[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

Bomva

Xe điện
Em hài lòng nhất là mô hình HPH của đứa lớn nhà em từ lớp 3-5. Vào lớp 3 cô giáo được phân công thấy ko ổn, phụ huynh cả lớp đấu tranh đòi phải thay. Lên gặp hẳn hiệu trưởng trắng phớ luôn. Chả tiền nong gì. " Sau này thấy quyết định đó chuẩn vì cô giáo đó sau trông lớp khác oánh các cháu đứa nào cũng tím mông và bị chuyển làm việc khác". Điều hoà thì ok mắc, trường ko làm thì lớp làm, kt trường tính mãi không xong. PH tính phút mốt. Chia khấu hao luôn các năm. Lúc hết lớp 5 cầm tiền trừ khấu hao về còn lớp vào sau thì đóng tiền đó. Đi dã ngoại tự phụ huynh rủ dê tổ chức, cô giáo như khách mời. Chi phí một năm cực ít, còn thừa quỹ bố mẹ liên hoan. Cô giáo có ý kiến là thuê người vệ sinh và dọn dẹp lớp. PH phản đối, lớn cồ lớp 4-5 các cháu học xong tự làm, ko thuê mướn gì hết. ....kết thúc lớp 5 hội vẫn duy trì chém gió đều đặn.
Còn hội phụ huynh theo kiểu nhà trường định hướng là vứt. Mỗi năm nhà trường vẽ hội trợ, rồi nọ trai, rồi phong trào nọ chai, bắt trích % từ quỹ hội phụ huynh lớp vào quỹ HPH trường ...chán...

Chỉnh sửa cuối:

Koka2015

Xe tăng
Cụ viết nhiều , viết dài nhưng vấn đề cơ bản lại không sát. Cụ có biết tình trạng chuyển cấp khi xét tuyển thì học bạ phải đẹp , điểm các môn phải hơn 8 không? Học kỳ 1 nhiều giáo viên điều tiết điểm của học sinh loanh quanh gần 8 không ? Chỉ cần đi học thêm kỳ tới thì điểm sẽ tốt hơn ( tốt ở đây là được làm bài trước , ôn luyện trước...). Chính vì kiểu dạy thêm , học thêm như vậy đã làm hại hs rất nhiều ,. Khiến các cháu mất đi sự chăm chỉ sáng tạo, mất đi sự công bằng . Hậu quả là khi ra các kỳ thi chuyển cấp rất nhiều cháu có kết quả không đáng có - ĐÂY là điều mà các BPH nên lưu tâm và có ý kiến.
Cụ có con đi học không đấy, con cụ đang học lớp mấy mà chuyển cấp xét học bạ? Hay cụ chỉ ngồi đọc báo mạng & nghĩ ra đủ những việc tiêu cực dù nó không hề có?

+ Từ cấp 1 lên cấp 2: Học theo tuyến, còn nếu muốn vào trường chuyên thì phải thi bục mặt, học bạ đẹp mà học không xuất sắc thì cũng tạch
+ Từ cấp 2 lên cấp 3: Thi chuyển cấp, chả liên quan gì đến học bạ đẹp cả.

nowhereland

Xe điện
Cụ có con đi học không đấy, con cụ đang học lớp mấy mà chuyển cấp xét học bạ? Hay cụ chỉ ngồi đọc báo mạng & nghĩ ra đủ những việc tiêu cực dù nó không hề có?

+ Từ cấp 1 lên cấp 2: Học theo tuyến, còn nếu muốn vào trường chuyên thì phải thi bục mặt, học bạ đẹp mà học không xuất sắc thì cũng tạch
+ Từ cấp 2 lên cấp 3: Thi chuyển cấp, chả liên quan gì đến học bạ đẹp cả.
Cụ chuyên đọc báo và chưa có con đi học cấp 3 à? Thời con tôi đi học 4 năm cấp 2 nếu hs giỏi được cộng mỗi năm 5 điểm xét tuyển đấy nhé. Đến cách đây vài ba năm cháu tôi đi học vẫn còn, bây giờ thì chưa rõ.
Vào cấp 2 tất cả các trường chuyên đều yêu cầu phải là hs giỏi cấp tiểu học, một số trường dân lập cũng vậy. Vẫn phải thi tuyển nhưng học bạ hs giỏi là bắt buộc phải có đấy, nhiều PH dù con học chưa tốt nhưng vẫn nuôi chí lớn bằng cách làm đẹp học bạ trước.

Thanhvuóng71

Xe container
Hi , nhiều cụ thiếu thực tế nhưng lại hay có ý kiến. Học bạ đẹp là điều kiện cần để nộp được hồ sơ, còn các việc khác tính tiếp. Cho nên nhiều gv chỉ để điểm học sinh ở ngưỡng 7,5 - 7,9 ( không quan tâm nhiều đến thực lực ). Phần tiếp theo là của phụ huynh.

Koka2015

Xe tăng
Cụ chuyên đọc báo và chưa có con đi học cấp 3 à? Thời con tôi đi học 4 năm cấp 2 nếu hs giỏi được cộng mỗi năm 5 điểm xét tuyển đấy nhé. Đến cách đây vài ba năm cháu tôi đi học vẫn còn, bây giờ thì chưa rõ.
Vào cấp 2 tất cả các trường chuyên đều yêu cầu phải là hs giỏi cấp tiểu học, một số trường dân lập cũng vậy. Vẫn phải thi tuyển nhưng học bạ hs giỏi là bắt buộc phải có đấy, nhiều PH dù con học chưa tốt nhưng vẫn nuôi chí lớn bằng cách làm đẹp học bạ trước.
+ Từ cấp 2 lên cấp 3, cách tính điểm như sau:
Điểm xét tuyển = (Điểm thi môn Văn + Điểm thi môn Toán)x2 + Điểm thi môn Ngoại ngữ + Điểm ưu tiên (nếu có)
Trong đó, điểm ưu tiên ko liên quan gì đến học bạ.

+ Từ cấp 1 lên cấp 2: Cụ đọc kỹ comment của tôi, muốn thi vào trường chuyên phải xuất sắc, học bạ đẹp mà ko xuất sắc vẫn tạch như thường.
Cho nên quan trọng là phải học xuất sắc chứ ko phải học bạ.
Nói thêm về tính điểm cấp 1, chỉ tính điểm thi cuối kỳ học kỳ 2. Nhà trường ra đề, các cô giáo ko được coi thi và chấm điểm cho lớp mình nên nếu học tốt thì vẫn điểm cao, cô chủ nhiệm muốn cho điểm thấp cũng ko được.

Thanhvuóng71

Xe container
Luôn luôn nhớ : Học bạ đáp ứng được các tiêu trí ( học sinh giỏi ...) LÀ ĐIỀU KIỆN CẦN VÀ ĐỦ BAN ĐẦU để tính tiếp các bước tiếp theo khi nộp hồ sơ .

Koka2015

Xe tăng
Luôn luôn nhớ : Học bạ đáp ứng được các tiêu trí ( học sinh giỏi ...) LÀ ĐIỀU KIỆN CẦN VÀ ĐỦ BAN ĐẦU để tính tiếp các bước tiếp theo khi nộp hồ sơ .
Con cụ đang học cấp 1 hay cấp 2 vậy, cụ đang nói đến chuyển cấp nào mà toàn nói sai thế?

moly

Xe điện
về học bạ với cấp 1: nếu th ams để an toàn qua vòng gửi xe thì nên suất xắc các năm , cố gắng môn nào cũng 10. do đó cần qua tâm cô vì con có giỏi nhwg làm sao có thể đảm bảo lức nào cũng ko sai sót.( năm ngòai đc bỏ lớp1) .Đạt yêu cầu này mới đc dự thi, còn thi thì đấu bo. Một số trường CLC khác có tnhs cộng thêm điểm học bạ. Các trường đc gọi là làng thì đúng tuyến mà vào.à, lớp chọn trường làng cngx có căn cứ vào điểm học bạ và phong bì chạy lớp chọn cô ạ

Koka2015

Xe tăng
Cấp 2 lên cấp 3 cụ ah.
Điểm xét tuyển vào lớp 10 được tính như sau
Điểm xét tuyển = (Điểm bài thi môn Toán + Điểm bài thi môn Ngữ văn) x 2 + Điểm bài thi môn Ngoại ngữ + Điểm ưu tiên

Làm gì có quy định nào yêu cầu là học sinh giỏi?

Thanhvuóng71

Xe container
Điểm xét tuyển vào lớp 10 được tính như sau
Điểm xét tuyển = (Điểm bài thi môn Toán + Điểm bài thi môn Ngữ văn) x 2 + Điểm bài thi môn Ngoại ngữ + Điểm ưu tiên

Làm gì có quy định nào yêu cầu là học sinh giỏi?
Đó chỉ là hệ thống trường công, còn trường tư...thì học bạ ( học sinh giỏi các năm , hạnh kiểm tốt ...)là điều kiện cần và đủ ban đàu sau đó mới đến điểm thi tốt nghiệp. Tiép nữa khi vào trường công lập thì để được học các lớp chọn thì ngoài diểm số đầu vào ( khi có nhiều học sinh bằng điểm nhau thì học bạ sẽ là căn cứ để xét tuyển tiếp )

conghuyDA

Xe máy
Gấu em tham gia ban phụ huynh của 1 trường công thuộc quận Hoàn kiếm đây, điện thoại thì thào suốt ngày cứ như buôn ma tuý.
em thì suốt ngày bị gấu sai gọi thợ sửa điều hoà, thay bóng đèn với sửa máy uống nước.
Đợt rồi chụp kỷ yếu cho cả lớp hết cả ngày, em còn bị gấu bắt đi mua hơn 50 chục cốc trà sữa, chất đầy cả oto mang đến phục vụ các cháu mà ko đc thanh toán xu teng nào? Hỏi thì nó bảo nó quên ko thanh toán. Ha ha
Chả phải quên đâu bác, thanh toán rồi một số thành phần lại bảo thụt quỹ PH ý, gấu nhà em cũng chuyên thế chả được thanh toán đồng nào bao h, nhiều lúc cũng điên bảo nó em làm BPH làm c.h.ó gì kệ thiên hạ đi đỡ nhức đầu, nó bảo em vì các con chứ em chả quan tâm các thành phần như thế. Đúng kiểu ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng

Koka2015

Xe tăng
Đó chỉ là hệ thống trường công, còn trường tư...thì học bạ ( học sinh giỏi các năm , hạnh kiểm tốt ...)là điều kiện cần và đủ ban đàu sau đó mới đến điểm thi tốt nghiệp. Tiép nữa khi vào trường công lập thì để được học các lớp chọn thì ngoài diểm số đầu vào ( khi có nhiều học sinh bằng điểm nhau thì học bạ sẽ là căn cứ để xét tuyển tiếp )
Trường tư cũng lấy theo điểm thi cụ nhé.
Tóm lại mời cụ đưa ra bằng chứng một trường cấp 3 yêu cầu phải là học sinh giỏi mới đủ điều kiện nộp hồ sơ như cụ đã comment.

cusao

Xe lăn
- Ở bất cứ môi trường nào cũng đều có trình độ chuyên môn không đồng đều. Cụ thể là trường nào cũng có giáo viên giỏi hơn những giáo viên chỉ đạt chuẩn.
- Mong muốn cho con mình được dạy bởi những giáo viên tốt là những mong muốn hoàn toàn chính đáng và lành mạnh. Có thể mua được vieejc này hay không là do BPH và nhà trường.
- Nhà trường mà cụ thể là BGH có đồng ý bán các gv này cho những vị trí trong các lớp (Chủ nhiej bộ môn...) hay không và mức giá nào thì hoàn toàn phụ thuộc vào qui định của ngành và giá thỏa thuận giữa bên có nhu cầu là phụ huynh và bên có hàng hóa là BGH.

Cứ chiểu theo nguyên tắc trên, hợp pháp thì làm mà trái qui định tức là vi phạm cho tất cả các bên.

shiluo

Xe container
Hội phụ huynh học sinh là bọn cực ngu dốt. Em không nói tất cả nhưng chắc số em nhọ gặp lần nào cũng vậy.
Những người đấy có do các phụ huynh bầu ra không hay là do được chỉ định?
Mỗi lần họp phụ huynh cụ có đóng góp ý kiến để họ bớt "ngu" đi không? Thấy họ "ngu" cụ có xắn tay vào để làm cho lớp (cũng là làm cho con của cụ) không? Hay lúc họp thì im thin thít còn lên mạng chửi cho sướng miệng?
Em thấy những người làm trong ban phụ huynh khổ bcm ra, hộc mặt ra vác tù và hàng tổng làm cho lớp cuối cùng bị mấy ông bà đuếch làm gì cho đời cạnh khóe (mà toàn cạnh khóe sau lưng chứ trước mặt thì câm như hến).
Em nghiệm ra không phải chỉ trong vấn đề ban phụ huynh của lớp mà ở trong xã hội những người không làm được gì là những người chửi khỏe nhất. Vì họ cảm thấy mình vô dụng nên thấy người khác làm thì cố bới móc chửi để cảm thấy mình có tầm nhìn hơn người khác. Đến khi bảo xắn tay vào mà làm thì lẩn nhanh nhất ^^

lta500

Xe buýt
Chạy trường, chạy lớp, giờ chạy cả giáo viên chủ nhiệm lớp...ngành dục nát thật
"Chuyện nực cười ở lớp 1A con nhà em. Góp mỗi người 300.000 đồng để chọn giáo viên tốt, dạy khi các con lên lớp 2. Như vậy là có giáo viên tốt và giáo viên không tốt à mọi người, hay là hội phụ huynh bày vẽ ra?. Hỏi các lớp khác có làm vậy không thì trả lời họ cũng làm như vậy",
Khả năng là các cô bơm ra thôi bác ạ

potter.nguyen

Xe buýt
Cụ lại quá lời .Mọi người đang trao đổi một sự việc chung , một hiện tượng chung là vai trò , trách nhiệm của BPH trước các phụ huynh và học sinh.
Theo cụ nghĩa vụ làm các việc chung của BPH là gì nhỉ ? Thấy sự bất cập với các học sinh thì vẫn phải mặc kệ vì không phân biệt được đấy là việc chung hay việc cá nhán ah
thế thì cụ phải tập hợp đủ 1 nhóm phụ huynh lớp cụ , đề nghị BPH nói. Còn giờ mới là ý kiến của riêng cụ, họ đâu tập hợp dc để ý kiến.

lta500

Xe buýt
Em thấy một số trường muốn tổ chức học hè nhưng lại bắt phụ huynh viết đơn xin học. mang tiếng là học ôn lại kiến thức nhưng khi hỏi ra thì lại là dạy trước kiến thức mới.
Em muốn con được nghỉ hè tới lúc học chính, nhưng mà nói vậy rồi thì không đi cũng không được.

Thanhvuóng71

Xe container
Trường tư cũng lấy theo điểm thi cụ nhé.
Tóm lại mời cụ đưa ra bằng chứng một trường cấp 3 yêu cầu phải là học sinh giỏi mới đủ điều kiện nộp hồ sơ như cụ đã comment.
Cụ nên tham khảo thực tế nhièu. Trước kỳ thi tốt nghiệp cấp 2 thì các trường dân lập cấp 3 vẫn cis hình thức tuyển sinh theo hình thức xét tuyển đấy Cụ nên tham khảo thêm.

Koka2015

Xe tăng
Cụ nên tham khảo thực tế nhièu. Trước kỳ thi tốt nghiệp cấp 2 thì các trường dân lập cấp 3 vẫn cis hình thức tuyển sinh theo hình thức xét tuyển đấy Cụ nên tham khảo thêm.
Đấy là những trường dân lập top dưới cụ nhé, những trường này vợt những học sinh học kém, ko tự tin vào kỳ thi tuyển sinh cấp 3.
Tất cả những trường này không có trường nào không có trường nào yêu cầu phải là học sinh giỏi như cụ comment cả, nếu tôi nói sai thì mời xin cụ đưa ra dẫn chứng.