[Funland] Tất cả về thi vào lớp 10 năm 2024

TieuFu

Xe container
Sao cụ cứ tập trung vào điểm số tuyệt đối giữa các vùng miền vậy. E ví dụ thế này nhé.
Ở trung tâm hn thi đc 40đ là đạt. Ở trung tâm 1 tỉnh 30đ là qua. Còn ở 1 huyện miền núi 5-10 là ok rồi vì thiếu hs do quy luật cung cầu thôi. Chứ chả lẽ lại đóng cửa trường học ở trên đó àh,. :))
Thì nó giống nhà ở TT HN giá cao hơn nhà ở tỉnh và cao hơn nhà miền núi ! KK có thế thôi phỏng cụ !KK

Souler

[Tịch thu bằng lái]
Sao cụ cứ tập trung vào điểm số tuyệt đối giữa các vùng miền vậy. E ví dụ thế này nhé.
Ở trung tâm hn thi đc 40đ là đạt. Ở trung tâm 1 tỉnh 30đ là qua. Còn ở 1 huyện miền núi 5-10 là ok rồi vì thiếu hs do quy luật cung cầu thôi. Chứ chả lẽ lại đóng cửa trường học ở trên đó àh,. :))
Tư duy như anh thì nếu bị ốm phải nằm viện thì cứ về tỉnh mà nằm, đỡ phải bon chen ở gần nơi cư trú làm gì. Các thành phố có bấy nhiêu bệnh viện là đủ rồi, không cần xây thêm ;))

Chỉnh sửa cuối:

PhongFood

Xe điện
Thế câu trả lời nên khác đi, không thể lấy lý do này được. Vì nếu nói chuyện phân hóa giỏi/dốt thì nó phải căn cứ ở mặt điểm số.

View attachment 8435258
View attachment 8435269
Cụ nên xem Quyết định số 2239/QĐ-TTg phê duyệt Chiến lược phát triển giáo dục nghề nghiệp giai đoạn 2021-2030, tầm nhìn đến năm 2045
Kể cả HN và các Tỉnh họ cứ lấy % theo tỷ lệ là đúng theo quy định. Thôi thì cứ cào từ trên xuống, điểm bao nhiều đạt thì do nhà làm QLGD. Còn chiến lược đến 2030 - 2045 có thay đổi như thế nào thì phải đợi. :D

Souler

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nên xem Quyết định số 2239/QĐ-TTg phê duyệt Chiến lược phát triển giáo dục nghề nghiệp giai đoạn 2021-2030, tầm nhìn đến năm 2045
Kể cả HN và các Tỉnh họ cứ lấy % theo tỷ lệ là đúng theo quy định. Thôi thì cứ cào từ trên xuống, điểm bao nhiều đạt thì do nhà làm QLGD. Còn chiến lược đến 2030 - 2045 có thay đổi như thế nào thì phải đợi. :D

View attachment 8435418
View attachment 8435432
Bác cho hỏi khí không phải: bác đọc hiểu nội dung nó như thế nào?
Nên chăng ta phá bỏ bớt trường cấp 3 đi thì sẽ đạt được luôn tỷ lệ tầm nhìn 2045?
;))

PhongFood

Xe điện
Bác cho hỏi khí không phải: bác đọc hiểu nội dung nó như thế nào?
Nên chăng ta phá bỏ bớt trường cấp 3 đi thì sẽ đạt được luôn tỷ lệ tầm nhìn 2045?
;))
Hehe. Em chỉ trích dẫn thôi, cụ hiểu sao thì tùy. Nó còn VB trước nữa do anh Đam ký. :D
Tỷ lệ 50-55% học sinh học PTTH công lập đang diễn ra được vài năm rồi. Cụ không nên hỏi em đập bỏ Trường làm gì, em cũng như cụ thôi.
P/s; Cụ hỏi các cụ hay nói câu; học nhiều để làm gì, giảm tải, mất tuổi thơ....có lẽ sẽ có câu trả lời.

Lux.Queen178

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn là câu chuyện thi vào cấp 3
Cu lớn cháu đang L9, cbi thi c3 mà cũng đau đầu quá
Tìm hiểu sơ bộ thấy thi vào 1 số trường c3 bình thường thôi mà tỉ lệ chọi như thi đại học.
Trong khi từ ngày có cái bộ giáo dục đã thống nhất rằng c3 chỉ là bậc học phổ thông. Mà đã là phổ thông thì bất cứ ai muốn học đều được đáp ứng, thậm chí ko cần thiết phải thi đầu vào.
Còn phải thi, phải chọi thì nên bỏ cái gọi là học phổ thông đi
Ko biết bộ dục và các cụ lãnh đạo đảng, nhà nước có hiểu cái từ giáo dục phổ thông này ko cc nhể.
Kinh khủng lắm, nhà e đang rất căng thẳng vì com sắp thi đây

Souler

[Tịch thu bằng lái]
Hehe. Em chỉ trích dẫn thôi, cụ hiểu sao thì tùy. Nó còn VB trước nữa do anh Đam ký. :D
Tỷ lệ 50-55% học sinh học PTTH công lập đang diễn ra được vài năm rồi. Cụ không nên hỏi em đập bỏ Trường làm gì, em cũng như cụ thôi.
P/s; Cụ hỏi các cụ hay nói câu; học nhiều để làm gì, giảm tải, mất tuổi thơ....có lẽ sẽ có câu trả lời.
Tôi đang thấy một vấn đề rất rõ là thiếu trường. Vậy thôi.

PhongFood

Xe điện
Cụ xem Quyết định số 522/QĐ-TTg Phê duyệt Đề án “Giáo dục hướng nghiệp và định hướng phân luồng học sinh trong GDPT giai đoạn 2018 - 2025”
Về cơ bản thì vẫn 50-60 % học sinh học PTTH trường công thôi cụ. Còn lại đi học nghề hoặc trường tư. Để phân luồng sớm khi các cháu học hết THCS theo học nghề, thì phải bóp trường C3 công lại :)

Souler

[Tịch thu bằng lái]
Cụ xem Quyết định số 522/QĐ-TTg Phê duyệt Đề án “Giáo dục hướng nghiệp và định hướng phân luồng học sinh trong GDPT giai đoạn 2018 - 2025”
Về cơ bản thì vẫn 50-60 % học sinh học PTTH trường công thôi cụ. Còn lại đi học nghề hoặc trường tư. Để phân luồng sớm khi các cháu học hết THCS theo học nghề, thì phải bóp trường C3 công lại :)

View attachment 8435585
Thế tôi mới hỏi bác đọc hiểu cái văn bản này thế nào?
Nếu bác hiểu nghĩa đen đúng như thế, tỷ lệ % như thế thì phá bớt trường cấp 3 là xong ngay cái tầm nhìn 2045.

gadi2banh

Xe điện
Thế bác lại không tìm hiểu quy tắc đăng ký nguyện vọng rồi.
F1 nhà bác cư trú ở đâu thì chỉ đăng ký được nguyện vọng thi các trường ở khu vực tuyển sinh đó thôi (trừ nguyện vọng 3).
View attachment 8435322

Còn nếu nói cạnh tranh thì cần phải có barem (để phân hóa giỏi/dốt như bác kia kiếm cớ). VD: quy định "điểm sàn", là 30 điểm chẳng hạn. Dưới điểm đó là dốt, không đủ khả năng học c3 và theo tiếp các bậc học cao hơn, nên đi học nghề.
Các nội dung khác e ko có ý kiến, nhưng e chỉ có ý kiến chỗ KVTS thì đổi thoải mái, F1 cụ đang ở Hoàn Kiếm mà cụ thích lên Bất Bạt đăng ký NV1 cũng được cụ nhé

Souler

[Tịch thu bằng lái]
Các nội dung khác e ko có ý kiến, nhưng e chỉ có ý kiến chỗ KVTS thì đổi thoải mái, F1 cụ đang ở Hoàn Kiếm mà cụ thích lên Bất Bạt đăng ký NV1 cũng được cụ nhé
Nói thế cũng chẳng sai nhưng không hợp lý.
Điện - Đường - Trường - Trạm nó là 4 cái thuộc về "cơ sở hạ tầng". Mà đã là hạ tầng thì phục vụ cư dân sở tại.
Không ai cư trú ở Hà Nội nhưng ốm thì đi khám ở BV Lào cai chỉ vì ở Hà Nội hết chỗ khám.
Cũng như không thể nói Hà nội thiếu đường đi gây nên ách tắc giao thông thì mang xe lên Điện Biên mà chạy.

gadi2banh

Xe điện
Nói thế cũng chẳng sai nhưng không hợp lý.
Điện - Đường - Trường - Trạm nó là 4 cái thuộc về "cơ sở hạ tầng". Mà đã là hạ tầng thì phục vụ cư dân sở tại.
Không ai cư trú ở Hà Nội nhưng ốm thì đi khám ở BV Lào cai chỉ vì ở Hà Nội hết chỗ khám.
Cũng như không thể nói Hà nội thiếu đường đi gây nên ách tắc giao thông thì mang xe lên Điện Biên mà chạy.
vâng, các nội dung khác cao siêu quá thì e ko hiểu hết được. Chỉ còm chỗ cụ bảo phải đăng ký ở KVTS có hộ khẩu (trừ NV3 thui). Nếu mình thích, thì mình đăng ký ở đâu chả được

Dacia90

Xe điện
Cụ không phải lo, thiếu cây thì trồng thêm cây, thiếu chỗ ở thì cơi nới chuồng, lồng ở khu tập thể, lấn sân chung…Thiếu trường thì tăng lớp, tăng số học sinh mỗi lớp, BGD lo tốt số giáo viên, hợp đồng cơ hữu…Chứ giờ mỗi lớp tầm hơn 50 học sinh thì một cô giáo quản vất vả lắm. Nhìn đâu xa, Hà nội nhồi dân vào nhiều thì mái trường thân yêu cũng nhồi thêm được. Cháu em thời chưa bỏ hộ khẩu, đã về Hà nội học cấp 3 và đỗ ĐH nhờ cộng thêm điểm dân tộc.

Souler

[Tịch thu bằng lái]
vâng, các nội dung khác cao siêu quá thì e ko hiểu hết được. Chỉ còm chỗ cụ bảo phải đăng ký ở KVTS có hộ khẩu (trừ NV3 thui). Nếu mình thích, thì mình đăng ký ở đâu chả được
Nếu thích thì vô chừng lắm.
Tôi mà có đủ tiền thì nếu thích, tôi tự xây trường cho con tôi học cũng được mà.
Hoặc ít tiền hơn thì nếu thích, tôi mua cái nhà cạnh trường nó dự định học, thuê giúp việc, nghỉ hưu sớm lên ở chăm con cũng ok.
Nói gì thì cũng cần phải có căn cứ một tí chứ bác.

Souler

[Tịch thu bằng lái]
Cụ không phải lo, thiếu cây thì trồng thêm cây, thiếu chỗ ở thì cơi nới chuồng, lồng ở khu tập thể, lấn sân chung…Thiếu trường thì tăng lớp, tăng số học sinh mỗi lớp, BGD lo tốt số giáo viên, hợp đồng cơ hữu…Chứ giờ mỗi lớp tầm hơn 50 học sinh thì một cô giáo quản vất vả lắm. Nhìn đâu xa, Hà nội nhồi dân vào nhiều thì mái trường thân yêu cũng nhồi thêm được. Cháu em thời chưa bỏ hộ khẩu, đã về Hà nội học cấp 3 và đỗ ĐH nhờ cộng thêm điểm dân tộc.
Cũng cần như vậy. Nếu nhìn nhận "đúng là thiếu" thì mới có sự bổ sung để bù đắp.
Còn nếu nhìn nhận như 1 bác trên này, đang "không cho là thiếu" thì việc gì phải xây thêm?

gadi2banh

Xe điện
Nếu thích thì vô chừng lắm.
Tôi mà có đủ tiền thì nếu thích, tôi tự xây trường cho con tôi học cũng được mà.
Hoặc ít tiền hơn thì nếu thích, tôi mua cái nhà cạnh trường nó dự định học, thuê giúp việc, nghỉ hưu sớm lên ở chăm con cũng ok.
Nói gì thì cũng cần phải có căn cứ một tí chứ bác.
ơ, bác đưa toàn giả thuyết khó. E nói đây là căn cứ đúng quy định mà bác. Chứ có phải lo lót, hay thế nào đâu.

Dacia90

Xe điện
Cũng cần như vậy. Nếu nhìn nhận "đúng là thiếu" thì mới có sự bổ sung để bù đắp.
Còn nếu nhìn nhận như 1 bác trên này, đang "không cho là thiếu" thì việc gì phải xây thêm?
Chỉ cần quan sát số học sinh mỗi lớp so với thời cách đây 30 năm là rõ thôi. Thí dụ quận cũ như HBT thì số trường cấp 3 không tăng mấy nhưng số học sinh cấp 3 tăng nhiều. Trong 30 năm thì quận CG coi như là quận mới (năm 1996), tức là đầu tư hạ tầng tốt, nhưng giờ có bao nhiêu trường C3, tổng số học sinh ở các trường C3 đó? Hà nội giờ mỗi năm tăng một “huyện” người, khoảng 200k.

butchidentrang

Xe tải
Ko vào được cấp 3 thì chấp nhận học trường nghề có song bằng chứ học dân lập hp cứng quá cũng méo mặt

isak

Xe tăng
Quan điểm của cụ chủ khác và quan điểm của ngành giáo dục khác; Cấp 3 (THPT) vẫn là cấp học phổ thông vì vẫn tuyển sinh hơn 50% số lượng học sinh tốt nghiệp cấp 2 (THCS) nên vẫn coi là phổ thông. Còn ngành giáo dục thì đang học áp dụng giáo dục của các nước tiên tiến có nghĩa họ sẽ hướng nghiệp từ hết cấp 2. Nếu học hết cấp 2 mà không giỏi được thì vào cấp 3 cũng chả để làm gì. Thay vào đó thì đi học hướng nghiệp luôn ra mà làm công nhân và kiếm luôn được tiền từ sớm chứ làm kỹ sư, ... cũng chả giỏi được đâu. Còn ai có con cũng đều mong muốn là con mình được học cấp 3 rồi mới tính tiếp.
Lý luận của cụ nghe qua tưởng rất đúng, nhưng thực chất trong hoàn cảnh Việt Nam thì lại chưa đúng.

Thứ 1. Lý thuyết của cụ chỉ đúng với điều kiện cơ hội học Nghề, làm Nghề nhiều và hưởng lương cao. Ở Việt Nam hiện chưa được như vậy

Thứ 2. Về khu vực, ở HN và các thành phố lớn, nơi có tỷ lệ chọi cao, nơi ko có đủ chỗ học cấp 3 và có thể phân tuyến học cấp 2 - rồi học nghề, thì lại chính là nơi các cháu có trình độ học nhìn chung cao hơn, và điều kiện gia đình tốt hơn, để theo học cấp 3 và học đại học. Vô lý và cũng không hợp tình khi ép các cháu này phải theo học nghề. Ngược lại, ở các vùng nông thôn, vùng sâu xa khó khăn, nơi các cháu học lực kém hơn và không đủ điều kiện theo học tiếp, cần định hướng học nghề, thì lại là nơi đang thừa trường, đang không tuyển được học sinh. Chính các cháu này lại được gia đình, nhà trường, vận động tiếp tục theo học, chứ lại không được tạo điều kiện đi học nghề.

Đấy oái oăm nó là ở chỗ đó.

Theo em giải pháp căn cơ tốt nhất đó là giảm số trường công và tăng các trường bán công, trường tư thục. Nghe có vẻ vô lý nhưng thực chất đây là một cách nhà nước và nhân dân cùng làm. Số tiền nuôi một trường Công hiện nay tại HN hoàn toàn có thể nuôi được 2 trường Bán Công, ở đó học phí có thể cao hơn, nhưng số lượng chỗ cho các cháu được đảm bảo, chất lượng vẫn được đảm bảo. Học phí cho khối phổ thông công lập hiện nay đang quá rẻ mạt, nhà nước bao cấp gần như toàn bộ, chính lẽ đó làm giảm nguồn lực nhà nước đầu tư xây mới trường mới....

Chỉnh sửa cuối:

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
nhớ hồi thi cấp 3 trường công ở huyện, làm bài xong chỉ cho đứa bên cạnh, còn bài cuối em bảo nó: thôi bài này khó mày ko phải làm đâu vẫn đủ điểm đỗ rồi, quả là sau đó nó đỗ thật
🤭
em học giỏi vậy mà giờ cũng culi làm thuê thôi chán lắm các cụ ợ