[Funland] Tất cả về thi vào lớp 10 năm 2024

Vanh234

Xe buýt
2-3h thì dễ sợ quá...ko phải em chém đâu nhưng em hay lùa con đi ngủ trc 11h nếu ko phải làm bài tập nhóm sáng hôm sau nộp.
Động viên sáng dây sớm đầu óc sẽ tỉnh táo hơn để học hành, đt thì bị thu 2 tháng trc kỳ thi rồi nên tắt máy tính là 10 phút sau thấy ngáy o o rồi.
Nhà em được cái may là F1 không thức được khuya, cứ 10h-10h30 là đòi đi ngủ rồi - hôm nào cuối tuần gạ xem đá bóng thì nó thức còn không là ngủ chứ nhất định không bài vở gì cả 😀
Mấy hôm sắp thi thì sáng nào mẹ nó cũng dựng dậy rõ sớm rồi vừa ăn vừa đọc văn hoặc mẹ đọc cho nghe - em nằm trong phòng ngủ hóng bập bõm mà cũng thuộc kha khá văn của chúng nó. Có hôm T7-CN mẹ nó đi vắng, hai bố con ôm nhau ngủ đến 9-10h chưa dậy, mẹ nó gọi điện nhắc học bài thấy vẫn ngủ - về em bị mắng vuốt mặt không kịp =))=))=))
May là kết quả thi cũng đạt NV1 rồi.

TUCSON9389

Xe điện
Mục tiêu của NN hạn chế phát triền DNNN, và cái gì tư nhân làm đc thì để tư nhân làm, và trường học cũng thế, hiện tại thì tỷ lệ 40-60, 30-70, công và tư. Vậy cứ xây trường + biên chế GV thì NN cứ làm tất mãi à, làm thế thì GD tư sao phát triển đc. Vậy nên, tỷ lệ tuyển vào 10 tại các tỉnh thành chỉ đáp ứng 60-70% công lập còn lại là các loại hình GD khác.

Khi Kinh tế khá lên, các hệ thống trường công chỉ tăng học phí lên, chưa cần tiệm cận trường tư, thì người dân lại chọn tư. Và lúc đó 1 đống trường học đc đầu tư ko có học sinh thành lãng phí à, 1 đống GV ra đứng đường à
họ có thể tăng tuyển sinh trên cái nền CSVC +GV hiện hữu là có mà, chứ có nhất thiết phải đầu tư đâu ạ.
cái vụ tăng dân số/hs đột biến ở 1 năm nào đó do là năm vàng là có thật cụ ạ. mức độ biến động các năm đẹp và năm ko đẹp có thể lên tới 20% dân số tăng thêm, và cái này có thể đẩy chỉ tiêu ts của các trường trong 1 biên độ nào đó mà ko cần phải tuyển gv và đầu tư csvc.

firstXpan

Xe buýt
Cụ đa nghi giống dân tình trên mạng quá:D. Các cháu học Toán siêu nhưng lại đam mê yêu Sử yêu Địa yêu Văn nên đăng ký thi thôi. Chứ lực các cháu làm Toán điều kiện 9-10 thì đỗ chuyên Toán chuyên Tin phút mốt. :))
Đam mê thế này thì hỏng mất một thế hệ(người ta nói một nghề cho chín còn hơn 9 nghề, đầu óc cũng phải để cho nó thư giãn chứ), học Toán siêu mà lại đi chuyên sử chuyên địa. Cái sự học thời nay nó khác thời chúng em quá các cụ ạ. Thời em là thí điểm học chuyen ban A, chuyên ban B, chuyên ban C, và em thấy thời đó nó bình thường hơn bây giờ. Hầu hết các bạn chuyên ban A ko thích văn sử địa và ngược lại các bạn chuyên ban C ko thích Tán Lý Hóa. Mà ko thích thì điểm khó mà 9, 10 lắm.

huongdo03

Xe tăng
Đam mê thế này thì hỏng mất một thế hệ(người ta nói một nghề cho chín còn hơn 9 nghề, đầu óc cũng phải để cho nó thư giãn chứ), học Toán siêu mà lại đi chuyên sử chuyên địa. Cái sự học thời nay nó khác thời chúng em quá các cụ ạ. Thời em là thí điểm học chuyen ban A, chuyên ban B, chuyên ban C, và em thấy thời đó nó bình thường hơn bây giờ. Hầu hết các bạn chuyên ban A ko thích văn sử địa và ngược lại các bạn chuyên ban C ko thích Tán Lý Hóa. Mà ko thích thì điểm khó mà 9, 10 lắm.
Cái đứa đã thích và giỏi tự nhiên thì đời nào nó lại đi học chuyên xã hội. Bỏ dễ tìm khó à?!

thichlexus

Xe điện
Năm nay 2k9 các cháu học siêu hơn khóa trước các cụ nhỉ. Đề thi từ chuyên đến hệ thường đều thấy kêu khó hơn năm ngoái mà điểm chuẩn chuyên lẫn hệ thường dự kiến đều thấy tương đương năm ngoái.

Tranha131076

Xe tăng
Cụ nào có thông tin điểm chuẩn Anh Ams kg nhỉ

Tom80

Xe buýt
vâng, công nhận từ hôm qua biết điểm em thấy hơi chông chênh. nín thở chờ công bố điểm chuẩn vậy
YH theo em mới hóng là loanh quanh 42.5, thở mạnh được rồi cụ.
Chứ tự dưng thành top1 thành phố, cũng kinh.

thichlexus

Xe điện
YH theo em mới hóng là loanh quanh 42.5, thở mạnh được rồi cụ.
Chứ tự dưng thành top1 thành phố, cũng kinh.
Điểm chuẩn YH chắc vẫn thấp hơn CVA mặc dù tỷ lệ chọi cao hơn.
Nói chung trừ CVA cao nhất còn điểm chuẩn YH, KL, PDP chắc tương đương nhau

Tranha131076

Xe tăng
Cái đứa đã thích và giỏi tự nhiên thì đời nào nó lại đi học chuyên xã hội. Bỏ dễ tìm khó à?!
Thời trước nó khác thời này khác. Hiện giờ thì hội chuyên xã hội có thể kg học giỏi được các môn tự nhiên. Nhưng cái hội giỏi môn tự nhiên, nó học tất cả tự nhiên và xã hội và môn nào cũng top. Nói chung là hội này khá quái thai, cũng chả hiểu đầu óc thuộc loại j nữa!

PDlong

Xe tăng
Bây h các cháu học trâu thật , toàn siêu nhân, đầu tư của bm chắc cũng kinh lắm

mr teppi

Xe buýt
Thời trước nó khác thời này khác. Hiện giờ thì hội chuyên xã hội có thể kg học giỏi được các môn tự nhiên. Nhưng cái hội giỏi môn tự nhiên, nó học tất cả tự nhiên và xã hội và môn nào cũng top. Nói chung là hội này khá quái thai, cũng chả hiểu đầu óc thuộc loại j nữa!
Thời trước cũng thế mà… không học được khối A mới học C. Mà công nhận, cái bọn TN nó không thích, chứ nó thích nó phang XH phút mốt…

Tom80

Xe buýt
Mục tiêu của NN hạn chế phát triền DNNN, và cái gì tư nhân làm đc thì để tư nhân làm, và trường học cũng thế, hiện tại thì tỷ lệ 40-60, 30-70, công và tư. Vậy cứ xây trường + biên chế GV thì NN cứ làm tất mãi à, làm thế thì GD tư sao phát triển đc. Vậy nên, tỷ lệ tuyển vào 10 tại các tỉnh thành chỉ đáp ứng 60-70% công lập còn lại là các loại hình GD khác.

Khi Kinh tế khá lên, các hệ thống trường công chỉ tăng học phí lên, chưa cần tiệm cận trường tư, thì người dân lại chọn tư. Và lúc đó 1 đống trường học đc đầu tư ko có học sinh thành lãng phí à, 1 đống GV ra đứng đường à
Em dự là con cụ chưa thi hoặc học rất giỏi, chứ ở nhóm lôm nhôm thì sẽ thực tế hơn.
Định hướng thì đúng là như thế.
Còn thực tế thì khác, em không nói toàn Hà Nội, vì cơ bản nhiều trường em không biết nó ở chỗ nào.
Như ở khu vực em ở, là khu vực 2, từ hồi em học (tầm 30 năm trước) đến giờ, có thêm được 2 trường dân lập là Tạ Quang Bửu, Phan Huy Chú, còn các trường công thì vẫn như thế, trong khi chung cư thì lên không biết bao nhiêu cái, dẫn tới thiếu trường.
Và tăng dân cư là do tăng cơ học nên không xác định được nhu cầu, như trường Đống Đa, năm ngoái NV1 + NV2 tầm 3200 cháu, năm nay là 1900 cháu, chỉ tiêu 675 cháu, năm ngoái 39.5, năm nay đang dự 36.5, chênh lệch quá lớn.
Hiện nay chỉ tại KV1 mới đạt được tỉ lệ 60% - 70% như báo cao (do ở đây là di dân đi và không có chung cư mới), chứ như Kim Liên là trường top1, năm nay 1400 cháu, năm ngoái là 1800 cháu lấy 675 cháu, 50% còn không được, các trường nhóm dưới còn căng thẳng nữa vì đấy là số đông.
Nguyên nhân chính là số lượng trường mới không đáp ứng được việc di dân cơ học, chứ mục tiêu này nọ chỉ để báo cáo thôi.

BB2014

Xe hơi
Em thấy thông tin này, khong biết có chuẩn không. 3h chiều nay là biết hết các cụ ơi

Tom80

Xe buýt
Điểm chuẩn YH chắc vẫn thấp hơn CVA mặc dù tỷ lệ chọi cao hơn.
Nói chung trừ CVA cao nhất còn điểm chuẩn YH, KL, PDP chắc tương đương nhau
khu vực 2 năm nay giảm 6000 cháu nên dễ thở hơn, có khu vực nào đấy tăng cháu, em không nhớ.

banmotnucuoi

Xe lăn
haiz, các cụ có thấy bộ dục nó giã man ko, nó đẩy cái kỳ thi vào c3 này thành ra rất căng thẳng, trong khi áp lực chịu đựng của tụi này nó còn nhỏ ở mức thấp
vừa rồi e về quê, bọn bạn nó nói chuyện là năm tới, trường công chỉ tuyển 1800 cháu trong huyện, trong khi đó có khoảng 2600 cháu học lớp 9. các trường công c3 hoàn toàn có thể tăng chỉ tiêu tuyển sinh nhưng sở gd sẽ ko cho vì còn đẩy chỉ tiêu sang các trường dân lập là sân sau của các lờ đờ
Phổ cập giáo dục và đào tạo ĐH là khác nhau cụ ạ. Đào tạo cao đẳng, ĐH, nghề.....thì nên như cụ nói, còn phổ cập giáo dục hết cấp 3 thì lẽ ra nhà nước phải xây đủ trường lớp và phải bao cấp, hỗ trợ học sinh tối đa mới là mô hình phát triển tiên tiến.
Tất nhiên bên cạnh đó cũng phát triển trường tư cho các gia đình có điều kiện lựa chọn.
Luật giáo dục giờ phân luồng học sinh cấp 3 chỉ 70% thôi, chứ ko có sân sau trước gì ở đây cả.
Học dốt thì vào cao đẳng nghề GDTX, để học nghề, còn nếu có khả năng cố gắng thì học tư.
Cái cao đẳng nghề ở mình chưa phát triển mạnh nhưng nước ngoài họ phát triển khá mạnh, học xong đi làm luôn hay học tiếp lên đại học đều được, chứ ko phải như đội học xong PTTH, nếu ko học đại học lại mất 18 tháng học nghề