[Thảo luận] Tao còi kệ tao

Trạng thái
Thớt đang đóng

Street_Version

Xe tải
em cũng là người miền bắc đây ạ, nhưng em sống ở sài gòn được 5 năm rồi. người sài gòn cũng tứ phương tám hướng, người bắc 30%, trung 15%, tàu 10%, còn lại là người nam "chánh" hiệu. người KINH ở miền nam cũng là từ miền bắc di cư vào từ thời trần, thời lí. người Nam gốc thì chỉ có ê đê, giarai, khơ me, chứ lấy đâu ra KINH.

về giao thông thì em nhận xét thế này: hạ tầng giao thông hà nội bây giờ tốt hơn nhiều, nhưng ít đội nón bảo hiểm, ko đi theo làn đường, ô tô hàng 3-4. xxx ăn bẩn, nhưng đôi khi cãi được, gọi cứu trợ. người dân Hà nội và miền bắc nói chung chửi bậy ĐM như cửa miệng, bất kể là tầng lớp, già trẻ. em nói vậy không có nghĩa là người Sài gòn và miền nam thì không như thế, chỉ là không bằng thôi. nhìn mấy bài báo xxx bắt xe máy ở hà nội mà trong xe hàng họ, ma túy, rồi thì cắn thuốc đến ngờ ngệch con người, ở phố cổ chứ ở đâu, mà phố cổ thì ko thể nhầm với hà nội 2. bạn bè em ở hà nội còn nói đám thanh niên phố cổ là hư hỏng, học dốt. Nhìn cảnh bà già chặn xe xin tiền. nhìn cảnh xxx ăn đểu, nhìn cảnh bác trọc đầu nhai kẹo cao su vênh mặt lên cãi với xxx. nhìn cảnh xxx hà nội đứng nhìn đám trẻ trâu đánh nhau mà không làm gì là hiểu. Nói thật nếu có ngày như Lybia thì nơi bắt đầu là Hà Nội chứ ko phải từ miền nam.

Các bác miền nam thì vô tư, nhận xét theo cảm nhận mà quên đi cái tình cảm, tự ái của người khác. mà cái đó thì người bắc nhiều lắm, cộng thêm tính bảo thủ nữa.

thê nên cứ nhìn kinh tế là hiểu.

em là người bắc 100%, hộ khẩu vẫn ngoài đó, cái gì yếu kém em đưa ra, các bác cứ phản bác, nhưng xin đừng nhận xét bản chất em là thế này thế nọ, nhìn vào thực tế và thay đổi sẽ tốt hơn là trốn tránh.

đúng là xã hội có người này người kia, không thể vơ đũa, nhưng các bác ko như thế, việc gì các bác phải nóng. các bác như thế, nhưng cái thực tại xã hội nó như thế, mà các bác vẫn bàng quan la lên rằng: "tôi không như thế" ư?

Chỉnh sửa cuối:

peroxide

Xe buýt
Nhập gia thì phải tùy tục thôi cụ chủ thớt ạ. Vợ chồng nhà em vô Xì Hòng thì phải tháo hết dây chuyền, trang sức và đặc biệt là chỉ dùng đt rẻ tiền.

NG THANH LUAN

Xe máy
Website
daithuanco.vn
Em không bênh giề người HN nhưng cụ nói: cháu sợ ng HN lắm, vì họ đi rất hỗn, đụng nhau cư xử dữ dằn phát sợ!!!
Cụ quả là ng thiếu hiểu biết, thích chụp mũ, vơ đũa cả nắm....cụ là thánh hay sao mà biết ai là ng HN? Cứ đi ở HN là ng HN à???
thực ra giờ tìm đc người HN gốc không còn nhiều. Nói chung là bac không thể vơ tất cả đc cụ kienbeu nói đúng đó. hai cụ nguôi nguôi thôi.

MaiMai

Xe buýt
Nhà cháu chỉ mới được thò mặt ra khỏi Việt Nam được vài nước châu Á thôi ạ, nhưng đúng là ở nước khác (dù là nước chưa phát triển) văn hoá giao thông của họ cũng hơn hẳn chúng ta. Ở một số nước, họ mặc nhiên coi việc bấm còi là thể hiện sự bực tức, thậm chí là chửi bới.
Có một anh bạn nước ngoài nói một câu mà cháu phát thẹn: Ở nước tao, con người là quý nhất, người làm ra xe nên không thể coi xe hơn người được. Nên ở đây không ai bấm còi cả, vì người đi đường sẽ giật mình...

xamthung

Xe tăng
Nhà cháu chỉ mới được thò mặt ra khỏi Việt Nam được vài nước châu Á thôi ạ, nhưng đúng là ở nước khác (dù là nước chưa phát triển) văn hoá giao thông của họ cũng hơn hẳn chúng ta. Ở một số nước, họ mặc nhiên coi việc bấm còi là thể hiện sự bực tức, thậm chí là chửi bới.
Có một anh bạn nước ngoài nói một câu mà cháu phát thẹn: Ở nước tao, con người là quý nhất, người làm ra xe nên không thể coi xe hơn người được. Nên ở đây không ai bấm còi cả, vì người đi đường sẽ giật mình...
Ở VN không còi , va chạm thì lại đổ sao mày không còi , còi vào thì cậy 4b bố đời ah =)) . Chắc chỉ có nước lắp cai loa trên nóc xe . Mỗi lần vượt dí mic vào hô :"Cụ cho em xin vượt ạ " .
Ở HN em thấy 1 là các mợ , các mợ lớn lớn , thanh niên xanh đỏ , ngoại tỉnh , các cháu nhỏ đi xe đạp , một số thành phần nghèo iot...vvv . Phần do thiếu hiểu biết , phần lớn do ngông nghênh . Mỗi người có một cách đè nát văn hóa giao thông rất riêng , từ đi cực nhanh phóng cực tít , đi tà tà , đi bò ra đường đến đỗ xe mua hàng rong . Trong TP HCM thì em không nói , vì gọi là cưỡi ngựa xem hoa thôi , lần nào cũng có tài đèo :P . Nhưng em khảng đinh một điều là rất nhiều người ý thức cực kì kém , đên đáng lo ngại . Chung quy lại họ có văn hóa rất kiểu :"Đường của tao" . Đấy là suy nghĩ của em thôi :D có thể trái tai nhiều cụ nhưng đây là đúc rút của em đi ở hn từ lúc tập đi chân đất , tập đi giày , tập đi xe đạp , tập đi xe máy , tập đi oto và tuơng lai có thể chuyển sang đi bộ =))

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
Sáng nay nhà cháu có tí việc, đi 2B vào một hẻm của Đào Tấn (HN). Lúc quay ra thì “pimpimpim…” một hồi còi dài lảnh lói ngay sau mông khiến tai chói lói. Dưng mà hẻm bé tí xíu, chỉ đủ một 2B chạy, nên đành vừa chạy vừa tiếp tục nghe “pimpimpim…”

Mấy giây sau ra đến đường to, một SH đen bóng, trên ngự một bà cỡ “phó Đoan” (trong Số Đỏ của Vũ Trọng Phụng) vượt lên chỉ tay vào mẹt nhà cháu:
- Mày đi ngu thế, để tao còi mãi.
- Hẻm nhỏ sao tránh hả chị? Mà biết vậy rồi sao chị cứ còi, nhức đầu lắm.
- Tao còi kệ tao.

Nhà cháu có ba nhận xét thế này:
  1. Tây và ta: có thời gian ở tây, nhà cháu thấy tây tôn trọng luật giao thông hơn ở ta, và biết nhường nhịn. Cái vụ còi kèn thì hầu như không gặp.
  2. SG và HN: do công việc và gia đình nên nhà cháu phải chuyển từ SG ra HN, nhưng mỗi lần đi ngoài đường là nhà cháu sợ người HN lắm lắm, vì họ đi rất hỗn, và đụng nhau là thường cư xử dữ dằn phát sợ.
  3. Giao thông đường bộ ở VN: người biết lái xe hơi và có bằng lái xe hơi (không quan trọng lắm hiện tại đang đi xe gì) thì nắm vững và tôn trọng luật giao thông hơn người không biết lái xe hơi và không có bằng lái xe hơi (hiện đang đi bộ, 2B, xe thô sơ…)
Cứ từ đó mà suy: đạo đức giao thông ở tây hơn ở ta, ở ta thì SG hơn HN, ở HN thì dân biết lái xe hơi hơn dân không biết lái.

Tất nhiên ở đâu cũng có người thế này thế kia, dưng mà trên đây nhà cháu chỉ nói đến số đông thôi.
Bà ý bị tật ở tai, cụ có nói bà ý có nghe được đâu. Giờ ảnh hưởng của phát triển đô thị nóng nên nhiều người thính giác bị ảnh hưởng lắm, mà nó còn lây sang cả những cái giác khác nữa cơ.

NG THANH LUAN

Xe máy
Website
daithuanco.vn
thôi các cụ ah Ai sẽ chém ai đây

Nghe Kể thì cũng thấy bà đi SH cũng là máu mặt đó. tốt nhất là nhịn một chút cho ba ta lượn đi cho nước trong cụ ah. Chém nhau với mấy bà đấy tốn thời gian lém mất việc của mình.:D Nhung cũng phải rút kinh nghiệm từ sau đi bị bắt nạt cứ phát tín hiệu cho Anh em OTOFUN đến giải vây cụ nhé.~o)

Website
www.facebook.com
E thấy cụ Jetu nói phần đúng khá nhiều đấy chứ. Lắm cụ chạm nọc hay sao mà giẫy lên như đỉa phải vôi.

À, em đã tạm xì hơi mấy cụ thiếu văn hóa, mong các cụ bình tĩnh và khách quan khi comment.

cutit102

Xe tải
Em không bênh giề người HN nhưng cụ nói: cháu sợ ng HN lắm, vì họ đi rất hỗn, đụng nhau cư xử dữ dằn phát sợ!!!
Cụ quả là ng thiếu hiểu biết, thích chụp mũ, vơ đũa cả nắm....cụ là thánh hay sao mà biết ai là ng HN? Cứ đi ở HN là ng HN à???
Cụ lói rứt nà chuẩn=D>Ko cứ gì đi ở HN phải nà người HN cụ nhể,thế cụ có phải nà người HN ko vậy?X_X

kienbeu

Xe điện
E thấy cụ Jetu nói phần đúng khá nhiều đấy chứ. Lắm cụ chạm nọc hay sao mà giẫy lên như đỉa phải vôi.

À, em đã tạm xì hơi mấy cụ thiếu văn hóa, mong các cụ bình tĩnh và khách quan khi comment.
Để mai em đụng tí miền trung nhà cụ xem dư lào nhéX_X

culy

Xe đạp
Nhà cháu thì không có nhận xét gì,nhưng cái kiểu bị nạt như cụ chủ thì nhà cháu bị 2 lần rồi,ở HN ợ,SG thì chưa thấy bao h,nhà cháu cũng là dân xứ khác đến và thấy ở SG dân tình cũng là từ nơi khác đổ về,cơ mà mọi hôm thấy bác kia ra giải quyết ùn tắc còn nhanh hơn cả XXX nữa ạ.

Chỉnh sửa cuối:

humxam75

Xe điện
Các cụ ở Hà nội nhạy cảm nhỉ. Em thấy cụ chủ thớt nói cũng đúng đấy chứ. Đúng là sự thật mất lòng :D. Quan trọng là có dám nhìn vào sự thật để thay đổi mình cho tốt hơn hay ko

anhtho

Xe ngựa
Các cụ ở Hà nội nhạy cảm nhỉ. Em thấy cụ chủ thớt nói cũng đúng đấy chứ. Đúng là sự thật mất lòng :D. Quan trọng là có dám nhìn vào sự thật để thay đổi mình cho tốt hơn hay ko
Một bà sồn sồn như vậy mà đã chụp mũ là người HN thì sao các cụ nhà ta không cáu. Ở đâu cũng người này người nọ mà. Thế cụ chắc rằng trong SG không có dạng đó sao?

kienbeu

Xe điện
Một bà sồn sồn như vậy mà đã chụp mũ là người HN thì sao các cụ nhà ta không cáu. Ở đâu cũng người này người nọ mà. Thế cụ chắc rằng trong SG không có dạng đó sao?
Cụ nói chuẩn quá ợ:))

tratida

Xe container
Nói chung cháu thấy hơi chụp mũ tý, ở đau thì phải Hoa hợp ở đấy. Chứ cụ chủ thớt vào HN có biết là người ra HN từ các tỉnh cũng nhiều. Còn người HN gốc có khi em thấy vào SG cũng nhiều ( vì em thấy mây cụ HN gốc cũng có điều kiên hơn dân ngoại tỉnh nhiều ạ).Em thấy cụ chủ chỉ nêu vấn đề, nhưng ko hiểu được sự việc ( rõ ràng cụ ko hiểu tại sao bà kia lại xử sự như thế) rồi lại lái sang vấn đề do người HN nó vậy (lỡ bà kia cũng từ SG vào như cụ thì sao ạ?)

Xe cu_Lai moi

Xe buýt
Phường Mai Dịch, Quận Cầu Giấy, TP Hà Nội
Em cũng đồng ý với Cụ! Và em cũng rất ghi nhận ý thức tham gia gt của dân SG. Sự thật thì hay mất lòng nên: " Lời nói chẳng mất tiền mua. Lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau". Em đoán chắc cụ chủ cũng là người lớn tuổi nên mới dùng từ "hỗn" và cũng chính từ này là nguyên nhân gây nên "sóng gió". Dĩ Hòa Vi Quý các Cụ ơi! Chúng ta đóng góp mọi vấn đề đều trên tinh thần xây dựng mà!
Và cuối cùng, em cũng tự nhận em là người Hà Nội mặc dù quê gốc em ở Bắc Ninh nhưng em sinh ra và lớn lên ở Hà Nội. Em tự hào vì Hà Nội, Thủ Đô ngàn năm văn hiến, Trái Tim của cả nước. "Chẳng thơm cũng thể Hoa Nhài. Dẫu không thanh lịch cũng người Tràng An"

tuanha72

Xe tải
Website
www.vgi-vn.com
Em tự hào vì Hà Nội, Thủ Đô ngàn năm văn hiến, Trái Tim của cả nước. "Chẳng thơm cũng thể Hoa Nhài. Dẫu không thanh lịch cũng người Tràng An"
Em thích câu này của cụ lắm ợ. Vodka cụ ợ

Be Grace

Xe điện
em thấy cụ chủ thớt nói đúng về giao thông ở HN mà ..nhưng cụ ý nhấn mạnh là ko đánh đồng tất cả HN ..các cụ ném đá vừa vừa thoai ợ

Trạng thái
Thớt đang đóng