[Funland] Tất cả về dao làm bếp

Trunght89

Xe buýt
Các cụ check con dao bãi này giùm em ạ? k có logo , e mua 1,7 triệu ạ
Cây này kaji chef 8". Em mới bán 1 cây rẻ hơn nhiều. Cụ mua dao nhật vlog à. Em thấy có cây bán 1tr7

Dear các cụ,
Em xin hỏi trên 1 số dao 3 lớp có ghi chữ DP có nghĩa là gì ạ ? Nhớ trước có cụ đã giải thích rồi mà em không thể nhớ nổi
Xin các cụ chỉ giáo thêm ạ.
Em xin cám ơn !
CỤ Vô lăng ngang thông não giúp em với ạ !
Trân trọng

Trunght89

Xe buýt
cụ có thể nói rõ hơn được vì sao nó thế k ạ? bạn bán nói nếu a k thích a trả lại e nhận
shun kaji 8 western chef's knife là loại bản rộng hơn . Shun dòng nào cũng có bản rộng hơn cả. Giá đó bản rộng là hợp lí

Vô lăng ngang

Xe tăng
Dear các cụ,
Em xin hỏi trên 1 số dao 3 lớp có ghi chữ DP có nghĩa là gì ạ ? Nhớ trước có cụ đã giải thích rồi mà em không thể nhớ nổi
Xin các cụ chỉ giáo thêm ạ.
Em xin cám ơn !
là dao lưỡi 2 bên cụ ạ, cụ Vô lăng ngang vào giải thích cụ thể giùm em với.
CỤ Vô lăng ngang thông não giúp em với ạ !
Trân trọng
Trước em có chia sẻ với các cụ cụm từ viết tắt DPS mà dân chơi dao hay dùng là Degree Per Side, để chỉ góc cắt/ mài của mỗi bên. Ví dụ trong catalogue của Kai thường ghi 16 DPS nghĩa là lưỡi dao có góc cắt đều mỗi bên 16 độ.
Còn DP là gì thì em không sure, mỗi hãng có một kiểu ký hiệu khác nhau các cụ ạ, nhưng thường là viết tắt của công nghệ chế tạo. Tojiro có hẳn một dòng dao DP riêng cũng cà 3 lớp lõi VG10, chữ DP được dập trên thân dao là "Decarburization Prevention", công nghệ riêng của hãng chống thất thoát carbon trong quá trình gia công nhiệt.
s-l1600 (3).jpg

DP cũng có thể là Drop Point, vì em thấy những cây dao có dập chữ này đều có dáng mũi cụp như santoku.

Tướng cướp

Xe điện
Trước em có chia sẻ với các cụ cụm từ viết tắt DPS mà dân chơi dao hay dùng là Degree Per Side, để chỉ góc cắt/ mài của mỗi bên. Ví dụ trong catalogue của Kai thường ghi 16 DPS nghĩa là lưỡi dao có góc cắt đều mỗi bên 16 độ.
Còn DP là gì thì em không sure, mỗi hãng có một kiểu ký hiệu khác nhau các cụ ạ, nhưng thường là viết tắt của công nghệ chế tạo. Tojiro có hẳn một dòng dao DP riêng cũng cà 3 lớp lõi VG10, chữ DP được dập trên thân dao là "Decarburization Prevention", công nghệ riêng của hãng chống thất thoát carbon trong quá trình gia công nhiệt.
s-l1600 (3).jpg

DP cũng có thể là Drop Point, vì em thấy những cây dao có dập chữ này đều có dáng mũi cụp như santoku.
Nói chung: nếu là dao Nhật thủ công thì chữ nó phải toàn kiểu que củi xếp vào với nhau thì mới xịn, trừ trường hợp đặc biệt duy nhất là có chữ la tinh AS hoặc NAS, các loại chữ la tinh khác có ghi trên dao là em không quan tâm đến con dao đó luôn. Kkk

Hong Phong bv

Xe tăng
Mợ tả làm em không thể không mường tượng... thèm quớ =P~ =P~
Nói về khoai tay em đây chính gốc quê khoai Hoàng Long nổi tiếng một thời, giờ hình như mất giống rồi sao ấy, khoai bở mầu vàng óng, rất thơm, để lâu thì ngọt, ăn sống cũng rất ngọt, chỉ tại bé em phải ăn nhiều đến mức giờ em vẫn sợ , nhìn thấy khoai em ko cảm hứng

Vô lăng ngang

Xe tăng
Nói chung: nếu là dao Nhật thủ công thì chữ nó phải toàn kiểu que củi xếp vào với nhau thì mới xịn, trừ trường hợp đặc biệt duy nhất là có chữ la tinh AS hoặc NAS, các loại chữ la tinh khác có ghi trên dao là em không quan tâm đến con dao đó luôn. Kkk
Toàn chữ la tinh, lại còn in kéo lưới chứ có được chạm khắc gì đâu mà lão vẫn mê mẩn đấy thôi :))

memanque

Xe buýt
Dao thép mà e dùng xong lười rửa hoặc quên là nó đóng rỉ vàng. Đánh cái gì cho hết các cụ. E lấy móng tay cậy chỉ sợ đứt tay. Dùng dao nhọn cảm giác hơi sợ nhưng thái thịt cũng được.

Trunght89

Xe buýt
Dao thép mà e dùng xong lười rửa hoặc quên là nó đóng rỉ vàng. Đánh cái gì cho hết các cụ. E lấy móng tay cậy chỉ sợ đứt tay. Dùng dao nhọn cảm giác hơi sợ nhưng thái thịt cũng được.

Ra tiệm mua miếng nhám nước tầm 1000 đánh nhẹ qua là hết cụ. Mịn hơn càng tốt