Tập hợp sửa chữa bảo dưỡng Mông Đau - Phần I

Trạng thái
Thớt đang đóng

Kẻ ế vợ

Xe tăng
À em thắc mắc với cụ vòi một chút, nếu hệ thống của em có chỗ rò thì em sure với cụ là khi thợ của cụ nạp ga sẽ phát hiện ra. Quan sát thợ nạp ga cho điều hoa cty em thấy họ chờ cho kim đứng im không có dấu hiệu sụt ga mới dừng. Đa số các trường hợp rò kim trên đường ống hệ thống giảm hiệu suất làm lạnh từ từ. Nạp ga bổ sung vào lại mát. Hiện tượng xe em là lạnh phều phào, đôi lúc là lạnh sâu phải tăng nhiệt độ lên. Việc thay đổi nhiệt độ trong xe xảy ra nhanh lắm, lúc đang lạnh sun cờ him thì lại nóng như lò xông hơi. Có khi nào là cảm biến nhiệt không các cụ?

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
À em thắc mắc với cụ vòi một chút, nếu hệ thống của em có chỗ rò thì em sure với cụ là khi thợ của cụ nạp ga sẽ phát hiện ra. Quan sát thợ nạp ga cho điều hoa cty em thấy họ chờ cho kim đứng im không có dấu hiệu sụt ga mới dừng. Đa số các trường hợp rò kim trên đường ống hệ thống giảm hiệu suất làm lạnh từ từ. Nạp ga bổ sung vào lại mát. Hiện tượng xe em là lạnh phều phào, đôi lúc là lạnh sâu phải tăng nhiệt độ lên. Việc thay đổi nhiệt độ trong xe xảy ra nhanh lắm, lúc đang lạnh sun cờ him thì lại nóng như lò xông hơi. Có khi nào là cảm biến nhiệt không các cụ?
Cái điều cụ sure thì cụ chưa known đâu :D nếu vết rò đủ lớn để phát hiện ra ngay lúc nạp gas thì bên em đã mời cụ ở lại thêm 1 tiếng đồng hồ để sửa cho cụ cho xong rồi. Chỉ có một điều có thể sure là hệ thống cuả cụ thiếu gas, vậy nó biến đi đâu nếu không rò ra ngoài nhỉ b-( vấn đề là nó rò rất rất chậm, những trường hợp rò gas đến hết lạnh trong vòng 1 tuần là các loại máy ngửi gas đã bó tay hoàn toàn, kể cả máy dò gas trong hãng Ford (mời bác PM cho bác này thythoi sẽ được kinh nghiệm đúng 7 ngày hết gas không hơn không kém, máy dò gas điện tử của hãng Ford đầu hàng :D)

Những trường hợp rò gas khoảng 1 tháng đến 2 tháng mới hết thì chỉ còn cách thay toàn bộ các ống cao su, khi này nó không rò mà thẩm thấu qua ống cao su (có đoạn ống cao su gắn sát lốc lạnh để chống gãy ống do máy rung)

Chỉnh sửa cuối:

bes

Xe lăn
Em đíu biết, hôm đi xếp xe OF điều hòa nóng vãi chùy, định mang sang Vietvoiz sửa nhưng quên mất, dạo này nó lại lạnh sun trym, thế thôi nhỉ :))
Hôm nọ sang lắp cái biển số định bảo thợ nhà Vòi , quên mất, may vẫn mát lừ.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Em đíu biết, hôm đi xếp xe OF điều hòa nóng vãi chùy, định mang sang Vietvoiz sửa nhưng quên mất, dạo này nó lại lạnh sun trym, thế thôi nhỉ :))
Hôm nọ sang lắp cái biển số định bảo thợ nhà Vòi , quên mất, may vẫn mát lừ.
chắc bị tâm linh, phải xem lại hướng đỗ xe hàng ngày xem có phạm phong thủy không nhé

Chỉnh sửa cuối:

drduc

Xe buýt
Xe em cứ đi 15' mới mát.
chắc tại thiếu ga rồi cụ Vòi nhỉ.
cơ mà bây giờ lại lạnh rồi
chắc phải sang hè mới bơm bù ga được

tqphuong

Xe hơi
Em thì thấy con mon của em mùa này máy lạnh mát hơn mùa hè, dưng mờ đi trong phố khoảng 15' mà dừng lại nó đã *** ra vũng nước. E mở capo nhìn thì thấy mấy cái ống cao su đọng đầy nước xung quanh. Như thế thì máy lạnh có vấn đề gì không các cụ nhỉ?

Kẻ ế vợ

Xe tăng
Đồng Tiến chuyên Ford có khác, yên tâm hơn hẳn tối em lấy xe em sẽ review cho các cụ sau.

shpy

Đi bộ
Em hỏi bên kia nhưng chưa thấy ai trả lời nhờ các bác hướng dẫn giúp em với nhé :
Các bác ơi cho em hỏi làm sao kiểm tra cái báo cài dây an toàn của ghế phụ ạ? Em cứ tưởng nó chỉ cảnh báo cài dây an toàn cho ghế tài nên vợ em nó ngồi ghế phụ em toàn phải cảnh báo bằng cơm thôi ạ. Trưa nay ngồi lề đường đợi vợ lại lấy cuốn hướng dẫn ra đọc mới thấy là nếu không gài dây ghế phụ nó cũng báo, vậy mà xe em nó không báo. Em thử gài dây ghế phụ mà không có ngừoi ngồi, theo cuốn hướng dẫn thì làm như vậy đèn báo không kích hoạt túi khí ghế phụ sẽ sáng lên nhưng đèn cũng không sáng. Hay là cái tiếp điểm chổ chốt dây an toàn ghế phụ em tèo rồi ạ ?!
Hay là do chủ trước đã tắt tính năng cảnh báo cài dây an toàn ghế phụ ?!
Em hỏi kỹ vì cũng lo cho vợ em, nói gỡ chằng may mà tai nạn nó xảy ra, xe nó cứ tưởng trên ghế phụ không có người ngồi và nó không thèm bung túi khí ghế phụ thì em buồn lắm á.

.....
Em hỏi thêm là cái lọc gió máy lạnh nó nằm ở chỗ nào ạ. Em cố tháo cái nắp hộp để tài liệu bên tài ra để tìm mà tháo hoài không ra được cái nắp đó. Máy lạnh em lâu lâu tự nhiên nó thổi ra 1 luồng mùi hôi khó chịu lắm (làm hôm mới lấy xe về chở mấy anh em đi cứ tưởng tên nào làm bậy !!!)
Với lại cái lọc gió cabin (lấy gió ngoài vào) nó nằm chỗ nào luôn để em mở ra vệ sinh xem sao.
Em hỏi thêm 1 cái luôn: em thấy trong sổ hướng dẫn nói thay dầu hộp số 8.8 Lít (khoảng đó, em bỏ sổ trên xe nên quên rồi), sao hôm rồi vào Ford thay tới 12 Lít. Có hại gì không ạ ?!

coty

Xe tăng
Đồng Tiến chuyên Ford có khác, yên tâm hơn hẳn tối em lấy xe em sẽ review cho các cụ sau.
sao cụ không vào hãng mà check cho nó chuyên mà lại khen đồng tiến chuyên 4 thế, liệu có quá nhời không.

bes

Xe lăn
chắc bị tâm linh, phải xem lại hướng đỗ xe hàng ngày xem có phạm phong thủy không nhé
Úi, cụ nói em mới nhớ - hôm nọ có con mèo chết để ở góc đông bắc nhà để xe, em phải tránh hướng đó ra vậy, chí ít cũng đặt cục đá chắn cho nó giải hạn ...
Kinh thật.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Úi, cụ nói em mới nhớ - hôm nọ có con mèo chết để ở góc đông bắc nhà để xe, em phải tránh hướng đó ra vậy, chí ít cũng đặt cục đá chắn cho nó giải hạn ...
Kinh thật.
cụ tham khảo cái này, em làm giúp thôi k công xá gì đâu

HƯỚNG DẪN TỰ TRỪ TÀ CHO FORD MONDEO

( trước khi làm pháp này bạn nên tắm gội cho sạch sẽ, nếu trai giới một này trước đó thì tốt hơn - người không làm việc nhạy cảm, xe không nổ máy bật đèn còi )
sau đó đứng trước tượng chuẩn đề và bắt đầu hành pháp :

NIỆM HƯƠNG LỄ BÁI

(Thắp đèn đốt hương trầm xong, đứng ngay ngắn cạnh đầu xe chắp tay để ngang ngực mật niệm)

TỊNH TAM-NGHIỆP CHƠN-NGÔN:

Án ta phạ bà phạ, truật đà ta phạ, đạt mạ ta phạ, bà phạ truật độ hám. (3 lần)

(Chủ xe lễ thắp ba cây hương quỳ ngay thẳng cầm hương nâng cao ngang đèn headlight của xe niệm bài cúng hương).

BÀI KỆ CÚNG HƯƠNG

Nguyện thử diệu hương vân,
Biến mãn thập phương giới,
Cúng dường nhứt-thế Phật,
Tôn pháp chư Bồ tát,
Vô biên Thanh-Văn chúng,
Cập nhứt thế Thánh-Hiền,
Duyên khởi quang minh đài,
Xứng tánh tác Phật-sự,
Phổ huân chư chúng-sanh,
Giai phát Bồ-đề tâm,
Viễn-ly chư vọng-nghiệp,
Viên-thành vô-thượng đạo.

nam vô a di đà phật
đệ tử là Bes, hàng ngày cũng làm một chức mốc xì ở otofun, hôm nay là ngày ..... tháng......năm........ (âm lịch ), hơn một tuần qua con mondeo của đệ tư bị tà ma quấy rối, điều hòa khi nóng khi lạnh, gió thổi vòng vèo trong xe, sau khi tìm hiểu kỹ thì phát hiện ra bị vong một còn mèo ám. Hôm nay , được nghe danh hiệu của đức Chuẩn Đề Phật Mẫu, Bes đệ tử đảnh lễ Phật Mẫu Chuẩn Đề Đà La Ni ( 1 lạy) .

Hôm nay đệ tử xin thực hành một pháp nhỏ của Chuẩn Đề nguyện cầu ngài gia hộ để con mondeo của đệ tử được tai qua nạn khỏi và đệ tử cầu xin ngài hãy trục xuất những vong linh đang hiện diện trong con mondeo của con, mà nghi ngờ lớn nhất là con mèo chết ở hướng đông bắc, đang nghi ngờ nó ám quẻ vào cái air-con chỉ sợ lâu ngày nó chạy sang cái engine thì đệ tử tiêu đời con xe mất thôi. Kính mong đức ngài đuổi chúng ra khỏi con mondeo này, để con có thể có vui vẻ vi vu, chúng con thành tâm, cung kính đảnh lễ ngài , Phật Mẫu Chuẩn Đề Đà La Ni ( 3lạy)

(tên trong bài có tính chất minh họa)

Dùng color printer in cái này dán vào kính lái trong lúc làm lễ

bes

Xe lăn
Nẫu ruột, bảo thợ pha sơn cho chuẩn, lúc nào em vứt xe sang sơn cái cản nhé. Đợt này quên không mua bảo hiểm, giờ tiếc tiền quá.

hotien70

Xe tải
Các cụ ợ
Thỉnh thoang vợ em nó rống lên rất to mà vòng tua vẫn bình thường. Các cụ cho em biết với đó là do cái gì và sử lý nó dư nào?

vuahe77

Xe điện
Sắp đến 20. 10 nên vợ kụ như thế cũng là bình thường thôi.
Vấn đề là lúc vợ kụ rống lên thì kụ đang ở tư thế nào vậy???;))

bes

Xe lăn
Các cụ ợ
Thỉnh thoang vợ em nó rống lên rất to mà vòng tua vẫn bình thường. Các cụ cho em biết với đó là do cái gì và sử lý nó dư nào?
Cái quạt gió nó chạy tốc độ 3, cách đây hơn tháng xe em cũng thi thoảng bị, giờ yên rồi, chắc mát giời.
Chả sao đâu ạ.

vuahe77

Xe điện
Bác ấy ở trong Xì Gềnh nên mùa này vợ hai nó thi thoảng rên lên 1 téo là cũng bình thường thôi...Sang mùa mưa em dự sẽ đỡ hơn chứ mùa khô thì bác chịu khó thay mới nước làm mát loại tốt và khi ra đường nắng nóng quá nên xịt tí nước vào két làm mát là ok thôi.

hotien70

Xe tải
Thanks cụ hề
cụ cho biết giùm cái van xả két nước làm mát nó ở vị trí nào ợ? em tính mình tự hạ nhiệt vợ lấy ợ

vuahe77

Xe điện
Cái này phải tháo đường ống cao su ra mà không có van đâu bác ơi. Tháo xong, xả hết nước làm mát bác lại lắp lại ống và kẹp cái lẫy sắt vào rồi đổ nước làm mát đến mức MAX là ok.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cái này phải tháo đường ống cao su ra mà không có van đâu bác ơi. Tháo xong, xả hết nước làm mát bác lại lắp lại ống và kẹp cái lẫy sắt vào rồi đổ nước làm mát đến mức MAX là ok.
Cái này tự làm được hả bác ? Em thấy cái két nước bẩn quả muốn xúc xả nhưng hãng báo giá thế này có đắt quá không

- Công tháo lắp két nước + thay nước làm mát: 300.000 VND
- Công thông xúc két nước: 750.000 VND
- Nước làm mát: 570.000 VND

Tổng cộng là 1.620.000 VND

Có chát quá không các bác nhỉ. Ra ngoài có chỗ nào làm rẻ hơn không ahj

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Cái này tự làm được hả bác ? Em thấy cái két nước bẩn quả muốn xúc xả nhưng hãng báo giá thế này có đắt quá không

- Công tháo lắp két nước + thay nước làm mát: 300.000 VND
- Công thông xúc két nước: 750.000 VND
- Nước làm mát: 570.000 VND

Tổng cộng là 1.620.000 VND

Có chát quá không các bác nhỉ. Ra ngoài có chỗ nào làm rẻ hơn không ahj
đi mondeo là có điều kiện rồi, giá này là phải, còn đi xe khác thì chỉ độ 350 - 500K cho tất cả hạng mực là vừa

Trạng thái
Thớt đang đóng