bận chẳng lo cho con mình được í, các anh chị trong BPH quá là tâm huyết mới hy sinh thời gian cho tập thể. E rất coi trọng và cảm ơn ạ!
Lớp con lớn học tiểu học 1 năm quỹ 2tr cơ nhưng rất ổn, toàn là vì các con, ko liên quan gì đến trường hay cô giáo cả. Các bố mẹ trong BPH rất tâm huyết và vất vả vì cấp 1 nhiều hoạt động.
Còn bạn út học mầm non công, PH ko tham gia hoạt động gì, trường cũng chả có hoạt động gì mấy. Đến cái ghế ngồi đầu năm học cũng bắt mỗi nhà nộp 150k để thay ghế nhựa (lí do ghế cũ khó xếp) trong khi đầu năm đã nộp 300k phí xây dựng. Em cũng ko hiểu cái quỹ ấy nộp để làm gì luôn nhưng cả lớp nộp nên em cũng nộp cho đỡ đau đầu. Coi như tháng thêm 100k học phí nữa vậy.

haizz

Xe tải
Lớp con lớn học tiểu học 1 năm quỹ 2tr cơ nhưng rất ổn, toàn là vì các con, ko liên quan gì đến trường hay cô giáo cả. Các bố mẹ trong BPH rất tâm huyết và vất vả vì cấp 1 nhiều hoạt động.
Còn bạn út học mầm non công, PH ko tham gia hoạt động gì, trường cũng chả có hoạt động gì mấy mà nộp 900k tiền quỹ cho cô giáo (ko phải BPH), trong đó có 150k để thay ghế nhựa (lí do ghế cũ khó xếp) trong khi đầu năm đã nộp 300k phí xây dựng. Em cũng ko hiểu cái quỹ ấy nộp để làm gì luôn nhưng cả lớp nộp nên em cũng nộp cho đỡ đau đầu. Coi như tháng thêm 100k học phí nữa vậy.

Khanh Sun

Xe đạp
Eo ơi lên đây nhiều PH buồn cười thế. Quỹ PH thì éo muốn đóng, BPH thì éo muốn làm, ai làm thì chửi ng ta ngu, đần, bợ đỡ. Ok thế lúc lớp có hoạt động ngoại khoá, liên hoan thì bố mẹ đến đón con về nhé, hay lại bảo trường là để học ai cho chúng m vui chơi ăn uống, giải tán hết. Tôi ko cho con tham gia thì ếu ô nào đc tổ chức, ếu ô nào đc tham gia. Thế kỉ 21 rồi bố mẹ nào mồm cũng leo lẻo muốn con phát triển toàn diện vừa có kiến thức vừa có kỹ năng nhưng tiền 5 7 trăm đóng quỹ cho con liên hoan với ngoại khoá ở trường thì tiếc, sợ thiệt, sợ BPH ăn chặn, hài vãi. Hay nghĩ là mái trường XHCN vẫn như thời kháng chiến chống Mỹ hết giờ thầy trò dắt nhau đi đào sắn coi như ngoại khoá rồi luộc lên liên hoan. Nâu nâu, giờ trẻ con cần đi tham quan, đi dã ngoại, rồi liên hoan trung thu, sinh nhật, Tết vân vân mây mây. Những cái đấy đều cần tiền nhé. Rồi cần ng làm nữa, liên hoan chúng nó lớn thì đã đành, bé thì phải có ng hầu chứ, ai đi mua, ai bày biện, ai tổ chức? Rồi đi tham quan thì ai trông, bé thì sợ ngã sợ lạc, lớn thì sợ tắm sông tắm suối, sợ đi 2 về 3 bla bla. Thế ai làm, giải tán BHP thì éo ai làm. Hay lại bảo tôi éo cần, con tôi chỉ cần đi học xong về nhà thứ 7 CN tự chơi với ông bà bố mẹ :))) Thế thôi cứ giữ luôn con ở nhà nhé, ếu cần chơi bời bạn bè gì cả. Học xong về nhà học tiếp biết đâu lại thành Anh Xtanh :)))
Đúng vậy, mình đang làm BPH . Mỗi kỳ nào Trung Thu, nào 20/10, 20/11 rồi dã ngoại, tổng kết học kỳ vân vân và vân vân đủ các loại hoạt động quỹ lúc nào cũng tình trạng cháy vì không nỡ thu nhiều. Còn BPH mỗi khi có việc lại phải nghỉ làm để Pv các con, như hôm nay để tiết kiệm bốn, năm mẹ phải nghỉ làm để trình bày mâm cỗ cho các con được vui . Nhìn các con vui là HP rồi chứ BPH kiếm chác làm giàu gì ở đây? . Nếu có chắc chắn chả đến lượt mình...

binhsu7273

Xe cút kít
Em đọc hết các commnets của các cụ trong này, vẫn kiểu chia 2 phe ủng hộ k đóng các quỹ k đúng và phe ủng hộ đóng hết ( trong này chắc chắn có cụ im lặng k nói gì dù k muốn đóng nhưng vì số đông nên vẫn đóng vì sợ nên em coi như là ủng hộ đóng). Việc đóng là tự nguyện ai k dóng thì thôi đối vs những loại phí k hợp lý thì 1k cũng 1k cũng k đóng nhé, quan điểm của em là vậy. Còn về topic này thì mời các cụ xem bài viết dưới đây ạ:

Theo các chuyên gia pháp lý, việc những phụ huynh lăng mạ, xúc phạm 1 phụ huynh khác khi người đó từ chối đóng khoản tiền tự nguyện trong buổi họp đầu năm là vi phạm pháp luật.
Mới đây, 1 nữ phụ huynh ở trường THPT Trương Định, TP.Hà Nội đã bị cho ra khỏi nhóm chat chung, bị các phụ huynh khác lăng mạ khi từ chối đóng khoản tiền tự nguyện trong buổi họp đầu năm thu hút sự quan tâm của cộng đồng mạng.

Theo đó, chị H.T, có con trai hiện đang học lớp 10 tại trường chia sẻ về việc liên quan đến đóng quỹ lớp. Chị T. cho biết, trong buổi họp đầu năm cô giáo có đề nghị thành lập hội Phụ huynh. Sau đó, hội đề nghị đóng khoản quỹ 1,5 triệu đồng/học sinh. Tuy nhiên một số phụ huynh phản đối vì cho rằng số tiền đó quá cao và thống nhất thu quỹ 700.000 đồng/học sinh.

Trao đổi với PV, chuyên gia giáo dục Tô Thụy Diễm Quyên (cố vấn giáo dục cấp cao của tập đoàn Microsoft, giảng viên các chương trình đổi mới giáo dục của bộ Giáo dục và Đào tạo) đưa ra quan điểm: “Qua sự việc thể hiện cách ứng xử của các vị phụ huynh với nhau còn nhiều vấn đề. Trong trường hợp này, chị T. không đồng ý đóng khoản tự nguyện là quyền của chị ấy. Việc các phụ huynh khác dùng những lời lẽ xúc phạm, lăng mạ là hoàn toàn sai trái. Trong một tập thể nếu muốn kêu gọi ai đóng góp mà khoản đó không phải là quy định mà là sự tự nguyện, hội Phụ huynh cần phân tích “thấu tình, đạt lý” cho họ hiểu chứ không thể dùng suy nghĩ cá nhân áp đặt lên họ”.

Nhìn nhận dưới góc độ pháp lý, luật sư Giang Hồng Thanh – Văn phòng luật sư Giang Hồng Thanh cho biết, theo khoản 1 Điều 34 Bộ luật Dân sự quy định: Danh dự, nhân phẩm, uy tín của cá nhân là bất khả xâm phạm và được pháp luật bảo vệ.

Người có cử chỉ, lời nói thô bạo, khiêu khích, trêu ghẹo, xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng. Đây là quy định tại điểm a khoản 1 Điều 5 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013.

Nếu việc xúc phạm nhân phẩm, uy tín của người khác được thực hiện trên môi trường mạng, kỹ thuật số, người thực hiện hành vi sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng. Nội dung này quy định tại điểm g khoản 3 Điều 102 Nghị định số 15/2020/NĐ-CP ngày 03/02/2020.

“Như vậy, nếu chị T. cảm thấy bị tổn thương vì những lời thóa mạ, cay nghiệt của các phụ huynh khác, chị T. có thể đề nghị cơ quan chức năng xử lý người đã có những lời lẽ, hành vi như vậy đối với mình. Theo quan điểm của tôi, việc 1 phụ huynh nào đó không đồng ý với các khoản thu chi bất hợp lý của nhà trường hoặc của hội Phụ huynh là điều hết sức bình thường và cần phải tôn trọng. Rõ ràng không phải gia đình nào cũng có điều kiện kinh tế, sinh hoạt đầy đủ như nhau. Thậm chí kể cả những người có khả năng về vật chất, nếu thấy khoản thu chi không phù hợp, họ cũng có quyền được nêu ý kiến. Việc xúc phạm người khác vì bất cứ lý do gì cũng là hành vi bị nghiêm cấm. Do vậy những phụ huynh trong vụ việc này cần phải chấm dứt hành vi trái pháp luật mà họ đã, đang và sẽ có ý định thực hiện”, luật sư Giang Hồng Thanh chia sẻ thêm.

Cùng quan điểm với luật sư Giang Hồng Thanh, luật sư Phạm Hồng Kiên – Giám đốc công ty Luật Cán Cân Việt cho biết, bản thân anh cũng đang làm Hội trưởng hội Phụ huynh của lớp con gái. Không thể phủ nhận được vai trò quan trọng của hội Phụ huynh trong quá trình đồng hành cùng các con học tập, vui chơi tại trường học. Tuy nhiên, phải khẳng định, quỹ hội Phụ huynh được thu trên tinh thần tự nguyện. Không có điều luật nào quy định phụ huynh phải đóng số tiền đó.

“Với những gia đình có điều kiện kinh tế, vài trăm ngàn chỉ là con số không đáng kể nhưng với nhiều gia đình, nó lại số tiền lớn. Chính vì vậy, họ mong muốn số tiền đó phải được dùng đúng mục đích. Trong trường hợp của chị T., chị hoàn toàn có quyền được đưa ra quan điểm cá nhân của mình về quỹ hội và không đóng nếu cảm thấy không hợp lý. Việc các phụ huynh khác có những lời nói lăng mạ, xúc phạm chị T. là hành vi cần phải lên án và xử lý nghiêm minh”, luật sư Kiên nhấn mạnh.
Hóng các Thiên Thần bay trên Mây vào phản biện Luật Sư, và cũng đang ngẫm nghĩ nếu sau này BPH lo cho các Cháu nhiều hơn về mặt tâm lý được thoải mái. Họ muốn các Cháu hàng tuần được "Mát Xa", ăn "Búp Phê", chơi "Gôn" và...............rảnh rỗi thì lại khiêu vũ, toàn những điều tốt đẹp, văn minh cả dành cho các Cháu. :D

machuyhoang

Xe tải
Nhà em chả phải làm gì, cũng không phải đến thăm cô giáo các ngày lễ tết, Thế mà cô vẫn quan tâm đến con em, nó vắng cái là cô gọi luôn. KKK cho nên các cụ đừng nói phải có tiền cho đau ruột. Nếu con các cụ ngoan , học tốt khắc thày cô quý.

nghiadat2anhem

Xe buýt
chiều mai vào lúc 15h30 em cũng đi họp PH cho con trai đây. Em phản đối thời gian họp vài lúc giữa chiều ntn !