Thảo luận Tập hợp các lỗi, kinh nghiệm sửa chữa của những người sử dụng Focus - Phần 3

Antilope

Xe buýt
Rỗi rãi chia sẻ với các cụ kỉ nghiệm nhớ đời về vụ dây đi số.
Trước kì nghỉ lễ em có đưa v2 đi đăng kiểm, mọi công đoạn diễn ra suôn sẻ đến công đoạn cuối kiểm tra đèn pha tưởng ok rồi thì thấy loa gọi chủ xe, chay lại thì thấy xe nằm chết trên cầu đăng kiểm, cần số trượt nhẹ bẫng và không ăn số. Các chú đăng kiểm cáu um bảo là xe lởm thế này sao không kiểm tra cẩn thận rồi hẵng đi đăng kiểm làm em phải thanh minh chưa gặp lỗi này bao giờ. Các chú hè nhau ra đẩy nhưng không được vì đang bị khoá ở P. Cả trạm đăng kiểm nhốn nháo vì chỉ có duy nhất một cầu kiểm tra xe mà cả hàng xe xếp dài phía sau để chuẩn bị kì nghỉ lễ. Gọi trợ giúp từ hãng thì CVDV bày vài chiêu nhưng không ăn thua nên chú ấy bảo phải kéo về hãng kiểm tra mới phán bệnh được. Định gọi cứu hộ vào kéo xe nhưng chợt nhớ là đã đọc đâu đó trên forum về hiện tượng này, liền nhờ chú đăng kiểm viên kích xe lên và ngó xuống phía dưới, ơn giời thấy ngay cái đầu dây đi số đã rời khỏi hộp số, mẩu nhựa liên kết đã bị vỡ, chắc là do lâu ngày bị lão hoá cộng với chú đăng kiểm viên vừa làm 1 xe howo xong nên chắc giật cũng hơi mạnh tay. Em liền lấy dây thít buộc lại và lên giật thử, may quá số đã ra vào ngon lành. Cả trạm thì thở phào nhẹ nhõm. Sau đó em về gia cố bằng dây thép đi hết kì nghỉ lễ rồi mới xử lí.
Qua đây các cụ nên chú ý:
- Liên kết giữa dây đi số và hộp số Ford làm rất hàng mã, liên kết với nhau bằng cái bạc nhựa dẻo mà không có bất kì ốc bắt hay chôt giữ nào cả.
- Chất lượng cái bạc nhựa dẻo này khá kém, sau dăm năm thì bị lão hoá và vỡ, đã có nhiều cụ bị cái này rồi. Vì vậy xe cụ nào đi tầm 4-5 năm rồi nên kiểm tra ngay kẻo có ngày nằm đường.
- Nếu bị thì xử lí tạm thời cũng đơn giản, các cụ kích bánh trước bên lái lên ngó xuống dưới (chỗ hộp lọc gió thẳng xuống) sẽ thấy phần liên kết bị rời ra, gá vào buộc tạm dây thép là có thể ra vào số chạy tạm được.
- Xử lí triệt để: vào hãng thì nghe bẩu vài củ, hàng ngoài chắc cũng tầm hơn củ cho cả cái dây đi số trong khi nó chỉ hỏng mỗi cái bạc nhựa. Em nghĩ chắc cái này hay hỏng như thế thì kiểu gì anh khựa cũng bán riêng, tìm thử trên taobao thì đúng vậy. Em liền chọn luôn cái hịn nhất ship về (nó có hai loại, loại thường khoảng 10 tệ, loại tốt 20 tệ), thay thế thì cũng đơn giản, các cụ tự làm cũng được.
Cả cái dây đi số thì nó thế này:

Em đặt sau 1 tuần thì hàng về, nó là cục nhựa dẻo bàng đầu ngón tay cái như này ạ:

Kích xe bên tài lên, em thì ngại bỏ kích ra nên kê mấy hòn gạch cho xe leo lên, chui gầm sẽ thấy đầu dây đi số sau khi bạc nhựa bị vỡ nó như này, các cụ có thể không cần tháo cái đầu này ra, em thì tháo ra lắp cho nó dễ thao tác, tháo khỏi dây đi số cũng đơn giản, bật cái lẫy ở đầu rồi kéo ra .

Lắp cái bạc nhựa vào thì nó như này:

Trên cái cần gắn vào hộp số nó có cái đinh, ở đầu mũ nó phình to ra, ấn cái này qua cái lỗ bạc nhựa là xong, không có thêm bất kì cái gì để giữ cả (Ford thiết kế quá lởm). Xong xuôi thì mọi chuyện ok, số lại ra vào ngọt ngào như xưa với kinh phí chỉ bẳng khoảng 1/20 của hãng :))

adpham

Xe máy
Tôi trước cũng bị hiện tượng như bác mô tả: chạy trong phố bt, chỉ khi chạy cao tốc thì thấy tay lái rung và ồn vọng từ hốc lốp vào. Tôi ko vào hãng mà hỏi ae trên diễn đàn và sử lý như thế này: Cân bằng động lốp, thay cao su chân máy. Kết quả khá ổn
Bác thử chạy ra gara ngoài kiểm tra lại xem sao rồi hãy quyết định.
anhtt10
Vang, t7 em lại chạy ra gara ngoai kiểm tra, thao trục láp thi vỡ bi bên phụ, phải thay. Nhung thay xong đi lại bị rung hơn 80-90 da bị rung rồi. Em sợ các bác ý lắp trục láp ko chuẩn nên rung chuyền động ngược lên lái. Các cụ xem có phải ko ạ.

luklak

Xe điện
Cụ lốp lọ mọ ghê nhỉ, thế mà kg ship 1 vốc về cho a e FF10 chia nhau :D , món này hãng nó chém mạnh phết đấy vì phải thay cả cái dây trong khi vỡ cái bạc ở đầu.
E đợt trước phải ra gara thuê chế mất 300 mà vẫn chưa yên tâm lắm, món này bé nên các cụ rủ nhau ship chung 1 mẻ cho tiện, nếu cụ nào đứng mua ra cho e gửi 2 cái làm sơ cua dự phòng.

supporter

Xe điện
Cụ nào mua thì cho em ké 2 cái với nhá. Em mua dự phòng

lykai

Xe tăng
Nhờ các cụ bắt bệnh giúp V2 classic 2011 của em: sau khi thợ tháo tapi cửa để làm điện gương gập điện thì xe ồn hơn hẳn, nghe rõ cả tiếng máy nhất là tiếng hú hú khi chuyển từ số 1 sang 2, thợ có tháo cả ốp dưới hộc để đồ và ốp dưới vô lăng phía cờ him.
Không biết khi lắp lại các ốp này và tapi cửa có xót hay quên vái gì ko.

Ha Ma

Xe hơi
Cụ lốp lọ mọ ghê nhỉ, thế mà kg ship 1 vốc về cho a e FF10 chia nhau :D , món này hãng nó chém mạnh phết đấy vì phải thay cả cái dây trong khi vỡ cái bạc ở đầu.
E đợt trước phải ra gara thuê chế mất 300 mà vẫn chưa yên tâm lắm, món này bé nên các cụ rủ nhau ship chung 1 mẻ cho tiện, nếu cụ nào đứng mua ra cho e gửi 2 cái làm sơ cua dự phòng.
Cụ nào ship cho em ship chung với nhé :)

luklak

Xe điện

hoiandng

Xe hơi
Cụ nào xe đời 10 chạy vài vạn rồi mà chưa bị thì rủ nhau mua khẩn cấp về mà thay đi nhé, nằm đường bất tỉnh đấy. Ford làm mấy cái núm nhựa cái này lởm thật, ở bển chắc đc recall free rồi :D
Đời 11 thì ko sao hả cụ?

vucanhtung

Xe tăng
Cụ nào ship cho em ship chung với nhé :)
Cụ có ship cho anh em thì cho mình ké 2 cái nhé.
thanks!
Nhờ bác [@Antilope;74475] là chuẩn không cần chỉnh, bác giúp anh em nhé. Bác có thể lấy giúp 1 lần cỡ chục cái, hết bao nhiêu tiền để em ck bác trước, hàng về em share cho ae cũng được :D

Muon_biet

Xe cút kít
Xe Ford lắm tật thật, may E tránh xa hi hi hi

Ha Ma

Xe hơi
Cụ Antilope hỗ trợ làm 1 lô cái núm này với 1 lô mề gà về cho anh em nhé, cụ cứ báo giá và số tài khoản để anh em ck, sau đó chốt danh sách và đặt hộ anh em thì tốt quá ạ :)

minhdat1984

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
sơn xe

cụ nào cần sửa vỏ xe , sơn móng chân ,sơn dặm lấy ngay thì wa em nhé

Chỉnh sửa cuối:

Kong_Nong

Xe máy

binhlt55

Xe tải
Có cụ nào bị giống e chưa, xe focus 1.8 2010 khi chuyển chế độ số số tay, trên đồng hồ k báo vị trí số hiện tại ( vẫn hiện là D ),, e đã vào TX ford, nhưng chưa khắc phục đc, các cụ cho e cao kiến với!!

kole-molet

Xe hơi
cụ [@Antilope;74475] có tham gia hội Focus trên facebook không?
Em định chia sẻ bài viết của cụ về phần núm cao su của dây đi số lên lên trên đó cho anh em tham khảo, cụ cho phép em nhé?

3077

Xe container
Cụ Antilope hỗ trợ làm 1 lô cái núm này với 1 lô mề gà về cho anh em nhé, cụ cứ báo giá và số tài khoản để anh em ck, sau đó chốt danh sách và đặt hộ anh em thì tốt quá ạ :)
Bác Antilope cho em đặt 02 nhé. Xe của em cũng bị vỡ cái bạc này, đang dùng tạm bẳng cái ti-ô cao su, vào số có vẻ hơi cứng tay, không mượt. Hết bao nhêu bác thông báo em CK cho bác ah.
cụ [@Antilope;74475] có tham gia hội Focus trên facebook không?
Em định chia sẻ bài viết của cụ về phần núm cao su của dây đi số lên lên trên đó cho anh em tham khảo, cụ cho phép em nhé?
Nhờ bác [@Antilope;74475] là chuẩn không cần chỉnh, bác giúp anh em nhé. Bác có thể lấy giúp 1 lần cỡ chục cái, hết bao nhiêu tiền để em ck bác trước, hàng về em share cho ae cũng được :D
Các cụ chốt món này chưa cho em đăng ký với, mà thay xong chắc nó k hỏng đâu nên làm 1 bộ thôi các cụ làm 2 bộ làm chi :D

À em là số 23 trên fb :D

Bo_Tun

Xe buýt
Các cụ cho e hỏi lốp Dunlop chạy có được không? Em định làm một đôi về thay lốp trước cho êm ái hơn chút