[Funland] Tầng lớp trung lưu ở Việt Nam

Nva057

Xe buýt
Chào các cụ các mợ, em thấy báo đăng là ở Việt Nam tầng lớp trung lưu đang phát triển mạnh tuy nhiên lại không nói rõ là tài sản như nào, thu nhập như nào, công việc như nào. Vậy cụ nào có thể nói rõ hơn được không để em phấn đấu.
Ví dụ như em lương 2 vc 30tr, 1 mảnh BĐS 1 tỏi, sắp lấy 1 con 4 bánh (đang hóng con I10), có nhà riêng (thầy tài trợ), tài khoản ngân hàng 500tr.
=> Các bác trả lời hộ em như nào là tầng lớp trung lưu ý chứ đừng thắc mắc về tài sản làm gì

Cụ mua xong i10 thì cụ còn bao nhiêu? Chi tiêu mỗi tháng xong dôi ra đc bao nhiêu. Cụ có mấy cháu và các cháu đang bao nhiêu tuổi ạ. Nếu cụ ở hà nội thì E thấy cụ gì đánh giá là cụ thuộc diện thoát nghèo là chuẩn đấy. Còn cụ ở địa phương khác thì lại khác ạ

Vie.ABC

Xe điện
Chào các cụ các mợ, em thấy báo đăng là ở Việt Nam tầng lớp trung lưu đang phát triển mạnh tuy nhiên lại không nói rõ là tài sản như nào, thu nhập như nào, công việc như nào. Vậy cụ nào có thể nói rõ hơn được không để em phấn đấu.
Ví dụ như em lương 2 vc 30tr, 1 mảnh BĐS 1 tỏi, sắp lấy 1 con 4 bánh (đang hóng con I10), có nhà riêng (thầy tài trợ), tài khoản ngân hàng 500tr.
=> Các bác trả lời hộ em như nào là tầng lớp trung lưu ý chứ đừng thắc mắc về tài sản làm gì

Toàn Ngàn Tỷ đang kéo nhau một đống vào trại kia kìa , đại gia cũng toả sáng ba bảy hai mốt ngày thì đi dép tổ ong sách vôi vữa ... trung lưu ,là tầng lớp khả năng chưa được “ Thông qua “ ... nên khả năng tổng tài sản chưa được ngàn tỷ .

TomNam

Xe hơi

1. Không đáp ứng hoặc vừa đủ đáp ứng được nhu cầu thiết yếu của cuộc sống thì thuộc dạng nghèo. Đáp ứng được nhu cầu thiết yếu với mức ăn uống chi tiêu sinh hoạt hàng ngày + con cái ăn học theo mặt bằng chung của xã hội và hàng năm có để ra dc một ít thì thuộc tầng lớp trung lưu. Chi tiêu theo nhu cầu ko phải suy nghĩ tính toán tiền nong, hưởng thụ cuộc sống theo tiêu chuẩn 5 sao, bạn bè và các mối quan hệ xung quanh toàn đại gia, quan chức, chân dài thì sẽ thuộc giới giầu, thượng lưu.

2. Ở Hà Nội thu nhập 2 vợ chồng dưới 200 triệu/năm thì thuộc dạng nghèo. Giầu thì thu nhập hàng năm 5 tỏi, tài sản trên 50 tỏi. Muốn vào giới thượng lưu thì thu nhập phải tính tiền triệu $/năm và tài sản phải có vài trăm tỏi. Khúc giữa nghèo và giầu thì là giới trung lưu, cứ thế mà hình dung :))

Chỉnh sửa cuối:

kirby 173

Xe buýt
1. Không đáp ứng hoặc vừa đủ đáp ứng được nhu cầu thiết yếu của cuộc sống thì thuộc dạng nghèo. Đáp ứng được nhu cầu thiết yếu với mức ăn uống chi tiêu sinh hoạt hàng ngày + con cái ăn học theo mặt bằng chung của xã hội và hàng năm có để ra dc một ít thì thuộc tầng lớp trung lưu. Chi tiêu theo nhu cầu ko phải suy nghĩ tính toán tiền nong, hưởng thụ cuộc sống theo tiêu chuẩn 5 sao, bạn bè và các mối quan hệ xung quanh toàn đại gia, quan chức, chân dài thì sẽ thuộc giới thượng lưu.

2. Ở Hà Nội thu nhập 2 vợ chồng dưới 200 triệu/năm thì thuộc dạng nghèo. Muốn vào giới thượng lưu thì thu nhập phải tính tiền triệu $/năm và tài sản phải có vài trăm tỏi. Khúc giữa dài nhất thì là giới trung lưu :))
Tổng thu nhập hàng tháng của hai vợ chồng em là 120 triệu (chưa tính thưởng thêm), chỉ riêng tiền học cho hai cháu một cấp 1 và một cấp 2 đã hết 32 33 triệu rồi, còn lại chi tiêu cho các thứ khác nữa thì còn lại không phải nhiều. Em tự nhận mình ở hạng mục mới thoát nghèo.

TomNam

Xe hơi
Tổng thu nhập hàng tháng của hai vợ chồng em là 120 triệu (chưa tính thưởng thêm), chỉ riêng tiền học cho hai cháu một cấp 1 và một cấp 2 đã hết 32 33 triệu rồi, còn lại chi tiêu cho các thứ khác nữa thì còn lại không phải nhiều. Em tự nhận mình ở hạng mục mới thoát nghèo.
Thu nhập và đầu tư cho con như của cụ cũng thuộc dạng cao so với mặt bằng chung rồi, ko thể dùng từ thoát nghèo dc. Nhưng e nghĩ cũng chí ở mức trung lưu, chưa thể gọi là giầu được.

thanh040506

Xe trâu
E tháng được tiêu có 40k, chả biết giàu hay k.

kirby 173

Xe buýt
Thu nhập và đầu tư cho con như của cụ cũng thuộc dạng cao so với mặt bằng chung rồi, ko thể dùng từ thoát nghèo dc. Nhưng e nghĩ cũng chí ở mức trung lưu, chưa thể gọi là giầu được.
Làm sao mà gọi là giàu được hả cụ, mỗi tháng để ra được 55 đến 60 triệu thì muốn mua cái gì nhỏ thì dễ chứ mua cái gì to tát là không có.

lalala1122

Xe tải
E có 60 tỷ, nhưng ăn mặc với làm việc như áo xanh lá. Mặc thế cho thoải mái, dễ làm việc. Có 2 nhà mặt đường, 1 cái cho thuê được 50tr/ 1 tháng.
Nhưng e nghĩ trung lưu thôi vì Phải vài trăm tỷ mới gọi là thượng lưu

TrungGia

Xe Cứu Trợ
Cái mũ xanh của tôi đâu rồi, ai cầm nhỉ, cho xin lại, nóng quá,...

mazda3_pro

Xe lăn

Chia ra 3 mức thì hơi khó định lượng, theo em nên chia ra làm 6-7 mức sẽ dễ hơn.

mazda3_pro

Xe lăn
Vợ chồng cụ xứng đáng với màu đỏ ạh. Còn em đươi chuẩn nghèo do đó em đi kiếm ăn đây.
Ở giữa thôi cụ, màu đỏ thì mỗi năm phải thu vào >1 củ to.

mazda3_pro

Xe lăn
Các cái khái niệm trung lưu này nọ ở VN nó là khá mơ hồ. Một thời gian dài, giai cấp công nhân, nông dân (công nông) được coi là thượng lưu, là giai cấp ưu tú nhé các bác. Ngay cách bạn thớt đề cập vấn đề cũng cho thấy không hiểu về cách phân chia tầng lớp xã hội. Ở đây tôi hiểu cái cách phân chia các bác đang nghĩ đến nó là gì, và nó là income class (tầng lớp thu nhập) thôi nhé.

Thôi được rồi, trung lưu về mặt thu nhập nó là có thu nhập trong khoảng 2/3 đến 2 lần mức thu nhập ở khoảng giữa (median trong thống kê).

Median (trung vị) là giá trị mà khi so với nó thì có một nửa quần thể nhỏ hơn hoặc bằng nó. Hôm nọ có đồng chí bảo: lấy GDP chia trung bình đầu người, ai thấp hơn giá trị đó thì là thu nhập thấp. Tính như thế là sai bét.
Thế theo cụ thì tính như nào và ở cái biểu đồ kể trên thì ứng với 1 ô sẽ tương đương thu nhập bao nhiêu/năm?

mazda3_pro

Xe lăn
nếu xét 1 hộ điển hình ở times city
nhà 3 tỏi
xe 1 tỏi
tổng thu nhập 2vc khoảng 100-120 củ/ tháng
2 con học vinschool
chi tiêu gia đình hết 60 củ/ tháng
coi như để dành đc 1 nửa
1 năm cả nhà đi du lịch nc ngoài 1 lần hết 40-60 củ
vậy là để ra đc nửa tỏi / năm
thì sơ sơ HN có vài chục ngàn hộ như thế rồi, có khi lên tới cả trăm ngàn hộ
em thấy tầm đó mới tạm gọi là trung lưu
Cụ này nói khá chuẩn cho mức ở Hà Nội này.

TrieuPhamHaAnh

Xe đạp
Sếp em lương 100 củ, ăn uống kiêng các kiểu, lương em bằng 1/10 sếp nhưng ăn tiêu sếp phải thèm :P

binhsu7273

Xe cút kít
Hạ lưu, Trung lưu, Thượng lưu........không phải đánh giá chỉ mỗi về khoản tiền bạc. :)

td2000

Xe tăng
2 vc mà tổng thu nhập 9T thì cả nước mình trung lưu chiếm đa số. Em nghĩ có thể chia theo tỷ lệ dân số 20-60-20. Ngoài ra trung lưu còn chỉ về trình độ văn hóa, học thức.
Tính bình quân cả nước nó vậy, ở thành phố 9 tr thì khá chật vật, nhưng vùng sâu vùng xa thì là mức rất cao.

BinhLee

Xe tăng
Trung lưu thì tầm 20 tỏi đến 50 tỏi. Đại gia thì phải trên 100 tỏi mới coi là đại gia dc. Tầm như cụ nhiều lắm, ra đường nhìn số lượng các con xe như của cụ thì biết. Tuy nhiên cụ cứ thấy vui là dc, so đo làm gì.
Vâng thế nên báo nó bảo tầng lớp trung lưu ở Việt Nam đang phát triển nhanh, nhưng cụ thể thì báo lại không nói nên em mới thắc mắc cụ ạ