[Funland] Tầng lớp trung lưu ở Việt Nam

BinhLee

Xe tăng
Tầm nhìn 10km trong mưa thì kụ thuộc diện "cận giàu" rồi, còn trong điều tra dân số quốc gia đợt tới (10 năm nữa) thì Kụ có có thể có tên trong "quy hoạch nhân sự" của dân giàu dự khuyết VN đấy...?! ;)
Vậy phải vượt lên chính mình thôi cụ nhỉ ?

Khất Thực

Xe container
Trung lưu là phải tiêu tối thiểu 15usd/người/ngày. Nhà cụ 2vc, 2 con nên phải tiêu 60usd/ngày. Tháng phải tiêu 1800usd tương đương hơn 4 chục củ. :D

Khất Thực

Xe container
Chỗ tiêu chí này ở đâu hả cụ, em cũng đang quan tâm
Cái ngày là tiêu chuẩn trung lưu của thế giới đó cụ!
Như cụ chủ là mỗi tháng vay thêm hơn chục củ để tiêu là thành trung lưu ngay. :D

AVANZA

Xe tăng
Có kinh tế hơn mức trung bình và có trình độ, chuyên môn cao là Trung lưu.

BinhLee

Xe tăng
Như cụ chủ là mỗi tháng vay thêm hơn chục củ để tiêu là thành trung lưu ngay. :D
Mỗi quốc gia tính theo sức mua của đồng tiền chứ bác. Chứ so với thế giới thì đại da VN chỉ bằng trung lưu thế giới. Nhưng ở VN 23k = 1USD cũng có bát bún chứ bên mẽo thì chỉ mua được lọ tăm :)

Kurumasuki

Xe container
nếu xét 1 hộ điển hình ở times city
nhà 3 tỏi
xe 1 tỏi
tổng thu nhập 2vc khoảng 100-120 củ/ tháng
2 con học vinschool
chi tiêu gia đình hết 60 củ/ tháng
coi như để dành đc 1 nửa
1 năm cả nhà đi du lịch nc ngoài 1 lần hết 40-60 củ
vậy là để ra đc nửa tỏi / năm
thì sơ sơ HN có vài chục ngàn hộ như thế rồi, có khi lên tới cả trăm ngàn hộ
em thấy tầm đó mới tạm gọi là trung lưu
Sao em lại nghe nói ở khu đấy toàn xinh gờ măm với lại hội những người đi đổ rác 2 tiếng?
Thế thì tuyền thượng liu cả, cụ lấy làm điển hình thì cả nước tủi phận lắm.

Lead_trang

Xe hơi
Có kinh tế hơn mức trung bình và có trình độ, chuyên môn cao là Trung lưu.
Giải thích bằng cách đưa ra định nghĩa mù mờ khác là sai trong lập luận cụ ạ

"mức trung bình", 'trình độ chuyên môn cao" đều là các khái niệm k rõ ràng.

Dùng usd thì e cũng biết nó là thế giới nhưng có tài liệu nào k cụ, với áp theo các nước thế nào, với tại sao là tiêu mà k phải là kiếm, trong khi tiêu chuẩn thì e lại nghĩ thiên về thu nhập, ví dụ nhiều tỷ phú vẫn xếp hàng mua hamburger thì chưa trung lưu?

Mỗi quốc gia tính theo sức mua của đồng tiền chứ bác. Chứ so với thế giới thì đại da VN chỉ bằng trung lưu thế giới. Nhưng ở VN 23k = 1USD cũng có bát bún chứ bên mẽo thì chỉ mua được lọ tăm :)
Cái này cứ giả vờ là 1 tiêu chuẩn chung cũng được, em muốn xem căn cứ ÚSD đấy tính thế nao ạ

Kurumasuki

Xe container

Dùng usd thì e cũng biết nó là thế giới nhưng có tài liệu nào k cụ, với áp theo các nước thế nào, với tại sao là tiêu mà k phải là kiếm, trong khi tiêu chuẩn thì e lại nghĩ thiên về thu nhập, ví dụ nhiều tỷ phú vẫn xếp hàng mua hamburger thì chưa trung lưu?

Cái này cứ giả vờ là 1 tiêu chuẩn chung cũng được, em muốn xem căn cứ ÚSD đấy tính thế nao ạ
LHQ chỉ có chuẩn nghèo chứ ko có chuẩn giàu
Bây giờ là 2USD/ngày/người
Cụ cứ trên mức ấy là ổn về thoả mãn sinh lý
Còn thoả mãn tinh thần thì không có mức nào cả.

Lead_trang

Xe hơi
LHQ chỉ có chuẩn nghèo chứ ko có chuẩn giàu
Bây giờ là 2USD/ngày/người
Cụ cứ trên mức ấy là ổn về thoả mãn sinh lý
Còn thoả mãn tinh thần thì không có mức nào cả.
Nên em thắc mắc về cái 15$, 2usd ngày người là tiêu hay kiếm cụ :D
2vc e thu nhập 70tr, 1 nhà, 2 xe máy, k nợ, nhưng chả thấy trung lưu gì cả. làm gì cũng phải tính nên e nghĩ chưa đc xếp vào trung lưu.

Trung lưu cảm giác của e nó phải khác cơ, kiểu thoát nghèo thì e nghĩ là đc

TungThoc

Xe điện
Nhà em 2vc mỗi năm thu nhập 300m, nhà cửa bm cho, con 2 đứa đi học, được viện trợ thêm về lương thực, thực phẩm (khoảng 30% nhu cầu) do hai bên nội ngoại ở quê hay gửi đồ cho, các dịp sinh nhật, tết, hè, kết thúc năm học thì ông bà thường cho các cháu mỗi đứa vai ba triệu/lần. Gđ em sống cũng tiết kiệm ăn sáng ở nhà, bia rượu quán nhỏ vỉa hè, du lịch theo ăn bám cơ quan, may sắm ít, hay xin đồ dùng lại của bạn bè họ hàng, mua đồ gia dụng thanh lý... không lô đề bónh bét, nuôi 1 vios còi... mỗi năm âm phải vay mượn ace ruột 2 bên tầm 100m, mấy năm nay liên tục rồi. Em chắc chắn là hộ cận nghèo

BinhLee

Xe tăng

Thì bác cứ Mẽo giờ thu nhập bình quân đầu người khoảng 60,000USD/ năm x23000 = 1 tỷ 380tr/ năm. Vậy cụ với em biết mình đang ở đâu rồi đấy muốn nghèo bên mẽo mà đã được à

Thì bác cứ Mẽo giờ thu nhập bình quân đầu người khoảng 60,000USD/ năm x23000 = 1 tỷ 380tr/ năm. Vậy cụ với em biết mình đang ở đâu rồi đấy muốn nghèo bên mẽo mà đã được à
https://vi.wikipedia.org/wiki/Kinh_tế_Hoa_Kỳ

Lead_trang

Xe hơi
Nhà em 2vc mỗi năm thu nhập 300m, nhà cửa bm cho, con 2 đứa đi học, được viện trợ thêm về lương thực, thực phẩm (khoảng 30% nhu cầu) do hai bên nội ngoại ở quê hay gửi đồ cho, các dịp sinh nhật, tết, hè, kết thúc năm học thì ông bà thường cho các cháu mỗi đứa vai ba triệu/lần. Gđ em sống cũng tiết kiệm ăn sáng ở nhà, bia rượu quán nhỏ vỉa hè, du lịch theo ăn bám cơ quan, may sắm ít, hay xin đồ dùng lại của bạn bè họ hàng, mua đồ gia dụng thanh lý... không lô đề bónh bét, nuôi 1 vios còi... mỗi năm âm phải vay mượn ace ruột 2 bên tầm 100m, mấy năm nay liên tục rồi. Em chắc chắn là hộ cận nghèo
VC thu nhập 300m cả 2 mà nuôi được vios thì dũng cảm thật :D

Sô lếch Mù

Xe điện
Trung liu ở xứ đông lào là về mặt kinh tế thì có thể còn tinh thần thì còn xa

TungThoc

Xe điện
VC thu nhập 300m cả 2 mà nuôi được vios thì dũng cảm thật :D
Nuôi 1 vios thôi mà còn sấp mặt, mỗi tháng tiền xăng 1 củ, tiền gửi 3 củ. Được cái là cần đi đâu thì chủ động. Chứ so còn quá tiền thuê Grap. Đấy là cáccon khoẻ mạnh học tốt nên cũng không bị tión chi phí khác

Lead_trang

Xe hơi
Nuôi 1 vios thôi mà còn sấp mặt, mỗi tháng tiền xăng 1 củ, tiền gửi 3 củ. Được cái là cần đi đâu thì chủ động. Chứ soả còn quá tiền thuê Grap
e nuôi con lead trắng thôi, nhà trong ngõ, nghĩ tới vios đã thấy nhọc

Vongai

Xe buýt
Như nhà em đây 1 vợ 1 con, có 1 căn 1.3 tỉ cho thuê 6 củ/tháng, đang ở 1 căn 2.3tỉ, nợ ngân hàng hơn 1 tỉ, trả hàng tháng mất 10 củ, tổng thu nhập kể cả tiền cho thuê là 45tr thế mà sống cứ lay lắt qua ngày @@, thôi cứ nghĩ mình ở tầng lớp bình lưu là đc rồi, trung lưu với thượng lưu thì phải có tổng ts >10 tỉ, thu nhập tháng >100 củ cơ
Em hỏi ngu phát, vì thu nhập và tài sản của cụ như thế thì cái câu: "sống lay lắt qua ngày" nó có nghĩa là sống ntn ạ? Ở VN thì như thế phải nói sống như thiên đường mỗi ngày chứ nhỉ?