[Funland] Tật mút đũa, em có khó tính quá không?

Cún em

Xe buýt
Em tự nhận là khó tính. Nhà em mỗi người 1 đĩa muối chanh hoặc bát nước chấm nhỏ, rót ra đủ dùng cho mình, ai thích cho thêm chanh, ớt, tiêu thì tự cho; đồ canh thì ai muốn ăn dùng muôi/môi chan vào bát của mình, không được dùng đũa gắp thức ăn. Bây giờ bọn trẻ nhà em cũng quen như vậy, nên nếu đi ăn ở nhà khác hoặc bên ngoài, bọn nó cũng xin thêm đĩa/bát nước chấm riêng. Hơi lích kích tý nhưng em thấy vậy cảm thấy nó vệ sinh hơn.
Quan điểm của em thì thấy trong gia đình mà như vậy thì khó tính quá, kỹ tính quá. Vợ e mà như vậy chắc e phải đi tìm cô khác dễ tính hơn.

cptu176

Xe điện
Đi ăn lẩu gia đình và cơ quan, em bị xem là khó tính vì nhắc ngay và luôn tật cho đũa vào lẩu ngoáy và đôi khi là thấy có người mút đũa là nhắc luôn.
Tình hình các cụ như thế nào, có ai để ý như em ko?
Em cực gét mút đũa, ăn uồng cắm mặt vào ăn, không nhấc cái bát lên, nhai mở miệng, có tiếng kêu, gắp không cầm bát lên đỡ mà bỏ thẳng vào môm, bới đĩa thức ăn tìm miếng mình thích... em thì không nhắc nhưng rất khó chịu, thường những bữa như thế em tìm cách chuồn sớm nếu có thể...

Em được Bố Mẹ uốn nắn từ bé, giờ đối với bọn trẻ em cũng như vậy...

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Quan điểm của em thì thấy trong gia đình mà như vậy thì khó tính quá, kỹ tính quá. Vợ e mà như vậy chắc e phải đi tìm cô khác dễ tính hơn.
Khi ngồi với khách hay gia đình đi ăn nhà hàng thì có thể mỗi người một bát chấm riêng, chứ trong gia đình mà cũng riêng như thế thì lịch kịch quá. Cơm bữa trong gia đình em có thể có nhiều bát nước chấm bởi để phù hợp khẩu vị của từng người thôi (ví dụ chanh muối tiêu, mắm tỏi, mắm ớt nguyên chất). Vợ chồng ăn ở với nhau cả đời mà có bát nước chấm cũng không dám dùng chung, hay gắp cho nhau cũng phải đổi đầu đũa em thấy hơi khách sáo, kiểu gì ấy X_X X_X X_X

ngoctu2109

Xe tăng
E sang Tàu khựa thấy bọn nó ăn uống rất bặm trợn, nó ít để ý đến các tác phong trong bữa ăn như mình và cũng rất hay ăn lẩu, đũa gắp búa xua như cụ thớt nói

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
E sang Tàu khựa thấy bọn nó ăn uống rất bặm trợn, nó ít để ý đến các tác phong trong bữa ăn như mình và cũng rất hay ăn lẩu, đũa gắp búa xua như cụ thớt nói
Chuẩn luôn. Có đợt ngồi ăn tối ở Thẩm Quyến, mình 4 ông to cao vật vưỡng ngồi ăn nồi lẩu mãi không hết 2/3 trong khi bàn bên có một cặp nó xơi bay cái nồi lẩu to như cái chảo nấu đậu ở quê mình thửa xưa ấy. Nhìn em gái xuynh như mộng nó còn bê cả bát lên Húp sụp sụp ấy, công nhận họ ăn khỏe thật chứ không cá cảnh như mình. :))

TN1805

Xe điện
Đi ăn lẩu gia đình và cơ quan, em bị xem là khó tính vì nhắc ngay và luôn tật cho đũa vào lẩu ngoáy và đôi khi là thấy có người mút đũa là nhắc luôn.
Ai cũng như mợ thôi.
Ăn lẩu mà cứ có người dùng đũa ngoáy ngoáy vào nồi lẩu là tôi không muốn tiếp tục ăn nữa.
Người ta sinh ta cái Muôi : 1 cái thủng để vớt đồ ăn, 1 cái kín để múc nước lẩu....Sao không dùng ???

XSim

Xe container
Khi ngồi với khách hay gia đình đi ăn nhà hàng thì có thể mỗi người một bát chấm riêng, chứ trong gia đình mà cũng riêng như thế thì lịch kịch quá. Cơm bữa trong gia đình em có thể có nhiều bát nước chấm bởi để phù hợp khẩu vị của từng người thôi (ví dụ chanh muối tiêu, mắm tỏi, mắm ớt nguyên chất). Vợ chồng ăn ở với nhau cả đời mà có bát nước chấm cũng không dám dùng chung, hay gắp cho nhau cũng phải đổi đầu đũa em thấy hơi khách sáo, kiểu gì ấy X_X X_X X_X
Cả nhà em thi thoảng vẫn ăn chung cái kem, cái bánh hay quả mận :D

thichlexus

Xe điện
Công nhận đi ăn lẩu nhiều người cứ vô tư nhúng đũa vào nồi gắp thức ăn trong khi muôi sẵn đấy thì không dùng. Đi ăn mà gặp phải ca này thì em chống đũa ngồi nhìn chứ chả muốn ăn nữa.

otothanglong

Xe điện
Khó quá tốt nhất nên ăn ở nhà, đẫ ra ngoài ăn thì toàn khuất mắt trông coi, nhiều trò còn dị hơn mút đũa, tóm lại là ra ngoài ăn rất bẩn. Còn về lẩu tốt nhất trước khi ăn hãy gác 1 đôi đũa riêng lên nồi và đũa riêng gắp đồ sống, dặn ngay trước lúc ăn cho mọi người đỡ ngại . còn không nhìn thấy ai mút đũa hoặc cho đũa riêng vào ngoáy thì đừng ăn nữa, chỉ ăn những đồ chế biến sẵn ăn ngay ở ngoài thôi. Sống ở cái xứ này phong tục tập quán cả ngàn năm rồi nếu cảm thấy khó khăn không thể chấp nhận những cái cho rằng mất vs, thì tự phải khắc phục thôi, nhìn ghê tốt nhất nhịn không ăn nữa, mà đã chấp nhận ăn thì top đừng kêu.

Cún em

Xe buýt
đúng vậy, e đồng ý kiến với cụ ạ.

XSim

Xe container
Công nhận đi ăn lẩu nhiều người cứ vô tư nhúng đũa vào nồi gắp thức ăn trong khi muôi sẵn đấy thì không dùng. Đi ăn mà gặp phải ca này thì em chống đũa ngồi nhìn chứ chả muốn ăn nữa.
Dùng đũa mò đáy nồi nó mới thú (thú vị hoặc thú tính) chứ múc ra đĩa ăn nguội không sướng :D

red_dragon88

Xe buýt
Khó quá tốt nhất nên ăn ở nhà, đẫ ra ngoài ăn thì toàn khuất mắt trông coi, nhiều trò còn dị hơn mút đũa, tóm lại là ra ngoài ăn rất bẩn. Còn về lẩu tốt nhất trước khi ăn hãy gác 1 đôi đũa riêng lên nồi và đũa riêng gắp đồ sống, dặn ngay trước lúc ăn cho mọi người đỡ ngại . còn không nhìn thấy ai mút đũa hoặc cho đũa riêng vào ngoáy thì đừng ăn nữa, chỉ ăn những đồ chế biến sẵn ăn ngay ở ngoài thôi. Sống ở cái xứ này phong tục tập quán cả ngàn năm rồi nếu cảm thấy khó khăn không thể chấp nhận những cái cho rằng mất vs, thì tự phải khắc phục thôi, nhìn ghê tốt nhất nhịn không ăn nữa, mà đã chấp nhận ăn thì top đừng kêu.
Ông chủ thớt như kiểu bố thiên hạ, ngồi chung tập thể mà định lên giọng chỉ đạo.

tratida

Xe container
Em cực gét mút đũa, ăn uồng cắm mặt vào ăn, không nhấc cái bát lên, nhai mở miệng, có tiếng kêu, gắp không cầm bát lên đỡ mà bỏ thẳng vào môm, bới đĩa thức ăn tìm miếng mình thích... em thì không nhắc nhưng rất khó chịu, thường những bữa như thế em tìm cách chuồn sớm nếu có thể...

Em được Bố Mẹ uốn nắn từ bé, giờ đối với bọn trẻ em cũng như vậy...
Cụ sẽ bị ghét bởi nhiều cái khác, ví dụ gia trưởng chẳng hạn :)).

Sent from Other Universe via OTOFUN

tratida

Xe container
ăn lẩu ko lo ung thư, chỉ lo chấm với mút :)). Mặc dù ko chấm mút thì nhìn có OK hơn đấy. Nhưng chả bõ bèn gì, mời hẳn vào quán sang trọng, trả tiền và hướng dẫn ăn thì tuyệt vời luôn.

Sent from Other Universe via OTOFUN

Yoshi Hito

Xe tải
kể ra cũng có nhiều cụ mợ khó tính đường ăn uống ra phết nhỉ? em thì ăn hàng là phải uống rượu rồi, mà đã uống rượu thì sẽ chẳng còn thời gian để í mấy cái lặt vặt đó nữa :D

red_dragon88

Xe buýt
kể ra cũng có nhiều cụ mợ khó tính đường ăn uống ra phết nhỉ? em thì ăn hàng là phải uống rượu rồi, mà đã uống rượu thì sẽ chẳng còn thời gian để í mấy cái lặt vặt đó nữa :D
Đi nhậu nhiều lúc sang chúc tụng cầm chén nọ chén kia loạn cả lên còn đâu mà để ý đc, có mấy cụ comment ở trên là ai ko ăn theo ý cụ là cụ ấy nhường cả mâm hay đứng lên. Em thấy các cụ ý đứng lên thì cứ đứng, người khác vẫn ngồi, chả ảnh hưởng đến ai.

Diep1979

Xe container
Ở nhà thì cụ nhắc thoải mái, còn cơ quan thì nên bớt bớt lại hoặc ko đi nếu ngại

ubisapro

Xe trâu
Nói chung tương đối thôi. Nếu ko chắc mỗi người 1 đĩa như tây @@

matizvan2009

Xe ba gác
nói tiếp: chuyện nhúng đũa thì đúng là không nên rồi nhưng chuyện chung nước chấm thì cũng thấy nhiều cụ khó tính. Động tác chấm (mắm hay muối) nó không làm chạm phần miệng/môi chạm vào đũa. CHấm lòng, thịt luộc, hải sản, rau luộc thì chỉ phần thực phẩm nó chấm vào bát nước chấm thôi chứ đũa/nĩa đâu có chạm. Mà giờ chấm cũng chỉ chấm nhẹ thôi chứ có nhúng cả phần thực phẩm vào đâu.