[Funland] Tất cả về dao làm bếp

Vô lăng ngang

Xe tăng
Tranh thủ giờ nghỉ trưa em lên giúp các mợ danh mục các lão cung cấp dịch vụ mài dao dạo trong thớt này.
Có chỉ giới địa lý luôn để các mợ tiện lựa chọn khi có nhu cầu nhá :))
1. Khu vực phủ sóng từ Tạ Quang Bửu - Bách Khoa lên đến tận Nghĩa Đô, Cầu Giấy:
10k một con em mài bất cứ giờ nào, kể cả lúc 23h59p
2. Lang thang mài dạo khu vực Linh Đàm:
Gì đấy. Định cướp khách à. Lại còn phá giá nữa. Đã thống nhất 1 bao ba số giờ lại chơi du lịch là sao.
3. Khu vực Hà Đông lên đến Mỹ Đình:
Nếu mợ ở gần hà đông hay mỹ đình thì đưa em mài giúp. Ko được như mấy cụ trên này nhưng cũng đủ xài. Em luyện thêm tay nghề luôn. Cũng ấp ủ hành nghề mài dạo mà tay nghề vẫn hơi kém
4. Khu vực xóm liều, góc Thanh Nhàn - Võ Thị Sáu:
Bây giờ em mới thấy còm của mợ. Em chỉ có hai ngày cuối tuần là có thời gian dành cho dao kéo, vậy uých kèn tới mợ cho mấy cây xanh trắng ấy sang em chơi một hôm nhá.
5. Khu vực Yên Sở, Tam Trinh - Hà Đông (Giờ hành chính)!
Dạ cụ bổ sung hộ em vào danh sách cung cấp dịch vụ: Khu vực Yên Sở, Tam Trinh - Hà Đông (Giờ hành chính)!
Em đội ơn cụ ạ.
Sẽ có thuế phí đầy đủ hàng tháng cho cụ ạ!

Chỉnh sửa cuối:

Tuan Can

Xe container
Tranh thủ giờ nghỉ trưa em lên giúp các mợ danh mục các lão cung cấp dịch vụ mài dao dạo trong thớt này.

Em bổ xung về khuyến mãi khu vực Linh Đàm:
Các cụ được khuyến mãi nước tè Thái Nguyên.
Các mợ được khuyến mại ôm hôn thắm thiết ( lúc vợ em không có nhà và tránh chỗ có camera.)

Hungkaax1

Xe tăng
Em mới tập mài lần đầu nên lôi dao cỏ ra mài. Em thấy như em mài góc thấp là sẽ phải phá đi góc mài và lưỡi cắt cũ.

Em thấy dao mua về mới phần lưỡi cắt thường được mài rất thấp, mảnh chứ không nguyên cụm như của em.

Làm thế nào để mài được ra phần lưỡi cắt mỏng dính mà vẫn có góc mài thấp được ạ?

DHa2015

Xe container
Lại có cả nhà thầu phụ nữa. Hỏi mợ DHA mượn mấy cục shapton mài cho nó đẳng cấp luôn. Thị trường mài dao cạnh tranh khốc liệt thật. Dân tình cứ chơi dao siêu thép nữa thì thị trường ngày càng hẹp.
Nghĩ đến mấy miếng thủy tinh của lão Thịnh mà ngán ngấm. Bao giờ mới thu hồi được 1/3 số vốn chủ sở hữu đây.
Giờ em còn mỗi King 1000-6000 và Shapton, trong khi cụ các cụ khác chơi cả bộ Shapton glass.
Hay là em gửi bộ của em cho cụ nào nhận, cuối tuần em qua nhờ mài 1 lần thôi =P~=P~=P~

Tuan Can

Xe container
Em mới tập mài lần đầu nên lôi dao cỏ ra mài. Em thấy như em mài góc thấp là sẽ phải phá đi góc mài và lưỡi cắt cũ.

Em thấy dao mua về mới phần lưỡi cắt thường được mài rất thấp, mảnh chứ không nguyên cụm như của em.

Làm thế nào để mài được ra phần lưỡi cắt mỏng dính mà vẫn có góc mài thấp được ạ?

Nhìn mép mài thì cụ chắc là có đá 6000 đổ lên rồi. Cụ thuận tay trái hay sao ấy nhể.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện

Dạ cụ bổ sung hộ em vào danh sách cung cấp dịch vụ: Khu vực Yên Sở, Tam Trinh - Hà Đông (Giờ hành chính)!
Em đội ơn cụ ạ.
Sẽ có thuế phí đầy đủ hàng tháng cho cụ ạ!

Tuan Can

Xe container
Giờ em còn mỗi King 1000-6000 và Shapton, trong khi cụ các cụ khác chơi cả bộ Shapton glass.
Hay là em gửi bộ của em cho cụ nào nhận, cuối tuần em qua nhờ mài 1 lần thôi =P~=P~=P~
Em nhận mài dao cho mợ, với một điều kiện. Mợ phải nhận chương trình khuyến mại của em :P

Hungkaax1

Xe tăng
Nhìn mép mài thì cụ chắc là có đá 6000 đổ lên rồi. Cụ thuận tay trái hay sao ấy nhể.
Em hoàn thiện bằng 5000 ạ, em thuận tay phải, chắc do kiểu mài. Em cũng thấy đc 1 mặt đẹp 1 mặt xấu. Em mài kĩ ở 1000 nên lên 5000 cũng chỉ là hoàn thiện chứ chỉ sắc hơn một chút.
Em rất thắc mắc làm sao mài để giữ đc cái lưỡi cắt nhỏ. Các cụ có thể chia sẻ thêm đc không ạ?
Em cảm ơn

Tuananhhau

Xe điện
Em hoàn thiện bằng 5000 ạ, em thuận tay phải, chắc do kiểu mài. Em cũng thấy đc 1 mặt đẹp 1 mặt xấu. Em mài kĩ ở 1000 nên lên 5000 cũng chỉ là hoàn thiện chứ chỉ sắc hơn một chút.
Em rất thắc mắc làm sao mài để giữ đc cái lưỡi cắt nhỏ. Các cụ có thể chia sẻ thêm đc không ạ?
Em cảm ơn
Cụ nên chụp bắt nét vào cái dao. Nhìn ảnh cụ hoa hết cả mắt nên khó nhận xét. Cơ bản thì cụ mài góc hơi nhỏ dẫn đến lưỡi to quá. Nhìn ảnh chắc cụ mài tầm 7-8 độ. Mài góc cao lên thì lưỡi nhỏ thôi ah.

Tuan Can

Xe container
Em cảm ơn
Vì không cầm dao nên em không dám phán bừa. Nhưng cụ hỏi thì em có thể đoán là con dao của cụ mép lưỡi quá dày. Nếu cụ mài dúng góc thì mép lưỡi của cụ phải tầm 1.5mm đổ lên rồi. Cái mép này giống mép con deba. Đúng hình chữ V. Có vẻ con dao này là dao nguyên khối. Dùng cùn hết mép cũ, họ lười mài nên vứt đi.

Chỉnh sửa cuối:

Hungkaax1

Xe tăng
Cụ nên chụp bắt nét vào cái dao. Nhìn ảnh cụ hoa hết cả mắt nên khó nhận xét. Cơ bản thì cụ mài góc hơi nhỏ dẫn đến lưỡi to quá. Nhìn ảnh chắc cụ mài tầm 7-8 độ. Mài góc cao lên thì lưỡi nhỏ thôi ah.
hehe, cụ có cái ảnh ví dụ nào không ạ, em newbie :)
mài góc cao lên tầm 10-12 độ thì liệu độ bén vẫn tốt chứ ạ, vị dụ với 1 cây Kai Shun VGMax đi ạ, em có mỗi cây đó chưa dám đem thử mài :)

Hungkaax1

Xe tăng
Vì không cầm dao nên em không dám phán bừa. Nhưng cụ hỏi thì em có thể đoán là con dao của cụ mép lưỡi quá dày. Nếu cụ mài dúng góc thì mép lưỡi của cụ phải tầm 1.5mm đổ lên rồi. Cái mép này giống mép con deba. Đúng hình chữ V. Có vẻ con dao này là dao nguyên khối. Dùng cùn hết mép cũ, họ lười mài nên vứt đi.
vâng, đây là dao cỏ, nhà em dùng cùn quá mang ra Katana mài thử mà về nó vẫn như c. Thế là em mới dấn thân vào cái hố ... dao

Tuananhhau

Xe điện
hehe, cụ có cái ảnh ví dụ nào không ạ, em newbie :)
mài góc cao lên tầm 10-12 độ thì liệu độ bén vẫn tốt chứ ạ, vị dụ với 1 cây Kai Shun VGMax đi ạ, em có mỗi cây đó chưa dám đem thử mài :)
Cụ xem lại vài trang có ảnh cụ thịnh đó ah. Mài góc nào cũng sắc. Góc mài ảnh hưởng đến độ giữ sắc và độ ngọt khi cắt thôi cụ ah

Tuan Can

Xe container
vâng, đây là dao cỏ, nhà em dùng cùn quá mang ra Katana mài thử mà về nó vẫn như c. Thế là em mới dấn thân vào cái hố ... dao
Họ mài xong mà nhìn cái mép ấy mà ko phán gì thì mài ko có tâm rồi. Em mài dao không theo lý thuyết lắm nên cách mài chưa chắc đã chuẩn. Nhưng việc mài đầu tiên là phải xác định tình trạng con dao, sau đó mới tìm cách xử lý. Nhiều lúc còn phải hỏi khổ chủ xem có đồng ý xử lý thế không mới mài. Việc thứ 3 là cụ phải xác định góc mài và cách mài. VD: con kaji gọt hoa quả của em, em mài 14 độ kiểu 80/20 ăn về má phải. Đây là kiểu mài lười nhất.
Sau đó là giữ góc và mài thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Hungkaax1

Xe tăng
Hic, em thì không có đánh giá được chi tiết như cụ, hôm qua em mới lôi nó ra để thái thịt và có làm so sánh với con M390 của em thì em thấy một vài cảm nhận sau: cảm giác cắt ngọt hơn m390, cắt miếng thịt ba chỉ mà như cắt miếng thạch, chỉ cần đưa dao mà không cần dùng lực tì hoặc dùng rất ít, vết cắt dứt khoát. Khả năng cầm nắm thì em dùng chưa đủ lâu nên không biết thế nào, nhìn chung thấy vừa tay ạ, còn về độ hoàn thiện em thấy kỹ hơn Takeda, từ sống dao, chỗ để tay và phần hạ lưỡi. Nhất là vệt trắng trắng phần hạ lưỡi em không hiểu họ làm kiểu gì mà nó kiểu lấm tấm như mạ chứ không thành vệt như mài vào đá. Hình bên dưới là em chụp cận cảnh với cây M390 để cụ xem kiểu hoàn thiện phần lưỡi, em cũng không biết tả kiểu gì nữa, 😭
Cụ ThinhVNM Cho em hỏi cái mép mài Micro Bevel (em mới google được tên) trên con Cà To của cụ nếu sau này cần mài lại thì cụ sẽ xử lí như nào ạ?

Em đang định sắm đá, thấy cụ có rất nhiều sao siêu thép hoặc độ cứng cao. Cụ có sắm bộ Shapton Glass, cụ cho em hỏi lí do cụ chọn được không ạ?

Mất công sắm em cũng muốn sắm cho một thể.

Ở nhóm 1000 grit em đang băn khoăn Shapton Ceramic, Naniwa Chosera, Shapton Glass và 1 lựa chọn được khen là Suehiro Cerax 1000

Hoặc em sẽ mua 800 Grit và nhảy lên 2000 git nữa.

Hiện em đang có 1 viên King 250/1000 (2 mặt, đá bé nên kiểu gì cũng sẽ sắm cục 800 - 1000 riêng); Shapton Ceramic 5000 (màu tím); Naniwa Super stone 12000 (em thấy mua phí tiền). Lúc mua cách đây 1 tuần em cứ nghĩ phải ưu tiên cho đá grit cao, giờ mài 1 lần thôi đã thấy đá 300-800-1000-2000 mới cần phải đầu tư chuẩn. Cũng may mớ đã mua cũng không phải quá vô dụng

Nhìn cái Micro Bevel em khá ham, nhưng chẳng biết bao lâu làm tay mới được thế, hay lại phải mua cái gá mài. Em chưa có dao ngon, nhưng dụng cụ và kĩ năng là em rất thích.

Chỉnh sửa cuối:

nhanchauchau

Xe tăng
Cụ ThinhVNM Cho em hỏi cái mép mài Micro Bevel (em mới google được tên) trên con Cà To của cụ nếu sau này cần mài lại thì cụ sẽ xử lí như nào ạ?

Em đang định sắm đá, thấy cụ có rất nhiều sao siêu thép hoặc độ cứng cao. Cụ có sắm bộ Shapton Glass, cụ cho em hỏi lí do cụ chọn được không ạ?

Mất công sắm em cũng muốn sắm cho một thể.

Ở nhóm 1000 grit em đang băn khoăn Shapton Ceramic, Naniwa Chosera, Shapton Glass và 1 lựa chọn được khen là Suehiro Cerax 1000

Hoặc em sẽ mua 800 Grit và nhảy lên 2000 git nữa.

Hiện em đang có 1 viên King 250/1000 (2 mặt, đá bé nên kiểu gì cũng sẽ sắm cục 800 - 1000 riêng); Shapton Ceramic 5000 (màu tím); Naniwa Super stone 12000 (em thấy mua phí tiền).

Nhìn cái Micro Bevel em khá ham, nhưng chẳng biết bao lâu làm tay mới được thế, hay lại phải mua cái gá mài. Em chưa có dao ngon, nhưng dụng cụ và kĩ năng là em rất thích.
Cụ hỏi thẳng cụ ấy để lại cho cái bập bênh mà mài. Chuẩn đét góc mài.