[Thảo luận] Tao còi kệ tao

Trạng thái
Thớt đang đóng

uuiza

Xe tải
Sao các cụ k vào SG mà ở nhể~X( một đứa trẻ đc sinh ra trong một Gia đình tốt khó mà hư, ý thức của ng dân phụ thuộc rất nhiều vào cách điều hành của nhà chức trách địa phương!
dạ thưa, e luôn tự hào là người hà nội ( thực ra cũng chả phải gốc ), vì sống ở hà nội quá lâu, chính niềm tự hào đấy mà ra đường bất kể từ lời ăn tiếng nói cho đến cư xử cụ thể ở đây là tham gia giao thông, e luôn tự mình ý thức đc mỗi hành vi thiếu văn hóa của mình sẽ ảnh hưởng đến nhiều ng khác. E nghĩ cũng nên khóa cái thớt này lại, ko lại tranh cãi vì nhg vấn đề đã tranh cãi mãi rồi, ai cũng có cái lí của mình mà ko mấy khi nhìn nhận vào vấn đề là tình trạng chung của giao thông hà nội là cực kì cực kì tồi tệ. Nếu cần dẫn chứng thì e có thể lôi ra 1 tỉ điều trong sài gòn hơn hẳn hà nội về mặt này. E cũng chả có ý khen chê so sánh gì giữa 2 thành phố nhg cứ cái kiểu ông này nghĩ " sao mình fai nhường trong khi thằng kia đi bố láo, nhường chỉ tổ thiệt thân" cứ nghĩ thế thì hà nội sẽ tụt hậu so vs sài gòn ít cũn gphảii 50 năm ạ :))

contrai9x

Xe tải
Sáng nay nhà cháu có tí việc, đi 2B vào một hẻm của Đào Tấn (HN). Lúc quay ra thì “pimpimpim…” một hồi còi dài lảnh lói ngay sau mông khiến tai chói lói. Dưng mà hẻm bé tí xíu, chỉ đủ một 2B chạy, nên đành vừa chạy vừa tiếp tục nghe “pimpimpim…”

Mấy giây sau ra đến đường to, một SH đen bóng, trên ngự một bà cỡ “phó Đoan” (trong Số Đỏ của Vũ Trọng Phụng) vượt lên chỉ tay vào mẹt nhà cháu:
- Mày đi ngu thế, để tao còi mãi.
- Hẻm nhỏ sao tránh hả chị? Mà biết vậy rồi sao chị cứ còi, nhức đầu lắm.
- Tao còi kệ tao.

Nhà cháu có ba nhận xét thế này:
  1. Tây và ta: có thời gian ở tây, nhà cháu thấy tây tôn trọng luật giao thông hơn ở ta, và biết nhường nhịn. Cái vụ còi kèn thì hầu như không gặp.
  2. SG và HN: do công việc và gia đình nên nhà cháu phải chuyển từ SG ra HN, nhưng mỗi lần đi ngoài đường là nhà cháu sợ người HN lắm lắm, vì họ đi rất hỗn, và đụng nhau là thường cư xử dữ dằn phát sợ.
  3. Giao thông đường bộ ở VN: người biết lái xe hơi và có bằng lái xe hơi (không quan trọng lắm hiện tại đang đi xe gì) thì nắm vững và tôn trọng luật giao thông hơn người không biết lái xe hơi và không có bằng lái xe hơi (hiện đang đi bộ, 2B, xe thô sơ…)
Cứ từ đó mà suy: đạo đức giao thông ở tây hơn ở ta, ở ta thì SG hơn HN, ở HN thì dân biết lái xe hơi hơn dân không biết lái.

Tất nhiên ở đâu cũng có người thế này thế kia, dưng mà trên đây nhà cháu chỉ nói đến số đông thôi.
Kụ nói quá chuẩn! Cháu đồng ý cả 2 tay!

Đất nào thì cũng có người tốt kẻ xấu, nhưng tỉ lệ nó làm nên sự khác biệt.

Cháu nghĩ có khi Hà Nội hiện tại là cái nơi mà ng dân sống bát nháo, vô tình và coi thường luật pháp nhất cái đất Việt Nam này!

lmtuan

Xe tăng
Em ngồi đọc hết còm men mà đuối, có mỗi thế mà các cụ chém nhau phầm phập. Cái gì cụ chủ góp ý đúng thì ghi nhận, để sửa. Cái gì sai thì bỏ qua.
Chúc các cụ mợ 1 tuần mới vui vẻ, tấn tài tấn lộc tấn tới >:D<

ruoi

Xe điện
Website
www.sirnam.co.cc
Chắc bác chủ gặp phải dân anh chị chứ là em thì em kệ... muốn đi bò ra đường cũng đc... vì em sợ khi em bấm còi gặp phải dân anh chị đi trước thì em lại mất công thanh minh mà có khi còn ăn đòn oan.:D

Tribute

Xe container
Cụ chủ nói đúng m.ịa ló rồi nên mấy cụ HN a cay. "Nói thật thì mất lòng" mà. Trên OF mà nói thật thì chỉ có ăn "đá tảng".:P

qua_khoang

Xe tăng
Sáng nay nhà cháu có tí việc, đi 2B vào một hẻm của Đào Tấn (HN). Lúc quay ra thì “pimpimpim…” một hồi còi dài lảnh lói ngay sau mông khiến tai chói lói. Dưng mà hẻm bé tí xíu, chỉ đủ một 2B chạy, nên đành vừa chạy vừa tiếp tục nghe “pimpimpim…”

Mấy giây sau ra đến đường to, một SH đen bóng, trên ngự một bà cỡ “phó Đoan” (trong Số Đỏ của Vũ Trọng Phụng) vượt lên chỉ tay vào mẹt nhà cháu:
- Mày đi ngu thế, để tao còi mãi.
- Hẻm nhỏ sao tránh hả chị? Mà biết vậy rồi sao chị cứ còi, nhức đầu lắm.
- Tao còi kệ tao.

Nhà cháu có ba nhận xét thế này:
  1. Tây và ta: có thời gian ở tây, nhà cháu thấy tây tôn trọng luật giao thông hơn ở ta, và biết nhường nhịn. Cái vụ còi kèn thì hầu như không gặp.
  2. SG và HN: do công việc và gia đình nên nhà cháu phải chuyển từ SG ra HN, nhưng mỗi lần đi ngoài đường là nhà cháu sợ người HN lắm lắm, vì họ đi rất hỗn, và đụng nhau là thường cư xử dữ dằn phát sợ.
  3. Giao thông đường bộ ở VN: người biết lái xe hơi và có bằng lái xe hơi (không quan trọng lắm hiện tại đang đi xe gì) thì nắm vững và tôn trọng luật giao thông hơn người không biết lái xe hơi và không có bằng lái xe hơi (hiện đang đi bộ, 2B, xe thô sơ…)
Cứ từ đó mà suy: đạo đức giao thông ở tây hơn ở ta, ở ta thì SG hơn HN, ở HN thì dân biết lái xe hơi hơn dân không biết lái.

Tất nhiên ở đâu cũng có người thế này thế kia, dưng mà trên đây nhà cháu chỉ nói đến số đông thôi.
Nhà cụ lại chuyển về SG là ngon ngon ngay,hoặc có điều kiện nữa thì sang tây ở.

Sirius =.=

Xe hơi
Em không bênh chỗ nào nhưng phải thừa nhận người SG nói chung tuân thủ luật lệ GT tốt hơn HN ( không phải tất cả dù cả HN hay SG đều có nhiều nhà quê ra tỉnh).Một điều nữa là một số cụ HN rất dễ dị ứng khi có ai đó động chạm đến mình,nhưng thản nhiên động chạm chỗ khác ??? Có cụ ít ra ngoài,đi đây đi đó nên lúc nào cũng cho HN là nhất,người HN là thanh lịch,còn cái bọn đi bố láo bố toét ngoài kia toàn là quê lên tỉnh hết :)) Em thấy buồn cười lắm ạ.Em té đây !

qua_khoang

Xe tăng
Kụ nói quá chuẩn! Cháu đồng ý cả 2 tay!

Đất nào thì cũng có người tốt kẻ xấu, nhưng tỉ lệ nó làm nên sự khác biệt.

Cháu nghĩ có khi Hà Nội hiện tại là cái nơi mà ng dân sống bát nháo, vô tình và coi thường luật pháp nhất cái đất Việt Nam này!
Em cũng hy vọng vì HN bát nháo quá nên mọi người ở khắp nơi k về HN sống nữa,k làm việc ở HN nữa,chỉ còn 4 quận như trước kia cho e nhờ.E cứ ao ước mỗi cái cảnh lang thang k tắc xe,thanh thản cafe Nguyễn Du là e thích lắm ạ.Mấy năm trước cứ tưởng dời đô lên Ba Vì kéo nhau hết lên đấy hóa ra mình mừng hụt...

DUONGLAM

Xe điện
Cụ nhận xét chuẩn đó

dothenampt

Xe đạp
em dân tỉnh sợ nhất đi về Hà nội, chậm tý các bác đè cho không còn lối đi, loáng ngoắng XXX rình để thịt, khiếp quá.

kduc

Xe Cứu Trợ
Riêng cái chuyện giao thông HN mà nhiều người cứ nhẩy lên như sai rồi thế kia là đủ biết ra đường sẽ thế nào rồi.
Đúng thì nói là đúng, sai thì nhận, người HN bác chủ nói là chung nhưng nếu thêm người tham gia GT ở HN thì chuẩn hơn :D

dataus

Xe đạp
Khoảng t4 vừa rồi, em đang đi từ Láng Hạ (đối diện ks Fortuna) về hướng Giảng Võ thì có 1 ông 31A-xxxx (em ko nhớ rõ) xe Laser cứ bấm còi bim bim đằng sau (mà em không đi vào làn của oto nhé :-s), bấm gần như là liên tục. Em đang bực sẵn cái laptop tự nhiên dở chứng, mà đi đường lại có thằng thúc sau đýt nên càng bực, cơ mà cố nhịn lúc nữa, vì gần đến nhà rồi.
Thế mà qua ngã 4, sang đến đường Giảng Võ cha đấy vẫn bấm bimbim đằng sau, rõ là bực, ko nhịn được nữa nên em bỏ khẩu trang ra, quay lại chỉ thẳng vào mẹt thèng lái xe rồi chởi: "ĐMM, bấm còi ít thôi". Thế là cha 31A vọt lên tạt đầu, bẩu em: "mày đứng lại tao xem nào", cơ mà em lại nói tiếp: "Bấm vừa vừa thôi" rồi đi tiếp, đi nhanh không mưa, trời thì đang tối sầm :))
Cháu nói thật với cụ là cháu dị ứng với quả còi vãi một số thứ. Đi làm không mệt nhưng đi làm về nghe còi thúc vào *** để được bon chen lên 1 ít đường thì cháu cũng sợ các cụ các mợ thích dùng còi thật. Hồi cháu đi học ở bển về, cháu phải mất 1 năm mới không chửi tục mỗi khi có ai bấm còi thúc vào *** để bon chen lên trước.

xeruabo2

Xe điện
Cụ chủ nói đúng m.ịa ló rồi nên mấy cụ HN a cay. "Nói thật thì mất lòng" mà. Trên OF mà nói thật thì chỉ có ăn "đá tảng".:P
Vậy ra từ trước đến nay cụ chỉ "chém " khi cmt trên OF à ??? Nói thật , nhà cháu rất có cảm tình với dân OF nhưng nó đã ít nhiều vơi đi từ sau khi đọc một số cmt ở thớt này . Hi vọng những cmt kiểu thiếu văn hóa đó không phải là bản chất thực sự của các OFERS ???????
Đề nghị MOD xem xét và xử lý nghiêm minh những ofer vi phạm qui tắc diễn đàn . Không nể nang , bao che dù đó có là các thành viên kì cựu đi chăng nữa .

Chỉnh sửa cuối:

Mr.Chem

Xe điện
em cũng là người miền bắc đây ạ, nhưng em sống ở sài gòn được 5 năm rồi. người sài gòn cũng tứ phương tám hướng, người bắc 30%, trung 15%, tàu 10%, còn lại là người nam "chánh" hiệu. người KINH ở miền nam cũng là từ miền bắc di cư vào từ thời trần, thời lí. người Nam gốc thì chỉ có ê đê, giarai, khơ me, chứ lấy đâu ra KINH.

về giao thông thì em nhận xét thế này: hạ tầng giao thông hà nội bây giờ tốt hơn nhiều, nhưng ít đội nón bảo hiểm, ko đi theo làn đường, ô tô hàng 3-4. xxx ăn bẩn, nhưng đôi khi cãi được, gọi cứu trợ. người dân Hà nội và miền bắc nói chung chửi bậy ĐM như cửa miệng, bất kể là tầng lớp, già trẻ. em nói vậy không có nghĩa là người Sài gòn và miền nam thì không như thế, chỉ là không bằng thôi. nhìn mấy bài báo xxx bắt xe máy ở hà nội mà trong xe hàng họ, ma túy, rồi thì cắn thuốc đến ngờ ngệch con người, ở phố cổ chứ ở đâu, mà phố cổ thì ko thể nhầm với hà nội 2. bạn bè em ở hà nội còn nói đám thanh niên phố cổ là hư hỏng, học dốt. Nhìn cảnh bà già chặn xe xin tiền. nhìn cảnh xxx ăn đểu, nhìn cảnh bác trọc đầu nhai kẹo cao su vênh mặt lên cãi với xxx. nhìn cảnh xxx hà nội đứng nhìn đám trẻ trâu đánh nhau mà không làm gì là hiểu. Nói thật nếu có ngày như Lybia thì nơi bắt đầu là Hà Nội chứ ko phải từ miền nam.

Các bác miền nam thì vô tư, nhận xét theo cảm nhận mà quên đi cái tình cảm, tự ái của người khác. mà cái đó thì người bắc nhiều lắm, cộng thêm tính bảo thủ nữa.

thê nên cứ nhìn kinh tế là hiểu.

em là người bắc 100%, hộ khẩu vẫn ngoài đó, cái gì yếu kém em đưa ra, các bác cứ phản bác, nhưng xin đừng nhận xét bản chất em là thế này thế nọ, nhìn vào thực tế và thay đổi sẽ tốt hơn là trốn tránh.

đúng là xã hội có người này người kia, không thể vơ đũa, nhưng các bác ko như thế, việc gì các bác phải nóng. các bác như thế, nhưng cái thực tại xã hội nó như thế, mà các bác vẫn bàng quan la lên rằng: "tôi không như thế" ư?
Bài này em nghe chuẩn men, mọi người nên đọc và suy xét. Không sợ dạy thằng ngu mà chỉ sợ dạy những thằng ngu tưởng mình giỏi.

Undo

Xe đạp
Báo cáo với các cụ là em hiện 35 tuổi, cũng là dân Bắc, và vào sống trong SG đã 10 năm rồi, em cũng có nhận xét là dân trong Nam hiền hòa và chân thành hơn dân Bắc nói chung. Văn hóa giao thông nó cũng thể hiện một phần trong đó. Trong SG có va chạm ít khi chửi bới hay xông vào đánh nhau như ngoài này.

Đành rằng là ở đâu cũng có người này người kia, nhưng cũng phải dựa trên cái gọi là "số đông" để có thể đưa ra những nhận xét chung. Kiểu như các cụ hay chửi "hoa thanh quế", không lẽ lại phải kèm theo câu "trừ những đứa không như vậy" à? Hay phải nói chính xác 95% dân ở đó thế này thế nọ :D.

Tuy nhiên, ở đâu thì quen đó, và sẽ cảm thấy thế là ... bình thường, không có vấn đề gì cả, và cũng rất khó để thay đổi những "truyền thống" đó.

Chỉnh sửa cuối:

Ngua

Xe buýt
Cụ chủ thớt đụng chạm hơi nhiều đấy, chắc nhà quê ra tỉnh lên mới vậy~X( nhận xét quá thiển cận!
Cụ này nữa, đụng chạm còn nhiều hơn chủ thớt. HN đã là bao nhiêu so với "nhà quê"?

TRANG-TRANG

Xe buýt
Cụ nhận xét vậy là chuẩn rồi đấy. Có điều hơi thẳng quá e làm mất lòng mấy Cụ có tự ái cao. Em cũng rất ghi nhận ý thức tham gia GT của dân SG. Cái cốt lõi ở chỗ: XXX chỉ cần làm ăn đàng hoàng thì đâu vào đó hết.
Ủng hộ ý kiến cả 2 cụ. Kái vụ csgt là cướp cạn thì O thể đàng hoàng đc. Í thức tham gia giao thông + nạn cướp cạn là nguyên nhân rất lớn dẫn đến tình trạng GT ở ta.

Sirius =.=

Xe hơi
Ủng hộ ý kiến cả 2 cụ. Kái vụ csgt là cướp cạn thì O thể đàng hoàng đc. Í thức tham gia giao thông + nạn cướp cạn là nguyên nhân rất lớn dẫn đến tình trạng GT ở ta.
Em lại thấy chuyện cướp cạn chả liên qua đến ý thức người tham gia giao thông,đùn đẩy trách nhiệm thấy rõ,chẳng lẽ vì phải "làm luật" khi phương tiện vi phạm nên phải quyết tâm đi sai làn,vượt đèn đỏ,hành hung người xảy ra va chạm với mình à???Cái quan trọng là trình độ văn hóa,hiểu biết của người dân và sự điều hành đồng bộ,nhất quán,chặt chẽ ở trển.
@Còn vấn đề HN gốc với chả không gốc: Em thấy nhiều cụ HN thật lạ,SG người ta đưa ý kiến 1 tí thì các cụ giãy nảy lên.Nhưng các cụ lại không tiếc gạch ném người khác,đổ tại bọn "nhà quê" ??? X_X Em nói thẳng chứ dù đúng là nhiều người ở quê lên làm tăng gánh nặng cho GT HN nhưng không có những người từ quê lên HN làm ăn,không có sinh viên ở quê đem tiền lên đổ vào cuộc sống mưu sinh ở HN thì có chắc HN được như thế này ??? Có bao nhiêu người từ quê làm được bao nhiêu thứ cho HN ? Chắc các cụ chỉ quen tính suy nghĩ 1 chiều

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng