Tập hợp các lỗi, kinh nghiệm sửa chữa của những người sử dụng Focus - Phần 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

vucanhtung

Xe tăng
Nếu xe cụ đã đi hết bình xăng lởm đó rồi mà vẫn còn báo lỗi thì em dự là xăng đó không những lởm cả về chất lượng xăng mà còn là xăng bẩn nữa cụ ah, do bơm xăng xe FC có cái lọc xăng cấu tạo như cái mề gà nên xăng bẩn nó bít hết lỗ dẫn đến bơm xăng làm việc quá tải lâu ngày thì hỏng bơm và lượng xăng đưa về buồng đốt ko đủ làm cho xe chạy theo kiểu cà trớn giật giật hoặc cũng có thể 1 trong 4 con bugi của cụ có con nào đóa đang ngấp ngỏm chờ chết nên xe bị bỏ máy theo kiểu lúc bỏ lúc ko... Tóm lại vệ sinh bơm xăng và thay bugi mới sau 4 đến 4,5 vạn cây chuối...
Vệ sinh bơm xăng tức là hạ bình xăng vệ sinh và thay cái lọc xăng hả anh ơi, xe e 5v rồi, thay các loại dầu, nước, lọc linh tinh nhưng chưa vệ sinh bơm xăng. Làm ở đâu a nhỉ?

danghung83hn

Tháo bánh
Em cũng hỏi như vầy, em cũng sắp đi làm hạng mục này.

Vệ sinh bơm xăng tức là hạ bình xăng vệ sinh và thay cái lọc xăng hả anh ơi, xe e 5v rồi, thay các loại dầu, nước, lọc linh tinh nhưng chưa vệ sinh bơm xăng. Làm ở đâu a nhỉ?

namdu

Xe buýt
Em cũng hỏi như vầy, em cũng sắp đi làm hạng mục này.
Một số anh em trong TeamRS thường làm ở Ford Thanh Xuân, Ngô Thì Nhậm. Thời gian thi công 1.5h, phải hạ bình xăng xuống để tháo bơm xăng ra vệ sinh. Thiệt hại 600k (báo giá thời điểm 2013). Để lúc nào rảnh em úp cái lọc xăng lên mời các cụ nghía nhá :D

vucanhtung

Xe tăng
Một số anh em trong TeamRS thường làm ở Ford Thanh Xuân, Ngô Thì Nhậm. Thời gian thi công 1.5h, phải hạ bình xăng xuống để tháo bơm xăng ra vệ sinh. Thiệt hại 600k (báo giá thời điểm 2013). Để lúc nào rảnh em úp cái lọc xăng lên mời các cụ nghía nhá :D
Em cũng toàn bảo dưỡng ở hnford, hm vừa rồi tiện đường vào fordthudo mốc 5v, ko thấy khuyến cáo cái này cà thay dầu hộp số nên nghĩ ko cần thiết :(

namdu

Xe buýt
Em cũng toàn bảo dưỡng ở hnford, hm vừa rồi tiện đường vào fordthudo mốc 5v, ko thấy khuyến cáo cái này cà thay dầu hộp số nên nghĩ ko cần thiết :(
Phù, em tìm toát mồ hôi mới ra được cái thuỳ linh của cụ Boeing 787 đã report về cái lọc xăng và bơm xăng này :102:
Bối cảnh là trong chuyến đi Xín Mần của Team RS, một xe trong đội đã dính quả lọc xăng bị bẩn. May mà cụ Boeing là chuyên gia về FC nên bắt bệnh chuẩn ngay, các chú thợ ở gara Tuyên quang - lần đầu sờ vào bình xăng FC - chỉ có nhiệm vụ thi công theo sự chỉ đạo của cụ Boeing.
Mời các cụ thưởng lãm (page 24 các cụ nhá)
http://www.otofun.net/threads/565674-xin-man-team-rs-va-nhung-nguoi-ban-den-hen-lai-len/page24
Mục này không có trong khuyến cáo bảo dưỡng định kỳ cụ nhá. Có lẽ FC thiết kế chạy ở VN chưa tính đến chuyện xăng bẩn, nên nó "cải lùi", đưa cái bơm xăng vào trong bình xăng như chứ không để ở ngoài cho dễ bảo dưỡng như các dòng xe khác (escape). Kinh nghiệm của Team RS là sau khoảng 2-3v thì các cụ nên bảo dưỡng cái màng lọc này.

Chỉnh sửa cuối:

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com
Phù, em tìm toát mồ hôi mới ra được cái thuỳ linh của cụ Boeing 787 đã report về cái lọc xăng và bơm xăng này :102:
Bối cảnh là trong chuyến đi Xín Mần của Team RS, một xe trong đội đã dính quả lọc xăng bị bẩn. May mà cụ Boeing là chuyên gia về FC nên bắt bệnh chuẩn ngay, các chú thợ ở gara Tuyên quang - lần đầu sờ vào bình xăng FC - chỉ có nhiệm vụ thi công theo sự chỉ đạo của cụ Boeing.
Mời các cụ thưởng lãm (page 24 các cụ nhá)
http://www.otofun.net/threads/565674-xin-man-team-rs-va-nhung-nguoi-ban-den-hen-lai-len/page24
Mục này không có trong khuyến cáo bảo dưỡng định kỳ cụ nhá. Có lẽ FC thiết kế chạy ở VN chưa tính đến chuyện xăng bẩn, nên nó "cải lùi", đưa cái bơm xăng vào trong bình xăng như chứ không để ở ngoài cho dễ bảo dưỡng như các dòng xe khác (escape). Kinh nghiệm của Team RS là sau khoảng 2-3v thì các cụ nên bảo dưỡng cái màng lọc này.
Nhà RS có duyên với Tuyên Quang nhỉ..? cả 2 xe dính bệnh này đều chết ở Tuyên Quang.. đúng là Fc chỉ thích ai Tuyên thôi... may quá sử lý vụ này xong giờ thay Bugi nữa là quá yên tâm đợi 5 vạn làm lại phát nữa...Chuyến đi tới BS đi dc không nhẩy..?

Chỉnh sửa cuối:

namdu

Xe buýt
Nhà RS có duyên với Tuyên Quang nhỉ..? cả 2 xe dính bệnh này đều chết ở Tuyên Quang.. đúng là Fc chỉ thích ai Tuyên thôi... may quá sử lý vụ này xong giờ thay Bugi nữa là quá yên tâm đợi 5 vạn làm lại phát nữa...Chuyến đi tới BS đi dc không nhẩy..?
Thời điểm đó em bị trùng lịch trong một hội nghị toàn quốc tổ chức ở Đà Nẵng, nhưng sẽ cố gắng thu xếp để lên đường cùng TeamRS :)
Khi tìm cái thuỳ linh, xem lại ảnh và clip trong thớt Xín Mần, lại thấy rạo rực cụ GN ợ :D

Chỉnh sửa cuối:

danghung83hn

Tháo bánh
Ầy dà không biết ford Thanh Xuân có làm được như bác kia không nhể? :( e dự budget tầm 2m cho vụ này, có ai biết cụ thợ nào trong ấy làm được không để em book, xe em 5v rồi chưa làm cái này :( vừa đi vừa lo :(

3077

Xe container
Bài của cụ boing hình ảnh chi tiết quá, cám ơn các cụ. Hôm tới xe em thay dầu 3v thì làm luôn, có cái này tiện check anh em thợ làm cho sạch.

Mà ở Ford TX thì đoạn rửa bình cũng bằng omo như trên Tuyên luôn ạ?

cuc-hec-ha-tinh

Xe hơi
for ko thấy lỗi gì nhiều các cụ nhỉ .vote cho fc

TepKem

Xe tăng
Hôm nọ e vào thay dầu, nâng xe lên thợ phát hiện có biểu hiện chảy dầu, hơi ươn ướt, thợ lau khô đi rồi bảo theo dõi thêm 1 thời gian nữa nếu vẫn bị thì pải bảo hành, chán thật, Ford toàn lỗ, xe Focus 2013 Sport 2.0

soon

Xe máy
Cụ có mang cái bơm cũ về không? giữ lại hoặc gửi cho em để em sửa lại có khi vẫn có ích cho các cụ Focus khác ah, biết đâu cụ gỡ gạc lại dc ít xèng... chúc cụ luôn vững tay lái..
em có thay bơm mới đâu, em thay mỗi cái ruột bơm thôi. Khi nào thay bơm em sẽ nhờ cụ

Giang Nam QN

Xe điện
Website
www.facebook.com
Ruột là cái mề gà này ấy à cụ:

E dự là cái này không có bán riêng để mà thay đâu ah.. chắc là thay cái khác.. cái này tụi em gọi là cái mề gà lọc xăng Focus cho ae dễ hiểu.. xe em 4v nó cũng bẩn ngang cái của cụ Boing..

3077

Xe container
Nhìn mấy cái hình của cụ Boing quá chi tiết, bẩn phát tởm. Xe em đinh 4v mới rửa nhưng tháng sau nó tròn 3v em làm luôn. Lâu lâu em vệ sinh cái điều hòa của nhà đã thấy bẩn rồi mà nhìn cái bình xăng với lọc cụ ấy nhìn còn gớm hơn.

Có cụ nào ở trên chuẩn bị làm, khi nào xong review cho em xin kinh nghiệm với nhé vì không phải thợ ford nào cũng biết cái này. Trước em vào Ford Láng Hạ bảo muốn vệ sinh lọc xăng thế nào thì bảo k có, chỉ có thay cả củ bơm thôi.

namdu

Xe buýt
Nhìn mấy cái hình của cụ Boing quá chi tiết, bẩn phát tởm. Xe em đinh 4v mới rửa nhưng tháng sau nó tròn 3v em làm luôn. Lâu lâu em vệ sinh cái điều hòa của nhà đã thấy bẩn rồi mà nhìn cái bình xăng với lọc cụ ấy nhìn còn gớm hơn.

Có cụ nào ở trên chuẩn bị làm, khi nào xong review cho em xin kinh nghiệm với nhé vì không phải thợ ford nào cũng biết cái này. Trước em vào Ford Láng Hạ bảo muốn vệ sinh lọc xăng thế nào thì bảo k có, chỉ có thay cả củ bơm thôi.
Trang trước em đã nói rồi, TXF và HNF làm đc, giá năm 2013 là 600k, thi công khoảng 1.5h. Cụ làm vs lọc xăng thì CVDV chả có xi nhê j, nhưng thay cả bơm thì hoa hồng cũng kha khá :)

Trạng thái
Thớt đang đóng