[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

Ruan pham

Xe tăng
Nói đến Strahov em thì lại luôn nhớ cái lanovka từ Petřín xuống, rồi lang thang ngồi bãi cỏ kolej uống bia, rồi đi česat táo, mận với lê, rồi chen chúc xem koncert bên sân vận động ... Time flies :(.
Thời gian nhanh quá em cũng gần 30 năm rồi mà vẫn nhớ Prague.

Ở cạnh nhà ga trung tâm có cửa hàng sex Shop k bt còn k?

Vova

Xe container

Vụ đấy chắc cụ hoviba mới trả lời được. Tầm 30 năm trước em nhớ còn có peep show, nhớ dạo tạt qua Budapest thi thoảng tìm trong túi lại thấy hết nhẵn cả xu :).

Ruan pham

Xe tăng
Vụ đấy chắc cụ hoviba mới trả lời được. Tầm 30 năm trước em nhớ còn có peep show, nhớ dạo tạt qua Budapest thi thoảng tìm trong túi lại thấy hết nhẵn cả xu :).
Em cũng lái xe từ Tiệp sang Budapest mà k bt vụ peep show nay, tiếc quá. Budapest cũng là 1 thành phố tuyệt đẹp.

hoviba

Xe container

Cửa hàng dạng Sex shop thì ở Praha nhiều lắm cụ ạ. Riêng hệ thống Erotic city ở Praha đã có 22 chi nhánh, còn toàn lãnh thổ Séc có gần 70 cửa hàng. Đấy là chưa kể các hãng khác. Ở ga trung tâm chắc vẫn có 1 cái thuộc hệ thống của Erotic city cụ ạ.

hoviba

Xe container
Buổi trưa, mấy nhóc gọi cho em nói là tụi con hôm nay không phải đi tập, nên ở nhà không có gì làm. Kêu bố ra sân bóng tập cùng mấy anh em con được không? Nhiệt độ lúc 14h hôm nay khoảng 5 độ C, em kêu mấy nhóc mặc ấm rồi mới ra sân.

Mới đầu các cu cậu còn mặc áo khoác để tập, nhưng được 1 lúc là nóng quá nên cởi hết.

Tụi nhỏ tập sút, tập bắt, rồi tập dẫn bóng, ban bật và khống chế bóng bổng gần 2 tiếng mà không chán. Em thì chỉ giúp tụi nhỏ giao bóng mà cũng thấy mệt :)

Ruan pham

Xe tăng
Số hai mươi tám mới ở phía Đông thành London. West Ham đã chào đón Souček.

Tiền vệ trẻ mỉm cười trước ống kính trước băng ghế ở sân vận động Olympic rộng lớn, sau đó mặc chiếc áo đấu của đội bóng mới. Vậy là đã chính thức, cầu thủ bóng đá Tomáš Souček rời Slavia và sẽ chơi cho West Ham từ mùa xuân. Đội bóng Anh đã giành được tiền vệ 24 tuổi với một lựa chọn để giúp họ trụ hạng ở Premier League.

"Tôi đã rất hạnh phúc ở Slavia. Tôi đã tự hỏi điều gì có thể tốt hơn nữa, chơi ở Slavia cho phép tôi vượt qua bản thân và tôi không thể hạnh phúc hơn về phương diện bóng đá và cá nhân", Souček chia sẻ với trang web Slavic. "Nhưng có một thách thức lớn và cơ hội lớn hơn ở phía trước. Tôi đặt những ưu và khuyết điểm của cơ hội đó trước mặt và quyết định rằng tôi muốn chấp nhận nó."

Vào chiều thứ ba, anh ấy đã vượt qua việc kiểm tra sức khỏe mà không gặp vấn đề gì và vào ngày thứ Tư đã chính thức trở thành cầu thủ của đội đang đứng thứ 17 tại Premier League. West Ham đang chiến đấu để trụ hạng và Soucek được cho là niềm hy vọng của đội bóng.

Tình hình của West Ham cuối mùa giải cũng liên quan đến tương lai của cầu thủ người Séc: nếu câu lạc bộ vẫn trụ lại được ở trong giải đấu hàng đầu của Anh, họ sẽ trả thêm cho cầu thủ Séc là 16,2 triệu euro (tương đương 408,5 tỷ VND) ngoài phí sang nhượng là 4,5 triệu euro (tương đương 113,5 tỷ VND) vào mùa hè này. Ngoài ra, câu lạc bộ cũng có những khoản thưởng thêm vào khoảng nửa triệu euro.

Những hợp đồng chuyển nhượng đắt nhất từ liên đoàn Séc:

522 tỷ VND - Tomas Soucek, Slavia Prague - West Ham United, tháng 1 năm 2020 *

504 tỷ VND - Tomas Rosicky, Sparta Prague - Borussia Dortmund, tháng 1 năm 2001

310 tỷ VND - Alex Kral, Slavia Prague - Spartak Moscow, tháng 9 năm 2019

230 tỷ VND - Bořek Dočkal, Sparta Prague - Hà Nam Jianjie, tháng 2 năm 2017

200 tỷ VND - Nicolae Stanciu, Sparta Prague - Al Ahli, tháng 1 năm 2019

189 tỷ VND - Milan Baros, Banik Ostrava - FC Liverpool, tháng 8 năm 2001

150 tỷ VND - Petr Cech, Sparta Prague - Stade Rennes, tháng 7/2002

149.5 tỷ VND - Tomas Repka, Sparta Prague - AC Fiorentina, tháng 7 năm 1998

145 tỷ VND - Jan Simunek, Sparta Prague - Wolfsburg, tháng 8 năm 2007

143,5 tỷ VND - Karel Poborsky, Slavia Prague - Manchester United, tháng 8 năm 1996

138,7 tỷ VND - Pavel Nedved, Sparta Prague - Lazio Rome, tháng 7 năm 1996.

Lưu ý: * Trước hết, giá chuyển nhượng của Soucek là 113,5 tỷ VND, nếu West Ham trụ hạng thành công, câu lạc bộ sẽ trả phần còn lại vào mùa hè.

(ČTK)

Hợp đồng này là cho mượn đến hết mùa nếu ngon thì mua đứt. Thỉnh thoảng em với thằng cu nhà em đi xem Westham vì vé dễ mua và hạt dẻ so với các đội LD khác hơn nữa vào sân xem fan đội này quẩy cũng cuồng nhiệt nhưng chưa xem trận nào có cậu này. Nếu tình hình dịch bệnh ổn ổn chắc em đi xem trận 29/2 đá với Southamton.

Ruan pham

Xe tăng
Cửa hàng dạng Sex shop thì ở Praha nhiều lắm cụ ạ. Riêng hệ thống Erotic city ở Praha đã có 22 chi nhánh, còn toàn lãnh thổ Séc có gần 70 cửa hàng. Đấy là chưa kể các hãng khác. Ở ga trung tâm chắc vẫn có 1 cái thuộc hệ thống của Erotic city cụ ạ.

Trước em bt mỗi chỗ này tiện đi lang thang lại tạt vào ngó nghiêng.

Ruan pham

Xe tăng
Buổi trưa, mấy nhóc gọi cho em nói là tụi con hôm nay không phải đi tập, nên ở nhà không có gì làm. Kêu bố ra sân bóng tập cùng mấy anh em con được không? Nhiệt độ lúc 14h hôm nay khoảng 5 độ C, em kêu mấy nhóc mặc ấm rồi mới ra sân.

Mới đầu các cu cậu còn mặc áo khoác để tập, nhưng được 1 lúc là nóng quá nên cởi hết.

Tụi nhỏ tập sút, tập bắt, rồi tập dẫn bóng, ban bật và khống chế bóng bổng gần 2 tiếng mà không chán. Em thì chỉ giúp tụi nhỏ giao bóng mà cũng thấy mệt :)
Mấy cậu nhà cụ nhìn đá pro quá, thằng cu nha em chỉ khoái Rugby mà trường k có môn đó nên xin vào đội bóng đá của trường, thi đấu được 1 trận bị loại rồi vì toàn phang đội bạn nằm sân.

hoviba

Xe container
Mấy cậu nhà cụ nhìn đá pro quá, thằng cu nha em chỉ khoái Rugby mà trường k có môn đó nên xin vào đội bóng đá của trường, thi đấu được 1 trận bị loại rồi vì toàn phang đội bạn nằm sân.
Mấy hôm nay em rảnh rỗi ở nhà để thiết kế nội thất cho tiệm nails sắp mở. Giấy tờ với phần sửa chữa xây dựng em lo xong cả rồi, nên giờ chỉ thiết kế trang trí nội thất và làm quảng cáo. Chiều nào em cũng theo tụi nhỏ ra sân xem tụi nhóc tập.

Nói chung là mỗi nhóc nhỡ nhà em là trụ lại được ở Clb Skp Slovan, còn nhóc lớn với nhóc bé thì lại phải quay về tập với đội ở làng. Nhưng được cái là mấy nhóc đều chăm chỉ tập luyện, rất tự giác và háo hức chơi thể thao.

Em cũng tranh thủ nghỉ nốt tuần này rồi sang tuần lên tiệm mới để bắt tay vào hoàn thiện nội thất để tháng 3 mấy anh em khai trương. Em cũng mới thiết kế cái thẻ khách hàng theo màu yêu thích của vợ chồng người em đối tác.

Em cũng đang cùng nhóc lớn ôn lại kiến thức để chuẩn bị cho kỳ thi chọn vào trường Gymnazium trung cấp hàng không. Cụ cậu cũng lo vì sợ cạnh tranh cao, không vào được. Em cũng chỉ biết khích lệ tinh thần với tìm mấy nơi cho cu cậu ôn luyện từ giờ cho tới thời điểm thi là 15.4.

Ruan pham

Xe tăng
Mấy hôm nay em rảnh rỗi ở nhà để thiết kế nội thất cho tiệm nails sắp mở. Giấy tờ với phần sửa chữa xây dựng em lo xong cả rồi, nên giờ chỉ thiết kế trang trí nội thất và làm quảng cáo. Chiều nào em cũng theo tụi nhỏ ra sân xem tụi nhóc tập.

Nói chung là mỗi nhóc nhỡ nhà em là trụ lại được ở Clb Skp Slovan, còn nhóc lớn với nhóc bé thì lại phải quay về tập với đội ở làng. Nhưng được cái là mấy nhóc đều chăm chỉ tập luyện, rất tự giác và háo hức chơi thể thao.

Em cũng tranh thủ nghỉ nốt tuần này rồi sang tuần lên tiệm mới để bắt tay vào hoàn thiện nội thất để tháng 3 mấy anh em khai trương. Em cũng mới thiết kế cái thẻ khách hàng theo màu yêu thích của vợ chồng người em đối tác.

Em cũng đang cùng nhóc lớn ôn lại kiến thức để chuẩn bị cho kỳ thi chọn vào trường Gymnazium trung cấp hàng không. Cụ cậu cũng lo vì sợ cạnh tranh cao, không vào được. Em cũng chỉ biết khích lệ tinh thần với tìm mấy nơi cho cu cậu ôn luyện từ giờ cho tới thời điểm thi là 15.4.
Chúc cụ mở shop nails thành công. Việc thi vào trường gymnazium phải quyết tâm lắm vì nếu k dc sẽ ảnh hưởng đến sự tự tin của cháu, mà con trai lại lừoi nên thúc cũng mệt. Em trải qua rồi vì em cũng đã kèm mấy đứa con cháu thi vào mấy trường kiểu này rồi. Chúc cháu thi đỗ.

hoviba

Xe container
Chúc cụ mở shop nails thành công. Việc thi vào trường Gymnazium phải quyết tâm lắm vì nếu k dc sẽ ảnh hưởng đến sự tự tin của cháu, mà con trai lại lừoi nên thúc cũng mệt. Em trải qua rồi vì em cũng đã kèm mấy đứa con cháu thi vào mấy trường kiểu này rồi. Chúc cháu thi đỗ.
Vâng, thật sự là lúc đầu cháu nhà em không có ý định thi vào Gymnazium mà cháu đăng ký vào trường trung cấp kỹ thuật điện tử ở cách nhà 40km. Trường này thì cháu đủ điểm để vào thẳng mà không phải thi. Cháu tâm sự với em trai em là cháu muốn học trường này để sau 4 năm là có bằng nghề để ra đi làm, hỗ trợ cho mẹ lo cho các em. Thật sự là em hiểu được tâm trạng của cháu, khi chứng kiến cảnh gia đình như ngày hôm nay, rồi chuyện em thất bại trong sự nghiệp khiến mẹ con cháu phải lao đao trong một thời gian dài.

Cũng may là năm vừa rồi em cũng cố gắng giải quyết được từng phần vướng mắc, cũng có hỗ trợ cho mẹ con tụi nhỏ hơn trước, nên cháu nó cũng an tâm. Em cũng hay về thăm các cháu với em cũng tìm hiểu thêm nhiều thông tin về trường Gymnazium này và chia sẻ với cháu. Rảnh rỗi mấy bố con lại ra sân bay thể thao xem mọi người tập luyện với thi đấu, cũng khiến cháu thấy có hứng thú và dần dần tự tìm hiểu thêm về ngành này. Từ tháng 9 khi bắt đầu vào lớp 9, cháu nói sẽ cố gắng đạt điểm giỏi để được cộng điểm khi thi đầu vào ở trường này, và kết quả là điểm tổng kết vừa rồi cháu đạt được 45 điểm trên tổng số 50 điểm được cộng thêm nếu thi vào trường Gymnazium này.

Em cũng lo lắng nếu cháu không thi được thì sẽ ảnh hưởng khá nhiều tới sự tự tin như chia sẻ của cụ ở trên. Nhưng nếu không thi vào thì làm sao biết được mình có đủ năng lực hay không. Cháu nó cũng đăng ký trường thứ 2 dự phòng là trường trung cấp Kỹ thuật như nguyện vọng ban đầu của cháu. Em cũng cố gắng dành thời gian này để ở bên khích lệ với động viên cháu, để cháu an tâm và thoải mái tư tưởng. Hy vọng là mọi chuyện sẽ ổn.

• Vodka
Reactions: dpl

minh0075

Xe điện
Em thấy ở Séc buồn tẻ hơn hẳn các nước phía Tây như Áo, Đức. Nhưng nhìn các công trình kiến trúc thi thấy quá khư cũng huy hoàng như nhau.
Hàng hoá bên Séc thì China nhiều, các ga tàu cũ kỹ, mà lạ cái là đi vệ sinh gia lại đắt hơn bên kia.
Nhưng gái Séc thì nuột, em chỉ nhìn nhận với con mắt của Ta ba lô, chứ ko pai nguoi sinh sống tại đó.

lac007

Xe tăng
Giá nhà đất ở Praha cũng là cao nhất ở CH Séc. Giá căn hộ mới xây rơi vào tầm từ 84 triệu tới 110 triệu VND mỗi mét vuông. Thành ra theo một khảo sát của báo ihned.cz thì người có mức lương bình thường sống ở Praha phải mất 15 năm dành dụm mới mua được 1 căn hộ 70m2.

https://byznys.ihned.cz/c1-66584360-prazane-si-na-novy-byt-vydelaji-za-14-6-roku-nemovitosti-neustale-zdrazuji-a-stavby-stoji
110 t/m mà bên đấy o có nhà trong ngõ nghách như VN mình nhỉ

hoviba

Xe container
Hôm nay em đưa cháu lớn đi khám sức khỏe để nộp hồ sơ vào trường cấp 3, lúc về thì ghé qua đón hai nhóc nhỏ đang tập trong sân bóng của câu lạc bộ.

Lúc trên đường về, em để ý thấy nhóc nhỡ gạ gẫm thằng em:

- Tối anh gấp quần áo cho em, em đưa anh 10 korun nhé (khoảng 10 ngàn vnd).

Nhóc em suy nghĩ 1 lúc rồi nói phải 2 lần (nghĩa là cả hôm nay và ngày mai). Nhóc anh gãi đầu 1 lúc rồi cũng đồng ý. Hai nhóc thường hoán đổi công việc nhà mỗi ngày, hôm nay nhóc này làm việc này thì nhóc kia làm việc kia. Thành ra nhóc nhỡ hôm nay và ngày mai phải làm cả việc của nhóc em để lấy 10 korun :)

Mỗi ngày mẹ tụi nhỏ vẫn cho hai nhóc bé 10 korun còn nhóc lớn được 20 korun để tiêu vặt hoặc tiết kiệm. Nhóc lớn với nhóc bé thường bỏ lợn để tiết kiệm. Mỗi nhóc nhỡ là hay mua linh tinh, gần như chẳng bao giờ tiết kiệm được đồng nào cả.

Có hôm nhóc nhỡ quên thẻ đi xe bus, cũng chẳng còn tiền để mua vé xe đi về nhà vì 10 korun tiêu hết rồi mà mới biết là quên thẻ. Cuối cùng phải ra hỏi mượn thằng em, nhưng nhóc em nhất định không cho. Thằng anh không biết làm thế nào, đành phải gọi điện về cho mẹ nói mẹ bảo em cho con mượn tiền để mua vé xe. Lúc đó nhóc em mới đưa cho anh mượn 2 korun để mua vé xe bus cùng với điều kiện hôm nay phải thay em hút bụi nhà :)

Ngồi nghe nhóc em kể lể tội thằng anh mà em chết cười với tụi nhỏ.

hoviba

Xe container
Em đang đưa vợ chồng người em vào viện để đẻ mổ. Người vợ vì trước đây đã bị cắt một bên buồng trứng và sau đó lại bị lưu thai và mổ tử cung, nên bác sỹ yêu cầu phải đẻ mổ.

Cả huyện có khoảng 60 ngàn dân và khoảng hơn 100 người Việt Nam sinh sống, vậy mà đợt này các văn bản, đơn từ của bệnh viện cũng đã có tiếng Việt.

Em thấy đây là một điều khá hợp lý mà bệnh viện dành cho cộng đồng người Việt tại đây.

hoviba

Xe container
Vì để đỡ phải mở thêm thread nên em sẽ cập nhập tình hình phòng chống dịch bệnh Covid-19 cùng trong thread này cho những ai quan tâm tới cuộc sống ở Séc cũng như cách chính quyền và người dân Séc cùng cộng đồng người Việt tại đây phòng chống dịch.

hoviba

Xe container
- Tỉnh Hradec Králové sẽ phân phối 21.000 khẩu trang cho các dịch vụ xã hội trong khu vực. 17.000 khẩu trang trong số này là được tặng bởi công ty “Cuộc sống không rào cản”, mà nhà sáng lập Jiří Stěpán muốn tặng riêng cho tỉnh Hradec. Bốn ngàn khẩu trang còn lại sẽ được nhà nước trang bị cho các khu vực khác.

- Từ sáng nay, lính cứu hỏa ở khu vực tỉnh Karlovy Vary bắt đầu phân phát khẩu trang cho các huyện và các bác sĩ nhi khoa trong khu vực. 12 xe chở khẩu trang đã lên đường để thực hiện nhiệm vụ.

- Ba Lan hiện mới có thêm 25 trường hợp nhiễm Covid-19, tổng số người dương tính đã là 150, chính phủ thông báo trên phương tiện truyền thông. Ba người cũng đã tử vong vì dịch bệnh này.

hoviba

Xe container
Thị trưởng Praha đã chia sẻ trên mạng về quan điểm đeo khẩu trang của ông:

Đeo khẩu trang cũng có nghĩa là bảo vệ người khác. Nếu bạn bị nhiễm bệnh, bạn có thể không biết gì cả, nhiễm coronavirus có thể không có triệu chứng hoặc biểu hiện sau đó. Tôi biết hiện nay khẩu trang không có sẵn nhiều, nhưng có rất nhiều hướng dẫn trên internet về cách làm khẩu trang đơn giản. Tôi cũng đã tự làm một cái ở nhà.