[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

Đại dương

Xe tải
Thế thì họ thừa tiền thật
Em đã bảo là có cơ sở em mới dám nói cụ ạ.
Con/học sinh cháu quen đi học các lớp các
nhóm riêng, tuy nhiên nhà trường tổ chức như vậy, không đi bị đì đấy ạ. Nhiều PH cũng muốn đóng tiền cho xong, giờ đấy để con mình đi học môn khác/học nơi khác hoặc ở nhà nghỉ ngơi lấy sức vì PH cũng cho con học thêm rất nhiều nơi mà không được ạ.

shiluo

Xe container
Em đã bảo là có cơ sở em mới dám nói cụ ạ.
Con/học sinh cháu quen đi học các lớp các
nhóm riêng, tuy nhiên nhà trường tổ chức như vậy, không đi bị đì đấy ạ. Nhiều PH cũng muốn đóng tiền cho xong, giờ đấy để con mình đi học môn khác/học nơi khác hoặc ở nhà nghỉ ngơi lấy sức vì PH cũng cho con học thêm rất nhiều nơi mà không được ạ.
Nhà trường nào tổ chức thế cụ? Cô giáo dạy thêm bị phản ánh thì trường cũng phạt mà sao trường lại đứng ra tổ chức dạy thêm thế cụ? Con em không đi học thêm năm nào mà có làm sao đâu?

Chopchopchop

Xe buýt
Em đau khổ quá các cụ mợ ah. Sau tin nhắn thông báo của cô là em bị tra tấn bởi cả chục tin nhắn bò vào chỉ để Cảm ơn cô. May mà số đông chọn thả tim để cảm ơn. Chứ tưởng tượng hơn 50 tin nhắn Cảm ơn cô lia lịa chắc em vứt điện thoại luôn quá :((
Nhiều lúc còn phải chịu đựng tin nhắn chúc mừng sinh nhật trời ơi đất hỡi của phụ huynh với nhau cơ :-s😂

tomtomchát

Xe container
Vẫn đang có kiểu phát cho các cháu và phụ huynh ký đơn học thêm tự nguyện ở nhà trường đấy cụ ơi. Nhiều gđ muốn chỉ đóng tiền nhưng cho con nghỉ học cơ
Thế thì họ thừa tiền thật
"Mô hình" đơn tự nguyện này 3-4 năm nay nhân rộng rất nhanh, sắp phổ cập 100% toàn hệ công lập rồi :))
Trường thay vì bật đèn đỏ (cấm) hay vàng (nhắm mắt làm ngơ) thì bật hẳn đèn xanh như trên, né đòn thật tinh vi và rất bợm!
Chủ trương này hẳn đã thông qua chi bộ và đồng thuận 100% theo đúng nguyên tắc dân chủ cơ sở :))
PH cũng chẳng thừa tiền, nhưng ko ký đơn thì chống cả cô cả trường?? Cô ghét con thì lại phải... vào BPH. Vào rồi ngược dòng lại bị đạp ra. Lên Of kêu than lại bị mắng chửi miệt thị :)) :)) :))
ký hay không nào?

Chỉnh sửa cuối:

UFA

Xe điện
Mấy đứa nhà e học cấp 1, 2 đều có zalo hội ph, có cả gvcn nữa, em thấy bt mà, cũng tiện liên lạc, còn cái quỹ mà gọi là " tự nguyện" rồi thì ai thích đóng thì đóng, bao nhiêu tùy tâm thôi chứ 1 củ là hơi bị cao :D

tomtomchát

Xe container
Nhà trường nào tổ chức thế cụ? Cô giáo dạy thêm bị phản ánh thì trường cũng phạt mà sao trường lại đứng ra tổ chức dạy thêm thế cụ? Con em không đi học thêm năm nào mà có làm sao đâu?
Cụ ngây thơ thật hay đùa thế? :)
Bảo các cô ko dạy thêm khác gì bảo xxx gt chỉ ăn lương ;)) ;))
Quanh các trường ko khó để cụ tìm ra các "lò" do 1 hoặc nhóm gv thuê tổ chức lớp, có nghỉ trưa, cơm hộp phát tận bàn! Phổ biến nhất là khối THCS, do tiểu học bán trú cả ngày, còn THPT thì các cháu lớn và tự chủ đc phần nào,(Cụ để ý các ngõ lân cận, các nhà có đồng phục ra vào tấp nập). Hoặc inbox e dẫn tận nơi, sau đó ta ra quán bia bàn tiếp chuyện GD.

KoBietTenGi

Xe tải
nhóm zalo lớp với cô thì nên quy định ngay từ đầu, khi cô thông báo cả lớp chỉ được phép thả tim hoặc có thắc mắc hỏi lại, không có cảm ơn gì cả vì dễ bị trôi tin nhắn, cũng tránh việc buôn bán linh tinh trong nhóm. Thích buôn thì tự lập 1 nhóm với nhau buôn chuyên.
Cái này cụ nên có ý kiến và em nghĩ nhiều cụ cũng có nỗi niềm như thế sẽ ủng hộ cụ.
Cảm ơn cụ, em đã có ý kiến rồi, chỉ ko biết mọi người có chịu tiếp thu không. Giờ có bác trên kia chỉ cho cách chặn thông báo tin nhắn rồi em mừng quá ạ :)

KoBietTenGi

Xe tải
Nhiều lúc còn phải chịu đựng tin nhắn chúc mừng sinh nhật trời ơi đất hỡi của phụ huynh với nhau cơ :-s😂
Có phụ huynh vào chia sẻ chuyện lừa gạt chuyển tiền gì gì đó rồi cụ, bị mọi người ý kiến tắt đài rồi, thật ngao ngán quá 😤

shiluo

Xe container
Quanh các trường ko khó để cụ tìm ra các "lò" do 1 hoặc nhóm gv thuê tổ chức lớp, có nghỉ trưa, cơm hộp phát tận bàn! Phổ biến nhất là khối THCS, do tiểu học bán trú cả ngày, còn THPT thì các cháu lớn và tự chủ đc phần nào,(Cụ để ý các ngõ lân cận, các nhà có đồng phục ra vào tấp nập). Hoặc inbox e dẫn tận nơi, sau đó ta ra quán bia bàn tiếp chuyện GD.
Thế chỗ nào chỉ ra trường tổ chức dạy thêm như các cụ nói thế?
Phụ huynh tổ chức lớp mời cô dạy thì làm sao? Thẳng ra em ủng hộ cô được dạy thêm để tăng thu nhập, gia đình nào muốn cho con đi học thì đi
Lớp F1 nhà em ở trường công, năm nay vào lớp 5. Đầu năm các phụ huynh cho con đi học ở nhà cô (16/44 cháu). Sau đấy có 1 phụ huynh phản ánh lên trường và cô bị kỷ luật. Sau đó một nhóm phụ huynh đúng ra tự thuê địa điểm nhờ cô dạy và cũng chỉ khoảng 13-14 cháu học. Theo lời các cụ thì cô sẽ đì 30 cháu còn lại à?
F1 nhà em đến năm nay lớp 5 còn chưa đi học thêm buổi nào, hàng năm vẫn vào top của lớp (5 năm học 6 cô chứ ko phải chỉ có 1 cô để bảo là cá biệt). Chẳng hiểu mấy cụ suốt ngày vào chửi bới có có con đi học không hay đang đứng ngoài bức xúc hộ

Chỉnh sửa cuối:

grandis2012

Xe buýt
cụ cứ theo dõi loạt trường công từ cấp 1 đến cấp 3 nhiều lắm. Nói ra không khéo phải tội xúc phạm danh dự tổ chức/ cá nhân đấy cụ ợ

gocart

Xe cút kít
Cụ có con đi học chưa?
Cấp tiểu học có những gia đình không thể đưa đón con thì họ thuê cơ sở để các con nghỉ ngơi, thuê người trông ( có thể là các cô hoặc người chuyên trông trẻ). Viêc thuê này do nhóm phụ huynh đó quyết định chứ ít liên quan tới BPH.

shiluo

Xe container
cụ cứ theo dõi loạt trường công từ cấp 1 đến cấp 3 nhiều lắm. Nói ra không khéo phải tội xúc phạm danh dự tổ chức/ cá nhân đấy cụ ợ
Gớm các cụ ở đây mà sợ thế thì đã nhân đức quá, em có F1 đang học đây còn chẳng biết.
Nói thật là trước nghe trên này suốt ngày ca thán ko đi học thêm sẽ bị đì em cũng tưởng là các lớp trường công sẽ cho con đi học thêm cô gần hết (ít nhất cũng phải 7-80%). Đến hôm vừa rồi Gấu bảo trong lớp F1 em chỉ khoảng 1/3 đi học em mới giật mình, hóa ra mình cũng chẳng đặc biệt gì. Nghe lời mấy ông suốt ngày chửi bới thì đổ thóc giống ra mà ăn, toàn ngồi tưởng tượng ra để dè bỉu chứ được mấy người biết thực tế

sunflower09

Xe hơi
Ơ con thần kinh ko đồng ý kệ mẹ nó sao phải sợ ko dám lắp thế ạ???
Vậy chắc cụ chưa có con đi học rồi. 1 phụ huynh không đồng ý lắp cũng có thể đâm đơn đi kiện cụ nhé, vì thế cô hiệu trưởng trường con em chỉ đồng ý cho lắp khi đưa cho cô đơn đề nghị có đủ chữ ký của 100% PH học sinh.
Bạn nhà em năm lớp 1, vận động kiểu gì cũng không đủ 100% đồng thuận nên đành chịu. Năm lớp 2, gia đình đề nghị ủng hộ 1 nửa số tiền lắp ĐH, các phụ huynh chia nhau số còn lại mà vẫn có PH không đồng ý, bọn em và GVCN còn phải vận động chán mới ký và lớp mới được lắp điều hòa
Chán, nhưng chả lẽ chuyển con đi trường khác khi mà nhà cách trường có 300m, con có thể tự đi về cho tự lập.
Cũng may, con lên cấp 2 trường có lớp chọn và con được vào lớp chọn, đối tượng phụ huynh khác hẳn. Ngay ngay đầu tiên các con đến tập trung nhận trường nhận cô, cô lập 1 group phụ huynh và dặn dò trong đó có câu "bố mẹ có thể cho con mang theo quạt cầm tay nho nhỏ, không gây ồn vì trong lớp rất nóng" là em đã ý kiến xin phép các phụ huynh để lắp điều hòa, chỉ cần PH đồng ý là em bỏ tiền lắp trước. Lập vote có mấy tiếng đã 100% phụ huynh đồng ý.
Cũng nhờ thỉnh thoảng đọc các diễn đàn, thấy các bác PH có hay nghi ngờ BPH tư túi nên em cũng post ngay trên group lớp nhờ PH nào quen biết check giá giùm và gửi lên nhóm, sau chỉ việc chọn đội nào báo giá rẻ nhất gọi luôn, đỡ mang tiếng. Trong vòng 2 ngày xong, ngày khai giảng lớp mát rượi. Sau đó, kêu gọi mạnh thường quân trước, thiếu đâu bổ đầu phụ huynh đóng.
Các lớp khác cùng khối, giờ vẫn đang trong công cuộc lấy ý kiến với thu tiền, chắc lắp được điều hòa thì trời cũng vừa mát.
Nên, nói thật các bác nào cứ hay nghi ngờ BPH tư túi cũng nên suy nghĩ lại. Vài đồng quỹ lớp đáng gì để người ta để ý. Hầu hết người tham gia BPH đều là nhiệt tình và nghĩ đến các con. Các con học trường công, xét cho cùng khá thiệt thòi vì trường không có kinh phí cho các hoạt động ngoại khóa, muốn các con có các hoạt động phong phú và vui vẻ không nhờ nhiệt tình của BPH và quỹ lớp thì lấy ở đâu ra ạ?

boyhanoi724

Xe buýt
Thế tóm lại là theo cụ thì việc con cụ học tiếng Anh ở trường là tốt hay xấu? Nếu tốt thì sao cụ chỉ trích trường? Nếu không tốt tại sao cụ cho con đi học? Trường họ đưa ra cháu nào thích thì học mà cụ lôi ra để chỉ trích họ em thấy cụ mới là vấn đề chứ không phải hệ thống từ trên xuống đều lởm hết như cụ phán. Ngày xưa trường mầm non con em cũng có đưa ra tiếng Anh, toán tư duy gì gì đấy em không cho học có sao đâu?
Mà bài cô mầm non áp dụng với các con mà cụ biết là gì mà bí mật thế cụ? Cụ biết mà không nói ra là có tội với cả thế hệ trẻ của đất nước đấy.
Em cám ơn cụ đã coment lại.
E xin cụ đừng nhét chữ vào mồm e ạ.
E có chỉ trích trường hay các cô đâu nhỉ.
E có nói các cô ko tốt đâu nhỉ.
E nhắc lại để cụ hiểu rõ ý, nội dung và Tiếng Việt e viết là: e ngại việc cho con học tiếng Anh gặp phải thầy cô phát âm ko chuẩn có thể sai khó sửa cho con.
Em xin dừng tranh luận với cụ ạ.

Lavender168

Xe buýt
Em có thâm niên 9 năm làm bph, thật may là không dính quả nào như chị kia, chỉ có 1 bác nhà khó khăn không cho con đi dã ngoại với lớp bao giờ, ace trong bph cũng hiểu hoàn cảnh nên đồng ý cho con bác ý đi free nhưng bác lớn tuổi nên khái tính nhất quyết không cho con đi. Tội con nhỏ, lúc làm kỷ yếu chả có cái ảnh kỷ niệm nào.
Sói nhà em năm nay nữa là 7 năm làm bph. Em rút ra một điều là nếu bạn là người thích sự minh bạch rõ ràng thì tốt nhất nên bắt tay vào việc, thay vì để bị lái, bị nộp các khoản vô lý. ở bất kỳ chỗ nào từ khu chung cư đến tập thể lớp của bố mẹ, của con cái.
Tầm năm 1995 ở lớp học đh, lớp trưởng cứ mỗi lần thu quỹ lớp là 10k, khá lớn, học kiểu cuốn chiếu nên mỗi môn cũng khg hết bao nhiêu vì tầm cuối năm 97 em làm đề tài bồi dưỡng thầy 5k, theo quy định chung cả lớp.
Nhưng bạn lớp trưởng béo mũm mĩm, con em dân chợ buôn bán lại muốn mỗi môn phải nộp 10k, cứ như vậy phải đến 5 môn, lúc nào cũng kêu hết tiền, sau cùng khg chịu đc, bọn em họp nhau lại, cho bạn béo xuống, cử một chị trong nhóm em cầm tiền chi, và cho đến khi hạ bạn là báo hết sạch quỹ, lớp nộp tiếp 10k, và số tiền đó đủ để chi hết cho các môn còn lại mà lớp khg phải đóng thêm lần nào nữa cho đến khi làm đề tài.
Giờ kg phải như ngày xưa, các con rất nhiều hoạt động ngoại khóa, mỗi kỳ họp nộp 1tr gần như chỉ chi đưa cô giáo cho các việc của lớp hoặc các cháu tự chi thay vì một vị phụ huynh phải mua bán lo lắng bê vác hồi các cháu còn nhỏ mới vào trg.
Rất nhiều hoạt động ngoại khóa đi cùng các con bph tự bỏ tiền cá nhân ra đi cùng( là đi trông trẻ đấy ), nhiều các khoản lặt vặt thôi cũng cho qua, tết nhất nhà trường cổ động phong trào gói bánh chưng, hô hào trong nhóm kg ai đi, lại phải nhờ ông bà mang đồ đến làm, làm xong trường thu hết bánh book xe ông đi về, đâu có tính công xá gì ?
Rất mất thời gian, nhà bao việc, sói em gọi ý ới người đi thay kg đc lại cố sắp xếp đi.
Đi đâu cũng lấy ý kiến thăm dò cả ph lớp, từ việc địa điểm, hay xe cộ, ăn đâu đều do ph cả lớp cung cấp và cả lớp biểu quyết, kg đc thì trưởng ban ph mới quyết.
Ngay cả xe cộ bạn sói em làm nhiều lắm, em cứ vô tư bảo thuê xe nọ xe kia, lão toàn gạt đi thôi để mẹ bạn này bố bạn kia thuê dc rồi, miễn sao giá tiền ở mức chung chung xe chất lượng tốt.
Làm gì có chuyện thân mật với tour kia lữ hành nọ hay nối dài gì đó. Một lớp hơn 30hs mỗi một học kỳ quỹ nộp 1 tr khoảng hơn 30tr, chi bao việc, khó khăn mấy cũng kg nên vì thế mà làm con thiệt thòi, còn cảm thấy nghi ngờ chi bằng bắt vào việc cùng họ làm, việc gì phải chửi um lên con mình thiệt thòi đầu tiên. Làm bph mà dính quả này quá nản

Chỉnh sửa cuối:

shiluo

Xe container
Em cám ơn cụ đã coment lại.
E xin cụ đừng nhét chữ vào mồm e ạ.
E có chỉ trích trường hay các cô đâu nhỉ.
E có nói các cô ko tốt đâu nhỉ.
E nhắc lại để cụ hiểu rõ ý, nội dung và Tiếng Việt e viết là: e ngại việc cho con học tiếng Anh gặp phải thầy cô phát âm ko chuẩn có thể sai khó sửa cho con.
Em xin dừng tranh luận với cụ ạ.
Đức Phật độ em, không độ cụ đâu nha :D
Cái này là lỗi cả dây chuyền rồi ạ. Lỗi từ hệ thống chuyển sang bộ rồi đến cả giáo viên, nhà trường đến phụ huynh lần học sinh.
Phân tích ra thì loằng ngoằng lắm.
Nhưng đứng trên góc độ phụ huynh với điều kiện kinh tế cho phép thì e xin đóng và ko ý kiến gì.
Con e học mẫu giáo 3 tuổi mà đã phải cho con đi học thêm tiếng Anh theo gợi ý của giáo viên và nhà trường.
Nói thật tiền thì ko ngại mà chỉ ngại các con đc học các cô, thầy dạy tiếng Anh ( phất âm) ko chuẩn sau khó nắn và sửa thôi.
Cụ lật cũng nhanh, trên thì bảo 3t đã PHẢI đi học theo gợi ý của cô, dưới thì bảo không chỉ trích. Với kiểu này em cũng thôi khỏi tranh luận

binhsu7273

Xe cút kít
"Mô hình" đơn tự nguyện này 3-4 năm nay nhân rộng rất nhanh, sắp phổ cập 100% toàn hệ công lập rồi :))
Trường thay vì bật đèn đỏ (cấm) hay vàng (nhắm mắt làm ngơ) thì bật hẳn đèn xanh như trên, né đòn thật tinh vi và rất bợm!
Chủ trương này hẳn đã thông qua chi bộ và đồng thuận 100% theo đúng nguyên tắc dân chủ cơ sở :))
PH cũng chẳng thừa tiền, nhưng ko ký đơn thì chống cả cô cả trường?? Cô ghét con thì lại phải... vào BPH. Vào rồi ngược dòng lại bị đạp ra. Lên Of kêu than lại bị mắng chửi miệt thị :)) :)) :))
ký hay không nào?
Rảnh rỗi quá đi tranh luận với các CB ngàng GD à...? ;))

Racehorse206

Xe tăng
Ban chi hội là cánh tay nối dài của các khoản thu do nhà trường đề ra

endz

Xe buýt
Vậy chắc cụ chưa có con đi học rồi. 1 phụ huynh không đồng ý lắp cũng có thể đâm đơn đi kiện cụ nhé, vì thế cô hiệu trưởng trường con em chỉ đồng ý cho lắp khi đưa cho cô đơn đề nghị có đủ chữ ký của 100% PH học sinh.
.....
Cũng may, con lên cấp 2 trường có lớp chọn và con được vào lớp chọn, đối tượng phụ huynh khác hẳn. Ngay ngay đầu tiên các con đến tập trung nhận trường nhận cô, cô lập 1 group phụ huynh và dặn dò trong đó có câu "bố mẹ có thể cho con mang theo quạt cầm tay nho nhỏ, không gây ồn vì trong lớp rất nóng" là em đã ý kiến xin phép các phụ huynh để lắp điều hòa, chỉ cần PH đồng ý là em bỏ tiền lắp trước. Lập vote có mấy tiếng đã 100% phụ huynh đồng ý.
.....
Vào lớp chọn và đối tượng phụ huynh khác hẳn...
Thực ra đây chính là nội dung cốt yếu, rút gọn cho cả mấy trăm còm.
Gió tầng nào gặp mây tầng nấy nó mới đỡ bão giông :)