[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

network

Xe buýt
Lại là lỗi ban Phụ Huynh :D
Nếu thẳng thừng ra, ko đóng tiền đừng dùng, thì lại lên mạng kêu. Lại diễn đúng cái bài con ko được ăn gà rán.
Thằng thừng thế thì lại ko nên vào BPH cụ à, phải rất mềm mỏng và khéo léo, đã làm thì ko nên kêu :D

xedieu

Xe cút kít
Thằng thừng thế thì lại ko nên vào BPH cụ à, phải rất mềm mỏng và khéo léo, đã làm thì ko nên kêu :D
Chuẩn. BPH cần khéo léo để không ảnh hưởng cô và trường, không làm lớp học căng thẳng. Chứ không phải là xử lý cứng quá (đúng nhưng chưa hay).

network

Xe buýt
Chuẩn. BPH cần khéo léo để không ảnh hưởng cô và trường, không làm lớp học căng thẳng. Chứ không phải là xử lý cứng quá (đúng nhưng chưa hay).
Em lúc nào cũng phải chốt câu cuối là còn rất nhiều thiếu sót, các bác có góp ý hay đề xuất gì cứ nhắn lại để bph hoạt động tốt hơn, thế mà chả có ai bảo gì :D.

network

Xe buýt
Lại là lỗi của BPH. Đây là lỗi của những kẻ không đóng tiền mà vẫn muốn con ăn gà rán.
Cụ lại lấy tư duy của người lớn để áp vào trẻ con là sai hoàn toàn. Lũ trẻ nó rất đơn giản có rất nhiều đứa ko có nhu cầu ăn gà rán đâu, và đôi khi 2 đứa ăn chung 1 xuất gà rán chúng nó lại vui hơn nhiều.

maikora

Xe đạp
Cụ lại lấy tư duy của người lớn để áp vào trẻ con là sai hoàn toàn. Lũ trẻ nó rất đơn giản có rất nhiều đứa ko có nhu cầu ăn gà rán đâu, và đôi khi 2 đứa ăn chung 1 xuất gà rán chúng nó lại vui hơn nhiều.
Cụ đúng. Trẻ con bây giờ có thiết tha gì chuyện ăn uống đâu. Có những thứ ở nhà tụi nó chả đụng đũa, thế mà ra chỗ tập thể thì lại chấm mút được.
Còn vụ gà rán thì khác, chắc cụ ko theo dõi, bé học sinh đó chắc gì đã thèm gà rán, nhưng mẹ cháu thì bù lu bù loa vì cô giáo và BPH ko cho cháu ăn, trong khi mẹ cháu là người duy nhất trong lớp ko chịu góp 40k tiền liên hoan. Và mẹ cháu thì đang rất hả hê vì đã hạ bệ được nhà trường, cô giáo, BPH.

Batman

Xe điện
Mua hạ tầng là mua cái gì bác?
Nếu công tơ điện đã đấu và dành riêng cho lớp, và điện chờ đã cấp đến đầu chờ trong lớp là đã có người bỏ tiền ra mua đồng hồ, mua dây dẫn và ký hợp đồng với điện lực. Mục này là hạ tầng, nếu cụ không mua được thì mời cụ ra điện lực đăng ký công tơ, tự kéo dây từ đầu cột về.
Muốn lắp điều hòa cho các con, cụ phải làm đơn gửi hiệu trưởng và được duyệt. Nếu phụ huynh chỉ cần 1 người không đồng ý lắp điều hòa là không lắp được, phải chuyển qua phương án khác. Phương án tối ưu là có nhà tài trợ đứng ra lắp điều hòa cho lớp.
Trường công, điều hòa không phải là thiết bị bắt buộc phải có, nên nếu hiệu trưởng từ chối thì mọi việc cụ muốn làm đều vô nghĩa.

Cụ chủ động tham gia vào hội, lại lên đây than vãn là sao :D
Em tham gia dưới danh nghĩa thành viên không chính thức thôi, em không tham gia đến các hoạt động thu chi về tài chính cụ ạ. :D Em nằm trong nhóm tài trợ.

Chỉnh sửa cuối:

Batman

Xe điện
Khoản ấy thì tôi chịu.
Nhưng với 1 trường có sẵn, cũ rồi, như của con tôi - và đi thuê điều hoà -, thì không hiểu bên bán họ Thuê công suất trạm như thế nào và dây dợ đi lại về mặt vật lý, như thế nào.
Công xuất trạm thì cụ không cần quan tâm.
Ví dụ như cụ cần lắp 80 chiếc điều hòa cho 1 trường, cụ đề xuất phương án với điện lực, điện lực họ sẽ tự cân đối. Nếu trạm biến áp của họ còn tải ở gần trường, họ kéo dây về cho cụ. Dĩ nhiên, họ sử dụng công xuất dự phòng này cho cụ thì tương lai họ vẫn phải nâng công xuất trạm nếu họ phát sinh tải ở nơi khác.
Nếu trạm biến áp không đủ công xuất, họ sẽ tự nâng công xuất lên.
MBA của nhà trường là vốn đầu tư công, ai dám đấu nối thêm tải vào, điện lực cũng chả dại.

Bang lang

Xe điện
Lại là lỗi ban Phụ Huynh :D
Nếu thẳng thừng ra, ko đóng tiền đừng dùng, thì lại lên mạng kêu. Lại diễn đúng cái bài con ko được ăn gà rán.
Thực ra lớp mà có mỗi bạn ko đóng thì em thấy hoàn thành chỉ tiêu. Trước em làm thì một kỳ phải khoảng 5 phụ huynh, mà những phụ huynh này thường một năm chỉ đóng 1 lần, hoặc 5 năm chỉ đóng 1-2 lần nên e dự thu khoảng 47 thay cho 52.. Em cũng nói thẳng tình hình lớp như thế nên phụ huynh thống nhất có nhiều tiêu mhieu, it tiêu ít. Được cái lúc liên hoan có người góp cái này, góp cái kia... sửa chữa quét dọn toàn phụ huynh rủ nhau đi làm chứ ko thuê nên tiết kiệm được khối. Em thấy quan trọng nhất là sự kết nối giữa các cô và phụ huynh, cô và các con, các phụ huynh với nhau... điều đó quan trọng hơn nhiều so với tổng quỹ bao nhiêu.
Đến bi h em ko làm nữa, nhưng vẫn tinh thần đấy, bạn TBPH lớp con em rất xuất sắc trong việc kết nối. Em ko bao h nghe thấy phàn nàn về quỹ lớp, chỉ biết rằng, bất kể cần sự giúp đỡ là các phụ huynh vào trả lời hỏi han. Và cuối năm, một số phụ huynh sẽ góp thêm vào việc thăm hỏi các cháu có hoan cảnh khó khăn như dẫn đi mua giày dép quần áo cho các cháu ko còn bố/ mẹ. Tóm lại, bọn em hết thời kỳ cãi nhau về quỹ mặc dù chỗ em ở đều là những người thu nhập bình thường.
Liên hoan cuối năm, bọn e ra nhà hàng, nộp thêm 50k. Tuy nhà hàng ăn ko ngon lắm nhueng thấy bọn trẻ con rất vui, Phụ huynh đi kèm cũng 3 mâm, mặt ai cũng hớn hở. Em về bảo con em ăn chán nhỉ! Nó bảo con thấy rất ngon. Mặc dù em biết, nếu em mà nấu như thế ở nhà, kiểu j nó cumg kêu nhạt nhẽo. Cho nên, khi ở lớp, trẻ con nó sẽ ko quá để ý đến món ăn đâu mợ, nó chỉ thích có được nhiều trải nghiệm cùng nhau.

Tuấn Auto

Xe điện
ngành nào giờ cũng vậy. thương mại hóa, đúng nghĩa là bỏ tiền ra mua kiến thức cho con [-(

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn

Tuấn Auto

Xe điện
Cụ bỏ được bao tiền rồi mà thở câu này?
làm gì mà căng thế cụ, em nói tình trạng chung thôi, có thể em ko bỏ ra nhiều nhưng rất nhiều người đã phải bỏ ra nhiều, em quen nhiều cho con học trường quốc tế mỗi cháu toàn mấy trăm triệu 1 năm mà ko nhiều.
còn các trường công các lớp đầu cấp như: cấp 1 có lớp 1, cấp 2 có lớp 6. được phân chia làm các loại lớp, lớp chọn 1, lớp chọn 2, lớp chuyên 1, lớp chuyên 2, lớp ngoại giao đủ các loại lớp để cho các phụ huynh thi nhau bon chen xin cho con mình vào những lớp đó, mà có phải xin không đâu. như mua vé xem bóng đá, chọn khán đài

maikora

Xe đạp
làm gì mà căng thế cụ, em nói tình trạng chung thôi, có thể em ko bỏ ra nhiều nhưng rất nhiều người đã phải bỏ ra nhiều, em quen nhiều cho con học trường quốc tế mỗi cháu toàn mấy trăm triệu 1 năm mà ko nhiều.
còn các trường công các lớp đầu cấp như: cấp 1 có lớp 1, cấp 2 có lớp 6. được phân chia làm các loại lớp, lớp chọn 1, lớp chọn 2, lớp chuyên 1, lớp chuyên 2, lớp ngoại giao đủ các loại lớp để cho các phụ huynh thi nhau bon chen xin cho con mình vào những lớp đó, mà có phải xin không đâu. như mua vé xem bóng đá, chọn khán đài
À. Thế là chuyện hàng xóm à cụ? Chừng nào con cụ đi học, rồi cụ nghiên cứu kỹ hơn, thì hãy phát biểu nha cụ. Có nhiều thứ không nên nói chung chung. Không thể đánh đồng quốc tế, tư thục với công. Nhà em từ cấp 2 lên cấp 3 mà chưa thấy có lớp chọn với bán vé bao giờ ạ.

Demchinhhang.net

Xe container
Trẻ con đi học mà PH phải bang với hội phức tạp nhỉ, kiểu như nhà trường dí 1 phần việc của trường cho các gia đình.​

maikora

Xe đạp
Trẻ con đi học mà PH phải bang với hội phức tạp nhỉ, kiểu như nhà trường dí 1 phần việc của trường cho các gia đình.​
Thêm 1 phát biểu thiếu muối. Trong bất kỳ tổ chức xã hội nào cũng đều có sự phân công tổ chức, nhiệm vụ, bổ trợ nhau để hoàn thành mục tiêu chung. 1 gia đình 4 người cũng vậy thôi. Nói như cụ thì cần quái gì xây cầu, mở đường, cụ cứ len lỏi mà đi vì cuối cùng kiểu gì cụ cũng đến đích.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Ô hay cái này tự phụ huynh chọn chứ sao lại kêu ca như kiểu bị ép buộc vậy ạ ??

Tuấn Auto

Xe điện
Otofun, đúng nghĩa của từ fun là vui vẻ, mọi người vào bình luận, thảo luận những câu chuyện xh, đóng góp ý kiến, tư vấn giúp đỡ người khác…
Trong xh mỗi người một trình độ khác nhau, nhận thức khác nhau, vị trí, công việc khác nhau… nên suy nghĩ hay ý kiến cũng khác nhau, nên theo em nghĩ cc vào đây nên vui vẻ không nên căng thẳng quá. Văn minh, lịch sự, không nên nặng lời hay xúc phạm người khác.
Ý kiến cá nhân em như vậy
Nếu ý kiến em sai em xin lỗi cccm

xedieu

Xe cút kít
Lớp chọn 1,2 rồi lớp NG cũng là cách để NT khẳng định thương hiệu. Phải có chọn 1,2 để đầu tư một bộ gv TVA xịn cho lớp đó, sau này ra trường thi chuyển cấp chính lớp đó mang lại danh tiếng (bao nhiêu bạn đỗ vào trường danh giá). Lớp NG thì để giúp đỡ trường trong nhiều hoạt động vì PH có vai vế. Trường con em còn sàng lọc lớp chọn hàng năm. Em thấy khá ưng.