[Funland] Tân Thứ trưởng Bộ 4T, 37 tuổi được Bộ trưởng khen hết lời

Trạng thái
Thớt đang đóng

Cap nhi tan

Xe buýt
37 tuổi thì không biết anh này là con cụ nào nhỉ? Có bác nào xì thông tin được không?
Mà nghe BT phát biểu câu này thấy chán hẳn:"bởi đã rất lâu, Bộ TT&TT mới có một Thứ trưởng xuất phát từ dân CNTT " - Nó vô tình làm bật lên những cơ chế "hổng hiểu nổi" của VN ta. Ủa vậy dân CNTT từ trước tới giờ có vấn đề gì mà ko vào được bộ 4T? Thiếu đức chăng? Còn các vị hiện tại của bộ 4T có gì để ngồi vào đây quản lý? Gương mẫu à? =))
Để viết sách " chống tự diễn biến tự chuyển hóa"

VQ_A8

Xe tăng
Nói chung e thấy dân làm công nghệ, mà còn được cho là giỏi ở cái xứ này dell ai vào bộ làm từ khi ra trường,đụt cmn người ra, trừ khi có quy hoạch sẵn. Nên các cụ hỏi F1 nhà ai cũng chuẩn thôi,
Em cũng nghĩ như cụ. Nhưng mà theo lều báo (link https://vtv.vn/chinh-tri/tan-thu-truong-37-tuoi-la-cuu-sinh-vien-bach-khoa-chu-tri-bien-tap-chuong-trinh-chuyen-doi-so-quoc-gia-20201118074214122.htm) thì:
Tân Thứ trưởng cho biết, "Ngày hôm nay là một dấu mốc mới trong quá trình công tác của tôi. Khi còn đi học, tôi đã rất xúc động mỗi lần đứng chào cờ và hát quốc ca. Lớn lên khi trở thành sinh viên và đi học ở nước ngoài, trong tôi luôn thôi thúc khát vọng muốn về nước để làm việc. Tôi thực sự đã có thể trở thành một nhà khoa học hay một doanh nhân nhưng lúc đó tôi nghĩ rằng nếu trở thành một nhà khoa học thì có thể trở thành một nhà khoa học giỏi và Việt Nam có hàng triệu nhà khoa học giỏi. Nếu trở thành một doanh nhân thì chắc tôi chỉ trở thành một doanh nhân trung bình. Tôi nghĩ rằng nếu trở thành một công chức thì tôi có thể đóng góp được nhiều hơn cho đất nước, cho xã hội".

5banhxe

Xe điện
Nói về chuyên môn thì CNTT càng già càng lạc hậu cụ ơi. Đa phần đến lúc có tuổi rồi thì lười cập nhật công nghệ, cưỡi ngựa xem hoa là chính thôi. Kinh nghiệm chuyên môn 15 năm nhưng h chẳng ai còn dùng thì đâu có ý nghĩa gì
Nhà cháu nhận xét về các bộ nói chung, chứ ko phải bộ 4T và nhà cháu cũng ko ở trong ngành CNTT.

bebibo

Xe tải
Em cũng nghĩ như cụ. Nhưng mà theo lều báo (link https://vtv.vn/chinh-tri/tan-thu-truong-37-tuoi-la-cuu-sinh-vien-bach-khoa-chu-tri-bien-tap-chuong-trinh-chuyen-doi-so-quoc-gia-20201118074214122.htm) thì:
Tân Thứ trưởng cho biết, "Ngày hôm nay là một dấu mốc mới trong quá trình công tác của tôi. Khi còn đi học, tôi đã rất xúc động mỗi lần đứng chào cờ và hát quốc ca. Lớn lên khi trở thành sinh viên và đi học ở nước ngoài, trong tôi luôn thôi thúc khát vọng muốn về nước để làm việc. Tôi thực sự đã có thể trở thành một nhà khoa học hay một doanh nhân nhưng lúc đó tôi nghĩ rằng nếu trở thành một nhà khoa học thì có thể trở thành một nhà khoa học giỏi và Việt Nam có hàng triệu nhà khoa học giỏi. Nếu trở thành một doanh nhân thì chắc tôi chỉ trở thành một doanh nhân trung bình. Tôi nghĩ rằng nếu trở thành một công chức thì tôi có thể đóng góp được nhiều hơn cho đất nước, cho xã hội".
Nhìn gương 2 ô bộ trưởng bộ này thời trước thì e dek tin ai leo lên dc cái chức TT bộ này mà trong sạch cả.

Napolong

Xe điện
Nói chung e thấy dân làm công nghệ, mà còn được cho là giỏi ở cái xứ này dell ai vào bộ làm từ khi ra trường,đụt cmn người ra, trừ khi có quy hoạch sẵn. Nên các cụ hỏi F1 nhà ai cũng chuẩn thôi,
Phần đông có thể như cụ nói. Những người chọn đường khác thường có thể có niềm tin khác và độ kiên nhẫn trên mức trung bình.

Em nghe đâu bác này lúc về nước là bỏ công việc đang làm ở Sing mức lương vài K SGD, về nước nhận lương thấp. Thinh thoảng có người ngược sóng thì cũng không phải quá ngạc nhiên.

Chỉnh sửa cuối:

VQ_A8

Xe tăng
Nhìn gương 2 ô bộ trưởng bộ này thời trước thì e dek tin ai leo lên dc cái chức TT bộ này mà trong sạch cả.
Tùy quan điểm của cụ thôi, nhưng nói như vậy oan cho các đồng chí lãnh đạo còn lại quá. 2 ô BT mà cụ nói là dân chính trị sang làm BT, còn các ông còn lại hầu như là dân kỹ trị. Anh Đam trước cũng Thứ trưởng Bộ này đấy, mà cơ bản anh ấy thì em thấy cũng ổn, không như mấy ông mà cụ đề cập đến.

thanhtra3vi

Xe tăng
Website
3aetsco.com.vn
"Ngày hôm nay là một dấu mốc mới trong quá trình công tác của tôi. Khi còn đi học, tôi đã rất xúc động mỗi lần đứng chào cờ và hát quốc ca. Lớn lên khi trở thành sinh viên và đi học ở nước ngoài, trong tôi luôn thôi thúc khát vọng muốn về nước để làm việc. Tôi thực sự đã có thể trở thành một nhà khoa học hay một doanh nhân nhưng lúc đó tôi nghĩ rằng nếu trở thành một nhà khoa học thì có thể trở thành một nhà khoa học giỏi và Việt Nam có hàng triệu nhà khoa học giỏi. Nếu trở thành một doanh nhân thì chắc tôi chỉ trở thành một doanh nhân trung bình. Tôi nghĩ rằng nếu trở thành một công chức thì tôi có thể đóng góp được nhiều hơn cho đất nước, cho xã hội".
Em đọc mà rớt nước mắt các cụ, các mợ ạ.
Nghĩ lại hoá ra em bỏ công chức sang làm doanh nghiệp tư nhân là một bước đi sai lầm lớn lao trong cuộc đời vì mình đã từ bỏ con đường đóng góp nhiều hơn cho đất nước, xã hội.
ÔI CUỘC ĐỜI. :((

VQ_A8

Xe tăng
Em đọc mà rớt nước mắt các cụ, các mợ ạ.
Nghĩ lại hoá ra em bỏ công chức sang làm doanh nghiệp tư nhân là một bước đi sai lầm lớn lao trong cuộc đời vì mình đã từ bỏ con đường đóng góp nhiều hơn cho đất nước, xã hội.
ÔI CUỘC ĐỜI. :((
Ầy, cụ trích dẫn thì đầy đủ, chứ cắt còn mỗi câu như vậy làm người khác cứ nghĩ là em phát biểu chứ không phải đ/c Thứ trưởng :)).
Em cũng từng là công chức rồi chuyển sang doanh nghiệp như cụ nên em thấm thía lắm.

Gato2009

Xe điện
Mie, phát biểu như ccc,

thanhtra3vi

Xe tăng
Website
3aetsco.com.vn
Ầy, cụ trích dẫn thì đầy đủ, chứ cắt còn mỗi câu như vậy làm người khác cứ nghĩ là em phát biểu chứ không phải đ/c Thứ trưởng :)).
Em cũng từng là công chức rồi chuyển sang doanh nghiệp như cụ nên em thấm thía lắm.
Uầy, e srr cụ, vừa buồn vừa tủi nên e cũng chỉ nhìn vào cái nội dung trong ngoặc kép thôi.
P/s: Mà cụ phát biểu đc như vậy khéo lên Bộ làm lâu rồi ấy chứ. Em thấy phải tầm cỡ đấy mới có câu phát biểu nó sâu xa và thấm thía như vậy, nó tôn vinh những người làm công chức, đưa cán bộ lên một tầm cao mới; nhà khoa học hay doanh nhân chỉ là ... trung bình hết, tào lao hết nếu so về mức độ cống ... hiến cho ... đất nước, xã hội.
Đây mới là 1 lãnh đạo nhiệt huyết, dám nói thẳng sự thật mà trước đây ... có lẽ chưa ai nói. Hứa hẹn Bộ 4T sẽ đưa xứ Đông Lào lên tầm cao mới về CNTT và TT.

Cứ phải cố

Xe buýt
Tháng 10 tôi có dự một tiệc nhỏ sự kiện có Mr Dũng cùng Bác Dũng Vietel. Nói chung Dũng Bộ 4T hiền và giản dị còn chuyên môn thì ko rõ chỉ nghe nói Bác Hùng Bộ trưởng 4 T khen lắm. Chúc cho bộ 4T trọng dụng đúng người.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
hôm có anh cờ vua thấy các cụ bảo kiểu gì lãnh đạo cũng phải có chuyên môn, hnay có anh profile chuyên môn k chệch đâu được thì các cụ lại bảo quan trọng là kĩ năng quản lí :)) Già thì bảo là chậm chạp del làm được việc, trẻ lại bị các cụ chê con đồng chí nào với thiếu kinh nghiệm. :)) Thôi em nhận ra rồi, grab là nguồn sáng nhất cho chân trưởng ban TCTW :))

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
hôm có anh cờ vua thấy các cụ bảo kiểu gì lãnh đạo cũng phải có chuyên môn, hnay có anh profile chuyên môn k chệch đâu được thì các cụ lại bảo quan trọng là kĩ năng quản lí :)) Già thì bảo là chậm chạp del làm được việc, trẻ lại bị các cụ chê con đồng chí nào với thiếu kinh nghiệm. :)) Thôi em nhận ra rồi, grab là nguồn sáng nhất cho chân trưởng ban TCTW :))
Đọc còm của cụ cười không nhặt được mồm! =)) Nhưng cơ mà lại rất chuẩn, chỉnh là hỏng luôn.

Laixe80

Xe tăng
Bạn tân Thứ Trưởng này ý tứ sâu sắc quá, nếu làm khoa học thì tôi có thể trở thành một nhà khoa học GIỎI, nếu trở thành doanh nhân thì tôi chỉ trở thành một doanh nhân TRUNG BÌNH, như vậy - theo thứ tự phân cấp - thì khi trở thành công chức bạn ấy sẽ là một công chức...DỐT, và một công chức như vậy sẽ đóng góp nhiều hơn cho đất nước. Ôi Đất nước tôi...:D

j23

Xe container
Cụ gì gốc Việt bên Đức còn làm Bộ trưởng từ 36 tuổi, Chủ tịch Đảng và Phó Thủ tướng Đức năm 38 hay 39 tuổi, nên chuyện này ở ta là rất là mừng :)

vihali

Xe container
37 tuổi thì không biết anh này là con cụ nào nhỉ? Có bác nào xì thông tin được không?
Mà nghe BT phát biểu câu này thấy chán hẳn:"bởi đã rất lâu, Bộ TT&TT mới có một Thứ trưởng xuất phát từ dân CNTT " - Nó vô tình làm bật lên những cơ chế "hổng hiểu nổi" của VN ta. Ủa vậy dân CNTT từ trước tới giờ có vấn đề gì mà ko vào được bộ 4T? Thiếu đức chăng? Còn các vị hiện tại của bộ 4T có gì để ngồi vào đây quản lý? Gương mẫu à? =))
Cũng có thể là bộ 4T cũng chỉ cần người làng nhàng là được vì thấy báo cáo cuối năm đều tốt cả...cho đến khi có trát của tòa.

Laixe80

Xe tăng
Phần đông có thể như cụ nói. Những người chọn đường khác thường có thể có niềm tin khác và độ kiên nhẫn trên mức trung bình.

Em nghe đâu bác này lúc về nước là bỏ công việc đang làm ở Sing mức lương vài K SGD, về nước nhận lương thấp. Thinh thoảng có người ngược sóng thì cũng không phải quá ngạc nhiên.
Thu nhập trung bình của người Singapore tầm 7 - 8 K USD/ tháng mà bạn này cũng chỉ vài K SGD thì sống sao được, về nước là đúng rồi còn gì cụ :D

ruby_eagle

Xe điện
Cntt có tài thì dễ bị cám dỗ bởi Mỹ, EU, Nhật lắm cụ. Ít ai trụ lại ở cơ quan nhà nước lắm.

Trạng thái
Thớt đang đóng