[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

conngua280390

Xe buýt
Cụ học hành không đến nơi đến chốn nên nó vậy! Cụ đọc được những gì về CNXH khoa học rồi??
Ai thực sự đọc về học thuyết Marx sẽ biết rằng:
Ông Marx không đưa ra cái phương pháp xây như dựng XHCN nào hết. Ông ta nghiên cứu phân tích việc hình thành các hình thái nhà nước trong đó có quá trình đấu tranh của giai cấp lao động( đến cái chữ giai cấp lao động của Marx cũng bị dịch bậy thành giai cấp vô sản). Từ đó ông ta đưa ra dự đoán việc tất yếu phải xuất hiện 1 hình thái nhà nước phát triển hơn, công bằng hơn và dân chủ hơn, nhân văn hơn các hình thái nhà nước trước đó.
Nhắc lại là ông Marx không đưa ra hướng dẫn làm cái gì hết. Ông ta dự đoán , dự báo hình thái nhà nước và ông ta nói cái nhà nước đó sẽ biểu hiện các tính chất như là A, B,C , x,y,z. Tất nhiên hình thái nhà nước đó tốt đẹp hơn các hình thái nhà nước trước đó
Mấy thằng đọc Marx thấy nhà nước đó tốt đẹp quá xong về duy ý chí cố làm cho xuất hiện các hình thái: x,y,z rồi hô to tao là CNXH là hết sức tầm bậy. Đáng lí ra phải có cái A,B,C trước tức là xây dựng được lực lượng sản xuất, tư liệu sản xuất, quan hệ sản xuất vượt trội rồi mới hướng tới x,y,z.
Nói ví dụ vui như này:
Ông Thích Ca ông dự báo tương lai sẽ xuất hiện 1 ông Phật sống( Phật Di Lặc) có những biểu hiện là mập mạp bụng to cười tươi... Khi đắc đạo xuất hiện hào quang toả sáng quanh đầu. Mấy thằng sư nó đi tìm 1 ông người giông giống vậy rồi lấy điện( hay thủ thuật gì đó) làm cho hào quang toả sáng rồi kêu ông đó là Phật Di Lặc, thế có tào lao không??
Marx nói nhà nước XNCN là tất yếu của lịch sử tiến hoá .
Nhìn lại quá trình đấu tranh của lực lượng lao động thì nó đã chứng minh đúng.
Qua đợt dịch Covid cho thấy có khi Mỹ nó sẽ thành nước tiến lên XHCN đầu tiên đấy!
Hiện tại Mỹ nó không tuyên bố XHCN mẹ gì hết nhưng nó thậm chi có nhiều tính chất XHCN hơn cả mấy thằng hô khẩu hiệu tao là CNXH.
Chưa gì bảo người ta học hành không đến nơi đến chốn rồi, đúng sai gì thì cả quá trình lịch sử tự xét lại rồi, Em nói thiệt Anh nên qua mấy cái topic khác mà tuyên truyền đi Anh ơi, để cái topic này cho Anh Hoviba chia sẻ cuộc sống ở CH Czech, cho những người đang ở VN như e có cái nhìn về cuộc sống bên đó, đừng có chính trị chính em gì ở đây nữa Anh ơi!

hoviba

Xe container
Sau cuộc họp ngày hôm qua, chính phủ Séc đã thông qua và công bố mức giá trần cho năng lượng. Mọi người có thể tham khảo bảng thống kê ở dưới.

Sở thống kê Séc đã đưa ra số liệu trung bình tại Séc, mỗi gia đình bình quân nấu ăn hết 0,42 MWh và sẽ chi phí hết 2,97 triệu VND mỗi năm, đun nước nóng để tắm hết 4,67 MWh và chi phí là 9,8 triệu VND mỗi năm, sưởi ấm hết 20,1 MWh và chi phí hết 33,4 triệu VND mỗi năm.

Từ năm 2023, với mức tiêu thụ như này, thì mức giá trần sẽ là 3,4 triệu, 18,7 triệu và 71,9 triệu VND mỗi năm. Nếu không ấp giá trần, người dân sẽ phải trả tương ứng là 4,9 triệu, 35,2 triệu và 142,9 triệu.

Mức lương tối thiểu tại Séc ở thời điểm hiện tại là 18,6 triệu VND và mức lương trung bình là 38,9 triệu VND mỗi tháng.

P/S: các mức giá trên đều đã bao gồm thuế giá trị gia tăng 21% DPH (VAT).

Dacia90

Xe tăng
Cụ Phan ăn gì mà ngộ chữ nhỉ?
- Mẽo cuốc là vật dụng gì vậy?
- Ông Thích Ca ông là ai?
- Quốc gia trùm buôn vũ khí như Mỹ lại có thể xây dựng XHCN trong vài trăm năm?
Viết chưa sõi lại hay công kích cá nhân cụ Hô (móc cống...), giờ lại đến cụ Mơ (học Triết dốt :)).

hd-vt

Xe container
Chưa gì bảo người ta học hành không đến nơi đến chốn rồi, đúng sai gì thì cả quá trình lịch sử tự xét lại rồi, Em nói thiệt Anh nên qua mấy cái topic khác mà tuyên truyền đi Anh ơi, để cái topic này cho Anh Hoviba chia sẻ cuộc sống ở CH Czech, cho những người đang ở VN như e có cái nhìn về cuộc sống bên đó, đừng có chính trị chính em gì ở đây nữa Anh ơi!
Chả sao, cụ ấy vẫn lịch sự chán. Mà nghe cũng...nuột mà, cụ thích nghe một tai à. :D

hd-vt

Xe container
Thôi sao cũng được, cũng thêm 01 góc nhìn, Anh nói cũng đúng nhưng em thì còn trẻ nên cứ thực tế em nhìn thôi!
Ohyessss, trẻ cứ nhìn thôi hehe.
Em biết có ông học đúng Triết, giờ hơi bị ngon nhé, nói: chưa ai hiểu cncs là như lào.
Thế thì dạng tôm tép khó nhẩy. :D

hongsonphan82

Xe buýt
Sao cụ lại biết chưa gì?
Vậy nên em mới nói là học hành đến nơi đến chốn chứ không nói là vô học bất thuật.
Cụ đấy em hỏi là đọc được tác phẩm nào của Marx rồi có trả lời được đâu?? Chưa đọc ( chứ đừng nói là học với nghiên cứu) vậy mà chém bừa bãi về học thuyết của họ. Vậy thì tới nơi tới chốn ở cái chỗ nào.
Tôi ở đây cũng hỏi cụ Ho về cuộc sống ở Sec thôi. Người ta vô khịa tôi chứ tôi có rãnh mà chém cái khác đâu?? Tôi chả tuyên truyền gì cả thậm chí tôi còn nói ở VN hiện nay là ngụy XHCN.

hongsonphan82

Xe buýt
Cụ Phan ăn gì mà ngộ chữ nhỉ?
- Mẽo cuốc là vật dụng gì vậy?
- Ông Thích Ca ông là ai?
- Quốc gia trùm buôn vũ khí như Mỹ lại có thể xây dựng XHCN trong vài trăm năm?
Viết chưa sõi lại hay công kích cá nhân cụ Hô (móc cống...), giờ lại đến cụ Mơ (học Triết dốt :)).
Cụ thấy em viết Mẽo cuốc mà luận ra được nước Mỹ đó thôi! Keke!

hongsonphan82

Xe buýt
Sau cuộc họp ngày hôm qua, chính phủ Séc đã thông qua và công bố mức giá trần cho năng lượng. Mọi người có thể tham khảo bảng thống kê ở dưới.

View attachment 7373527

Sở thống kê Séc đã đưa ra số liệu trung bình tại Séc, mỗi gia đình bình quân nấu ăn hết 0,42 MWh và sẽ chi phí hết 2,97 triệu VND mỗi năm, đun nước nóng để tắm hết 4,67 MWh và chi phí là 9,8 triệu VND mỗi năm, sưởi ấm hết 20,1 MWh và chi phí hết 33,4 triệu VND mỗi năm.

Từ năm 2023, với mức tiêu thụ như này, thì mức giá trần sẽ là 3,4 triệu, 18,7 triệu và 71,9 triệu VND mỗi năm. Nếu không ấp giá trần, người dân sẽ phải trả tương ứng là 4,9 triệu, 35,2 triệu và 142,9 triệu.

Mức lương tối thiểu tại Séc ở thời điểm hiện tại là 18,6 triệu VND và mức lương trung bình là 38,9 triệu VND mỗi tháng.

P/S: các mức giá trên đều đã bao gồm thuế giá trị gia tăng 21% DPH (VAT).
Chi phí năng lượng dùng trong nhà tầm 20-25% thu nhập bình quân cũng căng đấy cụ nhể. Cho là nhà 2 VC thì mỗi người cũng toi từ 10 đến 12% thu nhập. Đấy là chưa tính tới năng lượng dùng cho phương tiện cá nhân. Em ở VN giờ mỗi tháng tiền đổ xăng cũng tầm 10 tr đến 15 tr( 2vc 2 xe). Không biết mỗi tháng bên đó cụ Ho mất bao xèng cho xăng xe vậy?

hoviba

Xe container
Chi phí năng lượng dùng trong nhà tầm 20-25% thu nhập bình quân cũng căng đấy cụ nhể. Cho là nhà 2 VC thì mỗi người cũng toi từ 10 đến 12% thu nhập. Đấy là chưa tính tới năng lượng dùng cho phương tiện cá nhân. Em ở VN giờ mỗi tháng tiền đổ xăng cũng tầm 10 tr đến 15 tr( 2vc 2 xe). Không biết mỗi tháng bên đó cụ Ho mất bao xèng cho xăng xe vậy?
Em được hỗ trợ chi phí đi lại và chỗ ở theo định mức nên hàng tháng em vẫn phải làm bảng hoạch toán để gửi cho công ty. Bình quân mỗi tháng em chạy loanh quanh 2000 km, chủ yếu là giữa 4 khu nhà máy trong bán kính 5 tới 10 km.

Xe em chạy ngốn tầm 4,5 tới 5,5 lít dầu/100km tuỳ theo chân ga, giá dầu tháng vừa rồi bình quân là 45 ngàn mỗi lít. Thành ra mỗi km em hết 2,5 ngàn VND, tổng cộng chi phí đi lại cả tháng của em là 5 triệu VND. Xe của mẹ tụi nhỏ ăn gấp rưỡi xe em, lại chạy nhiều hơn (đi lấy hàng, khi khám định kỳ trên Praha, đưa đón các con đi tập và thi đấu thể thao, đi chơi,...) nên hết tầm từ 8 tới 10 triệu VND mỗi tháng.

Em đính chính giá năng lượng trần em đưa ở trên mới là giá điện, còn giá trần của gas thì chưa công bố ạ.

hongsonphan82

Xe buýt
Em được hỗ trợ chi phí đi lại và chỗ ở theo định mức nên hàng tháng em vẫn phải làm bảng hoạch toán để gửi cho công ty. Bình quân mỗi tháng em chạy loanh quanh 2000 km, chủ yếu là giữa 4 khu nhà máy trong bán kính 5 tới 10 km.

Xe em chạy ngốn tầm 4,5 tới 5,5 lít dầu/100km tuỳ theo chân ga, giá dầu tháng vừa rồi bình quân là 45 ngàn mỗi lít. Thành ra mỗi km em hết 2,5 ngàn VND, tổng cộng chi phí đi lại cả tháng của em là 5 triệu VND. Xe của mẹ tụi nhỏ ăn gấp rưỡi xe em, lại chạy nhiều hơn (đi lấy hàng, khi khám định kỳ trên Praha, đưa đón các con đi tập và thi đấu thể thao, đi chơi,...) nên hết tầm từ 8 tới 10 triệu VND mỗi tháng.

Em đính chính giá năng lượng trần em đưa ở trên mới là giá điện, còn giá trần của gas thì chưa công bố ạ.
Thường bên đó xài tiền gas nhiều hơn tiền điện đúng không cụ?

hoviba

Xe container
Thường bên đó xài tiền gas nhiều hơn tiền điện đúng không cụ?
Cũng không hẳn cụ ạ. Thường thì sưởi bằng gas sẽ tiết kiệm hơn vì nhiệt độ phòng lên nhanh, lượng tiêu thụ nguyên liệu ít. Nhưng vì giá gas tăng nhiều hơn điện nên chi phí dùng gas cũng cao lên nhiều hơn.

conngua280390

Xe buýt
Năm nay bên này lạnh, mùa đông đến sớm quá. Kiểu này toang rồi các cụ ạ. Cụ hoviba bên Séc còn có chỗ mua củi để để sưởi ấm. Bên em tuyền sưởi điện nó mới đau. Em mua mấy chai này về để nếu có cắt điện thì làm một ngụm đi ngủ cho quên đói, quên rét. Mà sao giọng văn cụ hongsonphan82 giống cụ Marda49 mà em cho vào danh sách block thế nhỉ? Nếu ko đúng cụ bỏ quá cho nhé 😁

Chơi cái chai Chivas rebel 12 đúng ko Anh, ngon đó, kiếm ít khô ngồi nhâm nhi cũng hay!

Thành Thị 1

Xe điện
Chuyện mọi người đánh giá về em như thế nào ngoài xã hội, nói thật là với em không quan trọng. Lên đây để giải trí, chém gió lúc rảnh rỗi, vậy mà còn để bụng những chuyện như thế nữa thì chỉ mệt mỏi thêm, đúng không ạ.
Thế e mới bảo cụ là cứ sống trong cái thế giới quanh quẩn yên ổn nhỏ bé của cụ thôi, đừng bc ra ngoài!!!

hoviba

Xe container
Thế e mới bảo cụ là cứ sống trong cái thế giới quanh quẩn yên ổn nhỏ bé của cụ thôi, đừng bc ra ngoài!!!
Thật sự em không hiểu ý của cụ. Sao em lại không thể bước ra ngoài cái thế giới nhỏ bé nào đó mà cụ đang hình dung. Đúng là những lời cụ nói quá cao siêu với em :) Dù sao cũng cảm ơn cụ nhiều ạ :)

Hà Tam

Xe điện
Thú thật là em vẫn chưa mua được vé cụ ạ. Chắc mai em ra sân muộn để mua vé chợ đen thôi. Mấy nhóc nhà em phải đi học nên không lên xem được. Em không hứa trước với cụ, nhưng mai em lấy được vé thì chắc chắn em sẽ xin chữ ký giúp cụ ạ.
Vòng bảng của giải C1 đá khá muộn theo giờ VN, nhưng đêm nay có 2 trận vào lúc 23h30 VN, trong đó có trận đấu Plzen vs Inter, tôi sẽ xem cả 2 trận này, coi kênh vebo thui.

hoviba

Xe container
Riêng tuần vừa rồi cảnh sát và hải quan Séc đã bắt giữ hơn 700 người vượt biên không giấy tờ từ Syria đang trên đường tới Đức.

Có người đã di chuyển liên tục 16 ngày từ Thổ, qua mấy nước Nam Tư, Bulgaria, Slovakia rồi qua Séc.

Trong năm ngoái có hơn 1300 người vượt biên bị bắt giữ. Nhưng chỉ 8 tháng đầu năm 2022 đã có hơn 8000 người vượt biên bị bắt giữ tại Séc. Cái lạnh ban đêm trong rừng ở Séc hiện nay là từ 6 tới 12 độ C.

hoviba

Xe container
Vòng bảng của giải C1 đá khá muộn theo giờ VN, nhưng đêm nay có 2 trận vào lúc 23h30 VN, trong đó có trận đấu Plzen vs Inter, tôi sẽ xem cả 2 trận này, coi kênh vebo thui.
Em thì không phải cổ động viên của Inter, mà hiện mới tự nhận là cổ động viên của Viktoria Plzeň. Em hy vọng trận tối nay Plzeň may mắn sẽ kiếm được 1 điểm :)

• Vodka
Reactions: UFA

hoviba

Xe container
Không rõ hệ thống sưởi bằng gas chỗ cụ kiểu lọai nào? gas cấp từ một trung tâm của khu nhà dẫn đến từng căn hộ/phòng hay riêng từng căn hộ? và trong phòng có thiết bị dò tìm rò rỉ khí gas không? Nếu là hệ tự động thì phải có một thiết bị đo, trên đó cho phép người dùng cài đặt/setup mức nhiệt độ phòng để hệ thống tự động bật/tắt sưởi so với mức đặt đó?
Giờ em mới rảnh chụp cái kotel đốt nước nóng để sưởi và để tắm. Em để nhiệt độ sưởi là 19 độ C, nhiệt độ để tắm là 60 độ C. Khi nào nhiệt độ trong phòng đảm bảo 19 độ thì kotel sẽ tự ngắt. Lúc sử dụng nước nóng thì kotel cũng tự bật.