[Funland] Tật mút đũa, em có khó tính quá không?

puredoll

Xe điện
Ngày còn làm ở cơ quan cũ, nhân viên bọn E rất nghèo nhưng Sếp gọi đi ăn thì không ai đi cả. Ngồi vào mâm chưa gì đã chê món nọ, chỉ giáo món kia, bảo người này phải ăn thế này, người kia phải ăn thế kia...mất cả ngon. Đã đi ăn chung thì cũng phải phiên phiến thôi. Nếu cảm thấy không hợp thì chọn món phù hợp, đừng chọn lẩu nữa, hoặc hạn chế đi ăn chung cho đỡ mất tình cảm

XSim

Xe container
E rất ko thích người khác gắp cho mình, người ta có ý nhiệt tình nên mình ko tiện nói thẳng, hành động này bất lịch sự bỏ mịa.
Gắp miếng mình ăn ngon thì OK, em về quê ăn cỗ toàn được gắp miếng thịt gà lực sĩ to đùng đầy cơ bắp, nhìn cái miếng gà đã thấy mỏi răng rồi :D

Doan TS

Xe tải
Ăn chung như ở ta thì chẳng tránh được gắp chung đĩa chấm chung bát, chưa kể có tí men vào zô zô thì nước bọt bắn tứ tung.

Pumzen

Xe ba gác
Lẩu Sĩ Phú ở HN mỗi người 1 nồi riêng, nước chấm cũng riêng biệt hết. Những món có liên quan tới Hàn, Nhật như BBQ cũng đều có nước chấm riêng cho từng người.

honda acura

Xe điện
Đi ăn lẩu gia đình và cơ quan, em bị xem là khó tính vì nhắc ngay và luôn tật cho đũa vào lẩu ngoáy và đôi khi là thấy có người mút đũa là nhắc luôn.
Tình hình các cụ như thế nào, có ai để ý như em ko?
khó tính như con khắm dà... bẩu sao lấu lắm không thấy mời mềnh đy ăn

Thời buổi lắm thằng rởm đời thật, sống thế chỉ khổ sướng gì mà cố :D

tranmanhha

Xe điện
Em cũng thấy đúng là em rởm đời thật, cũng khổ nữa. Cụ dạy chí phải
Em thấy cụ đúng.
Đó là NẾT ĂN.
Các cụ xưa đã dạy: Ăn trông nồi, ngồi trông hướng. Bao hàm nhiều nghĩa.
Ngồi vào mâm, nhìn đĩa thịt gà. Tất nhiên mỗi người có 1 sở thích, người thích đầu, người thích chân, kẻ thích phao câu ...nhưng cách gắp được miếng như ý thì mỗi người có cách xử lý riêng. Lắm ông ngồi vào là lấy đũa chọc, rồi bới, chấm, mút đũa .... nói chung nhìn rất xấu. Chỉ là bản thân họ không biết đó là xấu, coi đó là 1 phần tất yếu của cuộc sống.

stone_lamp

Xe điện
Em thấy cụ đúng.
Đó là NẾT ĂN.
Ngồi vào mâm, nhìn đĩa thịt gà. Tất nhiên mỗi người có 1 sở thích, người thích đầu, người thích chân, kẻ thích phao câu ...nhưng cách gắp được miếng như ý thì mỗi người có cách xử lý riêng. Lắm ông ngồi vào là lấy đũa chọc, rồi bới, chấm, mút đũa .... nói chung nhìn rất xấu. Chỉ là bản thân họ không biết đó là xấu, coi đó là 1 phần tất yếu của cuộc sống.
Em cũng về nói với vk em là hôm nọ đi ăn anh nhắc cô em dâu như thế có quá khó tính ko, anh cũng biết là ko hay nhưng ko nhắc lúc đó thì nhắc lùc nào. Vì trước khi em nhắc đã mút và khua vài lần rồi, em thì ko muốn đứng dậy hoặc ngồi ko ăn gì nữa
Em cũng vừa nói với vk là nói các cụ nhà vk thông cảm, anh góp ý cũng vì cái chung. Vk em thì chỉ cười bảo ko biết mai sau anh già thì ntn.
Ps: em vốn ăn uốn giản dị, có gì ăn nấy ko bao h đòi hỏi, nhậu về đói thì toàn tự nấu ăn đi ngủ, quần áo tóc tai xuề xoà, người như em toàn đồ hiệu đắp vào vẫn nhà quê

Son23

Xe tải
Hi nghe các cụ đưa quan điểm mới thấy 1 chuyện ăn thôi cũng phức tạp phết. Em thấy ai cũng có lý có ba phải ko chứ lại. Em cũng sợ chấm chung bát chấm, khua đũa nồi canh nồi lẩu lắm ạ. Nhưng tùy cơ ứng biến. Ở nhà là nhất quyết gác chân lên ghế, ăn uống cảm giác phải thoải mái, sướng miệng. Đi với cơ quan, nếu đĩa chấm chung, em thường ...ko chấm. Quán to to thì yêu cầu lấy thêm dăm đĩa chấm. Canh, lẩu cũng vậy,,chủ động lấy đũa sạch đĩa sạch gắp ra. Nếu ai tinh ý, thấy mình dùng đũa riêng nhúng, họ sẽ không nhúng đũa họ vào. Giả dụ họ vẫn nhúng thì mình...ăn món khác, vẫn vui vẻ, ko sao. Đi giao lưu là chính. Còn nhóm nhỏ là bọn em yêu cầu chấm riêng, ko nhúng đũa vô bát canh, nồi lẩu.

hoangdinhman

Xe hơi
Em thấy cụ đúng.
Đó là NẾT ĂN.
Có người nói lếu lều là bình thường, nhưng đó là với hai người, không phải với nhiều người một lúc
Người nào nói cấm lếu lều là không bình thường, nói phải lều là là bệnh hoan
Đừng ngụy biện cho hành vi không được số đông (tại thời điểm đó)phản đối (tất nhiên số đông không vi phạm pháp luật)
Một câu chuyện thật: khi ăn cơm lấy đũa ngoáy vào ô nước chấm hoặc xoong nước canh, với lý do: cho đua không dính cơm
Đã có nhắc vài lần nhưng vẫn thể.Đến một ngày một thẳng nó ném khay đựng thức ăn ra sân
Từ đấy đến khi ra quân gần như không có hành động như thế nữa
Sự việc xảy ra đã 42 năm nhưng nó vẫn mới khi ăn với người lạ

thanhtrung052

Xe tăng
Thêm cái món ăn chóp chép rơi lả tả nữa.

Vùng Tử Địa

[Tịch thu bằng lái]
Ngày còn làm ở cơ quan cũ, nhân viên bọn E rất nghèo nhưng Sếp gọi đi ăn thì không ai đi cả. Ngồi vào mâm chưa gì đã chê món nọ, chỉ giáo món kia, bảo người này phải ăn thế này, người kia phải ăn thế kia...mất cả ngon. Đã đi ăn chung thì cũng phải phiên phiến thôi. Nếu cảm thấy không hợp thì chọn món phù hợp, đừng chọn lẩu nữa, hoặc hạn chế đi ăn chung cho đỡ mất tình cảm
Kiểu thế này chắc chỉ ăn gà nguyên con, ngắm chuối cả nải cụ nhỉ

red_dragon88

Xe tăng
Đi ăn lẩu gia đình và cơ quan, em bị xem là khó tính vì nhắc ngay và luôn tật cho đũa vào lẩu ngoáy và đôi khi là thấy có người mút đũa là nhắc luôn.
Tình hình các cụ như thế nào, có ai để ý như em ko?
Đi ăn lẩu khó tránh, bản thân lẩu là ngồi gắp chung ăn chung rồi. Còn muốn thực sự không chung thì chia mỗi người một suất như Nhật hay Tây vậy, đĩa ai người đó ăn, còn ăn theo truyền thống của ta với anh bạn Tàu thì thôi khuất mắt trông coi trừ trường hợp mất vệ sinh quá.

red_dragon88

Xe tăng
Em ngồi với đội Hàn Quốc và thấy họ ăn miếng rất to và nhai cũng to. Còn nói chuyện trong bữa ăn khi cần thiết cũng là bình thường miễn sao đừng nhiều lời quá và giữ vệ sinh. Bạn bè họp lớp, tiếp đối tác để bàn công việc, nguyên thủ các quốc gia mở tiệc chiêu đãi phái đoàn các nước, … chả có lẽ chỉ ăn hay uống mà không nói gì hay sao. Thế chắc không bao giờ có bữa thứ 2 ~o)
Em thấy đội Hàn khi vào mâm ăn uống thoải mái, húp sùm sụp như thế mới ngon, nhiều cái nối đối phương tính cách chơi được mà cái ăn hơi trái ý mình thì cũng nên phiên phiến.

red_dragon88

Xe tăng
Ông bố vợ em ăn uống nhiều tật không thể chấp nhận được:Bới đĩa thức ăn gắp từng miếng kên chọn miếng ngon,,ăn thì nhai chóp chép,húp xùm xụp_...mấy lần em góp ý qua vợ nhưng vợ bênh.Giờ em kệ,nhưng ăn uống nhà vợ không thấy ngon!
Còn món chấm chung là em không rồi.Đi ăn có khi em ăn không chấm luôn!
Nhà ông ấy thì ông ấy ăn thế nào là việc của ông, cụ mấy khi qua ăn mà cũng góp ý nhiều nhỉ.

red_dragon88

Xe tăng
Em mà ông nào ngồi ăn chung mà góp ý kiểu như cụ chủ thì em mời luôn cụ ấy đứng dậy, nếu có thì bảo khéo nhau còn làm bẽ mặt nhau thì không nên.

huongdo03

Xe tăng
Em cũng thấy đúng là em rởm đời thật, cũng khổ nữa. Cụ dạy chí phải
Em vote cái rởm đời của cụ, ăn uống thế kinh bome ra. Lại còn có kiểu chấm, nó ko ghé bát nó vào đỡ đâu, nó cho miếng thịt/rau transit qua đĩa thịt/rau rồi mới hạ cánh xuống bát của nó. Hãi hùng.