Tập hợp sửa chữa bảo dưỡng Mông Đau - Phần V

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mondeo Apec

Xe buýt
Em vừa sửa xong điều hoà rồi cụ Khánh ạ. Em báo cáo lại cụ nghe nhé

Tháo lốc ra kiểm tra xem zoăng xoắn ốc thì nó bẹp zí rồi nhưng có thể thay được. Khi zoăng đấy không kín thì điều hoà sẽ kém mát và khả năng toi là rất ớn . Lốc em mở ra zoăng kém nhưng nó lại bị gờ lên 1 tý nên phương án thay zoăng không khả thi và cuối cùng là thay lốc.
Khi điều hoà kém mát thì nên kiểm tra xử lý ngay sẽ đơn giản và rẻ vì lốc Mondeo rất bền, để lâu nó phá phần cơ học thì chí phí cao và mất time
Tiện thể em thay luôn cả phin lọc và van tiết lưu cho đồng bộ.
Còn 1 bệnh nữa cụ tham khảo và tư vấn cho em :
Thay lốc xong điều hoà mát rất sâu nhưng phải để 22 độ thì lốc mới làm việc, tăng lên 23 độ thì hiu hiu và lốc không chạy. Em đang nghi con cảm biết nhiệt độ chập chờn ( cái này em đoán thế nhé ) hiểu sai chế độ hoặc bộ dàn nút điều hoà của em nó ẩm ương ( em thay dàn nút ). Cụ nghiên cứu chụp X-quang để em cho đi viện dưỡng lão nhoé.
Vụ điều hòa này anh xe anh đang còn tốt anh chỉ nghe ngóng được mấy xe sửa và thay thôi nên chưa có kinh nghiệm, chú làm xong rồi chụp ảnh lại có gì anh mót lại ít kiến thức. Anh đang tìm chỗ nào nó bán vòng bi loại tốt có thể hôm nào rảnh anh tháo ra đi thay bảo dưỡng thay trước cái vòng bi.

Mondeo Apec

Xe buýt
Em nín lâu roài. Nhờ bác mà em tiết kiệm được mấy củ. Cảm ơn bác nhá :D
Làm xong mà được ăn và người mời cũng thấy ngon miệng là ngủ ngon rồi. Hôm nay anh thay dầu động cơ và dầu trợ lực lái không cần cầu nâng giờ tút tít riêng món dầu trợ lực lái bọn thợ mà nó làm ẩu không xả hết thì chỉ coi như thay được 50% dầu.

Chỉnh sửa cuối:

DucHa

Xe hơi
Cái này em đã bảo cụ từ đầu rồi mà, bảo bọn hãng cắm máy vào check nhiệt độ họng ra của điều hòa trong từng chế độ. Thêm nữa là cụ cần phải kiểm tra lại cả van áp suất nữa, nó có thể chưa chết nhưng hoạt động sai cũng xảy ra trường hợp như cụ nói.
Anh chưa kiểm tra cái van áp suất, rảnh sẽ mang đi kiểm tra ngay để bắt bệnh tổng thể. Lốc cũ thì đúng là sắp chết vì nó bị méo 1 đoạn tiếp xúc phần zoăng xoắn ốc nên nó hở không thể mát đc. Lốc cũ sửa vẫn chạy tốt nếu không hỏng phần cơ học. Lốc mới chạy lạnh sâu nhưng chỉ chạy ở 21-22 độ

Mondeo Apec

Xe buýt
Anh chưa kiểm tra cái van áp suất, rảnh sẽ mang đi kiểm tra ngay để bắt bệnh tổng thể. Lốc cũ thì đúng là sắp chết vì nó bị méo 1 đoạn tiếp xúc phần zoăng xoắn ốc nên nó hở không thể mát đc. Lốc cũ sửa vẫn chạy tốt nếu không hỏng phần cơ học. Lốc mới chạy lạnh sâu nhưng chỉ chạy ở 21-22 độ
http://otoxuyenviet.net/forums/showthread.php/6173-hệ-thống-điều-hòa-xe-Mondeo-nhà-em
http://vnexpress.net/tin-tuc/oto-xe-may/tu-van/hieu-dung-ve-dieu-hoa-oto-2205931.html

Chỉnh sửa cuối:

DucHa

Xe hơi
http://otoxuyenviet.net/forums/showthread.php/6173-hệ-thống-điều-hòa-xe-Mondeo-nhà-em
Em đọc bài này rồi, nói chung nó gần giống như bệnh của em hôm trước. Em cũng tháo hết hệ thống, nén khí và ngâm trong bể nước để kiểm tra độ kín để làm tổng thể nhưng không cứu đc lốc. Còn mỗi vụ van áp suất hay cảm biến nhiệt độ thì phải check trong hãng xem thế nào

mmvmm

Xe tải
Cái này thì em sợ thật rồi. Hy vọng con bơm chưa bị lỗi. Nhưng em tiên đoán nó sẽ rất xấu, lâm sàng thấy nó tiến triển nhanh quá. Eh rằng không kịp mất rồi.
Em chắng biết xe thì thế nào. Cũng chưa biết sức khỏe củ cụ thế nào. Nhưng hôm nào đó rảnh rỗi, cụ lên đa khoa khám tổng thể xem thế nào? Em đảm bảo cụ sẽ cầm về đống toa thuốc. Thuốc thì đắt, không uống thì vẫn ok. Thôi lúc nào hỏng hẵng hay cụ ạ.

Mondeo Apec

Xe buýt
Em đọc bài này rồi, nói chung nó gần giống như bệnh của em hôm trước. Em cũng tháo hết hệ thống, nén khí và ngâm trong bể nước để kiểm tra độ kín để làm tổng thể nhưng không cứu đc lốc. Còn mỗi vụ van áp suất hay cảm biến nhiệt độ thì phải check trong hãng xem thế nào
http://www.ebay.co.uk/itm/FORD-MONDEO-ST220-3-0-2-5-V6-PETROL-AIR-CONDITIONING-PUMP-COMPRESSOR-2002-2006-/161406417775?pt=UK_CarsParts_Vehicles_CarParts_SM&fits=Car+Make%3AFord%7CModel%3AMondeo&hash=item2594927b6f

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Thay lốc xong điều hoà mát rất sâu nhưng phải để 22 độ thì lốc mới làm việc, tăng lên 23 độ thì hiu hiu và lốc không chạy. Em đang nghi con cảm biết nhiệt độ chập chờn ( cái này em đoán thế nhé ) hiểu sai chế độ hoặc bộ dàn nút điều hoà của em nó ẩm ương ( em thay dàn nút ). Cụ nghiên cứu chụp X-quang để em cho đi viện dưỡng lão nhoé.
Để 22 độ lốc mới làm việc thì không ổn tý nào. Xe em đi 1 mình toàn để 27 độ, hôm nào nóng mới hạ xuống 26 độ. Chứ để 22 độ như kụ thì hóa cmn đá luôn mất.

Mondeo Apec

Xe buýt
Để 22 độ lốc mới làm việc thì không ổn tý nào. Xe em đi 1 mình toàn để 27 độ, hôm nào nóng mới hạ xuống 26 độ. Chứ để 22 độ như kụ thì hóa cmn đá luôn mất.
Thời thiết thiết này mà 22 độ thì có vấn đề thật rồi, như em thì em múc ngay con lốc mới lắp cho xong.

mmvmm

Xe tải
Cứ làm đi làm lại tính tổng thể có khi lại quá con lôc mới không biết chừng. Thay mới vào nó êm du, khỏe máy. Thay mới luôn đi cụ ơi.

jackiehuy

Xe điện
Các cụ đi mon 2.3 cho e hỏi mới.
Dạo này xe em khi tăng ga lê cứ thấy tiếng hú khá to, và máy hơi rồ. Đưa vào hãng Ford Quảng Ninh kiểm tra thì bảo ko có vấn đề gì, và tiếng kêu to đó là cố hữu của mon rồi. Cụ nào đi mon 2.3 khẳng định lại cho e với, chứ trước đâu có thế mà giờ cứ như đi xe động cơ phản lực vậy

dang_tim_xe

Xe điện
Lão Toàn quen PGĐ Ford HN đấy, cứ để lão í xách xe vào hãng cho, mình đừng tự làm.

free2joinu

Xe tải
Cụ Mondeo Apec vừa độ bi-xenon xong cho em ngắm với. Em cũng đang muốn đầu tư cải thiện ánh sáng chút :)

Mon07

Xe buýt
Các cụ đi mon 2.3 cho e hỏi mới.
Dạo này xe em khi tăng ga lê cứ thấy tiếng hú khá to, và máy hơi rồ. Đưa vào hãng Ford Quảng Ninh kiểm tra thì bảo ko có vấn đề gì, và tiếng kêu to đó là cố hữu của mon rồi. Cụ nào đi mon 2.3 khẳng định lại cho e với, chứ trước đâu có thế mà giờ cứ như đi xe động cơ phản lực vậy
2.3 thì còn mới lắm, chắc cụ chỉ cần bảo dưỡng van họng hút, thay lọc gió là ổn thôi. Máy hơi rồ thì vệ sinh van không tải (làm cùng bảo dưỡng van họng hút). Làm xong mấy thứ đấy rồi mà vẫn hú thì mới tính tiếp chuyện thay một số thứ. Cụ cũng nên vệ sinh quạt gió điều hòa trong xe nữa nhé.

Mon07

Xe buýt
Lão Toàn quen PGĐ Ford HN đấy, cứ để lão í xách xe vào hãng cho, mình đừng tự làm.
Cụ Hải nhiều kinh nghiệm tư vấn luôn cho các cụ với :D Quen hãng thì tốt rồi nhưng khó... mặc cả lắm :D

Mon07

Xe buýt
Cụ Mondeo Apec vừa độ bi-xenon xong cho em ngắm với. Em cũng đang muốn đầu tư cải thiện ánh sáng chút :)
Em sô hàng của cụ Apec cho cụ xem nhé :D

Bóng đèn mơ ước này, sáng rực rõ nhá

Dỡ đèn zin ra này

Bi Q5 "xịn tháo xe" khi lắp vào thì dư lày

Lắp xong roài thì dư lày

Thành quả roài, đường cắt cos này

Pha này

Chói chang con bà giang... hehe... Cheers... Em quảng cáo hộ tí, các cụ ném đá thoải mái đê... :D

Mon07

Xe buýt
Làm xong mà được ăn và người mời cũng thấy ngon miệng là ngủ ngon rồi. Hôm nay anh thay dầu động cơ và dầu trợ lực lái không cần cầu nâng giờ tút tít riêng món dầu trợ lực lái bọn thợ mà nó làm ẩu không xả hết thì chỉ coi như thay được 50% dầu.
Oài, hôm trước anh có "chỉ đạo" mấy chú HNF xả hết dầu trợ lực cho em ko đấy :D. Nếu ko hết là em mang xe xuống cho anh thay lại... keke...

Báo cáo thêm các cụ là Dân Chủ sau khi láng đĩa xong, lắp lại nhưng không xả e cho phanh đâu nhá, mà chắc là chẳng ở đâu xả e sau khi láng đĩa cả. Thế là mấy anh em Mỗ Lao tụ tập, xả e cho 3 xe roài. Bây giờ kinh nghiệm đầy mình mới "hãi" chứ... :D

Chỉnh sửa cuối:

free2joinu

Xe tải
Cụ Apec có lắp đèn xenon cho cái pha có sẵn lens ko cụ?? cái bóng X-extream kia nó ra bao nhiêu Lumens ạ?

jackiehuy

Xe điện
2.3 thì còn mới lắm, chắc cụ chỉ cần bảo dưỡng van họng hút, thay lọc gió là ổn thôi. Máy hơi rồ thì vệ sinh van không tải (làm cùng bảo dưỡng van họng hút). Làm xong mấy thứ đấy rồi mà vẫn hú thì mới tính tiếp chuyện thay một số thứ. Cụ cũng nên vệ sinh quạt gió điều hòa trong xe nữa nhé.
Vâng thank cụ, e đi bảo dưỡng xem thế nào, cảm ơn cụ

Mondeo Apec

Xe buýt
Cụ Apec có lắp đèn xenon cho cái pha có sẵn lens ko cụ?? cái bóng X-extream kia nó ra bao nhiêu Lumens ạ?
Em không lắp Xenon cho pha mà để nguyên bóng tăng sáng H3 của Nam Vũ, em không lắp X-extream mà chỉ có cụ mmwmm lắp thôi cụ ấy chịu chơi món đèn đóm, em lắp con 4300K Philips có 3,5 củ thôi còn cụ mmwmm chơi X-extream tận 7,5 củ cụ ấy chơi Xenon cho pha đấy.

Trạng thái
Thớt đang đóng