[Funland] Tật mút đũa, em có khó tính quá không?

hoangdinhman

Xe hơi
Đúng là có nhiều cái khuất mắt trông coi. Nhưng bọn em ăn lẩu hay dùng đũa riêng bỏ đồ sống vào nồi, tiện để gắp, kết hợp muôi thủng vớt đồ chín ra đĩa chung hoặc cho luôn ra bát của từng người, luôn có người điều tiết nên cũng ko để bỏ thừa mứa. Nói chung là ít xô bồ, lộm nhộm.
Ở nhà em vẫn thế
Ăn lẩu luôn có một hai đôi đũa gắp đồ sống
Rau chín vớt ra, em ngán nhất là rau bị nhừ

vieteuro

Xe container
Do tính từng người.
Em đi ăn khi muốn gắp mời hay dỗ ai vẫn quen trở đầu đũa,vậy mà mấy lần bị chê là vẽ chuyện. Em kệ.
E vào mâm là hô luôn
Tự nhiên nhé không ai gắp cho ai nhé :))
Ăn chung mâm nhiều người chấm đẫm còn ko thèm hứng bát vào nước châm dây hết ra bàn

xegiacmo

Xe container
Đi ăn lẩu gia đình và cơ quan, em bị xem là khó tính vì nhắc ngay và luôn tật cho đũa vào lẩu ngoáy và đôi khi là thấy có người mút đũa là nhắc luôn.
Tình hình các cụ như thế nào, có ai để ý như em ko?
Cụ làm thế là đúng

Pigeon2006

Xe tải
Em cũng thuộc diện kỹ tính trong việc ăn uống này, thằng ku lớn nhà em bữa cơm luôn mồm bị em nhắc nhở vì mấy cái tật xấu sau:
1. Ngồi thu chân lên ghế khi ngồi ăn.
2. Ngồi không thẳng lưng, ăn không bưng bát hứng vào miệng, nó cứ để trên bàn ăn rồi gắp từ đó đưa vào mồm là em nhắc ngay.
3. Gắp thức ăn không hứng vào bát mà đút thẳng vào mồm, cái này nhìn cực ghét.
4. Mồm nhai cứ tồm tộp, không ngậm mồm khi ăn, chưa nuốt hết mồm nhồm nhoàm đầy thức ăn mà nói chuyện.
5. Cái thói mút đũa, chống đũa vào bát nhìn rất khó chịu.
6. Gõ đũa vào thành bát nghe lách cách.
7. ...
Em không thích ăn lẩu, thấy nó cứ hổ lốn và chung đụng đũa trong một nồi kiểu vậy thấy mất vệ sinh. Ngoài ra món lẩu là cái món em cho là cẩu thả về mặt chế biến, dễ dãi về mặt bài trí và nói thật là em chả thấy thích tý nào!.

Mút đũa là kém duyên rồi, mút đũa nhiều lần thì thành phản cảm.
Bữa trước em có mời một giáo sư ở BV tuyến TW về BV tỉnh để hội chẩn cho người nhà. Xong việc mời đi ăn. Nhìn giáo sư lấy lá tía tô quấn tận 2 miếng cá hồi, cái miếng nó đã to rồi nhưng lại lùa thùa ko gọn gàng, chấm nước xì dầu thì bị nhỏ giọt hết ra bàn. Giáo sư nhét cả miếng to tướng vào mồm nhai ngồm ngoàm nhìn bần tiện kinh khủng. Em ngồi đối diện vừa ăn vừa cầu nguyện giáo sư đừng có ho trong lúc nhai.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em nghĩ ăn uống thì bản thân mình cố gắng giữ vệ sinh và thái độ hòa nhã với mọi người dù ai đó có cách ăn (gắp, nhai, nói chuyện, …) khác và mình không thích điều đó.

Việc phản ứng tức thì hay bình phẩm và hành xử với người khác khi thấy cách ăn của họ trong bữa quá nặng nề trong khi lại tỏ ra mình là người lịch sự và có giáo dục thì em thấy cũng không ổn. Có mỗi cái việc ăn uống đã ntn thì khi gặp các mối bất ổn khác trong đời sống chắc xung đột lớn lắm!

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ ăn uống thì bản thân mình cố gắng giữ vệ sinh và thái độ hòa nhã với mọi người dù ai đó có cách ăn (gắp, nhai, nói chuyện, …) khác và mình không thích điều đó.

Việc phản ứng tức thì hay bình phẩm và hành xử với người khác khi thấy cách ăn của họ trong bữa quá nặng nề trong khi lại tỏ ra mình là người lịch sự và có giáo dục thì em thấy cũng không ổn. Có mỗi cái việc ăn uống đã ntn thì khi gặp các mối bất ổn khác trong đời sống chắc xung đột lớn lắm!
Khó cụ ạ. Em đọc báo thấy có nước càng phải chọp choep mới thể hiện là ngon. Nước thì chấm mút. Em đang định mở 1 thớt rất bậy cơ.

XSim

Xe container
Hehe em thì giờ theo phong cách thoải mái, ngồi ghế mà không cho chân lên ghế hay gác chân vào đâu là nhanh mỏi lắm. Ăn uống thì em không hay nhai ra tiếng nhưng thấy bảo bên Nhật rất thích nghe người khác ăn húp xoàm xoạp vui tai, thế nên mấy chuẩn ăn uống cũng tương đối thôi.

Còn các cụ khinh không chơi với em thì thôi, em cũng kệ :))

yuh2105

Xe tăng
Hehe em thì giờ theo phong cách thoải mái, ngồi ghế mà không cho chân lên ghế hay gác chân vào đâu là nhanh mỏi lắm. Ăn uống thì em không hay nhai ra tiếng nhưng thấy bảo bên Nhật rất thích nghe người khác ăn húp xoàm xoạp vui tai, thế nên mấy chuẩn ăn uống cũng tương đối thôi.

Còn các cụ khinh không chơi với em thì thôi, em cũng kệ :))
Hiếm lắm đc còm trái ý các cụ trên Ô Phun. Em cũng như cụ vậy, giờ sống thoải mái ít so bì hay ghen ghét ai, tự dưng thấy okela hơn :))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Khó cụ ạ. Em đọc báo thấy có nước càng phải chọp choep mới thể hiện là ngon. Nước thì chấm mút. Em đang định mở 1 thớt rất bậy cơ.
Em ngồi với đội Hàn Quốc và thấy họ ăn miếng rất to và nhai cũng to. Còn nói chuyện trong bữa ăn khi cần thiết cũng là bình thường miễn sao đừng nhiều lời quá và giữ vệ sinh. Bạn bè họp lớp, tiếp đối tác để bàn công việc, nguyên thủ các quốc gia mở tiệc chiêu đãi phái đoàn các nước, … chả có lẽ chỉ ăn hay uống mà không nói gì hay sao. Thế chắc không bao giờ có bữa thứ 2 ~o)

Nov

Xe điện
Do tính từng người.
Em đi ăn khi muốn gắp mời hay dỗ ai vẫn quen trở đầu đũa,vậy mà mấy lần bị chê là vẽ chuyện. Em kệ.
Đúng nhất thì ko nên gắp đồ ăn cho ai, trừ khi người đó thân quen và mình biết rõ sở thích, thói quen ăn uống của họ. Nên đi ăn ở ngoài em chẳng bao giờ gắp cho ai, ko biết có bị chê là tham ăn, ko chu đáo ko :D

Wave cùi bắp

Xe điện
Tính em nhát rụt rè nên em lên mâm cũng chỉ biết mời miệng, mà cũng nhờ ông anh giao tiếp nhiều ngày xưa nêu quan điểm là trên mâm ai muốn ăn gì tự lấy, ai thích ăn gì tự lấy, ko ăn lỗ ráng chịu. Em thấy cũng đúng vì nhiều người nhiệt tình quá mức hay có tính gia trưởng hay gắp cho người khác trong khi người ta ko ăn được nhưng ko dám bỏ vì ngại hay nể nên ngồi chịu trận.
Có ông nêm nếm xong mút đũa, chưa vừa ý chọc ngoái tiếp, nhai 2 3 cái xong chấp chấp miệng, nhai nhóp nhép em cũng dị ứng
Nước chấm hay đồ chấm chung là cũng ngại phần ko vệ sinh phần mỗi người mỗi vị

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Đi ăn lẩu gia đình và cơ quan, em bị xem là khó tính vì nhắc ngay và luôn tật cho đũa vào lẩu ngoáy và đôi khi là thấy có người mút đũa là nhắc luôn.
Tình hình các cụ như thế nào, có ai để ý như em ko?
Tôi có. Tuy nhiên tôi đánh giá bác ở thể ( trưởng giả học làm sang,kiến thức bác cũng thiếu luôn nên áp dụng vớ vẩn). Cho dù 1 góc nào đó là văn minh.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Chả biết tôi vó hiểu đúng ý bác bay không...nhưng thấy ổn chứ chả bậy.
1 ví dụ kinh điển:
Đái bậy xả rác nơi công cộng...mặt vênh lên,tỉnh bơ. Nhưng thể hiện tình yêu,tình cảm bằng nụ hôn hay cái ôm thì...xấu hổ....
Đấy bậy hay không bậy? Văn minh tiến lên hay giật lùi???

son.nguyen.1979

Xe tăng
Ăn uống toàn người trong gia đình hoặc người thân như bạn bè, họ hàng thì cứ ăn sao cho thoải mái, ngon miệng là được. Nó cũng là cái văn hóa của từng gia đình. Nhiều nhà ăn rào rào nhìn rất vui mắt :))