[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

xedieu

Xe cút kít
Nếu là của 1 lớp thì em thấy bt, tiểu học còn chi nhiều hơn ấy (đúng là vấn nạn)
Mà sao họ nghĩ ra lắm thứ thế các cụ nhỉ (khoản 3 ấy, lần đầu em thấy và chịu không hiểu họ chi vào cái gì)
Còn sổ LLĐT, em nghĩ dẹp đi được rồi, giờ Gv và phụ huynh đều có các nhóm trên các mạng XH rồi, cần gì phải duy trì nữa
Khoản 3 là hoa và quà cho các CÔ

matizvan2009

Xe ba gác
Lớp con em bán trú cả ngày thì 2,7 tr là cao nhất cho 2 cái 12k btu
Lớp trung bình 50m2 là 150m3, 2 cái 12kbtu sao đủ nhỉ.
Em tính sơ cs điện 2kwh x 4h x 25 ngày x 3k đồng 1kwh = 6 triệu.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Con lớn nhà em hồi cấp 2 học trường công gần nhà thì quỹ lớp mỗi kỳ chỉ hơn 500k thôi , căn bản trường làng toàn nhà không có đk . Trưởng ban ph cũng người làng nên hiểu rõ tình hình , thắt chặt chi tiêu vẫn tạm đủ hoạt động cho các con . Lên cấp 3 thì học teruongf nghề nên đóng hp 1 cục không phát sinh gì hết , cũng nhàn đầu.

Trong các khoản mục chi, chỉ có khoản 20/10 và 20/11 là chi tiêu cảm ơn thầy cô.
9tr cho ngày 20/11 thì mỗi thầy cô bộ môn một bó hoa + cái phong bì 300k, lớp quà cáp tí Ban giám hiệu, cô chủ nhiệm 1tr là vừa đủ.
Còn các khoản khác toàn chi cho con mình chứ em chả thấy khoản nào vô lý cả.
Thu thế này là hợp lý rồi. Cháu nào gđ khó khăn quá thì đóng 500k thì các phụ huynh khác cũng rất vui vẻ gồng gánh.
Em thấy thu chi như này rất bình thường và hoàn toàn có thể đưa lên tivi nếu muốn.

Thanhvuóng71

Xe container
CCCM có con đang học cấp 3 cho em hỏi quỹ lớp con các cụ đóng ra sao. Thấy BPH lớp thông báo đóng quỹ lớp 1,5 triệu cho học kỳ 1 mà em giật mình. Còn nhiều hơn quỹ lớp cấp 2.
P/s: Con em năm nay mới vào lớp 10 trường công.
Lại chia 2 đội. Đội ban phụ huynh lai ra sức bảo vệ quan điểm chi như này là hợp lý ( đã qua thực tế đâu mà biết hợp lý ) và đội phản bác lại.

Chelski

Xe điện
Trường Tư và trường Công khác nhau cơ bản ở chỗ này đây : Công Lập thì đủ các khoản từ đầu nhập học, mua sắm thiết bị cho lớp, cho giáo viên, các loại quỹ , lê, phí, ngoại giao ban giám hiệu, giáo vụ, bảo vệ ... .vvv Dân lập thì nằm trọn trong học phí , quỹ lớp không đáng kể

Website
www.facebook.com
Lại chia 2 đội. Đội ban phụ huynh lai ra sức bảo vệ quan điểm chi như này là hợp lý ( đã qua thực tế đâu mà biết hợp lý ) và đội phản bác lại.
Mời đội phản bác vào BPH cho trải nghiệm vác tù và hàng tổng đc ko cụ?

thosandocu

Xe buýt
Trước đây khi còn chế độ cộng điểm, làm đẹp học bạ để thi chuyển cấp cũng có một số người xung phong làm BPH để thày , cô nâng đỡ điểm ....Bây giờ không biết thế nào, cũng còn tùy mức thu nhập trung bình của từng địa phương ...Nên khó nói nhiều hay ít.

Dacia90

Xe tăng
Trong các khoản mục chi, chỉ có khoản 20/10 và 20/11 là chi tiêu cảm ơn thầy cô.
9tr cho ngày 20/11 thì mỗi thầy cô bộ môn một bó hoa + cái phong bì 300k, lớp quà cáp tí Ban giám hiệu, cô chủ nhiệm 1tr là vừa đủ.
Còn các khoản khác toàn chi cho con mình chứ em chả thấy khoản nào vô lý cả.
Thu thế này là hợp lý rồi. Cháu nào gđ khó khăn quá thì đóng 500k thì các phụ huynh khác cũng rất vui vẻ gồng gánh.
Em thấy thu chi như này rất bình thường và hoàn toàn có thể đưa lên tivi nếu muốn.
Sao bảo chi thu từ 200k trở lên phải xuất hóa đơn, biên lai... quỹ BPH làm gì có hóa đơn hay biên lai? Thế không đưa lên tivi được. 😀

Crocodile Post

Xe hơi
Trước đây khi còn chế độ cộng điểm, làm đẹp học bạ để thi chuyển cấp cũng có một số người xung phong làm BPH để thày , cô nâng đỡ điểm ....Bây giờ không biết thế nào, cũng còn tùy mức thu nhập trung bình của từng địa phương ...Nên khó nói nhiều hay ít.
Giờ vẫn thế cụ ơi. Lớp bạn con em, PH đề nghị giải tán BPH cũ bầu lại BPH mới mà TBPH cũ cố đấm ăn xôi vẫn ôm chức TBPH lại còn cận động cô chủ nhiệm lớp cũ của năm vừa qua ủng hộ. Em thật, người có lòng tự trong không bao giờ họ làm thế.

Bang lang

Xe điện
Lớp trung bình 50m2 là 150m3, 2 cái 12kbtu sao đủ nhỉ.
Em tính sơ cs điện 2kwh x 4h x 25 ngày x 3k đồng 1kwh = 6 triệu.
Bán trú là từ sáng tới chiều cụ nhé, có thể các cô sẽ bật từ 10h sáng đến 5:00 pm, ko phải 4 tiếng. Còn cách tính của cu em chịu, em thu quỹ lớp có 19 tr thôi, trả tiền điện 6 tr thì chết.. em trả tiền điện nên nhớ lắm, ko sai được đâu. Lớp cao nhất thì 4tr vì lớp đó 1 cái 18k và 1 cái 12k. Chắc cụ tính sai ở đâu đó.

2congai

Xe buýt
Con em học trường tư học phí đã hơn chục củ/1th, mấy mục như sổ llđt, photo, điện điều hoà là đều là trong học phí đóng cho nhà trường hết từ trước rồi. Lớp có 25 đứa bph vẫn đòi thu quỹ 4 củ/1 cháu cho cả năm học. Bảng kê toàn thấy chi phong bì các thầy cô 2 củ/1 người các dịp 20/10, 20/11, tết, 8/3, quà sinh nhật trường, chẳng thấy chi các con ăn chơi gì cả. Ngứa mắt nhất là khai giảng đòi chi mua lẵng hoa hẳn 2 củ tặng trường lãng phí vãi. Rồi họp phụ huynh cũng đòi mua 2 bó hoa tặng cô chủ nhiệm & cô tiếng anh vãi cả chưởng. Các phụ huynh éo ai ý kiến, mình em ý kiến bị ghét cmnl =))=))=)). Dưng cuối cùng em cũng làm cách mạng thành công, chỉ dám thu 2 củ/1 cháu.

Website
www.facebook.com
Giờ vẫn thế cụ ơi. Lớp bạn con em, PH đề nghị giải tán BPH cũ bầu lại BPH mới mà TBPH cũ cố đấm ăn xôi vẫn ôm chức TBPH lại còn cận động cô chủ nhiệm lớp cũ của năm vừa qua ủng hộ. Em thật, người có lòng tự trong không bao giờ họ làm thế.
Cho em hỏi, "lớp bạn con em" là như nào? Có thật không hay chỉ nghe nói?

Bang lang

Xe điện
Tham quan riêng cụ ạ, giờ lắm khoản chi quá :((
Trường tư thì ăn chơi rồi, tiền học, tiền quỹ, xd trường phải gấp 7 lần ấy. Trường công em thấy học nhàn, lắm phong trào, nộp ít tiền, gần nhà, cô giáo thì có cô cũng cùng khu, có khi đi mua thịt lợn cũng gặp nên cũng buôn được. Lớp con em chắc cũng chỉ 500-600k. Năm nay ko tốn tiền mua sách giáo khoa vì năm ngoái được nhà nước hỗ trợ hoc phí mỗi học sinh 500 hay 600k j đó, em ko nhớ chính xác nhưng cô Cn đề xuất lấy tiền đó mua sách, còn thừa 50k/ cháu thì cho vào quỹ lớp. Đồng phục thì mua lúc cuối năm, chỗ em toàn thế nên đầu năm rất nhẹ nhàng.

Bang lang

Xe điện
Con em học trường tư học phí đã hơn chục củ/1th, mấy mục như sổ llđt, photo, điện điều hoà là đều là trong học phí đóng cho nhà trường hết từ trước rồi. Lớp có 25 đứa bph vẫn đòi thu quỹ 4 củ/1 cháu cho cả năm học. Bảng kê toàn thấy chi phong bì các thầy cô 2 củ/1 người các dịp 20/10, 20/11, tết, 8/3, quà sinh nhật trường, chẳng thấy chi các con ăn chơi gì cả. Ngứa mắt nhất là khai giảng đòi chi mua lẵng hoa hẳn 2 củ tặng trường lãng phí vãi. Rồi họp phụ huynh cũng đòi mua 2 bó hoa tặng cô chủ nhiệm & cô tiếng anh vãi cả chưởng. Các phụ huynh éo ai ý kiến, mình em ý kiến bị ghét cmnl =))=))=)). Dưng cuối cùng em cũng làm cách mạng thành công, chỉ dám thu 2 củ/1 cháu.
Đoạn mua hoa khai gíang quá lãng phí, bọn em trường công còn chả tặng. Còn họp thì nên có vì kiểu phụ huynh cảm ơn cô giáo đã abcd, tặng bó hoa kèm phong bì 500k là đẹp. Mà em tặng hoa cũng ra mua bó ly 10 cành khoảng 170k thôi chứ chả phải mấy cái lẵng 400-500k đâu. Ko phải em ki bo nhưng các cô bảo thích tặng thế để về còn cắm được trong lọ cho bền, hoa kia nhanh hỏng. Đấy! Các cụ thấy mấy cô trường nghèo đáng yêu ko?

Cún béo

Xe tải
Lớp con em hk 1 đóng quỹ 2 tr, lớp có 40 cháu. Em có quan điểm hội phụ huynh hô bao nhiêu em đóng bấy nhiêu, em không làm trong hội phụ huynh vì không có thời gian nên các anh chị khác làm em vô cùng biết ơn. Xét cho cùng các hoạt động cũng phục vụ các con và có biếu thầy cô vài trăm đến 1 triệu nhân dịp nọ kia cũng chả đáng bao nhiêu, chả thầy cô nào giầu được với số tiền ít ỏi đấy.

Dancingwiththewind

Xe điện
Ôi lớp nào làm ban phụ huynh mà đc cộng điểm vậy bác? Hai đứa con em năm nào bầu BPH cũng toàn người chối đây đẩy. Chả ai muốn làm vác tù và hàng tổng. Con các bác ý cũng học bình thường, không phải top giỏi

mat mo chan cham

Xe tải
Cách đây 5 năm, E được cử đi họp phụ huynh cho cháu vừa vào lớp 10 1 trường chuyên ở HN, E bị sốc vì thu quỹ lớp 2tr ko bao gồm các khoản bảo hiểm và các tiền nộp cho trường, nên giờ lớp con cụ có 1,5tr, cụ cứ vô tư mà nộp đi. Thời điểm đó f1 nhà E đang học cấp 2 tiền quỹ có 700. Cấp 3 nộp quỹ lớp nhiều hơn nhưng cũng ko tốn ngày nọ ngày kia nữa, nên cũng tương đương thôi ạ

Crocodile Post

Xe hơi
Cho em hỏi, "lớp bạn con em" là như nào? Có thật không hay chỉ nghe nói?
Chuẩn đấy cụ. Vì 2 PH biết nhau cũng khá lâu lại hay gặp nhau. Con học cùng trường chỉ khác lớp. Mà em lại hay nhanh miệng nên cũng quen kha khá PH lớp đó. Lại thêm HT nói là phải chuẩn.