[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

Cụ thớt đọc thông viết thạo rồi, thuộc bảng cửu chương rồi thì lăn mình vào cuộc sống mà làm ăn thôi. Giấc mơ học hành của cụ là tốt, nhưng nó có phù hợp với cụ ko thì cụ cần nghiên cứu thêm. Người khác mơ thấy thần tiên ko có nghĩa mình cũng mơ thấy, cụ đừng mơ khéo đỡ gặp ác mộng.

Việc học phổ thông dành cho độ tuổi suy nghĩ còn trong sáng, cụ quá tuổi rồi, đi học với “tâm thế lý luận” thì việc lĩnh hội kiến thức sẽ bị hạn chế rất nhiều.
Lĩnh hội xong mớ kiến thức đó liệu có nên cơm cháo gì ko lại là việc của tương lai.

Cái cần học nhất là kỹ năng giao tiếp, cụ đọc sách và tự học hỏi những người xung quanh, tự rèn luyện bản thân mình để có một đức tính tốt là cái cần nhất, tốt nhất với cụ. Có đức tính tốt rồi học thêm tí ”đòn võ” trong lĩnh vực của mình, ko phải dùng đòn võ để dối trá, nhưng làm nghề mà ko có võ thì rất khó tồn tại. Cụ tìm một việc phù hợp với mình, làm tốt việc của đó một cách linh hoạt cụ sẽ có cuộc sống ổn định.

Phải có kế hoạch rõ ràng, năm nay U30 rồi, cố gắng làm việc chậm nhất 35 tuổi kiếm đc tiền lấy vợ. Hai vợ chồng bảo ban nhau làm ăn. Suy nghĩ thực tế vào, đừng có rước đèn ông sao với những ước mơ bay bổng để rồi một ngày nhận ra “giấc mơ con dẫm nát cuộc đời con”.

Em nói hơi khó nghe, nhưng cụ cố đọc chậm và suy nghĩ sâu lời em nói. Trên OF này đa số bọn em mới chỉ dùng đến bảng cửu chương là đã có nhà có xe rồi. Cụ đừng có đuổi hình bắt chữ nhiều làm gì cho mệt.

Langthang_Mercedes

Xe container
Nhiều chuyện cắc cớ kiểu vãi lìn chinsu, nếu ông là người học thì kệ mẹ nó đi, nếu ông là người đóng thì nghĩ kỹ rồi hãy viết. Cứ giả điên thì sẽ điên thật đấy,

Bang lang

Xe điện
Mợ có type thừa 1 số "0" ko thế? Vị chi 200K/bó hoa? Quá đắt!
Số tiền đó thà mua 1 ổ bánh kem 1,5 tấc biếu thầy cộ. Ngắm xong chén.:-bd
Em toàn mua sách trên Tiki tặng các cô, giao tận nhà, ko phải đi, chi phí hợp lý mà món quà lại vô giá:) Bánh kem Hn đắt cụ ạ, caia nhỏ cỡ 16cm cũng 350k

Hoàng Trang

Xe ngựa
800k mua được 2,5 cái bánh kem. Rồi ai ăn ai đừng ạ?

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em không thắc mắc nhiều về chi phí tăng cường... Em chỉ thắc mắc cái quỹ phụ huynh thôi vì mình đâu có phụ huynh mà đóng khoản đó? Chẳng khác gì vừa đá bóng vừa thổi kèn :D :D
Khó khăn thì Lão làm cái đơn gửi Nhà Trường xem giảm được khoản này thì hay khoản đó.

DaDieuchienxu

Xe container
800k mua được 2,5 cái bánh kem. Rồi ai ăn ai đừng ạ?
:D Ko biết rổ giá bánh kem ngoàiấy ntn, chứở SG, 200K/ổ 1,5 tấcđấy mợạ.
Thật ra bi giờ đồ ngọt ngta cũng ít ăn, mời chưa chắc ăn đâu. Nếu cả team đến thăm thầy cô dịp 20/11, có thể hùn tiền mua ổ 2,5 tấc - 3 tấc (25cm - 30cm), trên mặt bánh nhờ tiệm viết chữ hộ. Quà này còn thiết thực hơn cảnh ai cũng mua hoa, rồi thầy cô lại lễ mễ ôm cả đống hoa về.

Langthang_Mercedes

Xe container
Bó hoa 200k chưa đẹp đâu, 20k thì chưa đc 1 bông.

DaDieuchienxu

Xe container
Em toàn mua sách trên Tiki tặng các cô, giao tận nhà, ko phải đi, chi phí hợp lý mà món quà lại vô giá:) Bánh kem Hn đắt cụ ạ, caia nhỏ cỡ 16cm cũng 350k
Tặng sách cho thầy cô thì quá chuẩn rồi mợ ạ, có điều gu đọc sách mỗi người khác nhau, nên phải nghiên cứu đúng gu của từng vị & ko bị trùng.
Giải pháp hợp lý hơn là tặng vải may áo dài (nếu kèm voucher may thì quá OK), còn GN nam thì chemise hoặc quần tây cũng là phương án tốt.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Em không thắc mắc nhiều về chi phí tăng cường... Em chỉ thắc mắc cái quỹ phụ huynh thôi vì mình đâu có phụ huynh mà đóng khoản đó? Chẳng khác gì vừa đá bóng vừa thổi kèn :D :D
Gọi là quỹ PH là do cách gọi mỗi nơi, nghe hơi gượng còn mục đích thì ko khác gì. Quỹ lớp hay PH là 1, tiêu cho học sinh ở lớp chứ PH được miếng nào mà tị. Đừng vì mình bị bỏ bê dù được nuôi dưỡng mà hằn học lên cuộc đời. Sống thế hèn lắm. Tích cực lên cụ trẻ. Tôi chém gió trên này có hay chọc ngoáy 9 trị thật nhưng sống là phải đàng hoàng, từ cách gõ phím. Nhiều thằng trên này học cao nhiều chữ, nhà giàu nhưng nhân cách nó còn thối bỏ mẹ. Nên cụ cần tập trung vào phát triển cá nhân đi đã, hỏi đểu ít thôi. Đến khi hỏi mà đel có ọp phơ nào trả lời thì biết là làm sao rồi đấy.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Tặng sách cho thầy cô thì quá chuẩn rồi mợ ạ, có điều gu đọc sách mỗi người khác nhau, nên phải nghiên cứu đúng gu của từng vị & ko bị trùng.
Giải pháp hợp lý hơn là tặng vải may áo dài (nếu kèm voucher may thì quá OK), còn GN nam thì chemise hoặc quần tây cũng là phương án tốt.
Oh, thế thì mình càng thấy tặng quà sẽ hợp lý hơn.:)
Em chỉ muốn nói rằng tất cả những phương án xù đưa ra đều tốn kém hơn so với việc đóng quỹ 750k kia.
Và quỹ cũng không phải chỉ dành cho duy nhất ngày 20/11.

phuongmit

Xe cút kít
Để e phổ cập giá hoa ngày 20/10, 20/11, 8/3 ở HN cho cụ xù nhé, bó nhìn dc là 200-250k với hoa thông thường. Lẵng be be để bàn 350k-500k tuỳ độ đẹp và loại hoa. Và trong 01 năm hoạt động BPH giờ cũng chỉ mua hoa tặng vào đúng 02 dịp đó là khai giảng năm học mới và chụp ảnh kỉ yếu cuối hk2 (dịp này có khi k cần vì có 1 vài bó các cô các lớp mượn nhau chụp chung). Còn lại cứ lên dự toán là hoa và khi thực hiện sẽ chuyển sang quà như cặp dầu gội/xả, sữa tắm, mỹ phẩm, khăn, giỏ trái cây…đại loại quà thiết thực và có giá trị sử dụng cao chứ hoa thì tuổi thọ 03 ngày nên từ lâu bọn e hạn chế tối đa việc tặng hoa rồi. Mà ngoài việc tặng hoa thì việc đóng quỹ lớp nó sẽ còn vô số hoạt động cho hs nếu bph nhiệt tình làm chứ k dừng lại ở việc tặng cô 04 bó hoa 1 năm đâu, cụ anh Demchinhhang.net tư vấn e nó k đóng quỹ lớp trong trường hợp này e phản đối nhé :)) ông e này đang vặn vẹo quỹ lớp với quỹ ph gặp quả tư vấn này mà làm theo có khi cháy cmn đồi trc khi nhập học đấy ;))

DaDieuchienxu

Xe container
Em chỉ muốn nói rằng tất cả những phương án xù đưa ra đều tốn kém hơn so với việc đóng quỹ 750k kia.
Và quỹ cũng không phải chỉ dành cho duy nhất ngày 20/11.
:D Thì NC cũng chỉ thảo luận vs mợ về vấn đề tặng quà cho thầy cô dịp 20/11 thôi, còn đóng quỹ lớp là chuyện hiển nhiên, có gì phải cân nhắc?
Ở trong tập thể mà đi ngược dòng, đến khi bị cô lập thì khỏi kêu!

Caychuoihot

Xe tải
Bó hoa 200k chưa đẹp đâu, 20k thì chưa đc 1 bông.
Nếu đến thăm cô nào đó Chủ Nhiệm hoắc dạy toán văn... mua lắng hoa gần ngày 20-11 hay 08-03, 20-10 nói thật toàn ~300k mới đẹp. 20k ở HN mua đc 1,2 bông cho con cầm tặng cô giáo khi on học tiểu học.
Em băn khoăn mỗi khảng 750k của 1 kỳ mà lại 75k / tháng là thê nào thôi?

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nếu đến thăm cô nào đó Chủ Nhiệm hoắc dạy toán văn... mua lắng hoa gần ngày 20-11 hay 08-03, 20-10 nói thật toàn ~300k mới đẹp. 20k ở HN mua đc 1,2 bông cho con cầm tặng cô giáo khi on học tiểu học.
Em băn khoăn mỗi khảng 750k của 1 kỳ mà lại 75k / tháng là thê nào thôi?
75k là quỹ lớp cụ ơi. 750k là quỹ phụ huynh.

phuongmit

Xe cút kít
Chắc có sự nhầm lẫn chứ quỹ lớp thu 750k/học kì và thu 75k/tháng nữa là k ổn, quá nhiều trừ khi công bố dự toán phù hợp với việc này. Chủ thớt hỏi lại đi, quỹ lớp thông thường thu 1 kì 1 lần vào đầu mỗi học kì thôi.

Quỹ phụ huynh là quỹ để thăm hỏi tặng quà các thày cô vào những ngày lễ, chứ ko phải quỹ phụ huynh để phụ huynh thỉnh thoảng làm bữa bia hay karaoke.