[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

nowhereland

Xe điện
Cụ nên tham khảo thực tế nhièu. Trước kỳ thi tốt nghiệp cấp 2 thì các trường dân lập cấp 3 vẫn cis hình thức tuyển sinh theo hình thức xét tuyển đấy Cụ nên tham khảo thêm.
Cụ cãi nhau với thành phần chỉ biết đọc báo làm gì cho mệt. Vì cụ ấy nói người khác chỉ biết đọc báo nên khai sáng cho cụ ấy biết thực tế nó thế nào thôi.
Đọc báo nghe đài thì đúng như cụ ấy trích cãi sao thắng được. Ở đây chúng ta đang phê phán cái mặt trái, cái mặt cộng điểm ưu tiên và xét học bạ hs giỏi để vào trường chuyên lớp chọn cơ mà.

Koka2015

Xe tăng
Cụ cãi nhau với thành phần chỉ biết đọc báo làm gì cho mệt. Vì cụ ấy nói người khác chỉ biết đọc báo nên khai sáng cho cụ ấy biết thực tế nó thế nào thôi.
Đọc báo nghe đài thì đúng như cụ ấy trích cãi sao thắng được. Ở đây chúng ta đang phê phán cái mặt trái, cái mặt cộng điểm ưu tiên và xét học bạ hs giỏi để vào trường chuyên lớp chọn cơ mà.
Tôi đơn giản là mời đưa bằng chứng về "điều kiện cần để xét tuyển vào trường cấp 3 là học sinh giỏi" như cụ đấy comment nhưng có đưa ra được đâu

Hp007hp

Xe buýt
Điểm xét tuyển vào lớp 10 được tính như sau
Điểm xét tuyển = (Điểm bài thi môn Toán + Điểm bài thi môn Ngữ văn) x 2 + Điểm bài thi môn Ngoại ngữ + Điểm ưu tiên

Làm gì có quy định nào yêu cầu là học sinh giỏi?
Mới bỏ đc vài năm gần đây thôi cụ mợ, trước đó đẻ ra cái tính điểm học bạ cùng điểm thi vào 10 đó. Ko biết các năm tới có quay lại bài cũ ko :). Hiện giờ học bạ vẫn là chỉ số phụ vào 10.
Đây là cái sinh tiêu cực của học bạ, hội phụ huynh đa số có ý nghĩ cô sẽ quan tâm con mình hơn các cháu khác và thực tế thì cũng đúng thế.
Hồi trước thông tin liên lạc còn khó thì qua hội phụ huynh cô giáo nhà trường dễ thông tin đến các phụ huynh khác như học kém môn này, nghịch cái kia ... Giờ bị biến tướng nhiều, chủ yếu là vấn đề tế nhị.
Quan điểm em thấy ko cần thiết hội phụ huynh.

29S2929

Xe tăng
Phải gọi gọi là phụ huynh nát chứ ko phải giáo viên nát .

Thanhvuóng71

Xe container
Đấy là những trường dân lập top dưới cụ nhé, những trường này vợt những học sinh học kém, ko tự tin vào kỳ thi tuyển sinh cấp 3.
Tất cả những trường này không có trường nào không có trường nào yêu cầu phải là học sinh giỏi như cụ comment cả, nếu tôi nói sai thì mời xin cụ đưa ra dẫn chứng.
Trường dân lập Phan Huy Chú , trường ME...nhiều lắm. Tóm lại top dưới hay top trên thì cụ cũng nên dừng vì càng nói thì cụ càng dở.

Koka2015

Xe tăng
Mới bỏ đc vài năm gần đây thôi cụ mợ, trước đó đẻ ra cái tính điểm học bạ cùng điểm thi vào 10 đó. Ko biết các năm tới có quay lại bài cũ ko :). Hiện giờ học bạ vẫn là chỉ số phụ vào 10.
Đây là cái sinh tiêu cực của học bạ, hội phụ huynh đa số có ý nghĩ cô sẽ quan tâm con mình hơn các cháu khác và thực tế thì cũng đúng thế.
Hồi trước thông tin liên lạc còn khó thì qua hội phụ huynh cô giáo nhà trường dễ thông tin đến các phụ huynh khác như học kém môn này, nghịch cái kia ... Giờ bị biến tướng nhiều, chủ yếu là vấn đề tế nhị.
Quan điểm em thấy ko cần thiết hội phụ huynh.
Cái dòng bôi đỏ quy định ở đâu đấy cụ?

Hp007hp

Xe buýt
Tôi đơn giản là mời đưa bằng chứng về "điều kiện cần để xét tuyển vào trường cấp 3 là học sinh giỏi" như cụ đấy comment nhưng có đưa ra được đâu
Tôi vang cụ mợ vì ko đồng ý kiến và có phản hồi, mợ tìm tôi vang lại vui quá.
Nói mợ lần cuối bỏ cộng điểm vào 10 khoảng 2018-2019 thôi nhé :)

Koka2015

Xe tăng
Trường dân lập Phan Huy Chú , trường ME...nhiều lắm. Tóm lại top dưới hay top trên thì cụ cũng nên dừng vì càng nói thì cụ càng dở.
Phan Huy Chú ko yêu cầu phải học sinh giỏi mới dc tuyển nhé.
Cụ vẫn chưa đưa dc bằng chứng như cụ comment.

Thanhvuóng71

Xe container
Phan Huy Chú ko yêu cầu phải học sinh giỏi mới dc tuyển nhé.
Cụ vẫn chưa đưa dc bằng chứng như cụ comment.

Ối giời , sao cụ cố chấp và thiếu thực tế thế nhỉ? Nhà em luôn nói xét ruyển học bạ thì điều kiện cần và đủ thì sẽ phải là học sinh giỏi .
Đố cụ tìm được trong mấy trường đó có học sinh nào được xét tuyển thẳng mà có học lực khá đấy.

Koka2015

Xe tăng
Ối giời , sao cụ cố chấp và thiếu thực tế thế nhỉ? Nhà em luôn nói xét ruyển học bạ thì điều kiện cần và đủ thì sẽ phải là học sinh giỏi .
Đố cụ tìm được trong mấy trường đó có học sinh nào được xét tuyển thẳng mà có học lực khá đấy.
Cụ nói điều kiện CẦN và đủ ban đầu mà, tôi có bịa ra đâu.
Screenshot_20220808-123905_Cc Cc.jpg

Thanhvuóng71

Xe container
Cụ nói điều kiện CẦN và đủ ban đầu mà, tôi có bịa ra đâu.
Screenshot_20220808-123905_Cc Cc.jpg
Rõ quá rồi còn gì hả cụ? xét tuyển của trường Phan Huy Chú, ME....thì đố con cụ học bạ có học lực khá mà qua được vòng gửi xe đấy. Chẳng qua các trường không muốn nói thẳng ra thôi. Ví dụ như cách tính điểm chênh lệch giữa học lực khá và giỏi thì cũng là hình thức tế nhị để cụ hiểu rồi còn gì.

Bang lang

Xe điện
Cụ viết nhiều , viết dài nhưng vấn đề cơ bản lại không sát. Cụ có biết tình trạng chuyển cấp khi xét tuyển thì học bạ phải đẹp , điểm các môn phải hơn 8 không? Học kỳ 1 nhiều giáo viên điều tiết điểm của học sinh loanh quanh gần 8 không ? Chỉ cần đi học thêm kỳ tới thì điểm sẽ tốt hơn ( tốt ở đây là được làm bài trước , ôn luyện trước...). Chính vì kiểu dạy thêm , học thêm như vậy đã làm hại hs rất nhiều ,. Khiến các cháu mất đi sự chăm chỉ sáng tạo, mất đi sự công bằng . Hậu quả là khi ra các kỳ thi chuyển cấp rất nhiều cháu có kết quả không đáng có - ĐÂY là điều mà các BPH nên lưu tâm và có ý kiến.
Cụ đang đưa vấn đề về học thêm gồm 3 ý và em trả lời đủ thì cụ lai vòng sang học bạ và chuyển cấp. Em hỏi cụ.
1. Ban phụ huynh có quyền j khi can thiệp vào chuyện hoc thêm? Đây là tự nguyện của phụ huynh cơ mà. Cụ bảo BPH phải đứng về phía các con ko đi học thêm, thế các phụ huynh muốn con được đi học thêm thì BPH đứng về phía ai? Tại sao cụ lại muốn cào bằng vậy? Hơn nữa, đã goi là giỏi và sáng tạo như cụ nói thì chả cần học thêm
Mà điểm vẫn cao với chương trính phổ thông.
2. Những bất cập như xét học bạ j đó, nói thật em ko biết vì em ko quan tâm, nhưng BPH bọn em có lỗi j nhỉ? Còn cụ bảo bọn em phải nói vấn đề đó thì em hỏi ngược cụ, tại sao bọn em phải nói khi người bức xúc ko nói? Em chỉ có thể nói khi có bằng chứng là các bạn ko đi học thêm điểm ko phản ánh trung thực so với các bạn đi học thêm thôi. Hoặc khi đưa ra vấn đề học thêm có bình chọn đấy, ai học hay ko học tích vào, lớp đủ thì học, ko thì giải tán. Nếu đa số phụ huynh ko thích con học thêm mà BPH thuyết phục này nọ thì cụ hãy kết tội chứ.

Đô Rê Ta

Xe tăng
Website
tula.com.vn
Năm F1 nhà em lên lớp 5 nhóm phụ huynh cũng hò nhau đóng mỗi người 300k để chọn phụ huynh. Em bảo không tham gia, chẳng có lý do gì mà hiệu trưởng lại chấp nhận đổi cái ghế của mình lấy mấy triệu của các vị đâu. Cuối cùng thì có nhà em và nhà một đồng chí nữa không đóng tiền, lớp cũng được xếp giáo viên ngẫu nhiên (không phải là giáo viên mà các phụ huynh mong muốn) còn tiền thì không thấy hội phụ huynh nhắc đến việc trả lại.

rikah

Xe hơi
Con cụ học trường gì nếu tư tôi ko bàn ? Nếu cụ nghĩ BPH nghĩ cách kiếm tiền từ phụ huynh thì loại người như cụ tôi khinh . Thưa với cụ từ chai nước con cụ uống khi đi thăm quan hay tổ chức sinh nhật cho các con và đủ thứ khác cụ nghĩ nhà nước đài thọ cho à với cái cơ chế chính sách này chờ đấy nhé có thì cũng xin duyệt chán đến lúc đó chắc các con cũng học xong rồi . Chi vào việc 8/3 20/11 họ cũng phải xin phép các cụ mợ đàng hoàng chi bao nhiêu như nào đều hỏi trước lấy ý đa số mới dám quyết .Nói thật ngan già nhà tôi đang trong ban phụ huynh tôi cũng ko muốn cho làm tự dưng mua việc vào người rồi gặp loại như cụ lại mang tiếng ra ăn chặn nọ kia . Cụ là đàn ông thì xem lại bản thân đi .Đi hát hò bo gái 500 -1 củ thì ko tiếc đây bỏ ra phục vụ con mình thì tiếc 😬 nếu cụ có con nhỏ đôi khi đi đón về nó cầm gói kẹo khoe nay lớp tổ chức sinh nhật bạn ABC thì cụ thấy sao ? Việc của cụ mới chỉ là đóng tiền mà đã kêu ca thì như tôi nói ở trên ý .Thử vào ban phụ huynh đi rồi biết .Toàn việc không tên mà ko làm thì thương các con làm thì gặp thể loại nghĩ như cụ lại mang tiếng đấy .
Đọc còm của cụ mà e phải log in để còm. BPH lớp con nhà e chi cái gì, chi bao nhiêu chả hỏi ý kiến 1 câu. Sinh nhật các con cũng ko tổ chức luôn. Thế mà vẫn thu 1-1.5tr/kỳ. Riêng năm covid thì thu 500k/kỳ. Mà năm nào thu, đến cuối năm tổng kết là hết chằn chặn. Họp cuối năm thì chỉ thông báo là năm nay quỹ lớp thu được ABC, chi hết ABC, tóm lại là hết. Hỏi thì bảo cái này tế nhị, ko công khai; ai muốn biết thì gặp riêng trưởng ban để hỏi. Nẫu ruôt. PH đóng tiền từ cái giẻ lau bảng, giấy vs cho các con. Nhưng tiêu như nào thì giấu như mèo giấu ứt.

Thanhvuóng71

Xe container
Cụ đang đưa vấn đề về học thêm gồm 3 ý và em trả lời đủ thì cụ lai vòng sang học bạ và chuyển cấp. Em hỏi cụ.
1. Ban phụ huynh có quyền j khi can thiệp vào chuyện hoc thêm? Đây là tự nguyện của phụ huynh cơ mà. Cụ bảo BPH phải đứng về phía các con ko đi học thêm, thế các phụ huynh muốn con được đi học thêm thì BPH đứng về phía ai? Tại sao cụ lại muốn cào bằng vậy? Hơn nữa, đã goi là giỏi và sáng tạo như cụ nói thì chả cần học thêm
Mà điểm vẫn cao với chương trính phổ thông.
2. Những bất cập như xét học bạ j đó, nói thật em ko biết vì em ko quan tâm, nhưng BPH bọn em có lỗi j nhỉ? Còn cụ bảo bọn em phải nói vấn đề đó thì em hỏi ngược cụ, tại sao bọn em phải nói khi người bức xúc ko nói? Em chỉ có thể nói khi có bằng chứng là các bạn ko đi học thêm điểm ko phản ánh trung thực so với các bạn đi học thêm thôi. Hoặc khi đưa ra vấn đề học thêm có bình chọn đấy, ai học hay ko học tích vào, lớp đủ thì học, ko thì giải tán. Nếu đa số phụ huynh ko thích con học thêm mà BPH thuyết phục này nọ thì cụ hãy kết tội chứ.
1 - Việc GV dạy phụ đạo cho hs và hs mong muốn gv dậy thêm , bổ túc một số kiến thức là điều không sai , hoàn toàn đúng đắn. Nhưng các biến rướng và sự lạm dụng dạy thêm là điều đáng trách và cần lên án. Bởi vì sao ? dạy trước , học trước , làm bài kiểm tra trước là đẫ tạo ra sự bất bình đẳng giữa các cháu học thêm và không học thêm . Nó tạo ra sự ỷ lại , không cần tư duy , thiếu sáng tạo của học sinh vì chỉ cần làm tốt bài cô chữa là đạt điểm cao.
2 - Đã là người trong BPH tức là đã nhận sự đại diện , ủy thác của các phụ huynh và hs để thay mặt họ giải quyết các công việc liên quan giữa nhà trường và gia đình. Thông thường các vị trong BPH đều nói mình làm việc từ cái TÂM, từ TRÁCH NHIỆM VỚI CÁC CHÁU ...v.và mây mây vậy thì cái TÂM và cái TRÁCH NHIỆM kia nó đi đâu khi mà các bất cập đối với hs vẫn tồn tại và đập vào mắt các vị trong BPH.
Việc đưa ra các bất cạp , biến tướng ....của BPH cũng chỉ là viêc phản ánh một hiện tượng trong giáo dục mà thôi, không hề ám chỉ hay chỉ trích bất kỳ cá nhân một ai cả. Tuy nhiên các vị trong BPH cũng nên bớt kêu ca , ý kiến hoặc có các hành động , động thái làm giảm đi sự biến tướng , dị dạng của cái gọi là BPH thời nay vì trên nguyên tắc các vị đang TỰ NGUYỆN làm công việc đó , làm với cái TÂM và TRÁCH NHIỆM của mình đấy.

Chỉnh sửa cuối:

Hp007hp

Xe buýt
Đọc còm của cụ mà e phải log in để còm. BPH lớp con nhà e chi cái gì, chi bao nhiêu chả hỏi ý kiến 1 câu. Sinh nhật các con cũng ko tổ chức luôn. Thế mà vẫn thu 1-1.5tr/kỳ. Riêng năm covid thì thu 500k/kỳ. Mà năm nào thu, đến cuối năm tổng kết là hết chằn chặn. Họp cuối năm thì chỉ thông báo là năm nay quỹ lớp thu được ABC, chi hết ABC, tóm lại là hết. Hỏi thì bảo cái này tế nhị, ko công khai; ai muốn biết thì gặp riêng trưởng ban để hỏi. Nẫu ruôt. PH đóng tiền từ cái giẻ lau bảng, giấy vs cho các con. Nhưng tiêu như nào thì giấu như mèo giấu ứt.
Em ko nghĩ Bph ăn uống gì ở đây, chủ yếu ko có thời gian, ko chịu làm hay ko biết làm cho nó minh bạch để người khác hiểu nhầm, khi hỏi lại thì lại tự ái. Nói chung ai làm cũng để con mình có lợi hơn, cô nhớ và chú ý hơn còn việc trách nhiệm thì lại tuỳ người, người làm tốt, người kêu bận :)