[Funland] Tần suất về nhà ngoại

Kairos

Xe đạp
Chào các bác, chả là em đầu 3x nhưng mới lấy vợ được gần 1 năm nay
Hồi đầu mới lấy vợ thì cũng không có nhiều chuyện với bên nhà ngoại nhưng có vẻ khi thân quen rồi thì bắt đầu phát sinh nhiều vấn đề ạ
Nhà bọn em ở thành phố cách nhà nội 50 km cách nhà ngoại 100 km (nhà nội trên đường về ngoại)
Vì vậy mà em cũng có phần về quê nội nhiều hơn ( cụ thể khoảng 2 lần về nội thì 1 lần về ngoại, về nhà nội nhiều lần vì có việc chứ k phải về chơi), vợ em thì thích nội ngoại phải bằng nhau, cũng tị nạnh với em lâu rồi
Đỉnh điểm là cuối tuần trước, em đưa vợ về ngoại từ trưa thứ 6 sau đó em đi công tác đến tối thứ 7, ăn tối xong em định về ngủ tối ở nhà nội rồi chiều chủ nhật đi về thành phố thì vợ em đòi em ngủ lại, mẹ vợ em cũng bảo thế. Nhưng em không chịu
em giải thích vì em vừa đi công tác về không mang quần áo để thay (trưa thứ 6 em lái xe đưa vợ về ngoại xong bắt xe khách đi công tác, đến tối thứ 7 em mới về)
Bọn con ngủ nhà nội rồi mai lên thành phố cho gần
Nguyên nhân nữa là nhà ngoại em chật, nếu ngủ lại thì phải ngủ chung phòng với bố mẹ vợ, bố mẹ vợ nằm trong, vk ck em nằm ngoài, 2 giường cách nhau tấm vách, em quen ngủ riêng từ bé rồi. Bên nội em thì rộng rãi, vk ck có phòng riêng
Với lại em vừa nằm xe khách 6 tiếng nên cũng muốn về nhà nội ngủ cho thoải mái. Vợ có muốn đi thăm ông bà thì anh đi cùng, tối muộn 10 11 giờ rồi về cũng được
Giải thích vậy nhưng vợ em nhất quyết đòi ngủ lại, em cũng đồng ý, sau đó em tự về một mình
Chiều hôm sau vợ em tự bắt xe khách lên thành phố, bắt đầu giận dỗi em,vợ bảo em mẹ bảo lần sau anh không muốn về thì thôi, không phải đưa em về, nhà có xe mà như không, vẫn phải đi xe khách.
Em biết mẹ vợ không vừa ý nhưng em vẫn nghĩ mình đúng
Em mới lấy vợ nên chưa có kinh nghiệm
Mong các bác trên này tư vấn cách ứng xử vs mẹ vợ và tần suất về quê như thế nào cho hợp lý để không mất lòng 2 bên.

lamly

Xe tải
nhưng em vẫn nghĩ mình đúng
Khi có có câu này trong đầu thì rất khó phân tích! Nói chung mỗi nhà mỗi cảnh thôi, chẳng ai tư vấn được đâu. Nhưng chắc chắn là muốn làm gì thì làm, phải đồng thuận mọi thứ!

Kairos

Xe đạp
Em cũng xuống nước dỗ dành (như mọi khi), đỡ được một chút thì tối qua khi đèo (xe máy) đưa vợ đi mua nước (tuần em 3 - 5 lần tối đưa vợ đi ăn vặt) thì có tình huống em quay xe, vợ em lại mắng em cụ thể thì em quên rồi nhưng đại ý chê em đi xe ngu, mấy lần ngồi trên xe mà thót tim
Sẵn vẫn còn bực mình từ chuyện lần trước, em bảo với vợ là anh chở em mấy năm nay chưa bao giờ va chạm với ai, em đến xe máy còn chưa biết đi (vk em chỉ biết đi xe máy điện) thì em chỉ cần nói anh đi cẩn thận chứ đừng dạy anh, chỉ đạo anh phải đi thế này thế kia
Lần sau mà đi đâu thì tự đi một mình.
Nói thế xong vợ em lại dỗi, lại chiến tranh lạnh từ qua đến nay các bác ạ
Nói qua một chút về kinh tế:
Vk em đi làm nhà nước được hơn năm nay tháng chắc được 10 tr, em hơn vk 6 tuổi thu nhập thì x lần số đó nên k hỏi chi tiết bao giờ
Tiền hàng tháng em ck vợ cầm, chỉ giữ lại chút ít cf
Nhà riêng hiện tại bố mẹ em cho
Xe vs vật dụng trong nhà thì em mua
Nhà ngoại có cho 1 phần lúc chạy việc cho vợ ( nhà ngoại 1 thì nhà nội 5)

Em tự thấy có vẻ em đang chiều vợ quá, tiện đây bác nào có kinh nghiệm dạy vợ bướng thì truyền đạt cho em với
Chứ hơi tí vợ em nó lại chiến tranh lạnh khiến em không tập trung công việc được
Khổ lắm các bác ạ

hoadaodt

Xe hơi
Website
tourhoichoquocte.com
nhà mình dù có chật chội xấu xí đến mấy thì cũng là nơi thoải mái nhất bác ợ, và 2 bác lại mới lấy nhau nên vk bác ko muốn về nội cũng như bác ko muốn ở ngoại thế thôi.
Nhưng thấy vk bác cũng có phần hơi quá ko nhất thiết phải làm căng thế làm gì cả. nhà nào cũng quan trọng như nhau có công việc thì nên về chứ ko nên phân biệt về đâu ít nhiều, có những thời gian bên ngoại xảy ra nhiều ch về nhiều hơn thì bác cũng ko cho vk về hay tnao ạ?
Nói chung 2 bác có nhà riêng quá thmai rồi về lúc nào thì về, nên ngồi lại nc với nhau cho thmai ạ, :)

hoadaodt

Xe hơi
Website
tourhoichoquocte.com
Em cũng xuống nước dỗ dành (như mọi khi), đỡ được một chút thì tối qua khi đèo (xe máy) đưa vợ đi mua nước (tuần em 3 - 5 lần tối đưa vợ đi ăn vặt) thì có tình huống em quay xe, vợ em lại mắng em cụ thể thì em quên rồi nhưng đại ý chê em đi xe ngu, mấy lần ngồi trên xe mà thót tim
Sẵn vẫn còn bực mình từ chuyện lần trước, em bảo với vợ là anh chở em mấy năm nay chưa bao giờ va chạm với ai, em đến xe máy còn chưa biết đi (vk em chỉ biết đi xe máy điện) thì em chỉ cần nói anh đi cẩn thận chứ đừng dạy anh, chỉ đạo anh phải đi thế này thế kia
Lần sau mà đi đâu thì tự đi một mình.
Nói thế xong vợ em lại dỗi, lại chiến tranh lạnh từ qua đến nay các bác ạ
Nói qua một chút về kinh tế:
Vk em đi làm nhà nước được hơn năm nay tháng chắc được 10 tr, em hơn vk 6 tuổi thu nhập thì x lần số đó nên k hỏi chi tiết bao giờ

Em tự thấy có vẻ em đang chiều vợ quá, tiện đây bác nào có kinh nghiệm dạy vợ bướng thì truyền đạt cho em với
Chứ hơi tí vợ em nó lại chiến tranh lạnh khiến em không tập trung công việc được
Khổ lắm các bác ạ
có vẻ bác chiều vk quá thật. hình như 2 bác này chưa có ebe mấy nữa có thì chắc còn vui hơn rồi

Kairos

Xe đạp
Mẹ vợ bảo thế thì chỉ có cách đổi mẹ vợ thôi :-"
Chưa đến mức ấy bác ạ, em tự nhận mình là người cũng có chút kiên trì chứ không như đám trẻ bây giờ cưới nhau được mấy hôm lại bỏ
Em cần cách xử lý thế nào cho ổn thỏa ạ, chứ bỏ nhau thì dễ quá

TorienT

Xe container
Ăn nhiều thì chán, ăn ít thì ngon. Cứ cuối tuần nào cụ cũng chở vợ về quê vợ ngủ qua đêm, 2h lôi vợ dậy chén, 5h lại làm cái nữa thật là quằn quại vào, nhiều tiếng động vào. Từ tối t6 đến 6h sáng t2 mới lên đường đi làm. Độ 3 tháng chắc mẹ vợ sẽ không dỗi nữa đâu.

my.eb

Xe điện
Chưa đến mức ấy bác ạ, em tự nhận mình là người cũng có chút kiên trì chứ không như đám trẻ bây giờ cưới nhau được mấy hôm lại bỏ
Em cần cách xử lý thế nào cho ổn thỏa ạ, chứ bỏ nhau thì dễ quá
Trong cương có nhu trong nhu có cương í cụ
Trong thật có fun trong fun có thật,
Cụ cứ từ từ ngẫm,
Cơ mà chắc vợ cụ phải xinh lắm nhỉ, chứ gái xấu bố bảo chẳng dám nói chồng (đại ý) là ngu, về với ông bà ngoại ngủ lại vô thời hạn ngay khỏi cần tranh nhau,

minhmo

Xe cút kít
Cụ làm như vậy là chuẩn.
Nhà em ngược lại nhà cụ một chút. Nhà vợ em cách nhà 5km, qua nhà vợ 25 km thì đến quê nhà em.
Trước đây vợ em cũng như vậy, nếu đi về quê nội rồi, mà muốn về nhà ngoại thì phải có chương trình trước, không thì tự bố trí mà đi, ở quê nội mình nhiều việc bỏ mie. :D
Lúc đầu vợ em chưa lái được xe thì đợi em và bắt đầu lầu bầu, hoặc tự gọi xe ngoài đi trước. Sau này lái được xe thì tự lái mà đi về ngoại cho chủ động, em ở lại quê đi theo phương án khác.
Giờ thì kệ, ai muốn đi đâu thì tự đi.

Kairos

Xe đạp
có vẻ bác chiều vk quá thật. hình như 2 bác này chưa có ebe mấy nữa có thì chắc còn vui hơn rồi
Em cũng cảm thấy thế , nói thêm với các cụ cv em tự do nên giặt vs phơi quần áo hơn 1 năm nay em làm, trước có cãi nhau thì vk bảo em rửa bát thì anh giặt quần áo
Nấu cơm thì tuần 7 ngày em nấu 4 - 5 ngày
Em quen rồi cũng thấy bình thường nhưng có vẻ làm lâu vk mặc định đấy là việc của mình ạ

Chuột bạch

Xe container
Mỗi cách là nói thẳng về việc khó ngủ ở nhà vợ với mẹ vợ và vợ

đợi mẹ vợ xây phòng riêng, hehe

TorienT

Xe container
Ở trên là đối phó kiểu hài hước. Còn nếu cụ thích đối phó kiểu thẳng thắn thì vợ lần tới bảo về quê thì 2 vc nhảy xe khách về. Vợ có hỏi tại sao thì bảo lần trước em bảo thế nên từ giờ về quê vợ là đi xe khách, có những cái không nói linh tinh được.

Khổ lắm các bác ạ
Chắc ngoại hình của cụ thua kha khá vợ nên mới chiều như vậy. Em thì sáng vợ nấu ăn bê đến tận bàn làm việc trong phòng để ăn luôn. Bù lại mình chiều khoản khác.

Nói thật là tôi không hiểu tại sao có những người đàn ông hơn 30t, đã có gia đình riêng lại cần tư vấn những chuyện nội ngoại như thế này.
Có lẽ bạn chưa đủ chín chắn để lập gia đình.
Trường hợp khác bạn là Phục hay Nguyễn Tuấn Long thì tôi có thể hiểu.

Monteiv

Xe hơi
Nói đúng nói sai thì khó lắm. Sự việc cũng có thể được tích tụ từ các lần trước rồi. Em thấy mẹ vợ cụ chủ thích con gái hay về thăm và cỏ vẻ thích con gái được có tiếng nói trong chuyện chung của 2 vợ chồng luôn.
Khi có có câu này trong đầu thì rất khó phân tích! Nói chung mỗi nhà mỗi cảnh thôi, chẳng ai tư vấn được đâu. Nhưng chắc chắn là muốn làm gì thì làm, phải đồng thuận mọi thứ!

Kairos

Xe đạp
Cụ làm như vậy là chuẩn.
Nhà em ngược lại nhà cụ một chút. Nhà vợ em cách nhà 5km, qua nhà vợ 25 km thì đến quê nhà em.
Trước đây vợ em cũng như vậy, nếu đi về quê nội rồi, mà muốn về nhà ngoại thì phải có chương trình trước, không thì tự bố trí mà đi, ở quê nội mình nhiều việc bỏ mie. :D
Lúc đầu vợ em chưa lái được xe thì đợi em và bắt đầu lầu bầu, hoặc tự gọi xe ngoài đi trước. Sau này lái được xe thì tự lái mà đi về ngoại cho chủ động, em ở lại quê đi theo phương án khác.
Giờ thì kệ, ai muốn đi đâu thì tự đi.
Cảm ơn bác góp ý, em cân nhắc mặt dầy không về nhà ngoại vài tháng nữa, thi gan xem ai chủ động trước, những lần trước dỗi nhau toàn em chủ động làm hòa nhưng có vẻ như chúng ta càng nhân nhượng giặc càng lấn tới.