[Thảo luận] Tao còi kệ tao

Trạng thái
Thớt đang đóng

X_FIVE

Xe điện
Gớm chết, có mỗi cái vấn đề vùng miền thôi mà cũng loạn hết cả lên.
Các cụ hạ hỏa đê xem nào. FUN là chính nhá...nhá....nhá...

tuanha72

Xe tải
Website
www.vgi-vn.com
[*]SG và HN: do công việc và gia đình nên nhà cháu phải chuyển từ SG ra HN, nhưng mỗi lần đi ngoài đường là nhà cháu sợ người HN lắm lắm, vì họ đi rất hỗn, và đụng nhau là thường cư xử dữ dằn phát sợ.
Ối giời em cũng là người Hà Nội gốc đây.... người ở đâu thì chẳng là người Việt Nam, dân tộc Việt Nam và đang ở trong vòm trời Việt Nam.
Góp ý cụ chủ thớt lần sau chỉ nên dùng câu một số người hơn là vơ đũa cả nắm như thế cụ ợ...em vào Sài Gòn đi chơi đêm lắm lúc có một số cậu thanh niên đi còn khủng hơn cả mấy chú đi bão ở ngoài này nhưng em có đánh đồng là người Sài Gòn đâu cụ.

LASER1.8

Xe tải
Em không bênh giề người HN nhưng cụ nói: cháu sợ ng HN lắm, vì họ đi rất hỗn, đụng nhau cư xử dữ dằn phát sợ!!!
Cụ quả là ng thiếu hiểu biết, thích chụp mũ, vơ đũa cả nắm....cụ là thánh hay sao mà biết ai là ng HN? Cứ đi ở HN là ng HN à???
hạ hỏa đi cụ. ý cụ chủ thread là người dân sống ở thành phố Hà nội và dg tham gia giao thông trên dg hà nội

gia doi

Xe điện
Cụ chủ thớt chịu khó sống quen với mưa lũ đi

Accent1110

Xe tăng
Em không bênh giề người HN nhưng cụ nói: cháu sợ ng HN lắm, vì họ đi rất hỗn, đụng nhau cư xử dữ dằn phát sợ!!!
Cụ quả là ng thiếu hiểu biết, thích chụp mũ, vơ đũa cả nắm....cụ là thánh hay sao mà biết ai là ng HN? Cứ đi ở HN là ng HN à???
E thì e nghĩ ý cụ chủ thớt là nói văn hóa giao thông ở HN. Đành rằng HN có rất nhiều người từ nơi khác đến, nhưng ở SG cũng có rất nhiều dân ngụ cư, tại sao văn hóa GT ở SG lại hơn HN nhỉ?

TheBlue

Xe buýt
Sáng nay nhà cháu có tí việc, đi 2B vào một hẻm của Đào Tấn (HN). Lúc quay ra thì “pimpimpim…” một hồi còi dài lảnh lói ngay sau mông khiến tai chói lói. Dưng mà hẻm bé tí xíu, chỉ đủ một 2B chạy, nên đành vừa chạy vừa tiếp tục nghe “pimpimpim…”

Mấy giây sau ra đến đường to, một SH đen bóng, trên ngự một bà cỡ “phó Đoan” (trong Số Đỏ của Vũ Trọng Phụng) vượt lên chỉ tay vào mẹt nhà cháu:
- Mày đi ngu thế, để tao còi mãi.
- Hẻm nhỏ sao tránh hả chị? Mà biết vậy rồi sao chị cứ còi, nhức đầu lắm.
- Tao còi kệ tao.

Nhà cháu có ba nhận xét thế này:
  1. Tây và ta: có thời gian ở tây, nhà cháu thấy tây tôn trọng luật giao thông hơn ở ta, và biết nhường nhịn. Cái vụ còi kèn thì hầu như không gặp.
  2. SG và HN: do công việc và gia đình nên nhà cháu phải chuyển từ SG ra HN, nhưng mỗi lần đi ngoài đường là nhà cháu sợ người HN lắm lắm, vì họ đi rất hỗn, và đụng nhau là thường cư xử dữ dằn phát sợ.
  3. Giao thông đường bộ ở VN: người biết lái xe hơi và có bằng lái xe hơi (không quan trọng lắm hiện tại đang đi xe gì) thì nắm vững và tôn trọng luật giao thông hơn người không biết lái xe hơi và không có bằng lái xe hơi (hiện đang đi bộ, 2B, xe thô sơ…)
Cứ từ đó mà suy: đạo đức giao thông ở tây hơn ở ta, ở ta thì SG hơn HN, ở HN thì dân biết lái xe hơi hơn dân không biết lái.

Tất nhiên ở đâu cũng có người thế này thế kia, dưng mà trên đây nhà cháu chỉ nói đến số đông thôi.
E là e ghét nhất cái loại ngu và vô học này, ko thèm dây.

anhtho

Xe ngựa
Sáng nay nhà cháu có tí việc, đi 2B vào một hẻm của Đào Tấn (HN). Lúc quay ra thì “pimpimpim…” một hồi còi dài lảnh lói ngay sau mông khiến tai chói lói. Dưng mà hẻm bé tí xíu, chỉ đủ một 2B chạy, nên đành vừa chạy vừa tiếp tục nghe “pimpimpim…”

Mấy giây sau ra đến đường to, một SH đen bóng, trên ngự một bà cỡ “phó Đoan” (trong Số Đỏ của Vũ Trọng Phụng) vượt lên chỉ tay vào mẹt nhà cháu:
- Tao còi kệ tao.

1. Tây và ta: có thời gian ở tây, nhà cháu thấy tây tôn trọng luật giao thông hơn ở ta, và biết nhường nhịn. Cái vụ còi kèn thì hầu như không gặp.
  2. SG và HN: do công việc và gia đình nên nhà cháu phải chuyển từ SG ra HN, nhưng mỗi lần đi ngoài đường là nhà cháu sợ người HN lắm lắm, vì họ đi rất hỗn, và đụng nhau là thường cư xử dữ dằn phát sợ.
  3. Giao thông đường bộ ở VN: người biết lái xe hơi và có bằng lái xe hơi (không quan trọng lắm hiện tại đang đi xe gì) thì nắm vững và tôn trọng luật giao thông hơn người không biết lái xe hơi và không có bằng lái xe hơi (hiện đang đi bộ, 2B, xe thô sơ…)
Cứ từ đó mà suy: đạo đức giao thông ở tây hơn ở ta, ở ta thì SG hơn HN, ở HN thì dân biết lái xe hơi hơn dân không biết lái.

Tất nhiên ở đâu cũng có người thế này thế kia, dưng mà trên đây nhà cháu chỉ nói đến số đông thôi.
Cái ngõ dài, thể nào cũng có chỗ có thể lách được lên, tại sao cụ lại khăng khăng là chỉ đi được 1 chiếc 2b. Nếu chỉ đi được 1 chiếc 2b, thế nhỡ có cái ngược chiều thì cụ làm sao? không đi nữa à ?. như vậy là vẫn có thể vượt và tất nhiên là vẫn có thể nhường. Nhà chị kia còi cũng ko phải, nhưng theo lời kể của cụ thì chứng tỏ chị ta vội và đã nhiều lần vượt được 2b trong hẻm rồi, bởi vậy chị ta mới tin tin tin. Em thề rằng, nếu 1 người sống ở đó và biết rõ cái ngõ nhỏ tới mức 2 xe ko tránh được nhau, đảm bảo không ai lại còi tin tin tin như cụ mô tả !
Vậy là cụ hơi chụp mũ và chưa thấu tình đạt lý.

tuanha72

Xe tải
Website
www.vgi-vn.com
Chuyện bé tí như con kiến mà lắm cụ comment thế! Mấy chuyện thế này kể cả ngày chả hết :)) cụ bận tâm làm gì!
Em có định comment đâu cụ nhưng mà cụ ý lại phán như đúng rồi về người Hà Nội nên em mới vào có đôi lời hơn thiệt thôi cụ ợ

mango

Xe tăng
dựng xe lại, giáo huấn (chửi bới tay bo) cho bõ tức. Nếu em thì em làm vậy.

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Thực ra còi dùng trong những trường hợp cần thiết. Đố các bác đi giờ tan tầm như em mà không dùng còi đấy, xe 2B cứ nghênh ngang trước mũi, ức chế vãi !

TheBlue

Xe buýt
Cái ngõ dài, thể nào cũng có chỗ có thể lách được lên, tại sao cụ lại khăng khăng là chỉ đi được 1 chiếc 2b. Nếu chỉ đi được 1 chiếc 2b, thế nhỡ có cái ngược chiều thì cụ làm sao? không đi nữa à ?. như vậy là vẫn có thể vượt và tất nhiên là vẫn có thể nhường. Nhà chị kia còi cũng ko phải, nhưng theo lời kể của cụ thì chứng tỏ chị ta vội và đã nhiều lần vượt được 2b trong hẻm rồi, bởi vậy chị ta mới tin tin tin. Em thề rằng, nếu 1 người sống ở đó và biết rõ cái ngõ nhỏ tới mức 2 xe ko tránh được nhau, đảm bảo không ai lại còi tin tin tin như cụ mô tả !
Vậy là cụ hơi chụp mũ và chưa thấu tình đạt lý.
Cụ nói cũng có lý, nhưng thái độ của bà kia là vô văn hóa. 2 người cùng đi 2B thì nói với nhau là nghe được, chỉ cần nói một câu "chú gì ơi, chị đang vội cho chị đi trước cái" là người ta nép xe cho đi ngay.

anhtho

Xe ngựa
Cụ nói cũng có lý, nhưng thái độ của bà kia là vô văn hóa. 2 người cùng đi 2B thì nói với nhau là nghe được, chỉ cần nói một câu "chú gì ơi, chị đang vội cho chị đi trước cái" là người ta nép xe cho đi ngay.
Vâng, ý em là bà kia cũng thuộc diện đanh đá, nhưng nó phải có nguồn cơn mới ra như thế chứ ko thể chụp mũ ngay người HN như vậy được. Đi xe máy chưa chắc đã nghe nhau được đâu, tất nhiên nếu là em, em sẽ đi hết ngõ rồi muốn vượt thì vượt, hoặc chỉ còi nhẹ một phát, nếu ai hiểu thì sẽ cho vượt , ko thì thôi. Chắc bà chị cũng hơi vội và thuộc dạng hơi ít học.
Còn nếu em là người đi trước và bị còi, em sẽ tìm cách cho họ vượt nếu đủ rộng hoặc phọt nhanh luôn, họ muốn vượt cũng chẳng vượt được. Bản tính em hay đi nhanh mà ! Chứ cứ nghe còi xong lại lề rề đi chậm thêm là cực ghét.

Chỉnh sửa cuối:

TheBlue

Xe buýt
Vâng, ý em là bà kia cũng thuộc diện đanh đá, nhưng nó phải có nguồn cơn mới ra như thế chứ ko thể chụp mũ ngay người HN như vậy được. Đi xe máy chưa chắc đã nghe nhau được đâu, tất nhiên nếu là em, em sẽ đi hết ngõ rồi muốn vượt thì vượt, hoặc chỉ còi nhẹ một phát, nếu ai hiểu thì sẽ cho vượt , ko thì thôi. Chắc bà chị cũng hơi vội và thuộc dạng hơi ít học.
Còn nếu em là người đi trước và bị còi, em sẽ tìm cách cho họ vượt nếu đủ rộng hoặc phọt nhanh luôn, họ muốn vượt cũng chẳng vượt được. Bản tính em hay đi nhanh mà ! Chứ cứ nghe còi xong lại lề rề đi chậm thêm là cực ghét.
Vâng, đúng cụ ah, bác chủ cũng ko nên chụp mũ suy xét người tỉnh này tỉnh kia như thế vì nó là nơi chôn rau cắt rốn và là niềm tự hào của mỗi người.

hzen

Xe hơi
Cụ chủ thớt đụng chạm hơi nhiều đấy, chắc nhà quê ra tỉnh lên mới vậy~X( nhận xét quá thiển cận!
Nhà em ở ngoài HN giờ vào ở SG, thì cũng thấy là ở SG đi văn hóa hơn hẳn HN. ở ngoài HN đi ẩu, loạn xà ngầu mà hơi tý chửi.

SG kể cả va chạm tý thì cũng từ từ tươi cười nói chuyện chứ ko có chuyện đó.

Em nghĩ bác nên vào SG 1 thời gian thì mới hiểu được bức xúc bác chủ thớt.

xanha78

Xe buýt

- Tao còi kệ tao.

Cụ nói rất đúng đới! Nhưng sống ở HN, làm việc ở HN, Sổ đỏ ở HN, Xe hơi biển HN - nhưng để là người HN thì còn phải bàn nhiều lắm. Riêng cháu thấy người HN đúng nghĩa rất văn minh lịch sự, nhẹ nhàng trong ứng xử. Điển hình như cháu đây nè... =))

à mà ở SG nhiều người HN vào đó lắm, trước và sau 75 nên mới được như vậy đới....=))

Chỉnh sửa cuối:

Jetu

Xe điện
Một số trong các comment khiến nhà cháu càng thêm củng cố cái nhận xét của mình: dữ dằn, ngôn từ chưa đúng văn hóa OF.

Chỉnh sửa cuối:

TARKAN

Xe đạp
Thực ra còi dùng trong những trường hợp cần thiết. Đố các bác đi giờ tan tầm như em mà không dùng còi đấy, xe 2B cứ nghênh ngang trước mũi, ức chế vãi !
cụ đã bao giờ đi đường Trường Chinh chưa?

Trạng thái
Thớt đang đóng