[Funland] Tất cả về dao làm bếp

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Ở Hà Nội có chỗ nào mài dao Nhật không các cụ nhỉ?
Cụ ở đâu? muốn mài dao nào và có vấn đề gì ạ? Cụ ở gần em mài cho
Dao Nhật hay dao gì thì cũng mài giống nhau.
Có điều tiếc con dao xịn thì mài đá xịn đỡ hại dao hơi đắt.

cuncon

Xe điện
Dao, kéo thì em chỉ tin tưởng 2 thương hiệu, 1 là Zwilling, 2 là dao phóng lợn VN :))

fusionvie

Xe điện
Sau khi thẩm qua một vài loại đá mài, theo quan điểm của cháu, chỉ cần 3 loại đá sau là các cụ có thể mài được dao nhật, đức, dâmcus...

1: đá #400, loại của tầu để mài phá cho những con dao bị mất lưới, mẻ lưỡi. Giá 30k/viên
2: đá bùn hải dương, giá 20-30k/ viên, loại này dùng để mài sắc cấp độ vừa
3: miếng da thuộc, hoặc cắt từ thắt lưng cũ, rồi dán hoặc bắt lên tấm gỗ phẳng.(chú ý: bột mài từ đá bùn không vứt đi mà thấm bằng miếng da này)

Em đã thử với những loại đá của nhật, nhưng độ bén thì ko bằng mài liếc qua tấm da, vì tấm da có thể mài với góc nghiêng dao động mà ko ảnh hưởng tới độ sắc.

Tiêu chí ngon, bổ, rẻ, dễ sử dụng. Đúc kết cá nhân để có dao dùng trong gia đình. Các cụ chief thấy ko đúng thì đừng mắng nhà cháu nhé.

Patriots

Xe lăn
Cháu có con WMF này dùng rất thích và đẹp nữa

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Em ở TH-NC, cụ ở đâu vậy?
Cụ inbox em số điện thoại và địa chỉ nhé, thứ 7 này buổi trưa em ghé qua mài cho cụ tí.
Bộ đá của em chắc đủ dùng.

Cháu có con WMF này dùng rất thích và đẹp nữa

Con này của cụ thích quá, đẹp lộng lẫy. Con của em dưới con của cụ mấy bậc, nhưng cứ chạy theo thì chết ngân sách quá hicc
Em khoe mấy con dao Đức của em ạ

Sau khi thẩm qua một vài loại đá mài, theo quan điểm của cháu, chỉ cần 3 loại đá sau là các cụ có thể mài được dao nhật, đức, dâmcus...

1: đá #400, loại của tầu để mài phá cho những con dao bị mất lưới, mẻ lưỡi. Giá 30k/viên
3: miếng da thuộc, hoặc cắt từ thắt lưng cũ, rồi dán hoặc bắt lên tấm gỗ phẳng.(chú ý: bột mài từ đá bùn không vứt đi mà thấm bằng miếng da này)

Em đã thử với những loại đá của nhật, nhưng độ bén thì ko bằng mài liếc qua tấm da, vì tấm da có thể mài với góc nghiêng dao động mà ko ảnh hưởng tới độ sắc.

Tiêu chí ngon, bổ, rẻ, dễ sử dụng. Đúc kết cá nhân để có dao dùng trong gia đình. Các cụ chief thấy ko đúng thì đừng mắng nhà cháu nhé.
Em không biết viên 400 của tàu nó đề có chuẩn hay không? Nếu được cụ cứ mỗi tuần mài 1 lần bằng viên đá bùn nếu cụ dùng nhiều còn không lâu lâu mài cũng được, viên tàu chỉ khi nào dao bị cùng quá, mẻ nhăm răng cưa thì mới dùng không thì tiếc dao lắm cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

fusionvie

Xe điện
Cụ inbox em số điện thoại và địa chỉ nhé, thứ 7 này buổi trưa em ghé qua mài cho cụ tí.

Con này của cụ thích quá, đẹp lộng lẫy. Con của em dưới con của cụ mấy bậc, nhưng cứ chạy theo thì chết ngân sách quá hicc

Em không biết viên 400 của tàu nó đề có chuẩn hay không? Nếu được cụ cứ mỗi tuần mài 1 lần bằng viên đá bùn nếu cụ dùng nhiều còn không lâu lâu mài cũng được, viên tàu chỉ khi nào dao bị cùng quá, mẻ nhăm răng cưa thì mới dùng không thì tiếc dao lắm cụ ạ.
Vâng cụ, dao cùn thì em chỉ dùng đá bùn để mài thôi, cùn nhiều thì mài lâu. Đá #400 chỉ với dao bị mất lưỡi, mẻ mới dùng thôi. Bộ dao của cụ nhiều thế dùng sao hết :D, nhất là mấy con chức năng same same nhau, có thể dùng lẫn

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Vâng cụ, dao cùn thì em chỉ dùng đá bùn để mài thôi, cùn nhiều thì mài lâu. Đá #400 chỉ với dao bị mất lưỡi, mẻ mới dùng thôi. Bộ dao của cụ nhiều thế dùng sao hết :D, nhất là mấy con chức năng same same nhau, có thể dùng lẫn
Òa oà, tổng em có 17 con, cả mấy con dao lởm ngày xưa.
Tại mua bộ dao Nhật xong cảm thấy cần 1 con dao Đức kiểu Chef vì mấy con dao Nhật mỏng manh quá thế là vẫn lấy thêm. Mấy con dao wusthof thì coi là sưu tầm cụ ạ vì chả mấy khi gặp!
Đây là 4 con em hay dùng nhất

iPanda

Xe tải
ngắm đồ làm bếp bao giờ cũng rất phê, cho dù tớ là con trai :D

2816

Xe hơi

Đừng lấy bột đá để lên miếng da ạ. Miếng da gọi là Leather Strop, sử dụng để liếc lại sau khi mài đá xong. Tác dụng thì đọc tạm ở đây: https://www.knivesandtools.com/en/ct/what-is-knife-stropping.htm.
Thường thì sử dụng Strop với Lơ hoặc Metal Polish, nếu không thì xài mặt nhám của miếng dao thôi cũng được. Không nên lấy bột đá để lên miếng da làm gì, tốn công.

2816

Xe hơi
Òa oà, tổng em có 17 con, cả mấy con dao lởm ngày xưa.
Tại mua bộ dao Nhật xong cảm thấy cần 1 con dao Đức kiểu Chef vì mấy con dao Nhật mỏng manh quá thế là vẫn lấy thêm. Mấy con dao wusthof thì coi là sưu tầm cụ ạ vì chả mấy khi gặp!
Đây là 4 con em hay dùng nhất
Suzaku này cán vẫn na ná Shoso bản đầu. Cầm vẫn không ưng lắm. Nên hãng mới ra dòng Shoso sau này chỉ để làm lại cái cán...

DHa2015

Xe container

Cụ cho em hỏi con santoku wusthoft (ko nhớ tên chính xác nữa) của cụ dùng so với zwilling proS thì thấy thế nào ạ?

vietcar

Xe hơi
Các cụ có biết dùng loại mài dao nào thì hợp lý ạ? Và mua ở đâu ạ?

Mon men

Xe tăng
Sang tháng e có người nhà sang Frankfurt, Đức du lich. E định mua bộ dao bếp và bộ nồi bên đó. Bộ dao em định nhờ mua hiệu Zwilling + con dao chặt. Còn nồi thì chưa bít mua loại nào. Cụ nào rành tư vấn cho e cái. Mà mua hàng bên đó có sợ vớ phải hàng anh Tập nhái ko ợ?
Cụ Patriots có rành vụ này giúp e với ợ.
Thank các cụ.

Skoda_Favorit

Xe container
Sang tháng e có người nhà sang Frankfurt, Đức du lich. E định mua bộ dao bếp và bộ nồi bên đó. Bộ dao em định nhờ mua hiệu Zwilling + con dao chặt. Còn nồi thì chưa bít mua loại nào. Cụ nào rành tư vấn cho e cái. Mà mua hàng bên đó có sợ vớ phải hàng anh Tập nhái ko ợ?
Cụ Patriots có rành vụ này giúp e với ợ.
Thank các cụ.
Cụ mua Bộ Fissler có khắc chìm Made in Germany dưới đáy nồi là an tâm!