[Funland] Tất cả về dao làm bếp

Vô lăng ngang

Xe tăng

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Em làm quả review so sánh Kato AS với Kaji SG2. Mẫu vật là miếng thịt bê. So găng hai đối thủ trước khi vào trận. Với ưu thế dao carbon dài lưỡi 18.5cm nặng 245g ( cả saya :)) , trọng lượng trần chuồng 177g ) Kato được đặt cửa trên. Kaji 21cm vốn là ma cũ nặng 255g lưỡi chống gỉ vẫn được ưu dùng nằm ở cửa tài.
Hiệp 1: bì bê thái mỏng.
Kato xuất phát trước, as được thể hiện bản năng thèm thịt sống của mình. Dáng kiritsuke ngắn lưỡi nằm ngang mặt thớt, một đỏ nhai hết lớp lèo nhèo và biểu bì mô. Đi được 1/3 miếng bì, em đổi tay sang Kaji. Kaji vốn là người quen. Tay cầm rất đầm, thái rất uy lực. Tuy nhiên kaji ko cắt dứt khoát được miếng bì. Nhất là chỗ lèo nhèo, cắt ko đứt hẳn. Đặt lưỡi lên thịt nó ko bám, thái hơi trượt. Dao ngập bì là dít. Nhát thái ko lướt mỏng đều bản miếng bì như Kato. Em phải quay về Kato. Ván này Kaji về nhì. Tỷ số Kaji/Kato 7/10.

Rao chu: phần thịt.
Kato tiếp tục thể hiện bản năng lướt lát của mình. Tốc độ thái như vũ bão. Chỉ đặt dao vào là bám thịt. Đổi cầu thủ Kaji vào, giai đoạn đặt dao lên miếng thịt nó cũng kém bám như cũ, thái xuống thì làm tốt ko kém Kato mấy. Nhưng phần lèo nhèo thì vẫn ko đứt dứt khoát như Kato. Round 2 này điểm số Kaji/Kato 9/10.

Hiệp phụ: xả ớt.
Misono Sakura kẻ dự bị vĩ đại ra sân. 3 củ sả, hai quả ớt là chuyện cực nhỏ. Nghe tiếng thái sả rọoc roọc vui tai lắm.

Tổng kết em chốt tỷ số Kaji/Kato 16/20. Sakura là người lo hậu trường vĩ đại.

Bài viết dựa trên quan điểm cá nhân. Có nhiều điểm tự sướng. Không có tính định hướng, quảng cáo. Không bán hàng.

Ps: em nhận làm dịch vụ 3T và MDD. Giá ưu đãi cho các cụ mợ chưa có dao Nhật.
Rì viu chân thực và hay ạ. E vốt cho cụ

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay em cũng đua đòi cụ Tuan Can review cây Kato nhà em. Từ lúc mua về bận tối mắt với hai thằng con nên không làm gì được, nay được ngày mấy mẹ con về ngoại nên mới bày vẽ được.
Đối thủ lần này của em nó không phải là Kaji SG2 như cụ Tuấn, mà là cây M390 em vừa mới mài sắc đến chẻ tóc, nhìn chung về độ sắc thì gần tương đương nhau, cây M390 sắc hơn tí. Nói thêm về 2 cây dao này, một cây là hàng thủ công được làm từ thép Aogami super ốp không gỉ, hạ lưỡi kiểu flat hay hollow, mới nhìn thì em nghĩ là flat nhưng khi nhìn kỹ lại thấy nó giống hollow hơn. Cây còn lại thì là hàng custom được làm từ siêu thép M390 của Bohler do đệ nhất maker Việt Nam là Thành Đạt làm, lưỡi được hạ kiểu full flat.
Xuất phát từ việc thèm món nem của mợ L.C.D nên em cho bọn chúng thi đấu thái thịt chín, với 2 điều kiện trên có thể nói cây M390 được ưu ái hơn một chút (thái thịt chín, mới được mài sắc).

1. Bài thi đầu tiên là thái miếng mỏng, mới vào bài thi số 1 mà cây Kato kirisuke đã tỏ ra rất trầm ổn với những nhát thái chắc tay, ổn định, miếng nào ra miếng đó, đường thái thanh thoát, không có cảm giác dính dao, thể hiện mình là bậc võ lâm tiền bối và hoàn thành tốt bài thi của mình một cách nhanh chóng. Cây M390 cũng không chịu kém cạnh, với phong độ đang ở đỉnh cao nhất cộng thêm sự tự tin khi mang trong mình dòng máu siêu thép với độ giữ cạnh ở mức kinh khủng đã cho ra những đường cắt ngọt ngào nhất, lát cắt mỏng và mịn màng. Tuy nhiên do cách hạ full flat nên khi mép bén lưỡi dao ngập sâu vào miếng thịt thì cả phần bản lưỡi dao tiếp xúc với bề mặt cắt của thịt gây cảm giác dính dao nên đôi khi không được thoát lắm. Ở bài thi này thì tỷ số của Kato - M390 là 10-9.

2. Sang bài thi thứ 2 là thái chỉ, vẫn với tư cách là võ lâm tiền bối thi đấu với một cao thủ thành danh, cây Kato Kiritsuke vẫn thể hiện đẳng cấp của mình khi cho ra những nhát cắt có nét và trầm ổn, từng xấp thịt nhanh chóng rời ra thành những sợi nhỏ dài cho dù đó là thịt nạc, mỡ, hay bì cũng không làm khó được Kato. Trong bài này M390 cũng thể hiện không kém khi cho ra những sợi thịt đẹp với một tốc độ thần sầu, sợi thịt mỏng mảnh và mịn màng do không còn là một khối thịt thống nhất nữa nên không bị hiện tượng dính dao. Trong phần thi này thiếu hiệp M390 đã lấy lại được thế cân bằng với bậc tiền bối Kato Aogami super nhờ mang trong mình 2 thứ vũ khí tối thượng là sự sắc bén tuyệt đối và siêu giữ cạnh. Cả 2 đều cho ra những dây thịt dài và mỏng, không bị đứt giữa chừng do thịt đã chín liên kết giữa các thớ thịt lỏng lẻo. Không hiểu sao lúc chụp ảnh bài thi này thế nào lại thiếu mất 1 ảnh, thôi có sao dùng vậy, Điểm số cho phần thi này là Kato-M390 10-10.

3. Tiếp theo phần thi thứ 3 là thái lá chanh, phần thi này có thể nói là dễ nhất so với 2 phần trên, tuy dễ nhưng khi thái cũng cần phải có kỹ năng nhất định và con dao phải đạt độ sắc ngọt mới thái qua được những đường gân lá chanh mà không bị sậm sựt, cho ra những sợi lá chanh còn nhỏ hơn cả sợi thuốc lào. Trong phần thi này bậc tiền bối võ lâm Kato và thiếu hiệp mới thành danh M390 đều thể hiện xuất sắc phần thi của mình mà không gặp chút khó khăn nào, vẫn với tốc độ thần sầu chỉ trong 30s cả hai đã hoàn thành bài thi và để lại hiện trường là những sợi lá chanh nhỏ bằng 1/2 sợi thuốc lào. Phần này điểm số cho cả 2 vẫn là 10-10.

4. Sau khi hai thí sinh đã hoàn thành xuất sắc 3 bài thi, cả hai đều thể hiện mình là những cao thủ với nội lực thâm hậu, Kato với phong độ trầm ổn, vững chãi còn M390 với phong độ của tuổi trẻ thể hiện sự năng động, nhiệt huyết trong cuộc chơi, thật khó để đưa ra quyết định kẻ thắng người thua. Nhưng cuộc thi nào cũng phải có kết quả, với sự công tâm, minh bạch và nói không với việc nâng điểm, cuối cùng ban giám khảo vẫn cho ra kết quả mà hai thí sinh ra về với thái độ vui vẻ, tâm phục khẩu phục.
Điểm số chung cuộc cho hai thí sinh là: Kato 10 - M390 9.5.

Cám ơn các cụ đã đọc bài, bài review trên quan điểm góc nhìn cá nhân. Chúc cccm cuối tuần vui vẻ
Hay như đọc truyện chưởng. Vỗ tay vỗ tay

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Làm nó phải chuyên nghiệp anh ạ.
Cho nước đá vào cụ ạ.

Bữa nào cắt em qua góp vui với kk. Tiện đem vài con qua cắt luôn :D
Tiện quá cơ!

Cặp kaji sừng trâu
Dao đẹp.
Vừa bán cặp Kaji cũ đi thì ông anh đến chơi lại đặt vấn đề nhờ tìm cho mấy cây Kaji.
Chef, santoku với trái cây!
Bài toán này khoai quá.
Em lên hỏi nhờ cụ nào có thì inbox em phát ạ!

Trunght89

Xe buýt
Dao đẹp.
Vừa bán cặp Kaji cũ đi thì ông anh đến chơi lại đặt vấn đề nhờ tìm cho mấy cây Kaji.
Chef, santoku với trái cây!
Bài toán này khoai quá.
Em lên hỏi nhờ cụ nào có thì inbox em phát ạ!
Trước cụ để lẻ em cây santoku thì giờ đỡ khoai rồi 😅😅

Hoàng.123qwe

Đi bộ
Ae có deba dài trên 21 thép giấy trắng hay giấy xanh pass lại 1 con em dùng đi.. zalo 0977hai47482

Hoàng.123qwe

Đi bộ
Ae nào dư deba dài tầm trên 18 cm thép giấy trắng hay giấy xanh or masamoto chia lại em 1 con dùng đi zalo em.0977hai47482

Trunght89

Xe buýt
Xem clip cuộc sống châu phi mới biết 1 con bò bên đó có 2tr3 vnd các cụ ạ . Cầm con dao sang đổi bò thôi 😂😂

Tuan Can

Xe container
Uh, c cũng ít dùng, để thì phí.
Cây của em cũng để gỉ lỗ chỗ. Dạo này không câu được cá nên gỉ quá. Cá mua ngoài chợ toàn làm sẵn. Con xin được của cụ Ngang từ hôm thái 3 con cá đến nay cũng ế hàng suốt. Chết cái tội đua đòi theo lão Cướp có deba to.

Tuananhhau

Xe điện
Cây của em cũng để gỉ lỗ chỗ. Dạo này không câu được cá nên gỉ quá. Cá mua ngoài chợ toàn làm sẵn. Con xin được của cụ Ngang từ hôm thái 3 con cá đến nay cũng ế hàng suốt. Chết cái tội đua đòi theo lão Cướp có deba to.
Nhìn thì thích nhưng dùng thì ít. Với bếp nhà thì con deba khá là ăn hại so với chef, santoku thậm chí nakiri. Nhưng nếu deba 2 lưỡi thì lại rất ổn cụ ah hehe. Kể làm cá nhiều thì deba 1 luoi quá tiện. Chọc tiết, đánh vảy, cắt khúc đều quá ok luôn.

ĐTA88

Xe máy
em thấy chef tây khá là chuộng Bunka, có phải nó đa năng đảm đương được cả tính năng của Santoku + Nakiri ( lưỡi bằng, có đầu nhọn) nên được yêu thích không các cụ?

Vô lăng ngang

Xe tăng
em thấy chef tây khá là chuộng Bunka, có phải nó đa năng đảm đương được cả tính năng của Santoku + Nakiri ( lưỡi bằng, có đầu nhọn) nên được yêu thích không các cụ?
Không chỉ riêng chef tây ưa chuộng, cây bunka cũng rất phù hợp với cách chế biến thức phẩm của người Việt. Nó có thể thái ngọt như nakiri, lọc tốt như santoku, bản rộng nên đập hành tỏi và hốt đồ đã tay lắm cụ.