Hải Phòng Tất cả về Oto: Tính năng, nơi sửa chữa, độ xe, kinh nghiệm...

tuanphamduy

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Cụ làm bên ASC mà trả lời ngắn gọn quá ạ, việc e nó xịt thì gọi cứu hộ là đương nhiên, nhưng cái cần ở đây là các cụ tư vấn nếu phải đi qua chỗ ngập nước thì mình phải làm gì để giảm thiểu rủi ro chết máy nhất????
Chuyên gia về ô tô thì cũng chả ai tư vấn cách đi qua chỗ ngập bác ạ chứ ASC bé tẹo chỉ dám xui dại thế. Đường nào xe đấy chứ sedan mà đi ngập thì chết không có cách gì hết.

Naviman

Xe tăng
Vấn đề ngập nước em thấy đã có thớt bên box VHGT-ATGT-Kinh nghiệm lái xe tại đây ạ.

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
E thấy nhiều cụ bẩu khi dừng đèn đỏ ko nên để P vì sợ thằng sau nó húc mít vỡ hộp số.Nhưng phần lớn là các cụ nghe đồn chứ chưa ai giải thích rõ ràng.
Cụ nào biết rõ nguyên lý giải thích cho e với/
P/S:E lái xe AT,thường xuyên dừng đèn đỏ để P và kéo phanh tay.Dân bản xứ quanh e hầu như ai cũng làm thế cả.Nhiều khi thắc mắc N để làm gì????

HoangTung76

Xe điện
Vấn đề ngập nước em thấy đã có thớt bên box VHGT-ATGT-Kinh nghiệm lái xe tại đây ạ.
Phần trích của cụ là chuẩn đới, cái em cần hỏi là như thế đó, có nhiều trường hợp buộc lòng mình phải quyết đoán có nên đi qua hay không?

Haiphongoi

Xe buýt
E thấy nhiều cụ bẩu khi dừng đèn đỏ ko nên để P vì sợ thằng sau nó húc mít vỡ hộp số.Nhưng phần lớn là các cụ nghe đồn chứ chưa ai giải thích rõ ràng.<br />
Cụ nào biết rõ nguyên lý giải thích cho e với/<br />
P/S:E lái xe AT,thường xuyên dừng đèn đỏ để P và kéo phanh tay.Dân bản xứ quanh e hầu như ai cũng làm thế cả.Nhiều khi thắc mắc N để làm gì????
Dừng đèn đỏ kéo từ D về N , khi đi kéo xuống một phát đi luôn làm sao phải kéo qua N, R rồi P cho nó xa ra hả cụ

gunner_hp

Xe tăng
Em có 1 thắc mắc về vụ đảo lốp xe, thông thường như em đọc là nên đảo lốp khi bảo dưỡng định kỳ đúng ko ạ ? Tuy nhiên xe em đi hơn 1 năm rồi, toàn bảo dưỡng ở KIA thì trong quy trình chả có đảo lốp liếc gì cả.Hay hãng sợ đảo lốp làm lốp bền quá nên ko chịu thay lốp nhỉ ? Cụ nào giải thích giúp em với.Có cụ nào làm hãng KIA thì cũng vào xem luôn có ổn ko ạ ?

Captiva555

Xe tăng
Em có 1 thắc mắc về vụ đảo lốp xe, thông thường như em đọc là nên đảo lốp khi bảo dưỡng định kỳ đúng ko ạ ? Tuy nhiên xe em đi hơn 1 năm rồi, toàn bảo dưỡng ở KIA thì trong quy trình chả có đảo lốp liếc gì cả.Hay hãng sợ đảo lốp làm lốp bền quá nên ko chịu thay lốp nhỉ ? Cụ nào giải thích giúp em với.Có cụ nào làm hãng KIA thì cũng vào xem luôn có ổn ko ạ ?
Xe ngon bánh thẳng ko bị nghiêng ngả, lốp mòn đều thì đảo làm giề

lai thue

Xe điện
E thấy nhiều cụ bẩu khi dừng đèn đỏ ko nên để P vì sợ thằng sau nó húc mít vỡ hộp số.Nhưng phần lớn là các cụ nghe đồn chứ chưa ai giải thích rõ ràng.
Cụ nào biết rõ nguyên lý giải thích cho e với/
chắc là cụ ko phải dân kĩ thuật nên nó hơi khó giải thích, đơn giản hộp số là các bánh răng ăn khớp trực tiếp với nhau, nếu cụ khóa chặt 1 cái bánh răng lại đồng thời cố dùng 1 lực lớn làm quay cái bánh răng khác đang ăn khớp với nó thì nó thế nào, mẻ hoặc gãy luôn ít nhất là 1, 2 cái răng, thế là toi

akichinh

Xe hơi
Em hỏi chỗ vệ sinh lọc gió K&N

Chào các cụ,

Các cụ cho e hỏi ở HP, có gara nào có dung dịch vệ sinh K&N ko nhỉ, e muốn vs cái air intake K&N.

Cảm ơn các cụ

Haiphongoi

Xe buýt
đúng là mình ít đi kiểu này, cảm ơn bác chia sẻ kinh nghiệm<br />
_________________________________________________________________<br />
<a href="http://www.benhvienmaytinhhaiphong.com" target="_blank" rel="nofollow">sua may tinh hai phong</a> + <a href="http://suamaytinhhaiphong.com" target="_blank" rel="nofollow">sua may tinh tai hai phong</a> + <a href="http://www.sualaptophaiphong.com" target="_blank" rel="nofollow">sua laptop tai hai phong</a> - <a href="http://suamaytinhhaiphong.com/sua-laptop-hai-phong" target="_blank" rel="nofollow">sua laptop hai phong</a>
<br />
Khổ, được mỗi km đã bị tháo bánh roài

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Dừng đèn đỏ kéo từ D về N , khi đi kéo xuống một phát đi luôn làm sao phải kéo qua N, R rồi P cho nó xa ra hả cụ
Đúng là dừng đèn đỏ về N,sau đó chỉ cần đẩy sang D là xe chạy
Tuy nhiên chính vì sự tiện lợi đó mà dễ gặp nguy hiểm khi trên xe có trẻ nhỏ.Nhà e bọn F1 nó nghịch nên khi chạy xe cần số chạy dọc toàn về P,sau dần thành quen kể cả khi sang xe cần số ziczac cũng thế.
chắc là cụ ko phải dân kĩ thuật nên nó hơi khó giải thích, đơn giản hộp số là các bánh răng ăn khớp trực tiếp với nhau, nếu cụ khóa chặt 1 cái bánh răng lại đồng thời cố dùng 1 lực lớn làm quay cái bánh răng khác đang ăn khớp với nó thì nó thế nào, mẻ hoặc gãy luôn ít nhất là 1, 2 cái răng, thế là toi
Cảm ơn cụ đã giải thích.
Nhưng nếu như vậy,giả dụ xe AT chết máy hoặc vì lý do nào đó phải đẩy thì để ở số nào?P thì theo như cụ nói bị vỡ hộp số.
Để N hay để ở D:-??

lai thue

Xe điện
Khi xe chết máy, cụ để N rồi đủn vào lề đường. Nếu xe đang ở P mà ko nổ đc máy thì cụ chịu khó tìm cái lỗ shift lock hay cái gì đó quên mất rồi, cụ chọc vào đó rồi chuyển về N, sau đó đủn xe. Nếu để P thì nó khóa cả hộp số lẫn tay lái, ko quay đc vô lăng

Haiphongoi

Xe buýt
Đúng là dừng đèn đỏ về N,sau đó chỉ cần đẩy sang D là xe chạy
Tuy nhiên chính vì sự tiện lợi đó mà dễ gặp nguy hiểm khi trên xe có trẻ nhỏ.Nhà e bọn F1 nó nghịch nên khi chạy xe cần số chạy dọc toàn về P,sau dần thành quen kể cả khi sang xe cần số ziczac cũng thế.

Cảm ơn cụ đã giải thích.
Nhưng nếu như vậy,giả dụ xe AT chết máy hoặc vì lý do nào đó phải đẩy thì để ở số nào?P thì theo như cụ nói bị vỡ hộp số.
Để N hay để ở D:-??
Nhà cụ để trẻ nhỏ nó nghịch thế thì cụ ko nên đi xe hoặc ko chở trẻ nhỏ, em thật, nếu đang chạy nó thò tay cho một phát cần số từ D về R thì em ko tưởng tượng nổi nó ra làm sao nữa, chứ lúc nó đẩy từ N về D chưa ăn thua gì.
Xe chết máy muốn kéo cụ phải để N rồi, khi đó giữa bánh xe và máy ngắt hoàn toàn ko liên quan nên sẽ ko ảnh hưởng đến hộp số

gunner_hp

Xe tăng
Khi xe chết máy, cụ để N rồi đủn vào lề đường. Nếu xe đang ở P mà ko nổ đc máy thì cụ chịu khó tìm cái lỗ shift lock hay cái gì đó quên mất rồi, cụ chọc vào đó rồi chuyển về N, sau đó đủn xe. Nếu để P thì nó khóa cả hộp số lẫn tay lái, ko quay đc vô lăng
Xe còi nhà em chả hiểu shiftlock nó nằm ở đâu :( Picanto ợ !

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Nhà cụ để trẻ nhỏ nó nghịch thế thì cụ ko nên đi xe hoặc ko chở trẻ nhỏ, em thật, nếu đang chạy nó thò tay cho một phát cần số từ D về R thì em ko tưởng tượng nổi nó ra làm sao nữa, chứ lúc nó đẩy từ N về D chưa ăn thua gì.
Xe chết máy muốn kéo cụ phải để N rồi, khi đó giữa bánh xe và máy ngắt hoàn toàn ko liên quan nên sẽ ko ảnh hưởng đến hộp số
E cảm ơn cụ đã giải thích vụ về N nhưng e đố cụ đang chạy mà cụ gạt dc từ D về R đấy:D

lai thue

Xe điện
Xe còi nhà em chả hiểu shiftlock nó nằm ở đâu :( Picanto ợ !
Picanto thì chỉ cần đạp phanh, bóp cái nút trên cần số rồi đưa về N là đc, nếu là đời cũ, số thẳng, loại rích rắc thì mình ko biết, nếu có thì nó sẽ nằm ở xung quanh chân cần số, cụ chịu khó lôi sách hướng dẫn ra đọc
Trước đây mình chạy Morning, chả bao giờ về P cả, chỉ về N kéo phanh tay, rút chìa khóa là xong, vợ 2 bây giờ thì phải về P mới rút đc chìa

Chỉnh sửa cuối:

gunner_hp

Xe tăng
Picanto thì chỉ cần đạp phanh, bóp cái nút trên cần số rồi đưa về N là đc, nếu là đời cũ, số thẳng, loại rích rắc thì mình ko biết, nếu có thì nó sẽ nằm ở xung quanh chân cần số, cụ chịu khó lôi sách hướng dẫn ra đọc
Trước đây mình chạy Morning, chả bao giờ về P cả, chỉ về N kéo phanh tay, rút chìa khóa là xong, vợ 2 bây giờ thì phải về P mới rút đc chìa
Picanto làm gì có nút gì trên cần đâu ạ.

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Picanto làm gì có nút gì trên cần đâu ạ.
E ko lái xe ở VN mấy nên ko rành Picanto là loại nào.
Số của cụ là số zic zac hay số thẳng.nếu là số thẳng thì có nút ngay trên cần số,có tác dụng chống việc chuyển số một cách vô tình,con RAV4 của e có nút này.
Còn nếu cần zic zac thì e nghĩ cứ thế mà chuyển,lát nữa e ra con xe của Gấu thử xem sao