[Thảo luận] Tao còi kệ tao

Trạng thái
Thớt đang đóng

Be Grace

Xe điện
các cụ đừng chèn ép cụ chủ thớt ..Ở đâu cũng tồn tại song song 2 mặt ..nhưng quan trọng là con người có dám nhìn vào sự thật để mà làm cho điều xấu trở nên tốt hơn ..các cụ cứ bắt buộc phân biêt " người HN " và " người sống ờ HN " ..em thấy chẳng có gì khác nhau ..chung quy lại là con người ..mà con người thì ai cũng như ai ..bình đẳng như nhau .......cứ phải đổ thừa cho những ai đó từ nơi khác về Hn sinh sống ...lỡ bà sồn sồn ấy là người HN thật thì sao ..các cụ đưa ra giả thiết ..giả định ..thì tất cả chẳng có gì là chính xác cả ..
Nói 1 câu về tình trạng giải quyết mâu thuẫn khi va quệt xe ở HN ..như chủ thớt nói là phần nào đúng ..chứ ko hề sai ...em tận mắt chứng kiến ..1 xe máy và 1 taxi va quệt nhau ...thế là lao vào táng luôn ..ko cần nói gì ..ko cần giải thích gì ...máu me be bét ....em tự hỏi ..để làm gì nhỉ ..khi giải quyết mâu thuẫn bằng tay chân ..đồng loại đánh nhau ...em tự hỏi ..nêu như 1 trong 2 người đàn ông kia là người iu hay chồng em thì em xót đến chừng nào .....cuối cùng chẳng giải quyết được gi ..tự nhiên bị thương ...nói chung là ....cụ chủ thớt nói đúng sự thật ..nhưng ko phải tất cả đều như thế ......mọi người hạ hỏa ...

hieu78

Xe tăng
Có sự khác biệt rất lớn giữa NGƯỜI HÀ NỘI và NGƯỜI Ở HÀ NỘI bác ạ, ~X(

Wakeup

Xe điện
E thấy cụ Jetu nói phần đúng khá nhiều đấy chứ. Lắm cụ chạm nọc hay sao mà giẫy lên như đỉa phải vôi.
Bài này cũng giống như bài của 1 cô bé trong TP HCM viết về Hà Nội giống như 1 cái làng. Thế là bao nhiêu cụ nhao nhao lên phản đối, mặc dù có nhiều điểm viết khá chính xác.

coty

Xe tăng
Em không bênh giề người HN nhưng cụ nói: cháu sợ ng HN lắm, vì họ đi rất hỗn, đụng nhau cư xử dữ dằn phát sợ!!!
Cụ quả là ng thiếu hiểu biết, thích chụp mũ, vơ đũa cả nắm....cụ là thánh hay sao mà biết ai là ng HN? Cứ đi ở HN là ng HN à???
Thế em hỏi thẳng cho vuông, cụ có phải là người HN không? Nếu ko thì tốt, còn có thì HN đấy chứ đâu? Người ta nói đúng thì cụ nhảy dựng lên, minh chứng đấy còn đâu. Em chả hiểu định nghĩa người HN là gì, chỉ biết em sinh ra lớn lên và hiện đang ở HN thì nghe phê bình là em trước mắt tự bản thân mình sống tốt đã. Cụ chủ góp ý chuẩn, nói thật thì hay mất lòng

vobien

Xe đạp
Em không bênh giề người HN nhưng cụ nói: cháu sợ ng HN lắm, vì họ đi rất hỗn, đụng nhau cư xử dữ dằn phát sợ!!!
Cụ quả là ng thiếu hiểu biết, thích chụp mũ, vơ đũa cả nắm....cụ là thánh hay sao mà biết ai là ng HN? Cứ đi ở HN là ng HN à???
Mỗi chuyện này mà lần nào cũng thành sôi nổi =))
Mà cụ kienbeu post cái này trước hay viết chữ ký trước ý nhỉ :P

coty

Xe tăng
Nói chung cháu thấy hơi chụp mũ tý, ở đau thì phải Hoa hợp ở đấy. Chứ cụ chủ thớt vào HN có biết là người ra HN từ các tỉnh cũng nhiều. Còn người HN gốc có khi em thấy vào SG cũng nhiều ( vì em thấy mây cụ HN gốc cũng có điều kiên hơn dân ngoại tỉnh nhiều ạ).Em thấy cụ chủ chỉ nêu vấn đề, nhưng ko hiểu được sự việc ( rõ ràng cụ ko hiểu tại sao bà kia lại xử sự như thế) rồi lại lái sang vấn đề do người HN nó vậy (lỡ bà kia cũng từ SG vào như cụ thì sao ạ?)
Cụ là người bảo thủ trì trệ, bất kể là ai sống ở HN đều là người HN cả. Em nói thế này cụ xem có đúng ko nhé, các cụ có câu nhập gia tùy tục, ở nơi khác về HN chăng nữa, người HN văn minh thì họ sẽ văn minh theo, còn ko thì .... khó nói lắm. Như việc xếp hàng chẳng hạn, nếu người HN mà cứ nghiêm chỉnh trước thì thiên hạ đến HN cũng phải trở thành người HN, nhưng than ôi, HN nay còn đâu. Đừng mang cái định nghĩa gốc tích HN ra mà bảo là người HN, cái ấy nghe khó lọt tai lắm cụ ah.

kienbeu

Xe điện
Thế em hỏi thẳng cho vuông, cụ có phải là người HN không? Nếu ko thì tốt, còn có thì HN đấy chứ đâu? Người ta nói đúng thì cụ nhảy dựng lên, minh chứng đấy còn đâu. Em chả hiểu định nghĩa người HN là gì, chỉ biết em sinh ra lớn lên và hiện đang ở HN thì nghe phê bình là em trước mắt tự bản thân mình sống tốt đã. Cụ chủ góp ý chuẩn, nói thật thì hay mất lòng
- cháu sợ người HN lắm lắm, họ đi rất hỗn....!
1) chắc chắn cụ k phải ng HN.
2) nếu cụ là ng HN thì cụ hiểu k đc nhiều.
3) cụ chủ thớt nói toẹt ra như thế mà cụ bảo là góp ý...em bó tay về cụX_X

3_banh

Xe điện
Các cụ nâng tầm quan điểm quá. Theo em thì cụ chủ thớt nên tự rút kinh nghiệm, người ta vội thì người ta còi, là em thì em đi dạt vào 1 bên để cho người ta vượt, nếu ngõ hẹp quá thì nép hẳn vào 1 bên; tội gì phải đi đằng trước nó mà nghe còi, hơn nữa gặp phải bọn xanh đỏ, nhẹ thì nó chửi cho, nặng thì nó hành hung, có phải là khổ không.

coty

Xe tăng
- cháu sợ người HN lắm lắm, họ đi rất hỗn....!
1) chắc chắn cụ k phải ng HN.
2) nếu cụ là ng HN thì cụ hiểu k đc nhiều.
3) cụ chủ thớt nói toẹt ra như thế mà cụ bảo là góp ý...em bó tay về cụX_X
Nói thật em đánh giá cụ là người thuộc dạng "quá chi li mà ko rõ ràng". Cái bài viết người ta nội dung cả bài cụ ko đánh giá ý đó đúng hay sai, cụ lại soi vào vài chữ. Sống lắt nhắt thế thì khổ lắm cụ ah. Cụ đừng ôm vào mình cái dòng ấy, chỉ cần xem sự thật HN thế nào, người ta nêu ra có đúng không thì đó là sự góp ý rồi. Cái kiểu soi câu chữ ấy để cho mấy anh làm luật cụ ah. Tiếng Việt đa nghĩa, tiện cho suy diễn nên mới haiz vậy đó (giống như vụ định nghĩa ngã ba của cụ Đông ấy mà!!1). Cụ ôm cái dòng đó vào bụng thì chỉ ức chế thêm. Nên cười cái cho thoải mái với dòng đó cụ ah.

Tunituti

Xe đạp
Nói thật em đánh giá cụ là người thuộc dạng "quá chi li mà ko rõ ràng". Cái bài viết người ta nội dung cả bài cụ ko đánh giá ý đó đúng hay sai, cụ lại soi vào vài chữ. Sống lắt nhắt thế thì khổ lắm cụ ah. Cụ đừng ôm vào mình cái dòng ấy, chỉ cần xem sự thật HN thế nào, người ta nêu ra có đúng không thì đó là sự góp ý rồi. Cái kiểu soi câu chữ ấy để cho mấy anh làm luật cụ ah. Tiếng Việt đa nghĩa, tiện cho suy diễn nên mới haiz vậy đó (giống như vụ định nghĩa ngã ba của cụ Đông ấy mà!!1). Cụ ôm cái dòng đó vào bụng thì chỉ ức chế thêm. Nên cười cái cho thoải mái với dòng đó cụ ah.
Cụ lày càng phân tích càng thấy như mứt ý:((
Cụ mà là người HN thì chắc có vứn đề~X(

uuiza

Xe tải
e đồng quan điểm và suy nghĩ như cụ. Đã sống ở hà nội thì kể cả là ngoại tỉnh hay ng hà nội gốc đều gọi là ng hà nội. các cụ đừng cãi nhau vì cái chuyện ng hà nội hay ko mà nhìn thẳng vào vấn đề là Những người sống ở hà nội tham gia giao thông cực kì tồi tệ, thiếu ý thức một cách nghiêm trọng so vs Những người sống ở Sài gòn

annie

Xe buýt
"Ở Hà Nội" thì có nhiều thành phần, nhiều loại người. Dưng mờ "người Ha Nội" thì không như cụ nghĩ đâu cụ ạ. Bức xúc thì bức xúc nhưng cụ nói thế là quá nhời rồi ợ. E nà e ứ đồng ý với quan điểm của cụ đâu
Nói thật với cụ, cái mà cụ gọi là "người Hà Nội" đó cũng ba bảy loại, đâu cứ "người Hà Nội" là văn minh, lịch sự cả đâu, nhiều người "ở hà nội" (như cụ nói) còn lịch sự chán vạn. (Em người HN nhưng vào ở SG lâu roài)

coty

Xe tăng
Cụ lày càng phân tích càng thấy như mứt ý:((
Cụ mà là người HN thì chắc có vứn đề~X(
Đôi co với những cụ như này mới đáng đồng tiền bát gạo, hy vọng ko phải là người HN X_X

Tunituti

Xe đạp
e đồng quan điểm và suy nghĩ như cụ. Đã sống ở hà nội thì kể cả là ngoại tỉnh hay ng hà nội gốc đều gọi là ng hà nội. các cụ đừng cãi nhau vì cái chuyện ng hà nội hay ko mà nhìn thẳng vào vấn đề là Những người sống ở hà nội tham gia giao thông cực kì tồi tệ, thiếu ý thức một cách nghiêm trọng so vs Những người sống ở Sài gòn
Sao các cụ k vào SG mà ở nhể~X( một đứa trẻ đc sinh ra trong một Gia đình tốt khó mà hư, ý thức của ng dân phụ thuộc rất nhiều vào cách điều hành của nhà chức trách địa phương!

Tunituti

Xe đạp
Đôi co với những cụ như này mới đáng đồng tiền bát gạo, hy vọng ko phải là người HN X_X
Em là người Việt Nam em tự hào vì điều đó còn cụ em e là hơi khó~X(

Phongtai

Xe đạp
E thấy cụ Jetu nói phần đúng khá nhiều đấy chứ. Lắm cụ chạm nọc hay sao mà giẫy lên như đỉa phải vôi.

À, em đã tạm xì hơi mấy cụ thiếu văn hóa, mong các cụ bình tĩnh và khách quan khi comment.
Cụ là min là mốt mà còn dùng những từ dư lày, mà lại phạt thẻ nhà cháu thì cháu thấy hình như cóa vứn đề ~X(~X(~X(

kienbeu

Xe điện
Em nghĩ cái thớt này toàn những lời đi sai với tiêu chí của OF trong đó có cả em vì k kiểm soát đc....nên theo em các cụ Min, Mod nên khóa lại thì hơn ạ!!!

xuandai

Xe buýt
Sáng nay nhà cháu có tí việc, đi 2B vào một hẻm của Đào Tấn (HN). Lúc quay ra thì “pimpimpim…” một hồi còi dài lảnh lói ngay sau mông khiến tai chói lói. Dưng mà hẻm bé tí xíu, chỉ đủ một 2B chạy, nên đành vừa chạy vừa tiếp tục nghe “pimpimpim…”

Mấy giây sau ra đến đường to, một SH đen bóng, trên ngự một bà cỡ “phó Đoan” (trong Số Đỏ của Vũ Trọng Phụng) vượt lên chỉ tay vào mẹt nhà cháu:
- Mày đi ngu thế, để tao còi mãi.
- Hẻm nhỏ sao tránh hả chị? Mà biết vậy rồi sao chị cứ còi, nhức đầu lắm.
- Tao còi kệ tao.

Nhà cháu có ba nhận xét thế này:
  1. Tây và ta: có thời gian ở tây, nhà cháu thấy tây tôn trọng luật giao thông hơn ở ta, và biết nhường nhịn. Cái vụ còi kèn thì hầu như không gặp.
  2. SG và HN: do công việc và gia đình nên nhà cháu phải chuyển từ SG ra HN, nhưng mỗi lần đi ngoài đường là nhà cháu sợ người HN lắm lắm, vì họ đi rất hỗn, và đụng nhau là thường cư xử dữ dằn phát sợ.
  3. Giao thông đường bộ ở VN: người biết lái xe hơi và có bằng lái xe hơi (không quan trọng lắm hiện tại đang đi xe gì) thì nắm vững và tôn trọng luật giao thông hơn người không biết lái xe hơi và không có bằng lái xe hơi (hiện đang đi bộ, 2B, xe thô sơ…)
Cứ từ đó mà suy: đạo đức giao thông ở tây hơn ở ta, ở ta thì SG hơn HN, ở HN thì dân biết lái xe hơi hơn dân không biết lái.

Tất nhiên ở đâu cũng có người thế này thế kia, dưng mà trên đây nhà cháu chỉ nói đến số đông thôi.
Cụ nói chuẩn, nhà cháu đồng ý 100%

Mr.Chem

Xe điện
Ở răng cũ có người xấu người đẹp, đường răng cũng có người đàng hoàng và tụi rở hơi tham gia giao thông.
Khác nhau giữa Hà Lội và Sài Gần ở chỗ là ngoài Hà Lội con ông to và "con ông cháu cha" ra đường nhiều hơn thôi.
Cậu mà là "con ông cháu cha" thì cậu sợ đếch gì thằng nào, luật bố cậu viết mà lỵ.

Trạng thái
Thớt đang đóng