[Funland] Tật mút đũa, em có khó tính quá không?

Cún em

Xe buýt
Em đi ăn cỗ bàn, liên hoan rất khó chịu cái tục gắp mời ng khác. Toàn gắp những cái mình không ăn được, bỏ ra thì bất lịch sự, để lại thì chật bát k ăn dc gì nữa. Nên giờ đi ăn, ngồi xuống mâm là e giao hẹn luôn: "không ai gắp cho ai nhé!"

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Em đi ăn cỗ bàn, liên hoan rất khó chịu cái tục gắp mời ng khác. Toàn gắp những cái mình không ăn được, bỏ ra thì bất lịch sự, để lại thì chật bát k ăn dc gì nữa. Nên giờ đi ăn, ngồi xuống mâm là e giao hẹn luôn: "không ai gắp cho ai nhé!"
Đấy là cụ kén ăn thôi. Em ăn tham, cứ ai gắp là em rất mừng vì không lại mang tiếng. Quý nhau người ta mới gắp cho.

dheIa

Xe điện
Ngôn ngữ chưa phù hợp.
Dừng quyền comment trong thớt

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Hieumos

Xe container
Để tránh tình trạng lấy đũa khua khoắng trong nồi thì người nào muốn sạch sẽ nên tự chủ động vớt tất đồ ăn đã chín ra đĩa.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Nhật thì cũng có Nhật this Nhật that. Chắc cụ chơi phải với mấy thằng đầu đường xó chợ rùi =P~
Cụ chắc toàn chơi với Tây nên this that. Em dị ứng kinh với kiểu này. Còn Nhật em chơi toàn lìu tìu tiếng Anh trọ trẹ toàn trưởng khoa với lãnh đạo trường.

Moriarty

Xe container
Mắng = phím thôi cụ ạ, ngoài đời nếu là lãnh đạo mắng dc 1 lần thì cấp dưới nó xa lánh, còn lính trơn mà thể hiện kiểu đó thì ăn cuốc vào mặt với bị cô lập ngay, cuộc sống đâu giống cuộc đời ;))
Ứng xử trong trường hợp này quá đơn giản, gọi to nhân viên "cho anh cái ĐŨa RIÊNNNNNG để gắp lẩu", vừa ko mất lòng ai vừa đạt mục đích. Nhiều cụ cũng cứng tuổi rồi mà sống trong tập thể ứng xử chán thật.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Cụ chắc toàn chơi với Tây nên this that. Em dị ứng kinh với kiểu này. Còn Nhật em chơi toàn lìu tìu tiếng Anh trọ trẹ toàn trưởng khoa với lãnh đạo trường.
ăn uống thì không phân biệt giai cấp hay học vấn, nhiều bác nhật làm chân tay nhưng họ ăn uống cũng nhỏ nhẹ và ngược lại,ngoại lệ có ăn mì thì đa phần đều có tiếng đấy là văn hoá của người ta,nhưng đa phần chỗ tập thể họ thường giữ ý không thể hiện cái bản ngã :D

present

Xe điện
Công nhận là khuất mắt trông coi đi cho hòa đồng thôi.
Chứ ở cơ quan đủ loại người, góp ý sao hết được chứ :(

tratida

Xe container
Em là y hệt cụ (có thể bổ sung thêm 1 số quy định về sử dụng tăm nữa, đặc biệt là tư thế lúc xỉa răng , che đậy như thé nào, xử lý tăm sau khi xỉa ra sao...), cơ nhưng mà sẽ có 1 số cụ bảo trưởng giả học làm sang.
Em thì nghĩ là văn minh tối thiểu nếu sống và sinh hoặt, làm việc đáp ứng tiêu chuẩn được gọi là người có văn hóa thôi. Chưa được ở mức trưởng giả, sang trọng, quý tộc đâu.
mỗi cái nó đều có lý do, kể cả việc mút đũa, ăn chung hay ăn riêng, hứng hay ko hứng... nhiều cái mâu thuẫn nhau, như món tái với món hầm thôi.

Sent from Other Universe via OTOFUN

tratida

Xe container
Cái này lên tv rồi cụ. Em thì chả thấy ông Nhật nào ăn rón rén cả. Được mời á, nó ăn kinh hoàng luôn. Rón rén chấc chỉ trên phim thôi. Hành vi ăn uống nó là thói quen ăn vào máu, làm quái gì có chuyện ăn mỳ húp sùm sụp mà ăn cái khác lại rón rén được. Ngắn choi nó vuông chứ cụ nào ăn một mình ở nhà mà không ngả ngốn đớp choàng choạc thì em đi đầu xuống đất. Lẩu thì ăn phải nóng mới ngon, cay thì nó phải thụt lưỡi nó mới chất. Mà lại không xuýt xoa thì quá là máy. Nhìn thấy món ngon thì phải chèm chẹp mới là người chứ.
thật, ăn bát súp, mì nóng mà không xì xụp thì bị dở người

tratida

Xe container
Đấy là cụ kén ăn thôi. Em ăn tham, cứ ai gắp là em rất mừng vì không lại mang tiếng. Quý nhau người ta mới gắp cho.
vấn đề gắp thực ra nó liên quan đến việc thức ăn chung, nhưnh lại có tính chia phần, và tốn diện tích thì nhắc nhau ăn cho khỏi vướng thôi :))

Booong

Xe tăng
Em tự nhận là khó tính. Nhà em mỗi người 1 đĩa muối chanh hoặc bát nước chấm nhỏ, rót ra đủ dùng cho mình, ai thích cho thêm chanh, ớt, tiêu thì tự cho; đồ canh thì ai muốn ăn dùng muôi/môi chan vào bát của mình, không được dùng đũa gắp thức ăn. Bây giờ bọn trẻ nhà em cũng quen như vậy, nên nếu đi ăn ở nhà khác hoặc bên ngoài, bọn nó cũng xin thêm đĩa/bát nước chấm riêng. Hơi lích kích tý nhưng em thấy vậy cảm thấy nó vệ sinh hơn.

Vì lý do này mà em rất ghét ăn lẩu.
Một cái nồi mà thập cẩm các loại thức ăn, nhiều khi chả liên quan đến nhau. Một cái nồi mà ai cũng dùng đũa của mình khuấy lên khuấy xuống. Sợ nhất là em gặp một số người gắp miếng thịt vào bát, cắn một miếng, thấy nó chưa chín, ung dung thả miếng thịt đó lại vào nồi cho chín :-&

tratida

Xe container
đã uống bia, rượu, ăn tiết canh, ăn gỏi, ăn sống, lòng đào, beefsteak được thì khái niệm vẹ sinh chỉ tương đối

tranthanhhaist

Xe tăng
Em thấy bọn Hàn trên mạng vẫn hay khoe clip nhúng đũa chung một nồi lẩu, mút cũng có luôn, cái tật này xem ra k phải chỉ xứ mình đâu.

Tony_Le

Xe container
Trước nhà cháu đi xét nghiệm, nội soi dạ dày thì âm tính với vi khuẩn HP. Khoảng mấy năm sau, cụ thể là cuối năm vừa rồi nhà cháu lại đi kiểm tra tổng quát, lần này thì dương tính với HP. Chắc lây qua đường ăn uống thôi các cm nhỉ? Dạng như ăn lẩu, chấm chung nước chấm.
Lẩu thì sôi HP chết hết rồi.

Đũa và bát ở quán là 2 thứ lây HP nhanh, còn chấm chung nước mắm thì nhanh hơn nhiều.

Ở HN tiết kiệm cả bàn có một bát nước chấm chung cho đủ thứ chứ trong SG thì mỗi thằng 1 bộ mấy loại nước chấm luôn, nhưng HP thì vẫn đầy. :))

catking113

Xe Cứu Trợ
Đi ăn lẩu gia đình và cơ quan, em bị xem là khó tính vì nhắc ngay và luôn tật cho đũa vào lẩu ngoáy và đôi khi là thấy có người mút đũa là nhắc luôn.
Tình hình các cụ như thế nào, có ai để ý như em ko?
Lần sau cụ chủ động lấy 1 đôi đũa riêng để gắp đồ và để lại đó, người khác thấy vậy sẽ biết ý và học cụ. Mọi thói quen xấu phải từ từ mới sửa đc.

Tony_Le

Xe container
Nói thật là cq thì nồi lẩu bắc lên đun sôi là em kêu đói rồi xin phép thả nắm mỳ vớt ra ăn là xomg, nhường anh em cả nồi luôn ạ.
Bỏ mì vào thì nồi nước lẩu vất đi mất. Mì trụng sẵn, múc nước lẩu sôi chan vào mới đúng chứ nhỉ?

Em đi ăn quán chung, chỗ nào có lẩu được phục vụ múc ra bát cho từng người thì ăn, thấy ngoáy với mút thì bỏ món lẩu thôi.

catking113

Xe Cứu Trợ
Do tính từng người.
Em đi ăn khi muốn gắp mời hay dỗ ai vẫn quen trở đầu đũa,vậy mà mấy lần bị chê là vẽ chuyện. Em kệ.
E rất ko thích người khác gắp cho mình, người ta có ý nhiệt tình nên mình ko tiện nói thẳng, hành động này bất lịch sự bỏ mịa.

Tony_Le

Xe container
Do tính từng người.
Em đi ăn khi muốn gắp mời hay dỗ ai vẫn quen trở đầu đũa,vậy mà mấy lần bị chê là vẽ chuyện. Em kệ.
Đang định gắp miếng đùi tự nhiên phang cho miếng lườn trắng ởn thì sao thích được. :))

Vệ sinh như mợ thì tốt rồi nhưng gắp cho thằng khác là thói quen không ổn.

P/S: Em ăn thịt trắng nhé, giảm cân thôi chứ có ngon lành gì. :D