[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

phuongmit

Xe cút kít
may mà găp gv ưng chứ gv ko ra gì cụ lại bị chửi ong thủ:D
Chửi sao dc cụ ơi ;)) có poll bình chọn rồi mà, đa số phản đối rồi, vạn sự tuỳ nhà trường bố PH cũng k dám chửi em :)) à mà ưng theo đa số thôi, 1 vài PH siêu nhân thì e thấy chưa ưng gv nào 3 năm nay cả =))

vykieu2011

Xe tăng
Trường tiểu học mới xây cụ ạ. Năm ngoái mới học được 2 tháng sau Covid là kết thúc năm học nên chưa lắp điều hòa. Năm này mới chính thức học từ đầu năm nên mới lắp.
thiếu ĐH thì phải lắp thôi nhưng em dự là lớp con cụ phải thay luôn cái rèm cửa sổ vì cái rèm nhày ko phù hợp tý nào khi bật quạt, nó cú lập loè làm cho các cháu rất mất tập trung và nhức mắt.

Matxech

Xe container
Chuyện chọn cô là bt và xa xưa rồi
Nhưng thường chọn cô cn thôi
Còn trưởng ban PH tiếng là bầu nhưng cô nhắm trước rồi
Chọn ng nào ngoan dễ chỉ đạo còn nếu chọn sai sang năm chọn lại ngay
E 17 năm đi họp ph và cũng đã từng là trưởng ban PH

DFresh

Xe đạp
lá tắm Dao đỏ D'Fresh Hà Nội - 0869354384
Website
dfresh.com.vn
Ngân sách đầu tư nhiều, cơ sở vật chất tốt hơn nhưng chất lượng lại giảm đi.

Tất cả vì "TIỀN" và "ĐẠO ĐỨC".

Em lại phải nhấn mạnh-ngành GIÁO DỤC vn là 1 trong 2 ngành THỐI nhất.

Tuy nhiên nếu cụ/mợ nào có điều kiện học trường TƯ lại quá ổn.
Trường tư thì hơi chát, mà có khi nào thuế thu chưa đủ nên csvc trường công kém thế nhỉ.

tuctuc2010

Xe điện
Cái này là do BPH cứ thích thế chứ loạn cái gì. Con bé út nhà em học lớp 1 năm nay lên lớp 2. Hồi đầu hè mấy "ông bà" trong ban PH cứ nhao nhao lên hô hào làm đơn đề nghị ban giám hiệu giữ cô CN lớp 1 tiếp tục theo lên lớp 2 với lý do là cô đã theo sát các con và hiểu rõ các con rồi. TSB cô này thì em rất ghét và kênh kiệu, mấy lần em nhắn tin lên nhóm cô còn đếch thèm trả lời. Vậy nên e chả hưởng ứng mà còn muốn thay cô khác kkk :D . Ơn giời cô CN mới dất chi nà xinh và hiền kkk :D

Ph chạy đủ thứ cho con thì sau này trẻ lớn cũng phải dùng tiền để chạy đủ thứ nó muốn. Vậy nên ph chỉ cần để lại thật nhiều tiền để con chạy chứ ph lấy tiền chạy cho con chả khác nào múc nước sông đổ ra biển.

ducvinhstyle

Xe hơi
Trường đứa nhỏ nhà em từ khi thay hiệu trưởng, giáo viên dạy tốt xin chuyển trường cũng tương đối, một hai năm gần đây cũng có hiện tượng chạy giáo viên chủ nhiệm. GV thì tốt với người này nhưng lại ko tốt với người khác nên mấy hnay cũng nhà em cũng loạn,... giáo dục Việt Nam ngày càng chán các cụ nhỉ

badenhn

Xe hơi
Hội phụ huynh học sinh là bọn cực ngu dốt. Em không nói tất cả nhưng chắc số em nhọ gặp lần nào cũng vậy.
Cụ giỏi sao không ứng cử mà làm. Em cực ghét cái thể loại trốn trách nhiệm nhưng người khác làm thì nhảy vào chê bai.

badenhn

Xe hơi
Đứng ngoài chửi thì dễ chứ vào làm có khi còn ngu hơn người ta ấy chứ cụ. Ít nhất mấy ng trong ban phụ huynh còn đc cái nhiệt tình, hơn loại đã éo làm gì chỉ nỏ mồm chửi.
Like cụ! Ghét cái thể loại khoogn chịu làm nhưng đứng ngoài nói.

Ớt xanh

Xe điện
Chuyện này chính em đã làm 2 lần ở 2 trường khác nhau. Đều là do bác trưởng ban đi vắng nên gv chủ nhiệm nhờ em mang túi quà có phong bì cùng vài vị phụ huynh đến gặp hiệu trưởng.
Gvcn nói đại ý hiệu trưởng mới về nên sẽ luân chuyển giáo viên giữa các lớp, ý cô muốn giữ nguyên team ăn ý để hoạt động nhịp nhàng hiệu quả.
Cảm quan của cá nhân em cho thấy đây là chiêu nịnh sếp của gvcn thôi chứ chẳng có luân chuyển nào cả.

Đứng ngoài chửi thì dễ chứ vào làm có khi còn ngu hơn người ta ấy chứ cụ. Ít nhất mấy ng trong ban phụ huynh còn đc cái nhiệt tình, hơn loại đã éo làm gì chỉ nỏ mồm chửi.
Loại đấy khéo bph có loa lên nhờ ông nào rảnh bê đồ, trông các con hộ tí cũng lẩn như trạch, mõm là giỏi ;))

Hastamanana

Xe buýt
Lắm đứa cha mẹ ngáo cmn rồi , cô dạy giỏi trời đi chăng nữa nhưng con học dốt như bò lại thêm lười như hủi thì thu nạp kiến thức kiểu gì ?

nidea

Xe tăng
Chạy trường, chạy lớp, giờ chạy cả giáo viên chủ nhiệm lớp...ngành dục nát thật
"Chuyện nực cười ở lớp 1A con nhà em. Góp mỗi người 300.000 đồng để chọn giáo viên tốt, dạy khi các con lên lớp 2. Như vậy là có giáo viên tốt và giáo viên không tốt à mọi người, hay là hội phụ huynh bày vẽ ra?. Hỏi các lớp khác có làm vậy không thì trả lời họ cũng làm như vậy",
Thế nào là loạn? Sao lại liên quan đến ngành?

Soldier331

Xe tải
Em thì chỉ lo cái phần GV không được chạy, được Hội PH coi là tốt ấy, nó đem thù hận trút vào đầu những đứa bé vô tội ở những lớp không chạy.
Nản Dục

divino

Xe tải
Chuyện bt.
Cái không tốt là người ta không công khai dẫn đến thất thu ngân sách và tăng tiêu cực.
Nên đấu thầu giáo viên công khai, để tất cả giáo viên xây dựng thương hiệu cho mình thật tốt cả chất lượng lẫn hình thức và qua đó tăng thu nhập.
Tại sao cứ chê bai +s trong khi các cụ cứ giữ tư duy bao cấp đổ đồng?
giải pháp của cụ quá tệ. Đây là trường công. Có điều kiện như cách cụ bảo thì ra trường tư

ntpine

Xe tải
E viết sơ qua công việc của trưởng Ban PH cấp 1-2-3 e đang làm, nhờ các bác đã từng làm bổ sung
Họp với lớp và trường: Năm ít nhất 3 lần x2 (vì trước mỗi cuộc họp PH lớp là họp trường và khối đả thông tư tưởng) = 6 cuộc
Gặp Ban GH: Tặng quà hoa (tự nguyện, chả ai bắt) ít nhất 3 lần/năm: 20/10, 20/11, 8/3, chưa kể Khai và bế giảng
Đi: Ít nhất 1 cuộc/năm dã ngoại của các cháu
Tham gia giám sát ăn uống bếp trường 2 năm/lần, dậy sớm vãi ra thường 6Am đã phải có mặt.
Sự kiện: Tết Trung thu, Giáng sinh, bánh trôi bánh chay, ăn chia tay lớp, đau đầu phần thưởng
Ký: Đồng thuận các loại văn bản liên quan đến đại diện PH, phần lớn không thể thay đổi gì dù có ký hay không
Khuân vác Sửa chữa: kê bàn mang ghế, thay đồ bán trú, chuyển lớp, sơn sửa, xin phép trường được vào thay vật tư, sửa chữa
Tiền: Cầm quỹ, ứng tiền, tính toán báo cáo
Điện thoại: Không giới hạn 9 tháng 10 ngày của năm (cô cần, con cần, học sinh cào nhau, mất đồ, yêu nhau chả thiết học, bố mẹ quên đóng quỹ, hỏng quạt, mất điều khiển, đồng thuận thay điều hoà...)
Chuyện ABCD...xin đổi cô đổi lớp đổi giáo viên bộ môn...

Vậy mà đến cuối năm, rất rất hiếm lời cảm ơn nào đến từ các bác PH đi họp gửi đến BPH, 90% PH đến chỉ để có mặt hoặc xếp hàng nói riêng với cô về con mình rồi nhanh nhanh chóng chóng về).
So với Phụ huynh thông thường: Họp tối đa 3 cuộc/năm, đóng quỹ rồi về. Các bác tự hiểu nhé.
Được cái làm ban PH hiểu con mình trong lòng bàn tay, thấy cả sự hay ho dở hơi của lớp, trưởng thành cùng con, đó không chỉ là trách nhiệm mà còn là sự kết nối.
Các bác có con tuổi cấp 2-3 chắc hiểu điều này nhất, để rồi khối vị PH con ngấp nghé vào ĐH lại đôn đáo than thở: "Sao bọn trẻ con ương bướng, chả có đam mê hay được cái tích sự gì".
Chúng nó nói điều nó thích làm với người hay chơi với nó, bố mẹ tuổi j.

Chỉnh sửa cuối:

uoat_LX

Xe điện
Chạy trường, chạy lớp, giờ chạy cả giáo viên chủ nhiệm lớp...ngành dục nát thật
"Chuyện nực cười ở lớp 1A con nhà em. Góp mỗi người 300.000 đồng để chọn giáo viên tốt, dạy khi các con lên lớp 2. Như vậy là có giáo viên tốt và giáo viên không tốt à mọi người, hay là hội phụ huynh bày vẽ ra?. Hỏi các lớp khác có làm vậy không thì trả lời họ cũng làm như vậy",
Đây là nét đẹp của truyền thống học từ cha ông 🤭🤭🤭 ông bà xưa chẳng có câu " tầm thầy học đạo " ," muốn con hay chữ phải yêu lấy thầy" ai đó còn mơ hồ,rằng thầy cô nào cũng như nhau, thì không cùng quan điểm với em ,con cái sẽ thiệt thòi. Sau vài năm làm hội trưởng ph lớp,em là người âm thầm chạy trường,chạy lớp cho con ,bởi trong nhiều thầy cô có ít người đẹp người đẹp nết và dạy giỏi .Do cả 2 vc bận bịu với công việc,nên bàn nhau tìm cho con một người mẹ ở trường,mong cho con lớn lên hồn nhiên.
Chọn lọc tự nhiên, đó là quy luật.Đây là ý kiến của cá nhân em , không luận đúng sai, các cụ đọc cho biết, nếu cụ nào không vừa ý cũng xin không phản biện.

conghuyDA

Xe máy
F1 là cháu lớp 1 học cô giáo dậy giỏi con nhà cháu thì nhát cô thì chèn ép đếm mức con bé sợ muốn đi vs cũng ko dán xin ra bĩnh luôn ra quần. E thấy nên tìm cô giáo có tâm thì tốt hơn là cô dậy giỏi. Cô dậy giỏi có cách ép học sinh phải học sẽ làm cho bé sợ quá giống như con nhà cháu
Em đồng ý với cụ, giáo viên có tâm tận, tụy với các con và biết khơi gợi tinh thần các con mới quan trọng. Gái út nhà em từ lớp 1-3 học cô giỏi cơ mà cô ép quá nó sợ học, lên lớp 4 gấu nhà em nó đi công tác mà phi thẳng về cô hiệu trưởng xin chuyển sang cô khác không giỏi bằng nhưng rất tận tụy và quý trẻ. Sang lớp này con hoạt bát, nhanh nhẹn và thích đi học, năm đấy lớp con cũng phải có đến 7-8 cháu có được cái giải Quận với cả vàng/bạc gì đấy của mấy cái thi online thế là các cháu thẳng tiến cấp 2 trường điểm bố mẹ cũng nhàn. Đến h lên C3 rồi năm nào Tết cũng cứ đòi xuống cô chơi, được cái nhà cháu ở tập thể các con các cháu thay nhau học cô nên năm nào cũng đi cả tập đoàn