[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

muadem

Xe cút kít
Nộp thôi, con mình và bạn bè chúng hưởng chứ ai đâu và cũng toàn những thứ cần phỉ có.

Hoanft

Xe buýt
Nghèo thì chỉ nên đẻ 1 người để nuôi dạy cho tốt hoặc không đẻ, đẻ nhiều mà ko có điều kiện chăm sóc thì vừa có lỗi với con vừa là gánh nặng cho xã hội.
Thường là xã hội vận động ngược lại cụ ạ. Giả dụ như Châu Phi và các nước nghèo Châu Á như VN ngày xưa các cụ nhẹ cũng 6~7 người con ( có nhà hơn chục).
Giờ thì VN thông thường 1-2 nhóc, nhà nào khá giả thì 3 nhóc.

Huongchimai

Xe buýt
Xem như 1 cái nho nhỏ để kích cầu đi các cụ. Phải bỏ qua những cái nhỏ để nghĩ những cái lớn hơn.

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy trong này nhiều mục chi vớ vẩn. Cụ mà trưởng BPH trong lớp f1 em, chi kiểu này toang với em :))
Trường phải tự bỏ tiền ra mà làm phụ vụ cho bộ mặt trường. Việc quỹ HS nộp trường, hoạt động Thể thao, phụ vụ chào mừng 20/11, 20/10, chào cờ tự quản. Đây đang lợi dụng tài chính PH để chi việc chung phục vụ trường.
Còn việc riêng của lớp lễ tết cô, liên hoan các cháu, chơi bời....bỏ qua. Nó là việc giữa cô/trò/PH.
[/QUOTE]
cụ ko hiểu rõ rồi. e giải thích nhé. vd:
- quỹ hs nộp trường: tất cả các lớp ở các trường đều có khoản này.
- hoạt động thể thao: tiền mua dụng cụ tập luyện, đồng phục thi đấu
- phục vụ 20/11...: lớp con e thường tổ chức sự kiện nhỏ riêng của lớp nên đểu có chi.

duongphong

Xe container
Em thấy trong này nhiều mục chi vớ vẩn. Cụ mà trưởng BPH trong lớp f1 em, chi kiểu này toang với em :))
Trường phải tự bỏ tiền ra mà làm phụ vụ cho bộ mặt trường. Việc quỹ HS nộp trường, hoạt động Thể thao, phụ vụ chào mừng 20/11, 20/10, chào cờ tự quản. Đây đang lợi dụng tài chính PH để chi việc chung phục vụ trường.
Còn việc riêng của lớp lễ tết cô, liên hoan các cháu, chơi bời....bỏ qua. Nó là việc giữa cô/trò/PH.
- phục vụ 20/11...: lớp con e thường tổ chức sự kiện nhỏ riêng của lớp nên đểu có chi.
[/QUOTE]
Cái quỹ HS nộp BPH chi mục đích gì cụ?

NNS

Xe ngựa
chi tiêu cả 6 tháng cho 1 tập thể hơn 40 cháu thế là bình thường, tuy nhiên theo em thì nên chi nhiều cho hoạt động ngoại khoá, vui chơi cho trẻ hơn là chi cho .... trường.

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Cái quỹ HS nộp BPH chi mục đích gì cụ?
[/QUOTE]
ý cụ là quỹ hs nộp cho trường?

Taihoatu

Xe lăn
Quỹ thì cũng phục vụ hoạt động của các cháu thôi mà, lớp con nhà e nhiều ph còn tự nguyện ủng hộ thêm để cho các cháu có thêm hoạt động (năm trc cháu nào ko tham gia hoạt động sẽ đc quy ra tiền tương ứng để gửi lại)

Demchinhhang.net

Xe container
Hôm qua họp phụ huynh, em tự dưng lại nhiệt huyết xung phong vào Ban phụ huynh để cầm quỹ do mãi chả thấy ai với em làm kế toán. Về nhà con em nó đã cằn nhằn suốt: con đã bảo mẹ đừng làm gì rồi, sức khoẻ mẹ thế, mẹ lại bận công việc công ty tối ngày mà mẹ còn nhận làm. Từ trưa đến chiều qua thay vì đi làm đẹp thì em lọ mọ làm bảng biểu, kiểm tra soát tiền nộp, add nhóm zalo phụ huynh riêng, tối đi ăn ngoài mà mặc kệ ông chồng em về trước để tung bảng lên cho đúng hẹn. Giờ vào đọc thớt này xong nữa em tụt hết nhiệt huyết và huyết áp các bác ơi! Làm sao từ chức luôn đc nhỉ?
Thuê lấy một người làm cho mình, nhà có ĐK lo giề

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
ý cụ là quỹ hs nộp cho trường?
HS không có tiền. Học phí đã có quy định. Vậy nên em mấy hỏi quỹ HS nộp trường chi vào cái gì?
[/QUOTE]
quỹ hs đc nộp trường quy định theo Thông tư 55/2011/TT-BGDĐT ngày 22/11/2011. mục đích tạo quỹ hoạt động cho Ban đại cmhs trường (bph toàn trường). quỹ này phục vụ cho các hoạt động:
- Chi mua hồ sơ, sổ sách hoạt động; chi phí hội họp...của ban bph trường.
- Chi hoạt động thăm hỏi, hỗ trợ, động viên cha mẹ, học sinh có hoàn cảnh khó khăn.
- Chi khen thưởng học sinh có hoàn cảnh khó khăn nhưng là tấm gương điển hình trong rèn luyện nhân cách, đạo đức; vượt khó học tốt; có tinh thần hỗ trợ, tương thân, tương ái, giúp đỡ bạn bè…. (không chi hỗ trợ cùng nhà trường để khen thưởng học sinh giỏi, học sinh đạt thành tích xuất sắc học kỳ, năm học).
vậy nên tăt cả các trường đều có khoản thu này cụ ạ. nó có quy định đàng hoàng chứ ko phải tự trường nghĩ ra để thu.

Dancingwiththewind

Xe điện
Thuê lấy một người làm cho mình, nhà có ĐK lo giề
Otofun không có nút ha ha nhỉ? Em làm vì tâm huyết lại đi thuê nữa thì nói làm gì. Để em thuê ông chồng em với con em cho tiêu dùng nội bộ.
Làm thì cố đc, mà một số người cứ hết kêu tiền sách, tiền đồng phục, rồi bảo con ngu vào BPH để đc giỏi… thì em thuê ai đỡ đc quả này?

Demchinhhang.net

Xe container
Otofun không có nút ha ha nhỉ? Em làm vì tâm huyết lại đi thuê nữa thì nói làm gì. Để em thuê ông chồng em với con em cho tiêu dùng nội bộ.
Làm thì cố đc, mà một số người cứ hết kêu tiền sách, tiền đồng phục, rồi bảo con ngu vào BPH để đc giỏi… thì em thuê ai đỡ đc quả này?
Nếu thuê được chồng với con có khi lại được hoan nghênh đấy. Tuần thả cho chồng đi chơi hay làm việc ô ý thích vài bữa, con thì búng cho 50k/giờ làm sổ sách là nó mê ngay.

XPQ

Xe cút kít
CCCM có con đang học cấp 3 cho em hỏi quỹ lớp con các cụ đóng ra sao. Thấy BPH lớp thông báo đóng quỹ lớp 1,5 triệu cho học kỳ 1 mà em giật mình. Còn nhiều hơn quỹ lớp cấp 2.
P/s: Con em năm nay mới vào lớp 10 trường công.

Về mức đóng thì một năm học loanh quanh 2,5 - 3 triệu theo em là thông thường. Có mấy khoản rất vớ vẩn như quỹ phụ huynh trường, sổ llđt hay chào cờ tự quản nhưng cái này hình như định mức thế rồi. Quan trọng nữa là có vị phụ huynh nào có điều kiện theo được lớp, có kinh nghiệm về chi tiêu và có tư cách tốt nữa thì yên tâm.
Hồi con em học cấp 2, phụ huynh không anh chị nào nhận làm trưởng sau một chị xung phong. Chị này nhà có điều kiện quen tiêu tiền quyển, trong học kỳ 1 đến Nô en báo quỹ tiêu hết gần 60 triệu, riêng đội anh già No en chị ấy thuê hẩn 5 anh cho các con phấn khởi. Thế là phụ huynh phải làm đảo chính, sang học kỳ 2 chỉ tiêu hết có 32 triệu tất cả các mục thôi.

Caychuoihot

Xe tải
Bây giờ chắc tầm đấy, ngày xưa nhà cháu bị "bắt" làm ban PH nên hỏi các ban PH các khóa trước...thu 1 tr / năm bao gồm tất cả hoạt động gôm quà cáp khải giảng đầu năm, hk1, hk2 20-11, tết âm lich...20/10, 08-3 đi phong bì, hoa các thầy cô gôm hiệu trưởng, cô cn, tất cả các thầy cô bộ môn dạy lớp...như cô CN ví dụ 20-11 là phong bì cả lớp 1tr, các thày cô toán lý hóa văn anh và hiệu trưởng 700k, các thầy cô môn khác 500k. và chi các hoạt động khác...như cắm trại, văn nghê của lớp...
cũng hòm hòm thôi...và bọn trẻ con cứ học thôi,(trường chuyên, nhiều hs các tỉnh)

Website
www.facebook.com
Lớp thằng ku kon nhà em các khoản đều rõ ràng, thế mà vẫn có vài ông bà ý kiến xuôi ngược, vặn vẹo.
Thế là mời luôn vào Ban PH, sợ quá chối đây đẩy he he.

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Có vài cụ chả hiểu gì, chả quan tâm gì (chưa nói kinh nghiệm) mà phê phán như đúng rồi! 😅

CCCM có con đang học cấp 3 cho em hỏi quỹ lớp con các cụ đóng ra sao. Thấy BPH lớp thông báo đóng quỹ lớp 1,5 triệu cho học kỳ 1 mà em giật mình. Còn nhiều hơn quỹ lớp cấp 2.
P/s: Con em năm nay mới vào lớp 10 trường công.
Nếu là của 1 lớp thì em thấy bt, tiểu học còn chi nhiều hơn ấy (đúng là vấn nạn)
Mà sao họ nghĩ ra lắm thứ thế các cụ nhỉ (khoản 3 ấy, lần đầu em thấy và chịu không hiểu họ chi vào cái gì)
Còn sổ LLĐT, em nghĩ dẹp đi được rồi, giờ Gv và phụ huynh đều có các nhóm trên các mạng XH rồi, cần gì phải duy trì nữa