[Funland] Tất cả về dao làm bếp

DHa2015

Xe container
Hồi em dùng thì cả tháng mới phải mài lại, bạn em mua thì bảo được 2-3 tuần. Theo em biết thì chất lượng của dao TQ không đồng đều vì dao được mài hàng loạt bằng máy. Nếu cụ không dùng đá mài mà chỉ dùng que mài dao kia thì rất khó đánh giá vì kiểu dao Nhật cơ bản là không dùng được cây đó.
Cụ tham khảo bài viết dưới đây nhé: http://m.chiecthiavang.com/2014/mai-dao-cung-lam-cong-phu-c943a20160811033241963.htm
ps: cụ chia sẻ em cách mua dao Pro S 1,8tr với ạ, ở VN bán hơn 3tr em ko dám mua
Em canh sale lúc đó trên Amazon.de bán có 55euro, em nhờ ship về hết hơn 300k, tổng cộng khoảng 1,8tr.

dandihome

Xe buýt
Số 8 - B2 Nhà phố TM 24h, Vạn Phúc, Hà Đông, HN
Website
dandihome.vn
Em dùng chưa đầy 1 tuần, chưa phải mài gì thì đã thấy nó ko còn sắc nữa, thậm chí ko bằng con Z twin polux nhà em dùng cả chục năm rồi. Em mài thử bằng cây mài của zwilling cũng ko sắc lên là bao. Thất vọng, em đem cho đứa cháu, nó khen đẹp nhưng kêu không sắc. Nhà giờ còn vỏ hộp (vì thấy cái vỏ đẹp, đẹp hơn vỏ dao Đức nhiều)
Sau em chuyển sang zwilling proS thấy ổn hơn nhiều, canh sale cả ship về con Santoku ProS em mất có 1.8tr

Nếu em không nhầm thì chiếc dao đó cụ mua của bên em.
Đầu tiên em rất xin lỗi về việc cụ đã có trải nghiệm không tốt về sản phẩm bên em.
Bên nhà máy XYj đã xác nhận công đoạn cuối cùng mài bằng máy hàng loạt nên chất lượng không đồng đều, dẫn đến có một số ít dao bị cùn đi rất nhanh trong quá trình sử dụng.
Nhưng sau đó nếu được chỉ cần mài bằng đá mài thì vẫn dùng bình thường vì cơ bản lõi thép VG10 rất tốt, độ cứng cao... Nếu được mài tốt thì có thể 2 tháng mới phải mài lại 1 lần với nhu cầu sử dụng gia đình thông thường.
Nếu cụ mài bằng chiếc que đi kèm của Zwilling thì gần như không có tác dụng đâu ạ, thậm chí còn làm hỏng lưỡi dao. Khách của em mua dao VG10 em vẫn khuyên nên dùng từ Naniwa 1000/3000.

Để tránh trường hợp trên, đợt tới bên em sẽ mài toàn bộ dao VG10 trước khi bán ra thị trường ạ.
Cụ inbox cho em địa chỉ, em cho shipper qua tận nơi lấy và sẽ gửi mài lại cho cụ đến grit 6000 và gửi lại cho cụ. Tất cả đều free cụ nhé

traduma

Xe hơi
Trước lướt web thấy XYj đẹp và giá cũng hợp lý, em ship 1 set 3 con thép VG10 về, dùng khoảng nửa năm quan sát thấy một vài chỗ bị rỉ, rồi tự nhiên sứt ra một miếng nhỏ khoảng 1mm ở lưỡi dao. Có một chút nghi ngờ về chữ Stainless steel của XYj.

myoujun

Xe tải
Trước lướt web thấy XYj đẹp và giá cũng hợp lý, em ship 1 set 3 con thép VG10 về, dùng khoảng nửa năm quan sát thấy một vài chỗ bị rỉ, rồi tự nhiên sứt ra một miếng nhỏ khoảng 1mm ở lưỡi dao. Có một chút nghi ngờ về chữ Stainless steel của XYj.
Cụ dùng dao nào đi nữa mà bảo quản không tốt đều bị gỉ hết nhé. Em dùng xong đặt trên thanh inox cho nước chảy xuống từ hồi đó đến giờ chưa bị gỉ bao giờ.
Còn việc dao bị sứt thì em ko dám phán bừa, nhưng em nghĩ không bao giờ có chuyện tự nhiên mà bị mẻ cả :D

Mặc dù Inox có khả năng chống lại sự ăn mòn, oxi hóa cao hơn các loại thép cacbon và kim loại khác, nhưng trong một số môi trường đặc biệt, vượt qua ngưỡng bảo vệ của thép không gỉ thì nó sẽ bị oxi hóa. Ở môi trường nhiệt độ bình thường, chúng ta có thể thấy những vật dụng như dao, kéo, nồi niêu, xoong chảo không hề bị oxi hóa, tuy nhiên, khi chúng ta mang những vật dụng đó bỏ dưới trời mưa, một thời gian sau chúng sẽ bị gỉ zét, hoen ố vàng, nguyên nhân là do trong nước mưa có các thành phần axit ăn mòn kim loại, lớp bảo vệ kim loại như crom sẽ dần bị mất đi.

FUTURE1

Xe hơi
Dao ngon, bổ, rẻ em nghĩ cứ ra chợ gặp mấy bà hàng thịt là chuẩn nhất:D

traduma

Xe hơi
Dao ngon, bổ, rẻ em nghĩ cứ ra chợ gặp mấy bà hàng thịt là chuẩn nhất:D
Rẻ thôi chứ không ngon bổ đâu cụ.

Cụ có thấy mấy bà ấy mài suốt không? Rồi chỉ cần một thời gian ngắn là nó gỉ vàng khè cả dao lên. Thay đổi quan điểm dần đi cụ ạ.

dandihome

Xe buýt
Website
dandihome.vn
Rẻ thôi chứ không ngon bổ đâu cụ.

Cụ có thấy mấy bà ấy mài suốt không? Rồi chỉ cần một thời gian ngắn là nó gỉ vàng khè cả dao lên. Thay đổi quan điểm dần đi cụ ạ.
Vàng khè dao rồi thái thức ăn rồi nấu rồi cho vào miệng ... cụ nhỉ :D

Vấn đề gỉ dao em nghĩ do cụ rửa xong rồi cất dao luôn nhưng dụng cụ đặt dao của cụ không thoát được nước dẫn đến dao bị gỉ. Cụ thử nghiên cứu cái giá inox 304 này của em xem nhé:

traduma

Xe hơi
Cụ dùng dao nào đi nữa mà bảo quản không tốt đều bị gỉ hết nhé. Em dùng xong đặt trên thanh inox cho nước chảy xuống từ hồi đó đến giờ chưa bị gỉ bao giờ.
Còn việc dao bị sứt thì em ko dám phán bừa, nhưng em nghĩ không bao giờ có chuyện tự nhiên mà bị mẻ cả :D
Cụ nói em mới để ý, dao nhà em rửa xong toàn cắm vào khe để dao ở chậu rửa bát, chỗ đó luôn có độ ẩm nhất định. Còn vết sứt em nói có thể do dao em dùng loại 73 layer, có khi mài vài lần mấy chỗ liên kết không tốt nó tự rụng ra, cái vết sứt không hề giống với việc va lưỡi dao vào đâu cả.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Đận sang Nhật,nhà cháu xách về cho Gấu cái mài dao,tính ra cũng chả đắt,có 250k thôi:

Loại mài dao này,đàn bà phụ nữ,thậm chí các đấng mày râu công sở ko quen việc cũng dễ dàng sử dụng. Chỉ vuốt đi vuốt lại lưỡi dao vào khe mài,vài lần đã khiến dao sắc bén. Nhà cháu thì vẫn quen mài bằng loại đá bàn bình thường:

Vấn đề là mài có sắc không? Em thấy mấy cái máy dư lày mài không được sắc.

canhhoabatdiet

Xe container
Sắc phết cụ ạ! Tuy nhiên ko sắc ngọt như mài tay.
Sắc kiểu mày bằng cái cụ nói thì nó sắc theo kiểu răng cưa (đưa lên kính hiển vi soi thấy lỗ rỗ răng cưa), còn mài bằng đá chuyên dụng khoảng 6000 grit là sắc ngọt lịm (cắt dấy mỏng không có 1 cảm giác vấp).
Cá nhân em vẫn thích sắc ngọt hơn. Thái miếng thịt luộc (miếng thịt luộc nhẵn mịn luôn).

Pumzen

Xe ba gác
Sắc kiểu mày bằng cái cụ nói thì nó sắc theo kiểu răng cưa (đưa lên kính hiển vi soi thấy lỗ rỗ răng cưa), còn mài bằng đá chuyên dụng khoảng 6000 grit là sắc ngọt lịm (cắt dấy mỏng không có 1 cảm giác vấp).
Cá nhân em vẫn thích sắc ngọt hơn. Thái miếng thịt luộc (miếng thịt luộc nhẵn mịn luôn).
Nhà cháu ít khi mài bằng loại này,hôm nào chặt thịt gà,nếu con dao phay cùn thì mài loại này cho nhanh. 3 năm nay mới dùng đúng 2 lần. Mua chủ yếu cho G dùng,nhưng dạo này nhà cháu xông xênh tg nên thỉnh thoảng vẫn bỏ dao kéo ra mài. Mấy con dao của nhà cháu lúc nào cũng sắc bén. Hôm trước,con bé cháu ruột ăn hỏi,nhà trai lễ con lợn sữa quay,nhà cháu có nhiệm vụ pha nó mà dao nhà nó cùn,lúc pha rất bực. :))

dandihome

Xe buýt
Website
dandihome.vn
Em lại có cục này order cho khách mài kiếm, mời cụ xem:

Euro2CityStar

Xe lăn
may quá
lúc trước cũng muốn đú VG10
Em dùng chưa đầy 1 tuần, chưa phải mài gì thì đã thấy nó ko còn sắc nữa, thậm chí ko bằng con Z twin polux nhà em dùng cả chục năm rồi. Em mài thử bằng cây mài của zwilling cũng ko sắc lên là bao. Thất vọng, em đem cho đứa cháu, nó khen đẹp nhưng kêu không sắc. Nhà giờ còn vỏ hộp (vì thấy cái vỏ đẹp, đẹp hơn vỏ dao Đức nhiều)
Sau em chuyển sang zwilling proS thấy ổn hơn nhiều, canh sale cả ship về con Santoku ProS em mất có 1.8tr

dandihome

Xe buýt
Website
dandihome.vn
Loại này rổ giá dư lào mợ chủ?
Cục này gần 2tr cụ ạ, nhưng mà nhu cầu bình thường không nên dùng, tầm 1000 - 3000 hoặc như cụ cánh hoa dùng đến 6000 là tay nghề mài phải tốt lắm rồi

Euro2CityStar

Xe lăn
dao vậy thì phò phạch hơn cả dao chợ à
nhà vẫn có con stainless , để mãi chả gỉ bao giờ , cạo đầu bôi vôicũng điợc
Cụ nói em mới để ý, dao nhà em rửa xong toàn cắm vào khe để dao ở chậu rửa bát, chỗ đó luôn có độ ẩm nhất định. Còn vết sứt em nói có thể do dao em dùng loại 73 layer, có khi mài vài lần mấy chỗ liên kết không tốt nó tự rụng ra, cái vết sứt không hề giống với việc va lưỡi dao vào đâu cả.

traduma

Xe hơi
dao vậy thì phò phạch hơn cả dao chợ à
nhà vẫn có con stainless , để mãi chả gỉ bao giờ , cạo đầu bôi vôicũng điợc
Vâng. Em cũng chịu, nhưng đúng là nhà trước đây có con dao kiwi Thái, để mãi chẳng thấy gì.
Em post lên cụ dandihome thẩm hộ, (không bàn chuyện mài vì em vẫn dùng đá đểu, xong lúc mài xong thì ngọt lắm)

dandihome

Xe buýt
Website
dandihome.vn
Vâng. Em cũng chịu, nhưng đúng là nhà trước đây có con dao kiwi Thái, để mãi chẳng thấy gì.
Em post lên cụ dandihome thẩm hộ, (không bàn chuyện mài vì em vẫn dùng đá đểu, xong lúc mài xong thì ngọt lắm)
Cụ dùng đá mài kém chất lượng dẫn đến việc bị hỏng lưỡi dao. Lõi VG10 rất cứng, cụ dùng đá ngoài có độ nhám vài chục vài trăm ... lại không đồng đều dẫn đến hiện tượng này

traduma

Xe hơi
Cụ dùng đá mài kém chất lượng dẫn đến việc bị hỏng lưỡi dao. Lõi VG10 rất cứng, cụ dùng đá ngoài có độ nhám vài chục vài trăm ... lại không đồng đều dẫn đến hiện tượng này
Chưa phải cụ ạ. Đá em dùng là đá màu, theo cách gọi thợ mộc, là đá mài tinh sau khi mài thô bằng đá có độ nhám lớn.
Em mài xong dao ko hề có vết này, lưỡi rất mịn là khác, một ngày đẹp giời tự nhiên thấy vết sứt :((