[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

binhsu7273

Xe cút kít

bikhoai

Xe buýt
sao lại ko? quỹ lớp là do ban PH quản lý và vận hành. nhà trường ko bao giờ can thiệp sâu. các cụ mất niềm tin vào cs quá thôi. em làm trong ban PH của 2 f1 từ Mẫu giáo, cấp 1, cấp 2... công, tư đủ cả
Uh thì cụ công tư phân mình,thế cụ có biết ban Ph có những người o ra gì o??Cụ chưa đi họp những lớp mà ban PH o công khai chi tiêu khi hết năm .Xã hội thì muôn hình muôn vẻ.

binhsu7273

Xe cút kít
Tôi cũng làm trong ban phụ huynh đây, muốn tốt nhất cho các con chứ ai nghĩ riêng cho mình đâu. Thế mà nhiều phụ huynh cứ nghĩ là này nọ.
Tôi cũng trong BPH nhiều năm rồi, đành phải bỏ ngang vì mình không có được "Bản Lĩnh" như PH trên, đừng có bảo vào BPH mà không có lợi cho Con Cháu. ;))

thuysinh.tl

Xe container
Cũng vất bủ mợ. Vác tù và hàng tổng. Thế quái nào cũng nào cũng có phụ huynh lúc phổ biến quỹ lớp thì bảo theo số đông. Đến sau này về nhà lại thắc mắc. Gặp nhiều người thế roài. :D
Các cụ mợ trong BPH nói thật rất có đk cả về kinh tế và thời gian mới giúp lớp dc. Chẳng mấy ai ham hố chấm mút tiền của phụ huynh hay các con đâu cụ.

gocart

Xe cút kít
E chỉ quất lại còm này của cụ vì e nghĩ cụ khá lớn tuổi và có thể ko còn f1 trong độ tuổi đi học.
Cô giáo CN đề nghị (công khai hoặc không) BPH lập nhóm zalo để trao đổi việc lớp ạ.
Thực tế cô giao việc cho BPH qua zalo khá nhiều, bên cạnh việc trao đổi học hành, bài tập... Ngay từ lớp 1.
E hình dung cô CN như GĐ, ban PH sẽ là các TP: kế tóan, tổ chức, vật tư... Họ phải nhanh nhẹn, có quan hệ, khả năng tài chính, biết lấy lòng gv... đủ để hỗ trợ lớp (cô) đạt thành tích thi đua trước hết. NGoan là có quà, tận tụy là con sẽ GIỎI??? (hoăc ít bị động đến. HS (chủ thể) chỉ là bầy cừu thụ động trong toan tính của đám người lớn. Mất hẳn sự tôn nghiêm trong quan hệ thaỳ- trò, nhà-trường...
Phần nào giúp quan điểm cổ hủ truyền thống quay trở lại xâm nhập môi trường GD và thâm nhập sâu vào đời sống XH "muốn sang thì bắc cầu kiều"...
Quan điểm của phụ huynh bị cô lập, e nghĩ khá cứng rắn chứ ko cứng nhắc. Tuy nhiên có thể vì lý do kinh tế mà ko có lựa chọn khôn ngoan hơn. Nếu là e, bố mài đi riêng với cô, đẹo chung chạ thằng nào hết. Hoặc hơn nữa, mua mẹ trường tự làm HT, thay cô cn/giải tán lớp, hehe. Suy cho cùng, con ai chả xót, bị cắn ai chả cay...
Bố mẹ nai lưng làm cho con đi học, sao còn phải "học" thêm hộ con ở trường nữa nhỉ?
Đáng ngại, nếu ko nói là đáng thương cho các chủ thể thụ hưởng sự giáo dục như thế! :(
Tuy không còn con đi học nhưng cũng từng là phụ huynh trưởng.
Chuyện làm hội phụ huynh thì không đùn được cho ai thì phải làm chứ đùn được thì làm ngay và luôn chứ. Vác tù và hàng tổng, mất ngày, mất tiền mà còn bị bọn dở hơi cám hấp nó chửi.
Tiền thu quỹ thì tóm lại chi tiền điện, tiền nước uống, vệ sinh, ngày nhà giáo, đi du lịch của các con chứ lọt đi đâu.
Liên lạc giữa các phụ huynh với nhau ngày xưa là tin nhắn giờ là Zalo nhưng trước đến nay luôn có vài phụ huynh lệch sóng thì bỏ qua họ luôn chứ trường hay cô nào chỉ đạo.
Còn chuyên thân thầy cô để con mình giỏi thì không có đâu. Tư duy đó sai ngay từ đầu rồi.
Đứa học sinh nào cuối cấp đều phải ngồi trong phòng thi và tự mình chiến đấu cho số phận của nó, chẳng bố mẹ, thầy cô hay trường có thể cứu nó vào lúc đó được.

NNS

Xe ngựa
Con em đi học, lớp
Cụ chuẩn, con em cũng có khoản sinh nhật, thầy giáo bảo là năm cuối cấp nên muốn các em có kỷ niệm với nhau.

Em thấy cũng hợp lý, nhưng nhiều phụ huynh phản đối khoản sinh nhật này
như thằng con em, mỗi năm lớp nó thường tổ chức đc dã ngoại cho các con đi xa xa 2 lần. Ban ph họ dùng quỹ lớp mua đồ ăn trưa cho các con, buổi trưa em giúp lớp 1 cuốc lái xe chở theo các mợ ship đồ ăn trưa lên cho các con. Đồ ăn nóng, đủ món, trc khi đi còn đưa menu cho các con vote chọn, option nào đông bé lựa thì chọn làm bữa trưa.... các con rất vui và hào hứng trc các hoạt động tập thể. Trong khi các lớp khác ko đc quan tâm như lớp con em, các con tự chuẩn bị đồ ăn mang theo, mỗi cháu ngồi 1 góc ăn, nhiều cháu để trong cặp rơi đổ, mất tiêu cả đồ ăn.... lớp con em thì đc đồng loạt quây quần ăn với nhau
đó là 1 ví dụ xài tiền quỹ, ngoài ra còn rất nhiều dịp như khen thưởng các con có thành tích, mua đồ tổ chức các cuộc thi vẽ, ghép hình, túm lại là éo có tiền thì các con cũng khổ chứ lấy éo gì ra mà hoạt động?
quỹ lớp con em đâu cũng chỉ 1-1.5 củ/học kì Em thấy quá rẻ cho 1 niềm vui cho tất cả các con. Những hoạt động đó đc tổ chức tốt các con vừa vui vừa yêu lớp, yêu nhau, những lớp như thế tuyệt ko có các trò hành hạ, bạo hành nhau....

binhsu7273

Xe cút kít
Thế cụ có đồng ý đưa con cụ đến trường đúng 6g30 làm trực nhật, quét lớp không.

Tôi không muốn con tôi làm trực nhật, nên nhờ hội PH thuê lao công , tôi bỏ ra 150k/năm.
Đó là 1 việc tốt, nhưng..... ;))

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Đám đông họ vote, nên tôn trọng đán đông :)

hbthang

Xe tăng
Các cụ mợ trong BPH nói thật rất có đk cả về kinh tế và thời gian mới giúp lớp dc. Chẳng mấy ai ham hố chấm mút tiền của phụ huynh hay các con đâu cụ.
đầu óc họ mất niềm tin vào cs quá mà. họ không nghĩ rằng chính họ sẽ làm hỏng con của họ bởi những suy nghĩ lệch lạc ấy. có cụ còn bảo ban PH dấu diếm ko công khai nữa thì bó tay

Còm cái e có con mới vào lớp 1. E là cứ nịnh hội BPH cho con nó khỏe, xh chửi e ngu cũng được.

binhsu7273

Xe cút kít
Tôi chốt lại dòng này:
Nhớ thủa xửa "Đàn đàn, lũ lũ Hs túm tụm đến các nhà Thầy Cô nhân ngày Hiến Chương để tỏ lòng Kính Trọng" hay do trái nắng trở trời Thầy Cô bị ốm, nay các Cháu được "nhàn" đí rất nhiều vì đã có BPH lo cả. ;)) ;)) ;))

Chỉnh sửa cuối:

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Lớp con em học thấy đoàn kết phết.
Năm ngoái thấy các cháu mặc đồng phục đẹp vào 1 ngày khác thứ 2, em hỏi gấu ơ trường có đồng phục đẹp thế, gấu bảo: Phụ huynh bàn nhau may cho các cháu đấy, đâu hơn 100k bộ.
Ngoài ra năm ngoái có tổ chức trang trí lớp, chả thấy ai phàn nàn gì, thấy các bác trong hội tất bật, người đi mua cái này, người cái kia, em nhận nhiệm vụ đi đặt cái bảng để cho nó vừa khít, vì bảng sẵn không vừa, các bác có thời gian còn tới lau dọn, trang trí lớp cho các con, bác không có thời gian thì ủng hộ cái khác.
Dịp lễ noel có phụ huynh còn tặng cây thông to đùng, các mẹ lại tất bật trang trí cho con.
Thấy nhiều cụ có cái nhìn tiêu cực về các bác hội trưởng thật, ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng, không có ai làm thì người ta mới làm.

VoCan

Xe điện
Nhà trường, giáo viên toàn đề cử bọn ngu ngu vào ban phụ huynh làm tay chân cho chúng.
Ban phụ huynh này bị trường điều khiển thu lợi ích từ các phụ huynh khác. Nói chung méo mó. Nên giải tán bph.
Óe , em nhớ trên này có khá khá cụ làm trong ban phụ huynh cụ thử hỏi họ xem họ có ngu ngu không , chứ em cũng thấy họ .... thật , ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng , có chuyện gì thì họ cũng lo , từ dã ngoại các cháu , quà nhà giáo rồi các kiểu liên hoan phục vụ con người khác rồi bị phụ huynh nói ngu ngu với tay sai .

VCHDHN

Xe container
Em chỉ ngắn gọn thế này: em rất biết ơn ban phụ huynh.

binhsu7273

Xe cút kít
Thế cụ có đồng ý đưa con cụ đến trường đúng 6g30 làm trực nhật, quét lớp không.

Tôi không muốn con tôi làm trực nhật, nên nhờ hội PH thuê lao công , tôi bỏ ra 150k/năm.
Cháu chuốc lại Cụ chén rượu, dưng Cháu khó mà đồng quan điểm cùng Cụ.

phuongan

Xe điện
Năm nay em cầm quỹ hội phụ huynh đây.
Các bác nào đi họp phụ huynh đầy đủ đều biết chi tiết thu- chi quỹ HPH rất rõ ràng. Trừ khoản đóng góp cho quỹ trường là phải nộp tuỳ theo quy định từng trường: thường là khoảng 100-150k/ học sinh; các khoản còn lại đều phục vụ các con hết. Lễ tết chỉ tặng gv bó hoa 200-300k và 1 pb nhỏ tầm 1 triệu, các cô bán trú 200-300k, cấp 2 các gv bộ môn cuzng chỉ nhẹ nhàng thế này thôi: em hỏi các vị là gv họ có giàu lên nhờ các pb này không ạ? Có bằng bữa nhậu của quý vị không?
Cấp 1 thì các con nào đc tổ chức trung thu, liên hoan cuối năm, quà cuối năm, lì xì đầu năm...
Các bác không làm lại còn ngồi chửi đổng bọn em ngu với cánh tay nối dài này nọ...Thu quỹ này dễ à? Gớm, phải tổng hợp xong công bố ds lên group phụ huynh lớp, lỡ có sót ai còn bổ sung luôn, ai chưa đóng thì phải nhẹ nhàng nhắc nhở chung chung chứ không cũng sợ bị ăn chửi ngược lắm!
Năm nay covid nên trường tiểu học F1 nhà em vẫn họp online, thu quỹ qua chuyển khoản. Vậy là phụ huynh 1 bạn thuộc diện gđ khó khăn thấy thông báo chung nên vẫn đóng quỹ. Nhập tên hs xong em mới biết, vội nhắn tin xin stk để ck lại tiền, vì bạn đó gđ khó khăn nên lớp thống nhất miễn từ lớp 1. Đấy, người khó khăn thật người ta tự trọng lắm.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
đầu óc họ mất niềm tin vào cs quá mà. họ không nghĩ rằng chính họ sẽ làm hỏng con của họ bởi những suy nghĩ lệch lạc ấy. có cụ còn bảo ban PH dấu diếm ko công khai nữa thì bó tay
Em chả bao giờ soi chuyện chi của BPH, một tập thể 4-5 người chia nhau dc cái gì. Mà mất tg công sức kinh, em mà có đk tg và kinh tế cũng ko bao giờ tham gia. Phải rất tâm huyết với các con và lớp mới tham gia BPH dc.

binhsu7273

Xe cút kít
Óe , em nhớ trên này có khá khá cụ làm trong ban phụ huynh cụ thử hỏi họ xem họ có ngu ngu không , chứ em cũng thấy họ .... thật , ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng , có chuyện gì thì họ cũng lo , từ dã ngoại các cháu , quà nhà giáo rồi các kiểu liên hoan phục vụ con người khác rồi bị phụ huynh nói ngu ngu với tay sai .
Thâm dư mít Chảo vầy...? ;))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Em chả bao giờ soi chuyện chi của BPH, một tập thể 4-5 người chia nhau dc cái gì. Mà mất tg công sức kinh, em mà có đk tg và kinh tế cũng ko bao giờ tham gia. Phải rất tâm huyết với các con và lớp mới tham gia BPH dc.
Em bận thôi, chứ có 1 chút đỡ bận là em tham gia đấy, toàn đùn đẩy gấu đi trang trí lớp =))