Hải Phòng Tất cả về Oto: Tính năng, nơi sửa chữa, độ xe, kinh nghiệm...

hbu082

Xe container
Đã về N thì nên kéo phanh tay hoặc phanh chân. và dừng đèn đỏ mà trên 20s là em về N, vì đạp phanh lâu nhỡ mỏi chân lại húc mit người khác thì chết.

Haiphongoi

Xe buýt
E cảm ơn cụ đã giải thích vụ về N nhưng e đố cụ đang chạy mà cụ gạt dc từ D về R đấy :D
Đang chạy D cụ về N được ko, được. vẫn đang chạy cụ đẩy N về D được ko, được. Vậy đang từ N đẩy lên R thì sao

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Đang chạy D cụ về N được ko, được. vẫn đang chạy cụ đẩy N về D được ko, được. Vậy đang từ N đẩy lên R thì sao
Cụ cho e hỏi là cụ đi xe gì đấy ạ,và cụ lái AT lâu chưa.
Đang chạy D về N đc,vì đó là tình trạng ngắt sự kết nối của động cơ đến hộp số.
Tuy nhiên,đang chạy D ko thể về R ngay đc,nếu cụ cố tình về sẽ nghe thấy tiếng khục khục,xe sẽ giật.Đó là chưa kể,nếu xe cần số chạy thẳng thì từ D về N thì ko cần bấm nút trên cần nhưng từ D về R phải bấm nút.
N R là 2 chế độ hoàn toàn khác,cụ ko thể so sánh như nhau dc

Haiphongoi

Xe buýt
Cụ cho e hỏi là cụ đi xe gì đấy ạ,và cụ lái AT lâu chưa.<br />
Đang chạy D về N đc,vì đó là tình trạng ngắt sự kết nối của động cơ đến hộp số.<br />
Tuy nhiên,đang chạy D ko thể về R ngay đc,nếu cụ cố tình về sẽ nghe thấy tiếng khục khục,xe sẽ giật.Đó là chưa kể,nếu xe cần số chạy thẳng thì từ D về N thì ko cần bấm nút trên cần nhưng từ D về R phải bấm nút.<br />
N R là 2 chế độ hoàn toàn khác,cụ ko thể so sánh như nhau dc
<br />
từ D về R phải qua N mà cụ, xe cụ từ D về R luôn à :P

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Nhà cụ để trẻ nhỏ nó nghịch thế thì cụ ko nên đi xe hoặc ko chở trẻ nhỏ, em thật, nếu đang chạy nó thò tay cho một phát cần số từ D về R thì em ko tưởng tượng nổi nó ra làm sao nữa, chứ lúc nó đẩy từ N về D chưa ăn thua gì.
Xe chết máy muốn kéo cụ phải để N rồi, khi đó giữa bánh xe và máy ngắt hoàn toàn ko liên quan nên sẽ ko ảnh hưởng đến hộp số
<br />
từ D về R phải qua N mà cụ, xe cụ từ D về R luôn à :P
E chả hiểu cụ định nói cái gì.
Trên thì bảo đang chạy trẻ con thò tay ra gạt từ D về R:-??:-??.
Đến khi hỏi tiếp thì lại bào là từ D về N rồi từ N về R:-??
1.Chả ai đang chạy mà lại chuyển từ D về N bao giờ cả.Những ng có thói quen này đều là thói quen về Mo của MT,cứ nghĩ là thả trôi tiết kiệm tí nhiên liệu nhưng ko nghĩ đến việc hỏng hộp số hay là các hệ thống điện tử khác bị ngắt sẽ dẫn tới nguy hiểm.
2.Kể cả cố tình về N lúc đang chạy thì cũng ko thể tiếp tục về R một cách đơn giản đc,trừ khi dừng hẳn lại.Cho nên trẻ con ko thể gạt về R dc.
Nói chung là dừng tranh luận ở đây đi.Cụ cũng ko có kn sử dụng AT,e nói sử dụng chứ ko phải là lái
Ở nước ngoài,ng ta thường khuyến cáo N chỉ để dành sử dụng cho lúc chết máy khởi động lại động cơ hay lúc chết máy phải đẩy/kéo xe.Dừng đèn đỏ vẫn nên về P và kéo phanh tay...

gunner_hp

Xe tăng
E ko lái xe ở VN mấy nên ko rành Picanto là loại nào.
Số của cụ là số zic zac hay số thẳng.nếu là số thẳng thì có nút ngay trên cần số,có tác dụng chống việc chuyển số một cách vô tình,con RAV4 của e có nút này.
Còn nếu cần zic zac thì e nghĩ cứ thế mà chuyển,lát nữa e ra con xe của Gấu thử xem sao
Số ziczac cụ ạ.Về N vẫn rút được chìa.

gunner_hp

Xe tăng
Em vừa đi cân + đảo lốp ở chỗ Bình Lốp Điện Biên Phủ về.300K. Có điều lạ là trước khi cân + đảo lốp thì lốp phụ trước em mòn nhất, lái có vẻ hơi lệch phụ, cân và đảo xong thấy tự nhiên hết lệch, tuy khi đi có vẻ ồn hơn.

Morning 15a

Xe điện
Em vừa đi cân + đảo lốp ở chỗ Bình Lốp Điện Biên Phủ về.300K. Có điều lạ là trước khi cân + đảo lốp thì lốp phụ trước em mòn nhất, lái có vẻ hơi lệch phụ, cân và đảo xong thấy tự nhiên hết lệch, tuy khi đi có vẻ ồn hơn.
Ở đấy có chỉnh độ chụm luôn ko gunner ?

Haiphongoi

Xe buýt
E chả hiểu cụ định nói cái gì.
Trên thì bảo đang chạy trẻ con thò tay ra gạt từ D về R&amp;lt;img src=&amp;quot;images/smilies/yahoo/106.gif&amp;quot; border=&amp;quot;0&amp;quot; alt=&amp;quot;&amp;quot; title=&amp;quot;i don't know&amp;quot; smilieid=&amp;quot;307&amp;quot; class=&amp;quot;inlineimg&amp;quot; /&amp;gt;&amp;lt;img src=&amp;quot;images/smilies/yahoo/106.gif&amp;quot; border=&amp;quot;0&amp;quot; alt=&amp;quot;&amp;quot; title=&amp;quot;i don't know&amp;quot; smilieid=&amp;quot;307&amp;quot; class=&amp;quot;inlineimg&amp;quot; /&amp;gt;.&amp;lt;br /&amp;gt;&lt;br /&gt;<br />
Đến khi hỏi tiếp thì lại bào là từ D về N rồi từ N về R&amp;lt;img src=&amp;quot;images/smilies/yahoo/106.gif&amp;quot; border=&amp;quot;0&amp;quot; alt=&amp;quot;&amp;quot; title=&amp;quot;i don't know&amp;quot; smilieid=&amp;quot;307&amp;quot; class=&amp;quot;inlineimg&amp;quot; /&amp;gt;&amp;lt;br /&amp;gt;&lt;br /&gt;<br />
1.Chả ai đang chạy mà lại chuyển từ D về N bao giờ cả.Những ng có thói quen này đều là thói quen về Mo của MT,cứ nghĩ là thả trôi tiết kiệm tí nhiên liệu nhưng ko nghĩ đến việc hỏng hộp số hay là các hệ thống điện tử khác bị ngắt sẽ dẫn tới nguy hiểm.&amp;lt;br /&amp;gt;&lt;br /&gt;<br />
2.Kể cả cố tình về N lúc đang chạy thì cũng ko thể tiếp tục về R một cách đơn giản đc,trừ khi dừng hẳn lại.Cho nên trẻ con ko thể gạt về R dc.&amp;lt;br /&amp;gt;&lt;br /&gt;<br />
Nói chung là dừng tranh luận ở đây đi.Cụ cũng ko có kn sử dụng AT,e nói sử dụng chứ ko phải là lái&amp;lt;br /&amp;gt;&lt;br /&gt;<br />
Ở nước ngoài,ng ta thường khuyến cáo N chỉ để dành sử dụng cho lúc chết máy khởi động lại động cơ hay lúc chết máy phải đẩy/kéo xe.Dừng đèn đỏ vẫn nên về P và kéo phanh tay...
<br />
Cụ có vấn đề đọc hiểu à, nói gạt từ D về R là có nghĩa đã gạt qua N
Còn gạt về P khi dừng đèn đỏ xem có cái sách nào khuyến cáo, dừng có 1 tí mà kéo tận lên P , thích về P là việc của cụ P
http://www.otofun.net/threads/416262-dung-oto-den-do-ve-p-hay-n-keo-phanh-tay-cho-xe-so-tu-dong

Chỉnh sửa cuối:

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
<br />
Cụ có vấn đề đọc hiểu à, nói gạt từ D về R là có nghĩa đã gạt qua N
Còn gạt về P khi dừng đèn đỏ xem có cái sách nào khuyến cáo, dừng có 1 tí mà kéo tận lên P , thích về P là việc của cụ P
http://www.otofun.net/threads/416262-dung-oto-den-do-ve-p-hay-n-keo-phanh-tay-cho-xe-so-tu-dong
Hình như cụ mới có vấn đề về đọc hiểu.
Trên cụ bảo nếu trẻ e gạt từ D về R sẽ gây nguy hiểm nên e ko nên đi AT hoặc ko nên chở...con e nữa:))
Còn e bảo từ D ko thể về R một cách đơn giản kỉêu trẻ e gạt lúc xe đang chạy dc.tất nhiên xe nào cũng phải qua N mới từ D sang R dc.
Cụ dám cá với e ko?
Cụ mang AT Của cụ ra,chạy ví dụ 40 km ở D,đột nhiên cụ về R như trẻ con gạt.nếu về dc e mời cụ và 5 ng làm chứng nhậu thoải mái còn nếu vỡ hộp số hoặc phải bấm shiftlock thì cụ tự chịu nhé
Chuyện về P hay N,sách cụ nói chỉ là thông tin từ a gúc,nhà sx nào cũng khuyến cáo về P và kéo phanh tay khi dừng đèn đỏ.
E hỏi vì e muốn biết có bao nhiêu cụ có kn thật và bao nhiêu cụ có kn....giấy mà thôi

Chỉnh sửa cuối:

Haiphongoi

Xe buýt
Pó tay, nói chuyện với cụ chắc phải nói chi tiết từ đầu đến đũa ợ, nói đề phòng trẻ con kéo cần từ D đến R có nghĩa là nó sẽ kéo thẳng một phát, và sẽ hỏng hộp số mới cần đề phòng chứ ko phải vào được số lùi để lùi xe lại, mà thôi nói mãi chắc cụ cũng chả hiểu ý

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Pó tay, nói chuyện với cụ chắc phải nói chi tiết từ đầu đến đũa ợ, nói đề phòng trẻ con kéo cần từ D đến R có nghĩa là nó sẽ kéo thẳng một phát, và sẽ hỏng hộp số mới cần đề phòng chứ ko phải vào được số lùi để lùi xe lại, mà thôi nói mãi chắc cụ cũng chả hiểu ý
E khẳng định lần cuối với cụ nhé:từ D ko thể kéo thẳng về R nếu ko bấm shiftlock
E đang thử trên RAV4 Vừa còm với cụ.

Haiphongoi

Xe buýt
E khẳng định lần cuối với cụ nhé:từ D ko thể kéo thẳng về R nếu ko bấm shiftlock
E đang thử trên RAV4 Vừa còm với cụ.
Cụ ko thể lấy một xe để khẳng định được cho tất cả các xe nhé
Xe em kéo vô tư ợ nhưng đang dừng, chứ đang chạy thì nhường cụ :P
Mà xe cụ từ N về R phải bấm shiftlock ợ

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cụ ko thể lấy một xe để khẳng định được cho tất cả các xe nhé
Xe em kéo vô tư ợ nhưng đang dừng, chứ đang chạy thì nhường cụ :P
Mà xe cụ từ N về R phải bấm shiftlock ợ
Cụ nói thế là cụ ko hiểu nguyên lý chung của AT.
Còn khi dừng lại thì trẻ con nó kéo về R thì còn gọi gì là nguy hiểm mà cụ bẩy là e ko nên lái nữa:-??.Nó kéo về R mà thằng bố vẫn đạp ga thì thằng bố nó mua bằng bên Nam Triệu à:))

E đang ngồi ở bãi xe nhà e,có RAV4,honda và Nissan ,có cần sang hàng xóm mựơn thêm xe ko cụ:P

wine

Xe tăng
nghe các cụ bàn vụ từ D về N hoặc R em nhớ lại cách đây 1 ít hôm, em đang lái còn F1 nhà em ngồi ở hộp tỳ tay ở giữa, nó ngứa chân và nghich thế nào đạp vào cần số mà nó lên R luôn ^:)^ (Cam LD, số kiểu zic zắc), lúc đó xe vẫn đang chạy vẫn tốc khoảng 30km/h. em chỉ thấy báo tín hiệu tít tít (như lúc mình lùi bình thường nó kêu thế) và xe vẫn tiến khoảng 20m nữa thì em mới chợt nhìn ra là đang ở R. vội vàng kéo ngay về D và đi tiếp, hú hồn các cụ ạ :-??

gunner_hp

Xe tăng
Ở đấy có chỉnh độ chụm luôn ko gunner ?
Hình như ở chỗ ấy thì ko có ,ở chỗ cửa hàng khác của họ chắc có., anh hỏi em thì thà hỏi đầu gối còn hơn :)) biết giè đâu.

ducnhatvmr

Xe máy
Bọn tư bản nó tính toán an toàn lắm và bắt buộc phải theo một quy chuẩn nhất định các cụ ạ! Đơn giản là cụ lên xe nào cũng vậy, đánh lái 2,5 vòng là hết lái. Chỉ đối với con xe máy Dream hay Future thôi, Em đố cụ nào xe đang chạy tiến (hoặc đang dắt tiến) ở số 4 và chuyển về N (các cụ quen mồm hay gọi là về MO) được đấy. Nếu đang chạy 70km/h ở số 4 nếu cụ về được N sau đó cụ vào luôn số 1 thì hộp số xe cụ tan tành hoặc cụ bay khỏi xe. Chỉ khi nào xe dừng hẳn mới về được N thôi. Đối với ô tô thì an toàn hơn nhiều. Em chưa thử nhưng khẳng định với các Cụ là khi ô tô đang tiến thì không bao giờ về vào được số R mặc dù cần số đã chuyển về R (sẽ có báo động như cụ WINE chia sẻ ở trên). Cái này thì không áp dụng với số MT nhé, vì MT các cụ về số nào thì do các cụ chủ động.

Chỉnh sửa cuối:

lai thue

Xe điện
Ở số thẳng thì ko rút dc chià khi ở N cụ ạ.
Còn ziczac thì Gấu e đi làm chưa về,e sẽ test sau
Con Morning 2009 số thẳng để N vẫn rút đc chìa cụ à, nhà cháu chạy con đó đc khoảng 2 năm, ko bao giờ về P cả, toàn về N, kéo phanh tay, tắt máy, rút chìa khóa, chuồn luôn