[Thảo luận] Tao còi kệ tao

Trạng thái
Thớt đang đóng

quyenkt

Đi bộ
Một số trong các comment khiến nhà cháu càng thêm củng cố cái nhận xét của mình: dữ dằn, ngôn từ chưa đúng văn hóa OF.
Xin cụ, cụ cũng có đụng chạm nên mấy cụ kia mới nặng lời thế chứ

hungbm

Xe điện
Sáng nay nhà cháu có tí việc, đi 2B vào một hẻm của Đào Tấn (HN). Lúc quay ra thì “pimpimpim…” một hồi còi dài lảnh lói ngay sau mông khiến tai chói lói. Dưng mà hẻm bé tí xíu, chỉ đủ một 2B chạy, nên đành vừa chạy vừa tiếp tục nghe “pimpimpim…”

Mấy giây sau ra đến đường to, một SH đen bóng, trên ngự một bà cỡ “phó Đoan” (trong Số Đỏ của Vũ Trọng Phụng) vượt lên chỉ tay vào mẹt nhà cháu:
- Mày đi ngu thế, để tao còi mãi.
- Hẻm nhỏ sao tránh hả chị? Mà biết vậy rồi sao chị cứ còi, nhức đầu lắm.
- Tao còi kệ tao.

Nhà cháu có ba nhận xét thế này:
  1. Tây và ta: có thời gian ở tây, nhà cháu thấy tây tôn trọng luật giao thông hơn ở ta, và biết nhường nhịn. Cái vụ còi kèn thì hầu như không gặp.
  2. SG và HN: do công việc và gia đình nên nhà cháu phải chuyển từ SG ra HN, nhưng mỗi lần đi ngoài đường là nhà cháu sợ người HN lắm lắm, vì họ đi rất hỗn, và đụng nhau là thường cư xử dữ dằn phát sợ.
  3. Giao thông đường bộ ở VN: người biết lái xe hơi và có bằng lái xe hơi (không quan trọng lắm hiện tại đang đi xe gì) thì nắm vững và tôn trọng luật giao thông hơn người không biết lái xe hơi và không có bằng lái xe hơi (hiện đang đi bộ, 2B, xe thô sơ…)
Cứ từ đó mà suy: đạo đức giao thông ở tây hơn ở ta, ở ta thì SG hơn HN, ở HN thì dân biết lái xe hơi hơn dân không biết lái.

Tất nhiên ở đâu cũng có người thế này thế kia, dưng mà trên đây nhà cháu chỉ nói đến số đông thôi.
Cụ này vơ đũa cả nắm thế éo đc. Em HN đây cụ cũng cho em như thế ah. Đã thế vote trừ

bmw_diesel

Xe buýt
Dưng mà hẻm bé tí xíu, chỉ đủ một 2B chạy, nên đành vừa chạy vừa tiếp tục nghe “pimpimpim…

*** nói phét thì cũng vừa vừa thôi chứ. nghe ngứa cả đ ít
Bình tĩnh đi a Chí làng Vũ Đại.cụ dùng hơi nhiều từ cấm rồi đấy.

smileyicons

Xe máy
cụ nói chuẩn đới, em đã sống ở SG 7 năm, hiện đang làm việc ở HN,
1 vd nhỏ như này để các cụ biết ý thức người tham gia GT ở SG hay HN tốt hơn.

SG: kẹt xe, 1 hoặc vài người xuống xe làm nhiệm vụ của CSGT, bà con đi đúng theo sự chỉ đạo của người tình nguyện này.
HN: tắc đường, mạnh ai nấy phóng, vỉa hè, ngược chiều, trèo qua con lươn... chưa bao giờ thấy ai làm việc thiện như trong SG.

E thì e nghĩ ý cụ chủ thớt là nói văn hóa giao thông ở HN. Đành rằng HN có rất nhiều người từ nơi khác đến, nhưng ở SG cũng có rất nhiều dân ngụ cư, tại sao văn hóa GT ở SG lại hơn HN nhỉ?

Tiểu kê

Xe tăng
Nhà cháu đi 2b, nhiều khi đường tắc nhưng có bố 2b đằng sau cứ còi ầm lên trong khi rõ ràng là đường tắc ko nhích lên đc 1 tí nào rồi. Thật khó có lời giải thích nào cho mấy ông tài thỏa đáng hơn trong trường hợp này là muốn khoe cái ngu của mình cho thiên hạ biết. hay cậy có 4b đi đường muốn mọi người phải chú ý đến mình.

tetevn

Xe hơi
Em cũng từng ở SG tgian cả năm(phải mang cả 2b từ HN và SG) & ở Tây châu Á tgian tương tự, nên em thấy nhận xét của chủ thớt tương đối chuẩn ạ (và cũng có rất nhiều nx tương tự ko chỉ trên OF rồi ợ). Bác ấy cũng đã nói rất rõ là đây chỉ là nói chung chứ ko fai tất cả, và đương nhiên vấn đề chị béo hôm nay bác ấy gặp ko đại diện cho "người HN" (chắc chỉ "sống ở HN" nhỉ :) ) mà khiến một số bác "người HN" nóng máy khi đọc bài. Theo em, bác chủ thớt chỉ nói chung về thái độ khi tham gia giao thông chứ ko có ý gì cả, các bác fair và fun khi comment chứ em thấy nhiều bác phản ứng hơi quá.
Thôi em té ko lại ăn đá vào đầu vì em cũng chỉ là ng ở HN thôi ợ :D...

Nấm mỡ

Xe điện
Chủ thớt quê đâu đới, chụp mũ người HN dễ bị ném đá tập thế lắm đó
SG và HN: do công việc và gia đình nên nhà cháu phải chuyển từ SG ra HN, nhưng mỗi lần đi ngoài đường là nhà cháu sợ người HN lắm lắm, vì họ đi rất hỗn, và đụng nhau là thường cư xử dữ dằn phát sợ.
Cụ phát ngôn như mứt ý, cháu thề~X(
Cứ từ đó mà suy: đạo đức giao thông ở tây hơn ở ta, ở ta thì SG hơn HN, ở HN thì dân biết lái xe hơi hơn dân không biết lái.

*** éo hiểu học hết lớp mấy đi dùng từ đạo đức giao thông trong trường hợp này.
Cụ này vơ đũa cả nắm thế éo đc. Em HN đây cụ cũng cho em như thế ah. Đã thế vote trừ
Với vài còm-men trích thử dư lày thì việc cụ chủ thớt "sợ người HN lắm lắm vì..." hoàn toàn hạp lý :D

kienbeu

Xe điện

hienluongstd

Xe tải

*** éo hiểu học hết lớp mấy đi dùng từ đạo đức giao thông trong trường hợp này.
cụ văn hoá thế. thật là con người phi phàm. e phục cu lắm

sh150i1980

Xe tăng
dựng xe lại, giáo huấn (chửi bới tay bo) cho bõ tức. Nếu em thì em làm vậy.
Nhà em ở ngoài HN giờ vào ở SG, thì cũng thấy là ở SG đi văn hóa hơn hẳn HN. ở ngoài HN đi ẩu, loạn xà ngầu mà hơi tý chửi.

SG kể cả va chạm tý thì cũng từ từ tươi cười nói chuyện chứ ko có chuyện đó.

Em nghĩ bác nên vào SG 1 thời gian thì mới hiểu được bức xúc bác chủ thớt.
Bình tĩnh đi a Chí làng Vũ Đại.cụ dùng hơi nhiều từ cấm rồi đấy.
cụ nói chuẩn đới, em đã sống ở SG 7 năm, hiện đang làm việc ở HN,
1 vd nhỏ như này để các cụ biết ý thức người tham gia GT ở SG hay HN tốt hơn.

SG: kẹt xe, 1 hoặc vài người xuống xe làm nhiệm vụ của CSGT, bà con đi đúng theo sự chỉ đạo của người tình nguyện này.
HN: tắc đường, mạnh ai nấy phóng, vỉa hè, ngược chiều, trèo qua con lươn... chưa bao giờ thấy ai làm việc thiện như trong SG.
Nhà cháu đi 2b, nhiều khi đường tắc nhưng có bố 2b đằng sau cứ còi ầm lên trong khi rõ ràng là đường tắc ko nhích lên đc 1 tí nào rồi. Thật khó có lời giải thích nào cho mấy ông tài thỏa đáng hơn trong trường hợp này là muốn khoe cái ngu của mình cho thiên hạ biết. hay cậy có 4b đi đường muốn mọi người phải chú ý đến mình.
Em cũng từng ở SG tgian cả năm(phải mang cả 2b từ HN và SG) & ở Tây châu Á tgian tương tự, nên em thấy nhận xét của chủ thớt tương đối chuẩn ạ (và cũng có rất nhiều nx tương tự ko chỉ trên OF rồi ợ). Bác ấy cũng đã nói rất rõ là đây chỉ là nói chung chứ ko fai tất cả, và đương nhiên vấn đề chị béo hôm nay bác ấy gặp ko đại diện cho "người HN" (chắc chỉ "sống ở HN" nhỉ :) ) mà khiến một số bác "người HN" nóng máy khi đọc bài. Theo em, bác chủ thớt chỉ nói chung về thái độ khi tham gia giao thông chứ ko có ý gì cả, các bác fair và fun khi comment chứ em thấy nhiều bác phản ứng hơi quá.
Thôi em té ko lại ăn đá vào đầu vì em cũng chỉ là ng ở HN thôi ợ :D...
Với vài còm-men trích thử dư lày thì việc cụ chủ thớt "sợ người HN lắm lắm vì..." hoàn toàn hạp lý :D
Mai cụ gửi thư tay cho nhà cầm quyền nhá:-ss
Goi Luyện ra thì nó xử hết , Mà các cụ cứ nói bảo thủ bỏ mệ đi được , Loanh qua loanh quanh chẳng đi ra ngoài thì biết sao được . SG văn hóa Gt hơn gâp nghìn lần HN , tại sao SG phân làn xe đc mà HN vẫn không phân làn được ???????????????????????????????hỏi tại sao , HN giải thích đi ????vì sao ? vì cái gì ?/ chủ thớt nói rất đúng , các cụ éo biết gì thì cứ trách chủ thớt . Các cụ xem SG có xe nào ko có gương ko?? kể cả SH , hay Lx cũng có gương hết , HN thì sao ???????có gương ko?????? em chỉ nói Mình ngu thì nhận mình ngu đừng bảo thủ ???????thì mới phát triển được , các cụ mắng cụ chủ thớt em thấy là bảo thủ , may cho mụ đó gặp chủ thớt hiền đó , đù mệ gặp em thì vớ hết alo luôn,,,,,,,,,,,

hienluongstd

Xe tải
Hô hố, giờ này lại còn nói có người Hà nội ở Hà Lội. Chuyển lâu rồi nhé, Hà Nội là dành cho dân tứ xứ như em đây nè
Hỏi thử có ông nào là Hà Nội gốc làm quan ko.

sh150i1980

Xe tăng
Hô hố, giờ này lại còn nói có người Hà nội ở Hà Lội. Chuyển lâu rồi nhé, Hà Nội là dành cho dân tứ xứ như em đây nè
Hỏi thử có ông nào là Hà Nội gốc làm quan ko.
Ở đâu ko quan trọng bác ah , quan trọng là mình có văn hóa trong mọi chuyện thôi , ở đâu cũng có người tốt và người xấu cả , chỉ mong sao đừng như mấy cụ bảo thủ thôi . VN mà ko phải USA

hienluongstd

Xe tải
Ở đâu ko quan trọng bác ah , quan trọng là mình có văn hóa trong mọi chuyện thôi , ở đâu cũng có người tốt và người xấu cả , chỉ mong sao đừng như mấy cụ bảo thủ thôi . VN mà ko phải USA
Cụ nói chí phải, HN đâu dành cho một số người. Văn hoá HN là do những người ở Quê như e từ xưa tạo ra. Ngày xưa hình như vua Lý Công Uẩn cũng ở Quê mà ra hay sao ấy. chúng ta hãy góp phần nhỏ mỗi người xây dựng văn hoá giao thông để sau này con cái nó khỏi chê thôi. E vượt đèn đỏ mà bị đứa cháu 5 tuổi nó nói mà xấu hổ mấy năm rồi. Và thấy tự hào vì các cháu được giáo dục hành vi từ nhỏ như thế. May thế, mình vẫn còn biết xấu hổ

xamthung

Xe tăng
Em thì có thói quen nháy còn bem-bem 2 nhát chứ không giữ hay nháy liên tục . Còi là để nhắc người trước có xe đằng sau thôi , không dùng cũng nguy hiểm , lạm dụng quá có ngày răng môi lẫn lộn :))

AnhChi_1978

[Tịch thu bằng lái]
Goi Luyện ra thì nó xử hết , Mà các cụ cứ nói bảo thủ bỏ mệ đi được , Loanh qua loanh quanh chẳng đi ra ngoài thì biết sao được . SG văn hóa Gt hơn gâp nghìn lần HN , tại sao SG phân làn xe đc mà HN vẫn không phân làn được ???????????????????????????????hỏi tại sao , HN giải thích đi ????vì sao ? vì cái gì ?/ chủ thớt nói rất đúng , các cụ éo biết gì thì cứ trách chủ thớt . Các cụ xem SG có xe nào ko có gương ko?? kể cả SH , hay Lx cũng có gương hết , HN thì sao ???????có gương ko?????? em chỉ nói Mình ngu thì nhận mình ngu đừng bảo thủ ???????thì mới phát triển được , các cụ mắng cụ chủ thớt em thấy là bảo thủ , may cho mụ đó gặp chủ thớt hiền đó , đù mệ gặp em thì vớ hết alo luôn,,,,,,,,,,,
Ông nói ngu bỏ mi ẹ. tại sao gọi HN là thủ đô ? SG đất gấp mầy lần HN ? tại sao HN có phố cổ. ngu thì dựa cột mà nge hóng hớt phát biểu linh tinh.

ECO-arch

Xe tăng
Em không bênh giề người HN nhưng cụ nói: cháu sợ ng HN lắm, vì họ đi rất hỗn, đụng nhau cư xử dữ dằn phát sợ!!!
Cụ quả là ng thiếu hiểu biết, thích chụp mũ, vơ đũa cả nắm....cụ là thánh hay sao mà biết ai là ng HN? Cứ đi ở HN là ng HN à???
Ý cụ chủ thớt ở đây là sợ người tham gia giao thông ở Hà Nội lắm. Cụm từ dài ngoằng này được viết gọn lại là người Hà Nội. Trong ngữ cảnh này việc rút gọn không gây hiểu nhầm. Nó khác với đả kích vùng miền kiểu vơ đũa cả nắm như " Hoa Thanh Quế thằng mô cũng rứa", hoặc " Dân Hà Nội toàn dạng khôn lỏi" v.v... Mùa đông chưa đến mà cụ đã nhảy dựng lên chụp cho cụ chủ thớt cái mũ len to tổ bố thế kia rồi. :D

Chỉnh sửa cuối:

ba gac 112

[Tịch thu bằng lái]
Kiếm đâu ra dân hà nội bây giờ(trừ Ngoại thành nhé).

TuaBin

Xe tăng
Em chả thích cách nhận xét của cụ chủ thớt ở đâu cũng có người này người Kia cụ nói thế dễ đụng chạm lắm

ichbinminh

Xe buýt
Em nghĩ trước khi chụp mũ cụ chủ thớt thế lọ thế chai thì các cụ nghiêm túc nhìn ra ngoài đường xem thế nào. Nếu ai đã từng sống hoặc làm việc tại cả 2 nơi, HCM & HN thì sẽ tự có nhận xét. Ở đâu cũng có người này, người kia, nhưng vấn đề là tổng thể bức tranh giao thông ở HCM & HN hiện tại nó đang như thế nào?

Quê ở đâu không quan trọng. Vấn đề là phải sống thế nào để đỡ mang tiếng xấu cho mảnh đất sinh ra mình mới là khó!

Cụ thể *** nó đi cho em nhờ:-ss em ghét xức phạm ng quê lắm!
Hình như cụ quên mất chữ ký của cụ viết cái gì.

Chuẩn cụ ợ!
Dốt không sợ; Không biết không phải là lỗi. Chỉ sợ dốt mà bảo thủ; không biết mà cứ nghĩ là mình biết.

Ông nói ngu bỏ mi ẹ. tại sao gọi HN là thủ đô ? SG đất gấp mầy lần HN ? tại sao HN có phố cổ. ngu thì dựa cột mà nge hóng hớt phát biểu linh tinh.
Em vote trừ cụ này. Không phải vì quan điểm khác nhau mà là vì ngôn từ.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng