Thảo luận Tập hợp các lỗi, kinh nghiệm sửa chữa của những người sử dụng Focus - Phần 3

Antilope

Xe buýt
Cụ Antilope inbox e cụ thể giá rổ và địa chỉ mổ mắt phẫu thuật e bi Q5 fake như của cụ e châm cứu phát, thanks.
Em ship đồ về rồi tự làm bác sĩ hoa súng cụ ạ :), gói của em thấy mấy cụ KDCN trên này làm tầm 4-5 củ, nếu có bi sẵn thì các cụ ấy lấy công tầm 1.5 củ. Hội FC RS ngày trước thấy các cụ hay độ ở cụ Thịnh (0987781666).

Lượng dầu ra nhiều thế này thì theo em không phải chảy dầu từ ống điều hoà đâu mà từ mấy cái chụp cao su (cao su chụp láp và thước lái?). Cụ thử kiểm tra xem nó có bị rách làm bắn dầu lên không nhé.

bankt

Xe tải
Website
www.cuathongminh-tnb.com
Bẩm các cụ. Xe cháu hôm nay khởi động rung bần bật đèn engine sáng. Ktra báo hỏng bơm cao áp do xăng có nước. Chưa ktra bình xăng. Cháu hỏi có cụ nào bị hỏng bơm cao áp chưa ah và thay hết bao nhiêu . Xe chau forcus 2.0 2013

Need_4_Speed

Xe tải
Chào các cụ,
Nhờ các cụ phán giúp xe em 2011 bánh sau bên lái kêu lục cục nhỏ khi đi vào chỗ xóc. Nếu đi vào ổ gà đều cả 2 bánh thì ko kêu nhưng bên lái đi vào ổ gà thì kêu và cảm nhận rõ hơn nên em đoán bên lái bị. Vụ này có phải liên quan đến rotuyn ko ạ? Em có ktra sơ thấy cái ốc bắt thanh đó gần bánh bên lái có vẻ lỏng lẻo hơn bên phải. Các cụ giúp em, em chưa có tg vào háng, cứ chạy thì khó chịu mà rủi ro. Tiện thể chi phí sửa chữa trong háng dự khoảng bao nhiêu ạ. Em cảm ơn các cụ nhiều.

Need_4_Speed

Xe tải
Tiện thể em hỏi luôn: FC2011 có cái bệnh cảm biến kính cửa sổ bên lái thỉnh thoảng đang lên kính gần kín thì nó tự chạy xuống như gặp vật cản, sau 3 lần lên xuống như vậy, đến lần thứ 4 thì phải giữ chặt nút lên kính (manual, ko phải 1 chạm) nó mới lên hết cho. Đặc biệt hay bị khi đi trời mưa. Hồi trước đọc trong diễn đàn các cụ bảo chịu khó sống chung với lũ, giờ vẫn gặp lũ lúc trời mưa, ko biết có cách gì chưa ạ? Cảm ơn các cụ.

hungmanhTNG

Xe buýt
Tiện thể em hỏi luôn: FC2011 có cái bệnh cảm biến kính cửa sổ bên lái thỉnh thoảng đang lên kính gần kín thì nó tự chạy xuống như gặp vật cản, sau 3 lần lên xuống như vậy, đến lần thứ 4 thì phải giữ chặt nút lên kính (manual, ko phải 1 chạm) nó mới lên hết cho. Đặc biệt hay bị khi đi trời mưa. Hồi trước đọc trong diễn đàn các cụ bảo chịu khó sống chung với lũ, giờ vẫn gặp lũ lúc trời mưa, ko biết có cách gì chưa ạ? Cảm ơn các cụ.
Xe e sáng nay cũng bị hiện tượng như này, e hóng giải pháp sử lý.

Need_4_Speed

Xe tải
Hu hu không có cụ nào cứu em à?

Chào các cụ,
Nhờ các cụ phán giúp xe em 2011 bánh sau bên lái kêu lục cục nhỏ khi đi vào chỗ xóc. Nếu đi vào ổ gà đều cả 2 bánh thì ko kêu nhưng bên lái đi vào ổ gà thì kêu và cảm nhận rõ hơn nên em đoán bên lái bị. Vụ này có phải liên quan đến rotuyn ko ạ? Em có ktra sơ thấy cái ốc bắt thanh đó gần bánh bên lái có vẻ lỏng lẻo hơn bên phải. Các cụ giúp em, em chưa có tg vào háng, cứ chạy thì khó chịu mà rủi ro. Tiện thể chi phí sửa chữa trong háng dự khoảng bao nhiêu ạ. Em cảm ơn các cụ nhiều.

phucloc8899

Xe container
Xe e sáng nay cũng bị hiện tượng như này, e hóng giải pháp sử lý.
Các bác thử vô đây tham khảo nhé :)
http://www.otofun.net/threads/cach-khac-phuc-loi-kinh-len-nua-chung-lai-xuong-tren-focus.771609/

Cách khắc phục lỗi kính lên nửa chừng lại xuống trên Focus 2007

Tình hình là e cũng đã dính quả này rồi, vào hãng kiểm tra thì toàn nghe mấy chú sơ vít phán hỏng cụm mô đun điều khiển, mòn bánh răng này kia, um ba la xong chốt phát ....: thay mới. Nghe chán. E ko thay về đem xe ra gara ngoài, may lại đúng chỗ thợ nó đã từng sửa xe khác bị như thế, nên làm phát được luôn, ngon, bổ, rẻ các cụ ạ.
Tính e nó lại hay táy máy nên cũng theo dõi để đề phòng mấy cái cửa còn lại nó bị mình còn biết xử lý. Và hôm nay, chủ nhật đẹp trời nó bị thật. Tiện đây e mở ra làm, chụp lại mấy cái ảnh pót lên để các bác đang bị bệnh này có thể tự khắc phục trước khi phải thay mới ạ.

Trước tiên, các bác cạy cái nắp phía dưới chỗ cụm điều khiển kính bên lái, dùng tua vít 6 cạnh mở cụm đk ra

Tháo dây rắc

Mở thứ tự từng cái ra

Cái miếng dán màu trắng là thợ nó làm đấy ạ

Còn cái miếng nhựa mỏng màu xanh là e làm

Đến đây các bác lắp lại theo thứ tự: miếng cao su, bo đk, nắp nhựa. Xong cắm rắc, bật chìa khóa điện và test thử, nếu chưa được, các bác có thể dán chồng thêm một miếng nhựa mỏng nữa lên chỗ miếng vừa dán.
Mấy cái núm cao su dùng nhiều với lâu ngày nó cũng đã lão hóa nên không ăn, dán miếng nhựa vào để tăng khả năng tiếp xúc giữa miếng cao su với bo điều khiển. Vấn đề nó nằm ở chỗ này đấy các bác ạ.
Dụng cụ cần thiết:
-Tua vít dẹt (để cạy tấm nhựa ốp)
-Tua vít 6 cạnh (để mở cụm đk)
-Kéo, keo 502, chai nước suối, bìa tạp chí hoặc cái gì tương đương như thế
Chúc các bác thành công.

Need_4_Speed

Xe tải
Cảm ơn cụ. Vụ lên kính này coi như có giải pháp, nhưng em còn vụ khó hơn: đi vào ổ gà bị kêu lục cục thì phải làm sao các bác?
Chào các cụ,

thanhvinh04

Xe đạp
Bẩm các cụ. Xe cháu hôm nay khởi động rung bần bật đèn engine sáng. Ktra báo hỏng bơm cao áp do xăng có nước. Chưa ktra bình xăng. Cháu hỏi có cụ nào bị hỏng bơm cao áp chưa ah và thay hết bao nhiêu . Xe chau forcus 2.0 2013
Ai kiểm tra vậy? Trước xe em cũng có hiện tượng đó, nhưng do ắc quy nên ko đủ nguồn điện để điều khiên

trausut

Xe buýt
Đi vào chỗ xóc mà đằng sau kêu lục cục thì khả năng lớn nhất là hỏng hai cục đệm cao su sau, hãng gọi cái này là rotuyn sau, thay trong hãng thì cao su tính riêng, ốc tính riêng, giá ngang bóp cổ. Mua hàng ford chính hãng ( ford trường an) giá 200k một bộ, hàng Đức ( bộ này dùng chung với xe Volvo) 300k, công thay tùy gara, tốn công lên cầu thôi, còn thay thì 5 phút.
Cụ chịu khó nhòm cầu sau thấy hai cục cao su quả khế nếu nó dúm dó, hoặc nguyên hình nhưng cứng đơ hoặc xe đi trên 4v chưa thay thì thay đc rồi.
Xe Focus Classic đi quá 5,6 vạn hầu như xe nào cũng toi cái này. Thay là hết thôi.

Antilope

Xe buýt
Đi vào chỗ xóc mà đằng sau kêu lục cục thì khả năng lớn nhất là hỏng hai cục đệm cao su sau, hãng gọi cái này là rotuyn sau, thay trong hãng thì cao su tính riêng, ốc tính riêng, giá ngang bóp cổ. Mua hàng ford chính hãng ( ford trường an) giá 200k một bộ, hàng Đức ( bộ này dùng chung với xe Volvo) 300k, công thay tùy gara, tốn công lên cầu thôi, còn thay thì 5 phút.
Cụ chịu khó nhòm cầu sau thấy hai cục cao su quả khế nếu nó dúm dó, hoặc nguyên hình nhưng cứng đơ hoặc xe đi trên 4v chưa thay thì thay đc rồi.
Xe Focus Classic đi quá 5,6 vạn hầu như xe nào cũng toi cái này. Thay là hết thôi.
Cụ nói cục cao su như hình dưới phải không, cái đó gọi là cao su cân bằng cụ ạ. Trước có cụ cũng đã thay 2 cục này hết luôn tiếng kêu gầm sau. Em ship về cũng lâu rồi nhưng thấy cao su cũ chưa vỡ, cũng không thấy tiếng kêu lạ nên chưa thay nhưng 6 năm chắc cao su cũng chai cứng rồi, để hôm nào lộn gầm thay thử xem có êm ái hơn không :)

Need_4_Speed

Xe tải
Cụ bắt bệnh chắc đúng 99% rồi, em mời cụ 1 ly. Xe em đi 4,5v gần được 5 năm và đúng là chưa thay mấy cái đó. Hôm trước em ghé gara gần nhà ktra, họ phán thay mấy cái cao su đó, thay luôn cả đôi giảm xóc sau, đôi thanh cân bằng trước tất cả vì cao su đã lão hoá, giảm xóc hết ga ko còn độ nhún. Em chưa có thời gian thay nhưng sẽ tạt qua hãng để họ ktra lần nữa tiện thể xem báo giá để thử cảm giác mạnh cái đã.

xelam1banh

Xe tải
Cái này thì tuỳ chất lượng xăng cụ ạ, nếu thường xuyên đổ xăng "bẩn" thì nên thay sớm. Xe em thay ở mốc 5v thì nó bẩn như này, kết hợp với súc rửa bình xăng luôn.

Em hỏi ngố các cụ thông cảm, cái này nó nằm ở đâu cụ nhỉ? mình tự thay có được không hay phải vào hãng

Antilope

Xe buýt
Em hỏi ngố các cụ thông cảm, cái này nó nằm ở đâu cụ nhỉ? mình tự thay có được không hay phải vào hãng
Nó nằm ở bơm xăng trong bình xăng cụ ạ, cần phải hạ bình xăng nên phải vào hãng, tiền công kết hợp xúc rửa bình xăng hết 600k.

nambo85

Xe tải
Vâng em đã DIY xong và đã kiểm chứng, test thử vào dịp Tết vừa rồi, kết luận là "Ngon trong tầm tiền" cụ ạ.
+ Một vài nhận xét:
- Sáng hơn so với cos nguyên bản kha khá.
- Đường cut off chuẩn không gây chói mắt xe ngược chiều, khi giương pha sẽ có 4 pha nên đi đường trường rất tự tin. Đá pha cái các xe ngược chiều cụp pha ngay.
- Hiệu năng tốt so với kinh phí bỏ ra.
- Em chọn bóng 6000k đi phố trông khá sang nhưng nếu đi sương mù hoặc mưa thì có thể xuyên sáng kém hơn, tuy nhiên đã có đèn gầm và pha halogen nên cũng không đáng ngại, thủ thêm ít giấy bóng vàng khi lên vùng núi dán vào là ok.
- Chất lượng thì phải chờ thời gian kiểm chứng.
Một vài hình ảnh:
Mổ mắt:

Test thử:
Cos:

Pha:

Có clip em test thử đường trường, ngoài thực tế thì sáng hơn một chút so với clip, đóng tầm 70-80km/h vẫn rất tự tin.
Cụ yêu thương em đi làm dùm em đi :((

minhtinh

Đi bộ
Cụ nói cục cao su như hình dưới phải không, cái đó gọi là cao su cân bằng cụ ạ. Trước có cụ cũng đã thay 2 cục này hết luôn tiếng kêu gầm sau. Em ship về cũng lâu rồi nhưng thấy cao su cũ chưa vỡ, cũng không thấy tiếng kêu lạ nên chưa thay nhưng 6 năm chắc cao su cũng chai cứng rồi, để hôm nào lộn gầm thay thử xem có êm ái hơn không :)

cụ mua cái này ở đâu thế? Giá rổ thế nào cụ?

binhlt55

Xe tải
Em ship đồ về rồi tự làm bác sĩ hoa súng cụ ạ :), gói của em thấy mấy cụ KDCN trên này làm tầm 4-5 củ
Đèn xe cụ Antilope sáng nhỉ, đợt trước e thay bóng tăng sáng rồi, k thì cũng phải ngâm cứu phát :D

binhlt55

Xe tải
cụ mua cái này ở đâu thế? Giá rổ thế nào cụ?
Em cũng vừa vào hãng ktra thấy cao su bị chai cứng, hỏi báo giá 900 k, đắt e k thay, cậu thợ bảo để e thay cho a cái cao su của Everest (200k) xong đi thấy cũng chắc chắn hẳn hết kêu cục cục ở gầm sau, có điều nó không giống nguyên bản mà là 3 đoạn ghép lại chẳng biết đi lâu có vấn đề gì k?~X(

nguyenvanhoiah

Xe hơi
Website
xehoiford.vn
Xe nào cũng có lỗi, dù lớn hay nhỏ, vì nhà sản xuất luôn cải tiến công nghệ mà